ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

• พิตบูลไม่ล่ามโซ่ได้มั๊ย ปล่อยตั้งแต่เด็กจะเปงไรมั๊ย
    เลี้ยงไว้เฝ้าบ้าน
  • ลองมันเห็นหมาตัวอื่นเดินผ่านมาเดียวก็จะรู้ครับว่าปล่อยได้หรือเปล่า
    ของพวกนี้.....ต้องเห็นครับถึงจะรู้..คนอื่นบอกไม่ค่อยเชื่อกันหลอกครับ
    ต้องลองดู...ขนตูดลุกเป็นไง
  • บ้านผมปล่อยตลอด แต่อยู่ในรั้วนะ
  • อยากเลี้ยงแบบปล่อยจะเปงไปได้มั๊ย
  • ผมว่า ขึ้นอยู่ กับนิสัย ของหมา ด้วย ครับ ของผม ปล่อยให้ อยู่ในบ้านที่มี รั้ว ก็ปรกติ แต่ถ้า คนเข้ามาโดย ไม่บอกก็ ขู่ นิดนึงเห่า
    แต่ทางที่ดีก็ ดู สภาพแวดล้อมด้วยน่ะครับ ถ้าคนเยอะเด็กเยอะ หมาจี๊ด ก็ ควรลาม ไว้ ลองดูครับ รอท่านอื่นมาตอบเหมือนกัน เก็บความรู้ด้วยคน แต่ของผม ปล่อยตามปรกติ
  • ปล่อยเวลา อยู่ในรั้วบ้าน
    แต่ถ้ามีคนเข้ามา ต้องล่าม
    เพราะโดน ไป 5 คนแล้ว
    ไม่ล่ามไม่ไหว
  • แสดงว่า เลี้ยงพิตบูล บ้านต้องมีรั่วมีกรอบ ล่ามโซ่ถึงจะเลี้ยงพันนี้ได้ใช่มั๊ยค่ะ
  • อันตรายครับ สันชาตญานมันห้ามกันไม่ได้ครับ มันอยู่ในสายเลือด ตอนเด็กมันน่ารักครับ แต่พอถึงเวลาของมันเมื่อไหร่..
    พิทบูลเป็นหมาที่อันตรายนะครับ ต้องพึงสังวรณ์ไว้ให้มากๆ ครับ หากคิดจะหามาเลี้ยง
  • ถ้ามีรั้วบ้านก็ปล่อยเลยครับ

มันจะได้ไม่เครียด
  • ของผมก็เป็นตัวนึ่งครับเลี้ยงมาตั้งแต่ยืนไม่ไหว....
    เริ่มจะกัดหมากัดเด็กก็ตอน7เดือนครับ.....ขนาดเลี้ยงมากับเด็ก..พอผมไปอุ้ม..มันพุ่งใส่ทันทีครับดีล่ามไว้
    ตอนนี้ได้ปีนึ่ง....บ้าเลยครับได้ยินเสียงหมาเห่าเหมือนไรหาต้นเสียงทันที
    ที่บ้านเป็นสายเดิมครับ
  • แถวบ้านผม..มีเรดโนสตัวเมียอยู่ตัว อายุน่าจะ 4 ปี ได้แระ วัน ๆ มันวิ่งไปทั่ว ไม่เคยมีปัญหากะใคร ทั้งหมาทั้งคน.. มันชื่อ "อีเปี๊ยก"
  • :017:เวลาเปิดประตูรั้วต้องคอยเก็บหมาตลอดทุกครั้งห้ามพลาดเด็ดขาดมิฉะนั้นอาจจะต้องเสียเงินและเสียหมาครับขอบอก....
  • ของผมคนนึงล่ะที่ปล่อยไม่ล้ามโซ่ แต่หมาผมได้6เดื่อนเอง มันก็วิ่งไปทั่งเลย แต่ผมก็คอยดูพฤติกรรมตลอดเลยนะ ว่ามันพอโตทุกๆขึ้นเลื่อยๆมันมีอาการก้าล้าวไหม ต้องให้อยู่ในสาตาตลอด
  • แถวบ้านก็มีตัวนึงสายกัดตัวผู้ถูกอบรมมาอย่างดี แบบจะวิ่งมากัดหมาผมเกือบถึงตัวเจ้าของบอก "ไม่" รีบวิ่งกลับไปเลย เดินนอกสายตลอดเวลาเขาพาเดินเล่นไม่เห็นเคยมีปัญหากะคนและหมา คุยกะเขาเขาบอกเลี้ยงปล่อยแต่เด็กแต่ใช้ดุเอา แต่เขามีเวลามากครับที่จะสอนเพราะเป็นคนแก่ปลดเกรีษณแล้ว หมา 2ปีเกือบ3 แล้วครับ ...แต่ที่ผมไม่เห็นนี่ไม่รู้
  • ส่วนหมาผมดุกะหมาบางตัวเท่านั้นบางตัวก็ไม่สนใจ แต่ถ้าเจอหมาแบบใหญ่ๆนี่เหมือนผีเข้า เล็กกว่ามากๆไม่เป็นไร แต่ผมก็เข้าโซ่ตลอด นอกจากมีคนอยู่ข้างนอกบ้านถึงปล่อยโซ่ ที่บ้านมีเด็กครับหมาเล่นแรงเด็กกลัว
  • ผมปล่อยตลอด บ้านมีรั้ว จะขังหรือล่ามเวลาทำโทษหรือมีคนมาบ้าน ลูกชายเคยลืมปิดประตูรั้ว เล่นคนงานก่อสร้างซะ หมา 2 คน 1
    เสียไป 6000 ยังดีที่มีคนมาไล่หลายคน พาคนเจ็บหนีเข้าแคมป์ก่อสร้าง มันยังกระโดดใส่ประตูแทบพัง ถ้าไม่มีคนมาช่วยไม่อยากจะคิดเลย
  • สองแสบที่บ้าน เลี้ยงแบบปล่อยตลอด

