ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอความเห็นหน่อย จะเดินหน้าต่อหรือหยุดดี
  • มาเฟียเค้าเปิดกระทู้มาว่าจะหยุดหรือเดินหน้าต่อ เรื่องของต้อมขออย่าเอามาก้าวก่ายในกระทู้นี้ เพราะต้อมเองในด้านการทำงานSUPER BULLY SHOWที่พัทยา ตัวต้อมเองก็เป็นหนึ่งจิ๊กซอว์ที่มีความสำคัญมากๆในการทำงานของชมรมของเราในครั้งนี้ อยากให้เพื่อนๆพี่ๆน้องๆในที่นี้ ให้กำลังใจทีมงานของเรามากๆ ยังไงก็งานของพวกเราครับ

เรื่องงานที่พัทยาผมเองกับปอนด์เป็นหัวเรือใหญ่ในงานนี้จริง และทุกครั้งที่ผมจัดงานอะไร ผมจะให้มาร์ค มาเฟีย เป็นที่ปรึกษา แต่อาจจะไม่ได้บอกเป็นทางการ แต่หากมีปัญหาอะไร ผมก็จะโทรไปปรึกษามาเฟีย เพราะจากประสบการณ์ที่มากกว่า(แก่กว่า555) และมาเฟียเองเท่าที่รู้ๆกันอยู่ก็เป็นนักบริหารให้กับบริษัทใหญ่หลายบริษัท (แผล่บๆ ตบหัวแล้วลูบหลัง555) น่าจะมีแง่คิดอะไรดีๆให้กับวงการของเราบ้าง วันนี้ป๋าอาจจะอ่อนแรง แต่อย่าลืมว่ายังมีน้องอยู่2คน (ย กะ ล)เป็นตัวตลกในวันที่ป๋าเครียด อยู่เป็นเสาหินให้ป๋าพิงในยามท้อ แต่ไม่อยู่เป็นธนาคารให้ป๋ายืมในวันหมดตูดนะป๋า รักนะ จุ๊บ จุ๊บส์ 555

ผีนี่คราวนี้กรูยิ่งกว่าเลียมาเฟียอีกนะ คราวนี้กรูอะจับมาเฟียใส่ชุด สวมชฎา ขี่ม้าสีหมอก ออกมาเป็นเจ้าชายเลยนะ 5555
    พอใจมั้ย สาดดดดดด
  • ลูกผู้ชายทํางานหนักปางตาย เหนื่อยกายขนาดไหนพอได้หลับ ตื่นขื้นมาก็สบายขื้น
    แต่ถ้าเหนื่อยใจนี่มันอันตราย ต้องมีคนใกล้ชิดสนิทคอ เป็นกําลังใจเดินไปให้ถูกทาง...

ทางออกของผมเวลาท้อคือดื่มให้หนัก ลืมเรื่องซักพักแล้วออกไปเต้นดีกว่า...:013:
  • พี่มาร์ค อย่า คิดมาก นะ พี่

ไม่ได้ เลีย ด้วย นะคับ

แต่ อยาก บอกว่าคนส่วน ใหญ่ เห้นพี่มาร์ค หรือ พี่ ท่าน อื่น เป็น เหมือน แกน นำ

ไม่ ผิดที่ พวก พี่ เค้า ไป งาน ไหน แล่วเด่น กว่า คนอื่น

ดึงซีนได้มากกว่า

พุดตรงๆๆนะ

ผม ว่าถ้า บุคคลกลุ่ม นี้ งาน ไม่ ต่างอะไร กับ การ จัดกลุ่มชุมนุม เล็กๆ เลย

แร้ว พี่ๆๆ พวกนี้ ไปงานไหน พี่ๆๆๆน้องๆๆ มาจาก ที่ อื่น ก้อ สนุกมี รอยยิ้ม

มีแต่พวกอิจฉา ที่ ยืน หน้าดำ อยู

ผม ว่า เรื่องแบบนี้

อย่าใจน้อย ซิคับ

แร้วท่าน ผี ต้อง การอะไร

ที่ต้องการจะสื่อออก มา เพื่อ เผา

หรือ จะช่วยแก้ปัญหา

หรือกำลัง ปั้น สร้างความแตกแยก

หรือ จะทำวงการนี้ มันเหม็น

ห่วย แตก ว่ะ อ่าน มา มี แต่ จะ สร้างแตกแยก
  • งานพัทยาถือว่าเป็นหน้าเป็นตาของชาวพิตบูลทุกคน เป็นหน้าเป็นตาของประเทศไทยด้วย กรูไม่มีทางให้ล้ม หรือขายหน้าแน่
    งานนี้ถือว่าเป็นงานระดับโลก มันคือชื่อเสียงของประเทศไทย โอ มันก็น้องกรู มันเชิญขาใหญ่มาจากต่างประเทศเพียบ เฮียโฟกก็สนิทกันมาก งานกรูแกมาช่วยทุกครั้ง และสองคนนี้คือเมนสปอนเซอร์ งานนี้ถึงไม่เชิญกรูก็ต้องมา

