ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

มือใหม่หัดเลี้ยง
  • รบกวนสอบถามค่ะ ชื่อน้องนะค๊ะ เป็นเจ้าของ เจ้า Zenam แต่ตอนนี้ไม่ได้ลงรูปให้ดู
    อยากรบกวนถามพี่ๆช่วยให้ความรู้หน่อยค่ะ
    น้องเพิ่งเอาเค้ามาเลี้ยงได้ไม่นาน ประมาณวันที่ 28 ธันวาคม จากสวนจตุจักรค่ะ
    จะบอกลักษณะที่พักก่อนนะค๊ะ พอดีน้องเช่าห้อง อยู่ค่ะ ไม่กว้างนักออกจะคับแคบสำหรับเค้าด้วย
    ตอนมาใหม่ๆเค้าเอาแต่กินกับนอนค่ะ
    และมีอาการปอดชื้น ไอ หลังจากหาหมอได้สักระยะก็ดีขึ้นเรื่อยๆค่ะ
    ตอนนี้เค้าน่าจะอายุได้ประมาณ 3 เดือนหน่อยๆได้ค่ะ เพราะทางร้านค้าบอกว่า ณ วันที่เอามาเค้าอายุได้ประมาณ 2 เดือนครึ่งพอดีค่ะ
    นับจากตอนนั้นก็หน้าจะ 3 เดือนเศษๆเนอะ..
    ค่ะ หลังจากอาการดีขึ้นเค้าก็เล่นมากขึ้นค่ะ แต่กินน้อยลงหลังจากถ่ายพยาธิ เพราะน้องเจอพยาธิที่มาจากไหนไม่รู้ ไม่ได้อยู่ในอึของเค้าด้วย
    ก็เลยพาไปหาหมอ ก็เลยถ่ายพยาธิครั้งแรกไปประมาณวันที่ 11 มกราคมค่ะ (อ้อ ยังไม่ได้ให้วัคซีนเลยค่ะ เพราะหมอเช็คร่างกายแล้วยังไม่พร้อม) และจะถ่ายอีกครั้งคือ วันที่ 20 ม.ค.ค่ะ ตอนนี้เค้าเริ่มติดน้องมากขึ้นค่ะตาม แต่พอเอานั่งรถมาด้วยเค้าออกอาการกลัวๆๆยังไงชอบกล
    ขาจะแข็งไปเลย แต่อีกประเดี๋ยวก็เล่นค่ะ ตอนนี้น้องเลยอยากถามพี่ๆที่มีประสบการณ์ในการเลี้ยง ว่า.....
    1.นิสัยของหมาที่อายะประมาณ 3-4 เดือน เค้ามีนิสัยยังไงหรือค๊ะ
    2.ทำไมเค้าชอบกระโจนใส่และชอบงับเล่นที่หน้าบ่อย (แบบว่าชักกลัวค่ะ กลัวเค้าจะติดเป็นนิสัยค่ะ)
    3.แล้วเลี้ยงยังไงไม่ให้เค้าดุค๊ะ
    4.น้องจะย้ายกลับไปอยู่บ้าน แต่ว่าที่บ้านมีหมา ที่ไม่ได้เลี้ยงไปๆมาๆบ่อยค่ะ เพราะพ่อแม่สงสารเลยให้อาหารเค้าบ้าง และมี แมวที่เลี้ยงไว้อีกหนึ่งตัว จะทำให้เค้าเข้ากันได้ไม๊ค๊ะ
    5.จะจัดเตรียมสถานที่ในการเลี้ยงให้เค้ายังไงดี น้องเตรียมจะทำพื้นที่ให้เขาวิ่งเป็นพื้นดินค่ะ และก็จะให้เค้าพักในกรง ต้องทำยังไงบ้างค๊ะ

ทั้งหมดนี้อยากให้พี่ช่วยแนะนำเพื่อให้น้องเลี้ยงเค้าได้อย่างดีมีความสุขค่ะ อ้อ zenam เป็นสาวน้อยนะค๊ะ...
    สุดท้ายนี้ขอบพระคุณพี่ๆล่วงหน้าค่ะ ที่จะให้คำแนะนำที่มีประโยชน์
    ขอบพระคุณมากค่ะ
    น้อง (Zenam)
  • ค้นในหัวข้อยอดนิยม มีข้อมูลเพียบเลย
    -วิธีการเลือกสุนัข ฝึกคำสั่ง
  • เอ่อ จากประสบการณ์ ที่ได้ พิต มาจากสวนอยู่ ตัวนึงเหมือนกัน ก็ มีอาการปอดชื้นเหมือนกันนี่ล่ะครับ ที่พัก นี่ยังไงก็ได้หรอก