http://www.youtube.com/watch?v=3wf__Q-kn5U
    เวลาอยู่บ้าน มันเป็นยามให้เราได้

http://www.youtube.com/watch?v=QGnlC3tx_Y0
    ผลงาน เวลาปล่อย 5555 กัดข้าวของกระจาย อยู่ที่ว่าเจ้าของทำใจได้ไหม

เวลาไม่อยู่บ้าน กลับมืด ก็ต้องโดนขังกรง กันเหตุสุดวิสัย(กระโดดข้ามรั้วไปกัดหมาข้างนอก งู หรือ ยุง)

กลางคืน ก็นอนในบ้าน

ผลดี คือหมาจะอารมณ์ดี ขี้เล่น

ผลเสีย เยอะ ประเภทแอบลากของออกมากัด ฟัดกับงู เล่นกับทุกคนที่เข้ามาเวลาเจ้าของอยู่ ฯลฯ ป้าพร ยังพอรับได้

ถ้าวันไหนเกิดเหตุร้ายแรงกว่านี้ คงต้องล่าม หรือขังกรงเหมือนกัน

พิทบูลต่อให้มันเชื่องขนาดไหน เวลามีหมาตัวอื่นมากระตุ้น มันจะกลายร่างเป็นอีกแบบหนึ่งทันทีค่ะ
    เจอกับตัวเองมาแล้วค่ะ คราวเอาสองแสบไปทะเล อีโกลเด้นเจอหมาเด็กขู่ สายรัดอกมันถอดเองตั้งแต่ตอนไหนไม่รู้ 555 เกือบงานเข้า
    ไฟล์แนบ
    100_1024 (Small).JPG 53K
    Aเอาไม่อยู่.jpg 69K
    Aอีโกลเด้นลุย1.JPG 48K
    .JPG 70K
  • เด็กๆก็ปล่อยตามปกติ แต่พอสัก 6-7 เดือนขึ้นไป ก็ควรจะอยู่ในรั้วรอบขอบชิดครับ
  • ที่กองบิน 5 จ.ประจวบ เคยเจออยู่ตัวเหมือนกันครับอย่างหล่อ เจ้าของปล่อยเล่นน้ำทะเลทั้งวันเช้ายันเย็น พอตอนเย็นก็ขี่มอไซค์มาเรียกกลับ ก็วิ่งกลับบ้านเอง ถ้าใครไปเที่ยวอ่าวมะนาว ลองมองหาดูนะครับ เผื่อจะเจอ..
  • ถ้าบ้านมีรั่วรอบขอบชิดก็ไม่เป็น จะหมาเด็กหมาโตก้ไม่ต้องล่าม
    ระวังก็เเต่ข้าวของในบ้านให้ดีๆ อาดต้องซื้อใหม่อีกหลายรายการ
  • บ้านผมเลี้ยงแบบปล่อยครับ มีรั้ว ปล่อยตลอดมีขังกรงบ้างบางเวลาที่ผมไม่อยู่