ถ้ามรึงยังไม่รู้อะไรอย่าเพิ่งพูด เขาคุยอะไรกันมรึงก็ยังไม่รู้ บางเรื่องมันอยู่ในขั้นตอนของการวางแผน การเตรียมการเขาถึงยังไม่เอามาพูด
    หรือว่ามรึงหิวจัดอยากเข้ามามีส่วนร่วม หรือว่ากลัวไม่มีบทบาทถึงต้องรีบสร้างราคา ยุทธกับปอนมันน้องกรูมรึงลืมแล้วหรือ มันไม่เชิญกรูยังต้องช่วย เพราะสองคนนี้เขาสังกัดกลุ่มสกูบ้าพิต สกูบ้าพิตมีสมาชิกอีกกี่คน ทั้งเฮียใหญ่ เฮียเหลียง แต่ละคนก็มีเพาวเว่อร์พอสมควร กรูดำน้ำ กินเที่ยวมาด้วยกัน กรูจัดงานมาด้วยกันเป็นสิบๆครั้งแล้ว ดังนั้นกรูไม่มีทางปล่อยให้พวกมันโดนลอยแพแน่ เข้าใจหรือยัง
  • แบดบอยหยุดเถอะ ผมรู้แล้วว่าคุณเก่ง แต่ปัญหานี้ เป็นเรื่องของผู้ใหญ่ เค้าตอบ คุณอยู่เฉยๆ บริหารกลุ่มคุณให้ดีก็พอ พวกเราก็รักพี่มาร์คกันทุกคน ทุกปัญหา พี่มาร์คเค้ามีคำตอบอยู่แล้ว หยุดเถอะ ก่อนที่เรื่องจะบานปลาย เชื่อผมเถอะ คุณจะมีfc ไปตลอดการเดินทางในวงการนี้ตลอดไป ที่คุณพูดมา ไม่มีเนื้อเลยมีแต่น้ำ ให้ผู้ใหญ่เค้าใช้หัวตอบกัน อย่าไร้สาระ ให้เสียชื่อกลุ่มพิษณุโลก และก็ดูด้วยว่าผู้ใหญ่เค้าเถี่ยงอะไรกัน หยุดความไร้สาระสักที รำคาญ ไม่งั้นมึงก็เตรียมตัวมีผีเป็นแฟนคลับ ตลอดไป
  • กระทู้นี้ ยาว ๆ ไปเลย เอาใจช่วย
  • อีกอย่างบอร์ดนี้มัน บอร์ดฮาร์ดคอร์ บอร์ดคนจริง

เรื่องเลียกัน ชมกัน มันทำง่าย ทำที่ไหนก็ได้
    แต่ด่ากันให้สติกันส่วนมากมักไม่กล้า มีที่นี่เพียงแห่งเดียว
    อยากเล่นบอร์ดเลียไปเล่นที่อื่น เพราะไม่ใช่ที่นี่แน่
    ดังนั้น โปรดแยกให้ออก ระหว่างการให้กำลังใจกัน กับการเลียกัน

ถ้าด่าแบบมีมูล มีหลักเกณฑ์ และเป็นเรื่องจริงไม่เคยก้าวก่าย ไม่เคยเช็คไอพี
    ชอบ เอาใจช่วยอีกต่างหาก แต่ถ้าป่วน มันคนละกรณี ต้องแยกแยะ เข้าใจหรือยังครับ
  • อย่าหลงคำเลีย มีชมก็ต้องมีด่า ไม่มีใครอิจฉาหรอก
    ฟ้าสั่งให้มาร์คเกิดมาเป็นมาเฟียพิทบูล จะกลัวอะไรอีก
  • โลกทั้งใบ กลัวเมีย คนเดียว 55
  • ผีตัวหลังนี่รู้ไม่จิง ไม่เคยกัว แต่ไม่ชอบแนวทางประทะ จึงใช้หลักสมานฉันท์เว๊ยยยยย
  • โดยส่วนตัว บอยเขาเป็นคนซื่อๆ ฮาๆ น้าลองคบดูไม่เสียหายครับ

บอย หากมั่นใจก็ทำต่อไปเถอะ อย่าเพิ่งหมดความมั่นใจ คุณคือน้องผมคนหนึ่งเช่นกัน
    ผีด่าก็ด่าตอบได้ พี่ไม่ได้ห้าม แต่ขอเพียงแค่อย่าไปด่าพ่อแม่เขาเท่านั้นเองครับ
  • กระผมว่าเราหยุด กันดีกว่าครับ เรามาสร้างสรรค์ งานของพวกเราทุกคน ในปีนี้ที่กำลังจะเกิดขึ้นแต่ล่ะ จังหวัด ที่เค้ากำลังจัดงาน
    เราไม่ต้องมาทะเลาะกันแล้วครับ มีกันอยู่แค่นี้ ช่วยๆกันสร้างสรรค์งานกันดีกว่า ผมเป็นกำลังใจให้พี่มาร์คครับ แต่ก็ต้องบอกน้าผีไว้ผมคิดแค่การกระทำกานำเสนอครับ ลับหลังเป็นอย่างไรผมไม่รู้ผมไม่สน เราอยู่กันในระบบพี่น้อง เรื่องส่วนตัวใครก็ส่วนตัวคนนั้น ผมถือว่าในบอร์ดนี้ คือ ครอบครัวของเราครอบครัวนึงครับ มีอะไรปรึกษาช่วยเหลือกัน ครับ เรามารวมพลังสร้างสรรค์งานในปีนี้ ทุกๆที่ ที่กำลังจะเกิดขึ้น เพื่อพวกเรา ชาวพิตบลูกันเถอะครับ ไม่อยากให้ใครต้องมานั่งเครียดตอบคำถาม กันอีกแล้วครับ

ปล.ถ้าถ้าไม่หยุด ก็อย่าด่ากันแรงๆนะครับ :001:

พี่บอยแกฮามากๆ:013:ครับ ตลกด้วย ตัวจริงไม่มีอะไรเลย เป็นกำลังใจให้ครับพี่เฮลบลูบอย:013::013::013:

พี่มาร์ค น้องเป็นกำลังใจให้นะ:032::062:

ไปเล่น SF ต่อดีกว่า ซ้อมไรเฟิล :032:
  • พี่มาร์ค ปล่อยวางบ้างเถอะ
    คนที่เหนือกว่าพี่ มีอีกเยอะ และคนเหล่านั้นก็ได้รับแรงกระแทกเหมือนที่พี่เจอ หรืออาจจะหนักหนากว่าด้วยซ้ำ แต่เท่าที่ผมเห็น
    เขาก็ท้อแต่ไม่เคยหยุดสร้างสิ่งดีๆให้กับคนอื่นๆเหมือนที่เคยทำ เขาก็ยังใช้ความรู้ความสามารถที่มีมาสร้างประโยชน์ให้คนอื่นเหมือนเคย
  • ไม่ได้ท้อครับ แค่กระตุกให้คิด ก่อนที่จะเดินต่อ เรามีงานใหญ่รออยู่อีกเพียบครับ
    มันไม่ใช่แค่การจัดงานที่พัทยา เรายังต้องมีการสานต่อ เพื่อความยั่งยืนอีกครับ เช่น

