ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ฝากเตือนถึงท่านที่ชอบซื้อยาให้น้องหมาเองนะคะ (มีรูป)
  • ก่อนอื่นขอออกตัวก่อนว่า ไม่ได้มีเจตนาลบหลู่ ความรู้ หรือประสบการณ์ของท่านใดนะคะ

บอร์ดนี้พี่มาร์คได้จัดไว้ให้สำหรับการแลกเปลี่ยน พูดคุยสอบถาม ประสบการณ์ การแก้ไขปัญหา

ระหว่างสมาชิกทั้งมือใหม่และมือเก่าอยู่แล้ว ขอบคุณพี่มาร์คสำหรับพื้นที่ดีๆแบบนี้ด้วยค่ะ ^ ^

วันนี้เลยมาแบ่งปันประสบการณ์ที่พบในคลินิก ให้กับพี่ๆ เพื่อนๆชาวพิทบูลโซน กันบ้างค่ะ

มีตัวอย่างรูปมาให้ดูกันด้วย
    ไฟล์แนบ
    1810.jpg 42K
  • จากภาพเป็นฟันของสุนัขบูลลี่ตัวหนึ่งที่มารักษาอาการทางผิวหนัง โดยปกติเราจะตรวจสุขภาพอื่นๆให้น้องๆด้วยอยู่แล้ว

สิ่งที่ผิดปกติจากตัวนี้คือ "ฟัน"ค่ะ เชื่อมั๊ยคะว่าเป็นฟันของน้องหมาอายุ "สี่เดือนครึ่ง"

ในน้องหมาอายุขนาดนี้ เป็นช่วงที่กำลังเปลี่ยนถ่ายฟัน จากฟันน้ำนมซี่เล็กๆ เป็น ฟันแท้ ซี่ใหญ่ เนื้อฟันสีขาว

แต่ในน้องหมาตัวนี้ พบว่าฟันมีลักษณะเป็นสีเหลือง ผุกร่อน แบบที่เห็นในรูป

ซึ่งสามารถพบได้ในกรณีที่ลูกสุนัขเคยได้รับยาบางกลุ่มในขณะอายุยังน้อย หรือได้รับยาในขณะที่แม่สุนัขตั้งครรภ์

พบได้บ่อยในกรณีที่เจ้าของสุนัขรู้เท่าไม่ถึงการณ์ให้ยาบางกลุ่ม โดยไม่ทราบถึงผลเสียที่จะตามมา

ซึ่งยากลุ่มที่ก่อให้เกิดปัญหานี้ได้อย่างเด่นชัดได้แก่ยาในกลุ่ม เตตร้าไซคลิน(ที.ซี.มัยซิน) ด๊อกซี่ไซคลิน(รักษาพยาธิเม็ดเลือด)
    ไฟล์แนบ
    1910.jpg 49K
  • ขอบคุณมากคับ กับความรุ้ดีๆๆแบบนี้
  • @ tutie ไม่เป็นไรค่ะ เดี๋ยวจะเอามาฝากบ่อยๆนะคะ

ดังนั้นจึงฝากเตือนนิดนึงค่ะ ก่อนจะให้ยาแก่น้องหมา ควรปรึกษาสัตวแพทย์ใกล้บ้านซักนิด

ว่ายาที่กำลังจะให้นั้น สามารถให้ในลูกสุนัขได้มั๊ย ในแม่สุนัขตั้งท้องให้ได้มั๊ย ต้องให้ปริมาณเท่าไหร่จึงจะเหมาะสม

ต้องให้นานแค่ไหน มีข้อระวังอะไรบ้างมั๊ย

เพื่อป้องกันปัญหาที่อาจจะเกิดตามมา และเพื่อให้น้องหมาอยู่กับเราไปได้นานๆค่ะ

ขอบคุณพี่มาร์คอีกครั้งสำหรับพื้นที่ดีๆที่มีให้พวกเราแบ่งปันค่ะ
    ไฟล์แนบ
    1510.jpg 71K
  • ถือโอกาสใคร่ขอความกรุณาขอคำแนะนำหน่อยค่ะ
    เรื่องการทำวัคซีนสุนัข
    ทำไมคลีนิคสัตวแพทย์ทั่วไปแนะนำโปรแกรมการทำวัคซีนแก่ลูกสุนัข(โดยไม่เกี่ยงอายุ) ติดต่อกัน 3 เข็ม
    ทำเข็มเดียวตอนอายุ 2.5-3 เดือนขึ้นไป มีผลแตกต่างอย่างไร
    มีตัวอย่างข้อมูลกรณีศึกษาเชิงวิจัยถึงผลแตกต่างทางสถิติในความสามารถสร้างภูมิคุ้มกันของโรคในตัวสุนัขมาใช้เป็นข้อยืนยันหรือไม่

หรือเป็นเรื่องข้อมูลทางวิชาการที่ไม่เหมาะสมในการให้คำอธิบายแก่ชาวบ้าน
  • เรียนคุณหมอ

จะยินดีและขอบคุณมากๆ หากจะแวะเวียนมาตอบกระทู้ให้ความรู้กับสมาชิก
    และไม่ทราบว่าคุณหมอเปิดคลีนิคอยู่ที่ไหน จะประชาสัมพันธ์ลงในบอร์ดก็ได้นะครับ