อายุ1ปี1เดือน กับคนแปลกหน้าเห่าทำท่ากระโจนใส่ เวลาคนเดินอยู่นอกริมรั้ว

แต่เค้าจะฟังเราเวลาดุ หรือเวลาวิ่งจะไปใส่คนหรือหมาด้วยกัน ถ้าดุเค้าจะหยุดครับ วิ่งกลับมาเลย

ต้องพยายามคุมให้อยู่ครับ
  • พอดีที่บ้านไม่มีรั่ว คงจะเลี้ยงพันนี้มิได้แล้วน่าเสียดายจังเลย
  • ที่บ้านไม่มีรั้ว เสี้ยงปล่อยตั้งแต่เด็ก 2 ตัว ตอนนี้แต่ละตัวอายุ 1ปีเศษ
    มันไม่มีปัญหากับสุนัขข้างบ้าน และไม่ค่อยออกจากบริเวณ เพราะพื้นที่เป็นสวนกว้าง กับสุนัขหรือคนภายนอกแปลกหน้าเข้ามาในอาณาเขตก็มีเห่าขู่พอเป็นพิธีบ้าง
    สุนัขที่บ้านจะล่ามก็ต่อเมื่อตอนขังกรง ต้องล่ามอยู่ในกรง เพราะไม่เช่นนั้นเค้าจะปีนกรงหนีออกมาเที่ยว
  • ไม่มีรั่วก็ล่ามหรือให้อยู่ในกรงสิครับ
    หรือถ้ามีงบมากหน่อยก็สร้างรั่วไปเลยครับ
    จบข่าว...
  • ล่ามก็ดีนะคับ
    ไฟล์แนบ
    IMG_0157.jpg 122K
  • ป้าพร ครับ ผมรบกวนขอเบอร์ติดต่อกลับหน่อยครับ . . . ขอบคุณครับ
    หรือโทร . 080-244-0667 ครับ
  • เลี้ยงหมา ก็ควรฝึกให้ตัวเองมีวินัย อะไรที่คิดว่าสมควร และเป็นหลักความปลอดภัยก็ควรนำไปปฏิบัติ

อุบัติเหตุ มันเกิดจากพวกอวดเก่ง พวกโชว์เหนือ และพวกชอบคิดว่าไม่เป็นไรทั้งนั้น
    แต่พอมีปัญหา เกิดอุบัติเหตุ ก็มานั่งเสียใจ แล้วก็พูดว่าน่าจะอย่างนั้น น่าจะอย่างนี้
    นิสัยคนไทย จะรู้ทุกอย่าง หลังเกิดเหตุ แต่ก็แปลกก่อนเกิดเหตุไม่ยอมป้องกัน

หมามันไม่ใช่คน มันคิดเองไม่ได้ มันทำทุกอย่างไปตามสัญชาตยาน มันจึงเป็นทาสมนุษย์ และคนก็นำสัญชาตยานมันมาใช้ประโยชน์

คนเลี้ยงหมา บ้านควรจะมีรั้วรอบขอบชิด เพื่อป้องกันมันไปรบกวนคนอื่น หลุดไปผสมพันธ์โดยไม่เจตนา
    การล่าม การขังกรง ก็เป็นการฝึกให้เขามวินัย อยู่ในการควบคุม ตอนเด็ก ไม่เคย ขัง ไม่เคยล่าม ไม่เคยอยู่ในรั้ว
    คิดหรือว่าพอมันโตแล้วจะ ขัง ล้าม หรือให้มันอย่ในรั้วได้ หมาที่เคยอิสระ มันจะหนีเที่ยว ออกไม่ได้ก็จะเห่าหอน
    สร้างความเดือดร้อนรำคาญแก่ชาวบ้าน ฝึกไว้ทุกอย่างมันดีที่สุด วันหนึ่งคุณเกิดเลี้ยงไม่ได้ จำป็นต้องยกให้คนอื่นจะได้ไม่เป็นปัญหา