1. การสัมมนาแนวทางพัฒนา และมาตรฐาน พิตบูล บูลลี่ในประเทศไทย
    2. เปิดอบรมกรรมการตัดสิน ไว้รองรับงานประกวดของพวกเรา
    3. การก่อตั้ง ABC เพื่อบริหารกิจการองค์รวม
    4. ฯลฯ
  • นั่น ดิ เรากำลังไปได้ดีคับ

มีมาตราฐาน ขึ้น

กิจกรรม มีให้เยอะขึ้น

ผมเลย ว่า กำลังด้วยดี

หลากหลาย

มีทั้ง gประกวด gกิจกรรม gสายกัด gเลี้ยงโชว์ทั่วไป

ผมว่า ถ้าพี่หยุด จบ แน่่ๆๆๆ

เพราะ ใน บ้าน เรา พี่ ออกตัวแรงสุด

ทุกคนรุ้จักพี่ และเว็บนี้ นิยมสุดด้วย
  • จงใช้ชีวิตเหมือนวันนี้ เป็นวันสุดท้ายของชีวิต แล้วเราจะทำวันนี้ให้ดีที่สุด ทำแล้วสบายใจ ไม่เดือดร้อนใคร ก็ทำเลยอย่าได้แคร์ สู้ๆ
    อย่าคิดว่าพรุ่งนี้ จะดีกว่านี้ แล้วถ้าเกิดไม่มีล่ะ มานั่งเสียดายทีหลังไม่ได้แล้วนะท่าน ในเมื่อพี่เป็นคนมีโอกาส และมีภาวะเป็นผู้นำ ผมว่าพี่น่าจะทำต่อไป
    :062::062::062::062::062::062::062::062::062::062::062::062::062::062::062::062::062::062::062::062::062::062:
  • คับผมเป็นคนชอบเสือกเองต้องขอโทษสำหรับทุกอย่าง แต่ผมเป็นคนรักพี่น้องคับ ก็ต้องขอโทษทุกคนมานะฃโอกาศนี้ด้วย
    ผมอาจจะเป็นคนโพรงพรางพูดไม่เข้าหูคนบ้างผิมผิดบ้างแต่ผมไม่มีอะไรคับมีแต่เจตนดีทั้งนั้น และไม่เคยคิดร้ายต่อใคร ตราบได้ที่ไม่ได้สร้างความเดือดร้องให้ผมเป็นทุกใจ ลองถามคนที่รู้จักผมก็ได้ว่าผมเป็นคนอย่างไง (ต้องขอโทษอีกครั้งคับสำหรับเรื่องที่เกล้าร่วงเกินไปโดยไม่คิด) ไม่ได้มีเจตนร้ายคับ ปล.ผมไม่ได้กลัว ผี นะแต่มันเตือนสติว่าอะไรควรไม่ควรผมอาจจะการศึกษาน้อยแต่ผมก็ยังมีสำมาคาระวะคับ ขอบคุณ ผี ที่เตือนสติแต่ไม่ได้กัว
  • คุณ Badboy
    อยากแนะนำคุณ เรื่องการพิมพ์คำสะกดผิดบ่อยๆ
    คำหลายๆคำที่คุณไม่มั่นใจในการสะกดคำ ควรตรวจสอบจากพจนานุกรมฯก่อนพิมพ์ จะช่วยให้ข้อความของคุณน่าอ่านยิ่งขึ้น และไม่ถูกตำหนิซ้ำๆในเรื่องนี้อีก
    การตรวจสอบคำสะกดคำต่างๆจากพจนานุกรมฯออนไลน์ก่อนพิมพ์ ไม่ใช่เรื่องน่าอายอะไรเลย
    ระดับดอกเตอร์ ศาสตราจารย์(อาจารย์ผู้แก่กล้าวิชา)ทุกคนก็ต้องตรวจทานงานเขียนของตนเองด้วยวิธีนี้กันทั้งงั้น
    ส่งเสริมการใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง เพื่อความภูมิใจในความเป็นไทย
    และไม่อยากเห็นคุณพลาดเรื่องลบลู่บุพการีผู้อื่นซ้ำๆอีก
  • เรื่องสะกดผิดจะนำไปแก้ไขแต่จะได้ดีรึไม่ได้ไม่รับปาก แต่เรื่องบุพาการีผมจะทำให้คับเพราะเข้าใจเรื่องนี้ดี มันเป็นของสูง
  • ด่ากันได้แม้กระทั้งเรื่องตัวสะกด สุดๆ เป็นกำลังจัยให้พี่ๆทุกๆคน สู้ๆ
  • ผีดีๆก็มีเห็นไหม
  • นี่หละครับ คุณบอย
    ที่พวกผมบอกว่า เค้าเป็นคนตรง จริงใจ ไม่มีพิษ ไม่มีภัย
    บางทีอาจจะผิดพลาดอะไรไปก็อย่าถือสาเค้าเลย สู้ สู้ บอย น้าผี เล่นอะไรก้เล่นในเกมส์ครับ
    บอยก็เหมือนกัน เวลาโกรธหรือโมโห ก็ใจเย็นๆ สิ่งที่เป็นตัวอย่างที่ไม่ดีก็พยายามข่มเอาไว้
    บอร์ดนี้ก็เหมือนโรงเรียนสอนด้านการควบคุมอารมณ์ เมื่อไรที่คุณใช้อารมณ์ฝ่ายที่เป็นมาร คุณต้องใช้อย่างระมัดระวัง
    สิ่งพวกนี้ช่วยคุณได้ในชีวิตจริง สู้ต่อไป แบดบอย.....คุณคือ โคบาล:063:
  • ส่วนรวมต้องมีคนเสียสละครับพี่ สู้ๆ
  • ไอ้ตี๋ ย ปอเต็กตึ้ง มาทีหลังทู้กงาน มาถึงก็เก็บศพรับบท ฮีโร่