ถ้าคุณหมอมีเวลาว่าง อยากเข้ามาตอบปัญหาบ่อยๆ จะได้ปักหมุดไว้ให้เลย

ขอบคุณครับ
  • ขอบคุณสำหรับความรู้ดีดีนะครับบบ ^^
  • @uniteen โปรแกรมวัคซีนนั้นมักจะแตกต่างกัน จะขึ้นอยู่กับแต่ละคลินิก คุณหมอแต่ละท่าน และยี่ห้อของวัคซีนด้วยค่ะ แต่ความแตกต่างจะไม่มากนักเพราะจะมีหลักพื้นฐานอยู่ค่ะ เดี๋ยวถ้ามีเวลาว่างจะมาตั้งกระทู้อธิบายให้เข้าใจแบบง่ายๆดีมั๊ยคะ เพื่อนๆพี่ๆท่านอื่นจะได้เข้ามาอ่านด้วย

@Mafia พี่มาร์คคะ ปกติก็เข้ามาดูบอร์ดบ่อยๆค่ะ แต่บางครั้งไม่กล้าตอบเพราะกลัวปากน้าผี :001: เอิีกๆ ล้อเล่นนะค่ะ เดี่ยวคราวหน้าจะพยายามตอบให้ครบทุกคำถามนะคะ คลินิกเปิดอยู่ที่พัทยาค่ะ ปากซอยสุขุมวิทพัทยา 45 แวะมาเยี่ยมเยียนกันได้ ชื่อคลินิกบ้านหมอรักษ์สัตว์ แวะมาเยี่ยมเยียนกันได้ เดี๋ยวถ้าพร้อมจะมาตอบกระทู้ทุกวันจะแจ้งให้ทราบเรื่องกระทู้ปักหมุดนะคะ ขอบคุณมากๆค่ะ

@NicZZ ยินดีค่ะ :013:

@chuchi :019:
  • ดีเลยครับ ในบอร์ดนี้จะได้มีความหลากหลาย สมาชิกก็ได้ประโยชน์
  • :063::063::063::063::006::006::006:
  • ถ้าคนเลี้ยงหมาคิดว่าเหมือนเลี้ยงลูกตัวเอง ก็จะไม่กล้ารักษาเองในกรณีที่ไม่แน่ใจ ในเรื่องที่ไม่รู้จริง 1 ชีวิตเหมือนกัน ถึงจะไม่สำคัญเท่าลูกเราแต่ก็ขออยากให้ดูแลมันให้ดีที่สุดเท่าที่เราจะทำได้
  • ถามหน่อยคับผม
    คือเมื่อวานตอนเช้าหมาที่บ้านเิกิดคอบวมที่ใต้กรามไปหาหมอแล้วแต่ก็ไม่รู้ว่าเป็นอะไรแค่ให้ยามากินที่บ้านคับ
    มันบวมเป็นก้อนแข็งๆขนาดลูกปิงปองเลยคับตอนนี้มันยังไม่ลดลงเลย....อาจเป็นมะเร็งต่อมน้ำเหลืองหรือเปล่าคับ
    แต่หมอว่ามะเร็งต่อมน้ำเหลืองมันค่อยๆบวมขึ้นหรอคับ แต่หมาที่บ้านมันบวมแค่ไม่กี่ชั้วโมงเองคับ
    น้องหมาก็แข็งแรงดีกินได้ปกตินะคับ ช่วยดูให้ด้วยนะคับ
  • :006:ขอบคุณมากครับคุณหมอ..doctor_pet...สำหรับความรู้ดีๆ ในด้านการรักษา
    ชาว pitbullzone ยินดีต้อนรับครับ อยู่กับพวกเราไปนานๆนะครับ ...ขอบคุณล่วงหน้าครับสำหรับสิ่งที่จะหบิบยื่นให้ในด้านความรู้ทางการแพทย์
  • เยี่ยมมากครับ...กับข้อมูลดีๆ

Tom_Chonburi Cool Camp
  • ถามคุณหมอครับ ในกรณีน้องหมา 4 เดือน เกิดทานเนื้อดิบ
    เข้าไปแต่ชิ้นใหญ่เกินไปจะมีปัญหาในการย่อยไหมครับ
    (เนื้อไม่ติดกระดูก)ถ้าพี่ๆคนไหนพอทราบก็แนะนำได้นะครับ
  • คอบวมเป็นลูกปิงปอง ผมเคยเจอกับหมาที่เลี้ยงตอนอายุ2สามเดือน อาจเกิดจากการกัดกัน มีน้ำเหลืองอยู่ในเจาะด้วยเข็มดูดออกก็เป็นใหม่ ผ่าตัดแล้วก็ยังบวมน้ำอยู่โดนไปหลายพันหาหลายหมอ บางหมอผ่าเลาะผังผืดออก ต้องรักษานานเป็นเดือนกลายเป็นแผลใหญมาก หมาเจ็บตัวมาก ต้องทำความสะอาดทุกวัน จนหมาไม่อยากเข้าใกล้เรา
    แต่ตอนหลังเจอกรณีคล้ายกันกินยาแก้อักเสบก็หาย
  • สวัสดีครับ คุณหมอคนสวย เด็ก ๆ ที่บ้านใกล้ครบกำหนฉีดวัคซีน
    ประจำปีแล้ว อยากถามคุณหมอว่า ร้านที่อยู่ในซอยเขาน้อย
    ยังเปิดให้บริการอยู่หรือเปล่า เพราะใกล้บ้าน อยากให้คุณหมอ
    ไปฉีดให้ที่บ้านเลย ตอบด้วยนะครับ
  • ฝากให้เป็นหมอประจำบอร์ดด้วยนะครับ