ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอถามหน่อยนะครับ
  • ถ้าหมาอายุ2ปีกว่าจะตัดหูได้หรือป่าวครับ และมีผลเสียอะไรบ้างครับ
  • 2 ปี จะไปตัดมันทำไม การตัดหูทำให้หมาสวยขึ้นจริง เป็นการสนองตัญหาของเจ้านายมัน แต่ควรตัดมันตอนเด็กๆ ยิ่งโตมันก็ยิ่งเจ็บ
    (หมาผมก็ตัด แต่ตอน 2 เดือนนะ)
  • พูดตรงๆนะครับ ผมเพิ่งเอาหมาของผมไปตัดหูมาเมื่อวาน หมาของผมก็ 5 เดือนได้แล้ว ตอนนี้กลุ้มใจมากเวลาต้องลงเบตาดีนให้มัน เพราะว่ามันจะเจ็บมาก ร้องและดิ้นไม่หยุด หรือเวลามันวิ่งไปโดนสิ่งกีดขวางแล้วหูไปโดน แค่นิดเดียวมันก็เจ็บแล้ว สงสารมันมากครับ เหมือนที่คุณ pui301 บอก มันเป็นการสนองตัญหาของเจ้านายมัน ถ้าหมาอายุ 2 ปีแล้ว อย่าไปตัดเลย อายุยิ่งเยอะมันก็ยิ่งเจ็บครับ
  • ตัดนั้นตัดได้อยู่แล้วครับ..ถ้าตัดตอนโตสิ่งที่มีผลคือ
    1.สุนัขเสียเลือดมาก
    2.สุนัขจะเกาอย่างรุนแรง เผลอๆไหมด้ายที่เย็บจะหลุดไม่ถึงข้ามคืนด้วยซ้ำ
    3.เสียเงินในการตัดหูค่อนข้างสูง (เพราะหมอบางท่านจะคิดเงินค่าปริมาณน้ำยาสลบจากการชั่งน้ำหนักตัวสุนัข)
    4.การทำความสะอาดบางครั้งอาจจะยุ่งยาก เพราะสุนัขเจ็บแล้วอาจจะมีความระแวง แว้งกัดเอาได้
    ..ถ้าเป็นผมคงไม่ตัดให้เค้าแล้วหล่ะครับ..ไว้แบบนั้นแหละครับ..แต่มันก็น่ารักไปอีกแบบนะครับ.เห็นในเว็บมีตั้งหลายตัวที่ไม่ตัด..เท่ห์ไปอีกแบบ