ฉายานี้พี่ขอมอบให้จากใจจริง ตอนที่เลือดท่วมจอไม่ค่อยโผล่มา ติดงานตลอด
    ไม่รู้ติดงานจริงหรือจงใจรอดเหตุการณ์แล้วมาตอนสงคราม จบ ฮ่าๆๆ
  • เป็นกำลังใจให้ผู้ใหญ่พิทบลูโซนทุกคนครับ พรหมวิหาร 4
    ความหมายของพรหมวิหาร 4
    - พรหมวิหาร แปลว่า ธรรมของพรหมหรือของท่านผู้เป็นใหญ่ พรหมวิหารเป็นหลักธรรมสำหรับทุกคน เป็นหลักธรรมประจำใจที่จะช่วยให้เราดำรงชีวิตอยู่ได้อย่างประเสริฐและบริสุทธิ์ หลักธรรมนี้ได้แก่

เมตตา ความปรารถนาให้ผู้อื่นได้รับสุข
    กรุณา ความปราถนาให้ผู้อื่นพ้นทุกข์
    มุทิตา ความยินดีเมื่อผู้อื่นได้ดี
    อุเบกขา การรู้จักวางเฉย

คำอธิบายพรหมวิหาร 4
    1. เมตตา : ความปราถนาให้ผู้อื่นได้รับสุข ความสุขเป็นสิ่งที่ทุกคนปรารถนา ความสุขเกิดขึ้นได้ทั้งกายและใจ เช่น ความสุขเกิดการมีทรัพย์ ความสุขเกิดจากการใช้จ่ายทรัพย์เพื่อการบริโภค ความสุขเกิดจากการไม่เป็นหนี้
    และความสุขเกิดจากการทำงานที่ปราศจากโทษ เป็นต้น
    2. กรุณา : ความปรารถนาให้ผู้อื่นพ้นทุกข์ ความทุกข์ คือ สิ่งที่เข้ามาเบียดเบียนให้เกิดความไม่สบายกาย
    ไม่สบายใจ และเกิดขึ้นจากปัจจัยหลายประการด้วยกัน พระพุทธองค์ทรงสรุปไว้ว่าความทุกข์มี 2 กลุ่มใหญ่ๆ ดังนี้

- ทุกข์โดยสภาวะ หรือเกิดจากเปลี่ยนแปลงตามธรรมชาติของร่างกาย เช่น การเกิด การเจ็บไข้ ความแก่และ
    ความตายสิ่งมีชีวิตทั้งหลายที่เกิดมาในโลกจะต้องประสบกับการเปลี่ยนแปลงทางร่างกายอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้ ซึ่งรวมเรียกว่า กายิกทุกข์

- ทุกข์จรหรือทุกข์ทางใจ อันเป็นความทุกข์ที่เกิดจากสาเหตุที่อยู่นอกตัวเรา เช่น เมื่อปรารถนาแล้วไม่สมหวังก็เป็นทุกข์ การประสบกับสิ่งอันไม่เป็นที่รักก็เป็นทุกข์การพลัดพรากจากสิ่งอันเป็นที่รัก ก็เป็นทุกข์ รวมเรียกว่า เจตสิกทุกข์

3. มุทิตา : ความยินดีเมื่อผู้อื่นได้ดี คำว่า "ดี" ในที่นี้ หมายถึง การมีความสุขหรือมีความเจริญก้าวหน้า ความยินดีเมื่อผู้อื่นได้ดีจึงหมายถึง ความปรารถนาให้ผู้อื่นมีความสุขความเจริญก้าวหน้ายิ่งๆขึ้น ไม่มีจิตใจริษยา ความริษยา คือ ความไม่สบายใจ ความโกรธ ความฟุ้งซ่านซึ่งมักเกิดขึ้นเมื่อเห็นผู้อื่นได้ดีกว่าตน เช่น เห็นเพื่อนแต่งตัวเรียบร้อยแล้วครูชมเชยก็เกิดความริษยาจึงแกล้งเอาเศษชอล์ก โคลน หรือหมึกไปป้ายตามเสื้อกางเกงของเพื่อนนักเรียนคนนั้นให้สกปรกเลอะเทอะ เราต้องหมั่นฝึกหัดตนให้เป็นคนที่มีมุทิตา เพราะจะสร้างไมตรีและผูกมิตรกับผู้อื่นได้ง่ายและลึกซึ้ง

4. อุเบกขา : การรู้จักวางเฉย หมายถึง การวางใจเป็นกลางเพราะพิจารณาเห็นว่า ใครทำดีย่อมได้ดี ใครทำชั่วย่อมได้ชั่ว ตามกฎแห่งกรรม คือ ใครทำสิ่งใดไว้สิ่งนั้นย่อมตอบสนองคืนบุคคลผู้กระทำ เมื่อเราเห็นใครได้รับผลกรรมในทางที่เป็นโทษเราก็ไม่ควรดีใจหรือคิดซ้ำเติมเขาในเรื่องที่เกิดขึ้น เราควรมีความปรารถนาดี คือพยายามช่วยเหลือผู้อื่นให้พ้นจากความทุกข์ในลักษณะที่ถูกต้องตามทำนองคลองธรรม
  • CommentAuthor Mafia CommentTime37 นาทีก่อน | January 15, 2011, 4:52 pm
    ไอ้ตี๋ ย ปอเต็กตึ้ง มาทีหลังทู้กงาน มาถึงก็เก็บศพรับบท ฮีโร่

ฉายานี้พี่ขอมอบให้จากใจจริง ตอนที่เลือดท่วมจอไม่ค่อยโผล่มา ติดงานตลอด
    ไม่รู้ติดงานจริงหรือจงใจรอดเหตุการณ์แล้วมาตอนสงคราม จบ ฮ่าๆๆ