แต่ต้องมีเวลาพาไปเดินไปเที่ยวกันบ้างในแต่ละวัน อาการปอดชื้นต้องรีบรักษษและใส้เสื้อให้ตลอดเวลาจนกว่าจะหายเป็นปกติ ครับ

กินน้อยลง ต้องดูด้วยว่า กินอาหารอะไร อาหารเก่าใช้ยี่ห้ออะไร ถ่ายพยาธิ จะทำ ทุกๆ 3 เดือนครับ ครบวงจรชีวิตมันพอดี

ร่างกายยังไม่แข็งแรงหมอก็จะยังไม่ฉีดยาให้ครับ ของผมก็กว่าจะได้ฉีดก็นานเชียว ช่วงนี้จนกว่าจะได้รับวัคซีนครบต้องระวังหน่อยครับ

เพราะหมา จจ ค่อนข้างบอบบาง ป่วยง่าย

1. นิสัยของหมาช่วงนี้ จะขี้เล่นซะส่วนใหญ่ แล้วก็นอน หาอะไรให้กัดให้แทะเล่นๆด้วยนะครับ เดี๋ยวของในห้องจะพัง

2.ที่ชอบกระโจนงับหน้าเพราะเราชอบเอาหน้าไปเล่นกะมันหรือป่าว อย่างเช่น เป่าหน้ามัน หรือ ว่า เอาหน้าไปล่อมันใกล้ๆ

3.ให้เจอ หมา เจอ คน เยอะๆ จะไม่ดุ ครับ แต่ถ้า สตาร์ท ก็ จะดุกับหมา พิตน้อยตัวที่ดุกับคน แล้วแต่เจ้าของเลี้ยงครับ

4.ถ้ามันยังไม่รู้จักแมว มันก็จะเล่นกับแมวครับ อยู่ที่ว่าแมว มันจะเล่นด้วยไหม ส่วนหมาที่ไม่ได้เลี้ยงเราก็ ปิดประตูรั้วหรือว่า บ้านไม่มีรั้ว

5.แค่นี้ก็น่าจะพอครับ

ส่วนของผม นอนด้วยกัน

ผมเลี้ยงที่ คลอง6 ราชมงคลคลอง6 ยินดีให้คำแนะนำครับ
  • ลูกหมา อายุน้อย ๆ เวลาไม่สบาย ระวังการเจริญเติบโต จะช็อตตตตตตตต นะครับ:001:

ปล.ไม่น่าไปซื้อที่ สวนจตุจักร เลยครับ แต่เมื่อซื้อมาแล้วก็ขอให้มีความสุขกับการเลี้ยงเจ้าตัวเล็กครับผม:015:
    ไฟล์แนบ
    a65696.jpeg 17K
  • ขอบพระคุณมากเลยค่ะสำหรับคำแนะนำ จะนำไปปฎิบัติตามให้ดีที่สุดเลยค่ะ
    และขอบอกเลยนะค๊ะ ตอนนี้หลงรักเข้าแล้วแบบจังๆ เลยค่ะ
    เค้าทั้งขี้อ้อน ขี้เล่น และก็ขี้งอนด้วย อีกอย่าง ขี้เหม็นมากค่ะ 555
    ตอนนี้ยังต้องถ่ายพยาธิอยู่ค่ะ เพราะยังเยอะอยู่เลย นี่ก็เม็ดที่ 2 แล้วนะค๊ะ หมอแนะนำว่า
    ถ้าหากยังมีอยู่คงต้องถ่ายอีกครั้งค่ะ
    ฝาก zenam ให้พี่ๆช่วยแนะนำด้วยนะค๊ะ
  • อ้อ...แล้วนี้คือรูปสาวน้อย zenam นะค๊ะ ฝากด้วยนะจ๊ะ
    ไฟล์แนบ
    zenam4.jpg 37K
    zenam3.jpg 41K
    zenam2.jpg 39K
    zenam1.jpg 63K