...........................................................................................................................
    จ้า...พ่อเคน ธีรเดช พ่อพระเอก พ่อนักรบโรมัน พ่อแกลดิเอเตอร์
    คราวนี้ยังไม่พอใจใช่มั้ย ป๋า
    นี่แทบจะเหมือนกะว่า จูงม้าขาว มาให้ขี่แล้วนะ ยังไม่พอใจอีกใช่มั้ย
    ทีตี๋ ล. หายเงียบไปตลอดงาน ไม่เห็นวิจารณ์ นี่เค้าก็เจียดเวลามาให้ความเคลิบเคลิ้มกะ ป๋า ละนะ
    ยังไม่พอใช่มั้ย 5555
  • สู้ต่อไปครับพี่มาร์ค ขอเพียงว่าเรารู้ว่า ตอนนี้เราทำไรอยู่ก็พอ.............
  • ชอบครับ ขอบคุณมากครับ คำสอนในพระพุทธศาสนา ใครปฏิบัติได้ ชีวิตจะมีความสุข และสงบสุขอย่างแท้จริง

มีเรื่องจริงที่เกิดกับตัวเอง เมื่อก่อนคิดว่า เรื่องบุญเรื่องกรรมเป็นสิ่งเหลวไหล ทำดีแล้วได้ดีอะไรเหล่านี้ไม่ค่อยเชื่อ อาจจะเพราะผมโดนจับเป็นแพะบูชายันต์จนต้องไปอยู่เมืองนอก จึงไม่เชื่อว่าบาปบุญมีจริง ผมจึงไม่ใส่ใจมากนัก ผมยึดหลักแค่การไม่เอาเปรียบใคร และไม่ให้ใครเอาเปรียบ เน้นการรักษาสิทธิของตนเอง และเคารพสิทธิของคนอื่น และจะยึดหลักของวัฒนธรรมอเมริกัน ผมว่ามันแฟร์ดี

และแนวคิดดังกล่าวทำให้ผมประสบกับความสำเร็จในหน้าที่การงาน เจริญก้าวหน้าได้เร็ว จนกระทั่งผมลืมมองคนรอบตัว เพื่อนฝูงก็น้อยลง ลูกน้องก็เกลียดผมเป็นส่วนใหญ่ ยิ่งตอนผมคุมฝ่ายขายและการตลาด ผมปกครองลูกน้องด้วยระบบโหด ผิดไล่ออก ไม่ทำงานปลดออก ไม่มีความสามารถ ไล่ออก แน่นอนเจ้านายชอบมากเพราะเขาเป็นฝรั่ง แต่เชื่อไหมครับ ผมเหนื่อยมาก เครียดมาก มันเหมือนแมวไล่จับหนู และก็ยังมีลูกน้องโดนจับทุจริตอยู่ตลอดเวลา ผมจึงไปหาหนังสือมาอ่าน เรื่องการเอาชนะใจคน ผมได้แง่คิดอะไรหลายๆอย่าง แล้วผมก็ค่อยๆลดความแข็งกร้าวลง ใช้การบริหารด้วยหลักเมตตาแทน เชื่อไหมครับ ปัญหากลับลดลงตามด้วย

จนวันที่ผมก้าวขึ้นมาเป็น GM เพื่อนร่วมงานที่เคยงัดข้อกับผม โดยเฉพาะพวกทำงานในออฟฟิต เพราะพวกนี้มักจะคอยขัดคอ เช่นฝ่าย ขนส่ง บัญชี การเงิน บคคล เขากลัวมาก กลัวโดนผมเอาคืน เพราะเวลาทำงานพวกนี้ทะเลาะกับผมในห้องประชุมเป็นประจำ ผมดุมาก จริงจัง แต่ท้ายสุด พวกเขากลับได้ GM ที่ใจดี คุยง่ายคอยเป็นที่ปรึกษาที่ดี คอยประสานงาน คอยไกล่เกลี่ยให้ทุกคนทำงานเป็นทีม ผมรับฟังปัญหาจากทุกคน แต่ไม่เคยผสมโรง แต่ใช้วิธีการช่วยเขาแก้ปัญหามากกว่า

ประมาณปีที่แล้ว ผมทำอะไรก็พลาดหมด ขาดทุนย่อยยับ โดนโกง หยิบจับอะไรเสียเงินตลอด ขนาดจะได้เงินอยู่แล้วเห็นๆ ยังหลุกจากมือ แล้ววันหนึ่งมีอาแปะแก่ๆท่านหนึ่ง บ้านอยู่ใกล้ๆที่ทำงาน อยู่ดีๆ เรียกผมเข้าไปคุย บอกว่าคุณมาร์คหน้าดำมาก กำลังทุกข์มากใช่ไหม ผมบอกว่าแค่งานเครียด แกก็บอกว่า จะเตือนตั้งแต่วันแรกที่เจอแล้วแต่ก็ไม่กล้า เห็นเป็นคนที่เชื่อมั่นตัวเองสูงมาก ต้องรอให้เจ็บจริงๆก่อน ถึงจะเชื่อเรื่องบุญเรื่องกรรม แกบอกว่าลักษณะผมเหมือนคนบุญหมด ต้องทำบุญเยอะๆ ผมก็บอกแกไปว่า ชีวิตผมทำแต่บุญไม่เคยโกงใคร แกบอกไม่ได้หมายความว่าอย่างนั้น บางครั้งการกระทำของเรามันอาจจะไปทำให้คนอื่นเขาเดือดร้อน มันก็คือการสร้างกรรมอย่างหนึ่ง แกบอกว่าไม่เชื่อไม่เป็นไร แต่อยากให้ลอง แล้วแกก็บอกให้ผมไปทำบุญที่วัด และทำอะไรอีกหลายๆอย่าง แกบอกว่าประมาณเดือน ... ผมจะมีเรื่องเดือดร้อน แต่ผมก็ไม่เชื่อ แต่พี่น้องครับ โดนจริงๆ โดนแต่ต้นเดือนเลย แค่คิดยังสยอง ผมจึงทำตามคำแนะนำที่แกบอกทุกประการ ท่านเชื่อไหม ว่าวันนี้ ชีวิตผมมีความสุขมาก หยิบจับอะไรก็เป็นเงินไปหมด ผมจึงเชื่อว่า บาป บุญมันมีจริงครับ รีบสร้างความดี ก่อนที่จะไม่มีโอกาสได้ทำกันเถอะครับ

ท่านเชื่อไหม จากคนที่ดื้อ ชนิดโคตรดื้อ แต่วันนี้ตื่นตักบาตรทุกเช้า ฮ่าๆๆ

และที่สำคัญช่วงรับพร ผมจะอุทิศส่วนกุศลให้แก่เพื่อนๆในบอร์ดนี้ทุกคน เพราะผมประสบความสำเร็จในทุกวันนี้ หลายๆอย่างก็มาจากพวกท่าน ผมอุทิศเจ้ากรรมนายเวรเพื่อขออโหสิกรรม โดยเฉพาะเพื่อนๆในบอร์ดนี้ทุกเช้า ผมรู้ว่าแต่ละวันสันดานการพูดตรงเกินไป บางครั้งมันก็ไปสร้างความจ็บช้ำน้ำใจแก่เขาโดยที่เราไม่รู้ตัว ครับ

ผมตักบาตร แต่ไม่ได้ต้องการบญ ผมต้องการดำรงค์ไว้ซึ่งพุทธศาสนา ศาสนาพุทธ เน้นให้เรามีธรรมะ และเดินทางสายกลาง
    ผมไม่รู้รู้หรอกว่าพระสงฆ์ที่เดินบิณฑบาตรอยู่นั้น ท่านปฏิบัติดีหรือไม่ แต่ท่านก็คือผู้สืบทอดศาสนา ท่านคือตัวแทนของพระพุทธเจ้า
    หากโลกนี้ไม่มีศาสนาค่อยกล่อมเกลาจิตใจ มนุษย์ก็จะเต็มไปด้วยกิเลส โลกคงจะเกิดความวุ่นวาย

ผมมั่นใจว่า ทุกคำสอนของพระพุทธเจ้าทุกประการ เราสามารถนำมาประยุกต์ใช้กับชีวิตประจำวันได้จริง
    ขอบคุณ ท่าน Chi Chi อีกครั้งครับ
  • ไอ้ผี มรึงทำอะไรตูไม่ได้หรอก กรูมีพระดี

ล้อเล่นขำๆนะครับ อย่าคิดมากฮ่าๆๆ
  • 555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555 ปล.ดีนะพระเอกไม่ได้ตายตอนจบ
  • สวดยอดวะพี่อ่านแล้วรู้สึกดีเลย สู้ต่อไปนะจีบัน:m100::m100::m100:
  • ไม่ต้องกระตุกคิดหรอกคะ พี่เป็นผู้มีเกียรติในกลุ่มคนชอบพิทบลูอยู่แล้ว สมมุรต ถ้าเป็นผึ้งจัด ผึ้งจะดีใจมากที่พี่มาร์คสละเวลาอันมีค่า มาช่วยงานของเรา และผึ้งคิดว่าเพื่อนๆส่วนใหญ่ก็คิดเหมื่อนผึ้งเช่นกัน (ขอออกตัวนิส1-ผึ้งไม่ได้เข้ามาเลียหรืออะไรทั้งนั้น-แต่คิดแบบนี้จริงๆ)
    ไฟล์แนบ
    DSC-02612.jpg 111K
  • ครับ เรื่องดี ๆ มีให้กับคนทำดี

ทำดีไม่จำเป็นต้องให้ใครเห็น ( รับไปเต็ม 100 )

ยิ่งให้ ยิ่งได้รับเติมเต็มหลายเ่ท่าทวีคูณ

การให้อภัย เป็นกุศลอันยิ่งใหญ่

( ฟ้า หลัง ฝน สดชื่นแจ่มใสเสมอ ... )

55+ ฟ้าใส หลัง 4 ทุ่ม ... !!!
  • ในที่สุดเค้าก็กลับมา
    คนเราท้อได้ แต่ต้องลุก
    นี่แหละลูกผู้ชายตัวจริง กระทิงแดง อึมไม่ใช่รักหมาแดง ต่างหาก
    หนทางมีไว้เดิน ปัญหามีไว้แก้ ทำดีอย่าไปน้อยใจ
    คนดีพระคุ้มครอง เวลานอน หลับฝันดี
    ไม่เหมือนคนไม่ดี นอนสะดุ้ง ฝันร้าย กลัวเค้าจับได้ ว่าเป็นใคร กลัวๆกล้าๆไม่กล้าบอกชื่อ
  • ความเห็นสำหรับสมาชิกคนหนึ่งค่ะ -- คุณมาร์คก้าวต่อไป การเดินทางไปยังจุดหมายๆหนึ่ง

บางทีก้อพบเจออุปสรรคมากมากมาย ท้อได้ แต่อย่าถอย ภาวะผู้นำไม่ได้มีกันทุกคน

เป็นตัวของตัวเองดีที่สุด คิดซะว่าอุปสรรคคือสีสันในชีวิตนะคะ
  • จิงก็ไม่อยากลงมาเลยเพราะคิดว่าจะโดนด่า แต่ขอนิดนึง

คนเราทำผิดพลาดได้เสมอ ผมเองก็เคยทำผิด หลานคนก็เคยทำผิด
    แต่ก็ยังได้รับโอกาสตลอดจากผู้ใหญ่ ที่นี้เหมือนโรงเรียนฝึกความอดทน
    และสอนให้เรารู้หลายๆเรื่อง การให้อภัยและโอกาสแก้ตัวก็มีให้เห้น

อะไรถ้าคิดว่ามันดึก็น่าสนับสนุนป๋าเอาใจช่วย
  • ผมดูหนังเรื่อง Hero แล้วได้แง่คิดที่ดีมากๆเอามาฝาก อยากให้ไปลองหามาดู มันเหมาะสำหรับคนที่ชอบจับผิดคนอื่นนะครับ

เนื้อเรื่องย่อๆ ก็คือ มีกลุ่มคนที่พยายามทำทุกอย่างเพื่อล้มล้างฮ่องเต้ โดยการส่งมือสังหารเข้าไป
    แต่ท้ายสุด มือสังหารกลับเปลี่ยนใจ ทั้งที่มีโอกาสทำ แต่ก็ไม่ทำ หลังจากได้คุยกันตัวต่อตัวกับฮ่องเต้

เหตผลง่ายๆ ก็คือฮ่องเต้ คือคนทำบ้านเมืองให้เป็นปรึกแผ่น มีความสงบเรียบร้อย ประชาชนอยู่กันอย่างสันติและมีความสุข
    การฆ่าฮ่องเต้ ได้แก้แค้นส่วนตัว แต่มันก็จะสร้างความเสียหายต่อส่วนรวมทำให้บ้านเมืองที่ต้องขาดผู้นำ เกิดความวุ่นวายอีกครั้ง
    ท้ายสุด มือสังหารก็เปลี่ยนใจ แถมยังยินดีสละชีวิตรับโทษทัณฑ์ เพื่อให้ฮ่องเต้ได้ปกครองประเทศต่อไป

การมองอะไรควรมองให้รอบด้าน อย่ามองอะไรเพียงด้านเดียว และมองแต่เพียงในมุมของตนเองเท่านั้นครับ
  • ดูแล้วมันมากเพ่ แสดงถึงความเป็น1เดียวของคนจีน
  • ในบอร์ดแห่งนี้ต้องยอมรับว่าmafia คือคนที่ทุกๆคนให้การยอมรับและเป็นที่รู้จัก ย่อมมีทั้งคนรักและคนเกลียดซึ่งมันเป็นปกติของสังคมมนุษย์ ถ้าคิดว่าสิ่งที่ทำนั้นถูกต้องก็ไม่เห็นไปสนใจตัวหนังสือหรือลมปากของใคร ทำดีแต่ไม่ถูกใจมีให้เห็นอยู่ไป
    ขอเป็นกำลังใจให้ต่อไปครับ
  • วงการพิตบูลบ้านเราต้องรวมกันเป็นหนึ่งเดียวถึงจะแข็งแกร่งครับ เราต้องมาช่วยกันสร้าง มาช่วยกันทำ และเลิกทำลายกันเองเสียที

อย่าให้มันเหมือนกับประเทศไทยตอนนี้เลยครับ ที่บ้านเราอ่อนแออย่างทุกวันนี้ก็เพราะการแบ่งออกเป็นสองฝ่าย
    คนไทยแบ่งข้างรบกันเอง แทนที่จะเอาเวลามาพัฒนาบ้านมือง ก็ต้องมาเสียเวลาในการทำลายกันเอง รบกันเอง
    หากยังไม่ยอมหยุด ท้ายสุดก็จะต้องแยกเป็นสองประเทศคือประเทศเหลือง กับประเทศแดง เผลอๆมีประเทศน้ำเงินอีก
    เพราะแต่ละฝ่ายไม่เคารพกติกา จะเอาแต่สิ่งที่ตนเองได้เปรียบ ในที่สุดเราจะกลายเป็นสามประเทศ แล้วประเทศไทยจะหายไป

การเลือกตั้งครั้งต่อไป ผมก็จำเป็นต้องเลือกพรรคประชาธิปด เพราะอย่างน้อยก็ยังเป็นพรรคที่มีระบบ มีหัวชัดเจน ประเทศจำเป็นต้องมีผู้นำ ส่วนพรรคเพื่อไทยคงลืมไปได้เลย การเลือกพรรคที่ไม่มีหัวหน้าตัวจริงมาบริหารมันเสียเวลาเปล่าๆ เพราะเขาต้องการทำให้ตนเองพ้นผิด การจะสั่งการอะไรคงลำบาก และคงไม่มีเวลามาพัฒนาประเทศ มันถึงเวลาแล้วที่ต้องเสียสละ ยอมถอยหลังหนึ่งก้าว เพื่อที่จะเดินหน้าต่อไปอย่างมั่นคง ผมไม่สนับสนุน นปช และไม่สนับสนุนพันธมิตร ผมมั่นใจว่าทั้งสองฝ่ายทำเพื่อตนเอง ไม่ได้ทำเพื่อส่วนรวม

วงการพิตบูลเราก็เช่นกัน หากแบ่งเป็นก๊กเป็นเหล่า มันก็เท่ากับเป็นการเร่งให้เดินทางไปพบจุดจบเร็วขึ้น หมาไทยหลังอาน ไทยบางแก้ว ที่ต่างคนต่างคิดว่าตัวเองเจ๋ง ต่างคนต่างมุ่งไปในสิ่งที่ตัวเองได้ประโยชน์ มันก็เลยรวมตัวกันไม่ติด ผมคงไม่ยอมให้ประวัติศาสตร์กลับมาซ้ำรอย ผมจะทำให้เว็บแห่งนี้กลายเป็นบ้านหลังใหญ่ เพื่อให้ทุกคนอยู่รวมกัน หากคนมันแน่นเราจะขยายต่อเติมห้องออกไป แทนที่จะไปปลูกบ้านหลังใหม่ เราจะได้มีบ้านเพียงหลังเดียว มีประเทศไทยประเทศเดียว แต่ไม่ใช่ไม่พอใจก็ไปตั้งเว็บใหม่ออกมาแข่ง การสร้างบ้านหลังใหม่ มันก็เหมือนกับการแบ่งแยกประเทศ แบ่งแยกครอบครัว ต่างคนต่างทำ สร้างความห่างเหิน ท้ายสุดก็หันมารบกันเอง

ขอยกตัวอย่างเรื่องงานลากน้ำหนัก ผมยกตัวอย่างให้เห็นชัด ไม่ได้ต้องการตอกลิ่ม แต่มันคือบทเรียนที่เจ็บปวดที่อยากให้เราจดจำ เพราะสมัยรุ่งๆ เราจัดงานกันได้บ่อยๆ และก็สนุกมากด้วย แต่พอเกิดความแตกแยกแบ่งออกเป็นสองฝ่าย วันนี้กลายเป็นแค่งานระดับท้องถิ่นและจัดกันปีละครั้งเท่านั้น ก็ไม่รู้ว่าพัฒนาขึ้นหรือตกต่ำลง ก็อยากฝากไว้ให้คิด คนทำลายได้ความสะใจ แต่ท้ายสุดคนที่ได้รับผลกระทบก็คือ ชาวพิตบูลทุกคน มันจึงไม่แตกต่างอะไรกับหนังเรื่อง ฮีโร่ จากความแค้นส่วนตัวของคนเพียงแค่สองสามคน ทำให้กิจกรรมที่เคยเป็นหน้าเป็นตาของชาวพิตบูล เป็นไฮไลท์ของงานหมา ต้องกลายมาเป็นอย่างทุกวันนี้

วันนี้วงการพิตบูลกำลังรุ่ง กำลังไปได้สวย ผมจึงต้องการคนมาช่วยสร้าง และไม่อยากเห็นใครมาบ่อนทำลายมันอีกแล้ว
  • :022::063::063::063::063::063::063::063::063::063::022:
  • สมัยก่อน เขมรไม่กล้าซ่าส์ เป็นแค่ลูกไล่ประเทศไทย แต่วันนี้มันขี่คอเราเลย สุดยอดจริงๆ

สะใจพวกมรึงหรือยัง ไอเห้เหลือง ไอ้ระยำแดง ถ้าพวกมรึงหยุด ประเทศไทยเจริญเชื่อกรู
  • ไล่พวกเขมรกับฝั่งพวกมันได้แล้วเพ่เดี่ยวนี้อะไรนิดหน่อยมันยังกร่าง เป็นพิทบูล เลยยยยยยไม่เข้าใจซื้อเครื่องบินรบมาทำไม55555
  • ไม่ใช่แค่ขี่คอแต่ตอนนี้ชูขึ้นเหนือหัวเลยล่ะ

image
  • ฮุนเซนก็เคยได้เวียดนามหนุนหลัง ตอนที่เขมรฆ่ากันเอง
    ตอนนี้ก็เริ่มมีไทยใจชั่ว เชิดชูฮุนเซน เพื่อเผาบ้านตัวเอง

บรรพบุรุษไทยรบกับข้าศึกเพื่อรักษาบ้านเมือง
    แต่ลูกหลานจัญไร เอาประเทศไทยไปขายกิน เย้ๆๆๆๆ
  • เห็นป๋าตอบโต้ผี อย่างสนุกสนานผมก็ดีใจ เพราะป๋าคนเดิมของเรากลับมาแล้ว ฮิ้ววววววววๆๆๆๆ

:m006::m042:
  • โธ่ท่าน แสดงว่าไม่ใช่แฟนพันธ์แท้ผมแน่เลยครับ เรื่องที่ผมจะท้อจนถอยคงเป็นไปไม่ได้ อาจจะหยุดตั้งหลักเท่านั้นครับ

และกระทู้นี้ เจตนาจริงๆก็เพื่อให้สติว่าอย่าป่วนมั่วจนเลยเถิด บางครั้งน้าผีก็สนุกจนเกินไป จนลืมว่าจะทำให้ภาพรวมของสถาบันผีเสียหาย
    สังคมที่นี่เป็นแบบนี้เราต้องยอมรับว่า น้าผีก็มีส่วนเป็นอย่างมาก เพราะนิสัยขี้เกรงใจ จะเตือนกันตรงๆก็ไม่กล้า หลายท่านจึงมาแบบผี เพราะไม่เปลืองตัว แต่ก็มีผีส่วนน้อยที่ เอาสนุกสะใจเข้าว่า เล่นไม่ดูตาม้าตาเรือ ไม่แยกแยะเลยว่า ใครทำเพื่อวงการ ใครบ่อนทำลาย มันอาจจะทำให้คนตั้งใจจริงเขาท้อ

มีหลายท่าน เป็นคนที่มีเจตนาดีอยากเห็นวงการดีขึ้น แต่เขาก็อาจจะเป็นคนจิตใจอ่อนแอยังไม่แกร่งพอ หรือมาเล่นที่นี่ได้ไม่นาน พอโดนผีแขวะนิดหน่อย แทนที่จะสู้ กลับกลายเป็นเลิกเล่นไปเลย และคนแบบนี้ก็มีไม่น้อยด้วย ไอ้ที่เจ๋งๆ มาใหม่ๆ ไฟแรงๆ หลายคน ผมเห็นถอดใจไปเยอะแล้ว มาถึงก็โชว์เทพ โดนไปสองสามดอก จากเทพกลายเป็นมด ไม่กล้าโผล่ออกมาอีกเลย หากใครโดนแล้วถอดใจ ขอร้องเลยอย่ามาเลี้ยงพิตบูล หมาพันธ์นี้มันไม่เหมาะกับท่านแม้แต่น้อย อยากเลี้ยงหมาพันธุ์แกร่งแต่ตัวเองใจตุ๊ด มันจะคุมหมาอยู่หรือครับ

เห็นสุจริตชนโดนถล่ม แล้วท่านทำเฉย มันก็เท่ากับสนับสนุนคนเลว ใช่หรือไม่ ขนาดพูดตรงๆดูถูกกันแบบนี้แล้ว ผมคงไม่ได้ยินใครมาอ้างอีกแล้วนะที่ว่า เล่นบอร์ดนี้ประจำแต่ไม่ออกมาแสดงความเห็นเพราะกลัวผี มันไร้สาระ เพราะมันเป็นข้ออ้างของพวกใจเสาะครับ ฮิ้วๆๆๆ
  • :o045::o012::o012::o012::o012::o012::o012::o012::o012::o012::o012::o012::o012::o045:
  • :o010:สู้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ คับป๋า (เลีย) แต่เช้า:o003:อิๆๆๆๆๆๆ
  • รูตูดมาเฟียกูจอง บอยพิษณุโลก

ไปนอนรับอากาศหนาวมา2วันยังเล่นลิเกไม่จบอีกเหรอว่ะ

พล่ามอยู่ได้ทำโชว์หล่อสุดท้ายเกาะกระแสพัทยาตามเคยหล่อตามตามฟอร์ม (เกาะอย่างเดียว ขี้โม้)

ประกาศซ่ะทีซิจ๊ะ งานพัทยามาเฟียลุยเอง 55