การแนะนำคนอื่น ควรแนะนำแบบยึดหลักความจริง ไม่ควรเน้นโชว์ว่ากรูเก่ง เพราะคนเรามันเก่งไม่เท่ากัน เขาอาจจะทำไม่ได้แบบเรา
    คนที่มาขอความเห็น แสดงว่าเขาไม่รู้ เขาไม่เก่ง เขาจึงถาม ดังนั้นเราควรแนะนำแบบที่เป็นกลาง แบบที่ปฎิบัติง่าย และปลอดภัย
  • หากคิดจะเลี้ยงหมาพันธ์ดุ ต้องมีความรับผิดชอบเหนือคนอื่น ควรต้องมีวินัยมากกว่าคนอื่น ต้องระมัดระวังมากกว่าคนอื่น
    หลักเพื่อความปลอดภัยทุกข้อต้องนำไปปฏิบัติ เรื่องบางเรื่องไม่ต้องถาม มันควรมาจากสัญชาตยาน

การเลี้ยงหมาไว้เฝ้าบ้าน ระวังขโมยเข้าบ้าน กับมีแขกมาหา อะไรเยอะกว่ากัน
    ระหว่างหมากัดขโมย กับกัดคนทั่วไป อันไหนเกิดง่ายกว่ากัน เราควรระวังตรงไหนมากกว่ากัน
    และระหว่างขโมยที่โดนหมากัด กับคนทั่วไปใครโดนหมากัด ใครโดนกัดมากกว่ากัน

อย่ามองแต่ในมุมของตนเอง มองในมุมมองของคนอื่นบ้าง เช่น คนรอบตัว เพื่อนบ้าน อย่าเลี้ยงหมา แต่ไปละเมิดสิทธิของคนอื่น
    อย่บ้านเดียวกันก็ตาม คนบางคนอาจจะไม่ได้รักหมาเหมือนกับเรา ดังนั้นการฝึกให้หมามีวินัย ไม่ตามใจจนเสียหมา จึงช่วยลดปัญหาได้เยอะ

ขอให้เลี้ยงหมากันอย่างมีความสุข สุขทั้งตัวเอง และคนรอบข้าง อย่าสุขอยู่คนเดียวครับ
  • จากประสบการอันน้อยนิดที่เคยผ่านมาของตัวผมเองนะครับหมาผมถ้าเลี้ยงโดยการล่ามโซ่จะดุมากครับหลุดเมื่อไหล่เฮโลกันทั้งหมู่บ้านครับแต่ถ้าเลี้ยงปล่อยแบบปล่อย(แต่ต้องปล่อยตั้งแต่เล็กๆเลยนะครับ)เขาจะไม่ดุเลย
  • ป้าพร ครับ ผมรบกวนขอเบอร์ติดต่อกลับหน่อยครับ . . . ขอบคุณครับ
    หรือโทร . 080-244-0667 ครับ

เบอร์ป้าพร เอไอเอส 081 255 4791 ดีแทค 089 668 2044
    (โทรแล้ว ปิดเครื่องจ้า)
    ไฟล์แนบ
    Vote2.jpg 13K
    1.JPG 92K
  • ปล่อยบ้าง ล่ามบ้างเป็นเวลา ล่ามเพื่อให้มีวินัย ล่ามเพื่อเป็นการลงโทษ

ถ้าบ้านมีรั้วก็ไม่มีเหตุผลที่จะต้องล่ามเขาทั้งวัน ให้เขาวิ่งเล่นอย่างอิสระอยู่ในรั้ว มีแขกมาหา จะเปิดปิดประตูก็ค่อยล่าม
    ถ้าบ้านเป็นสวนก็ไม่มีเหตุผลที่ต้องปล่อยเขาทั้งวันเช่นกัน บางครั้งก็เอามาล่ามไว้บ้าง ปล่อยเป็นเวลา บางช่วงมีคนสัญจรพลุกพล่านก็ควรต้องล่าม

การเลี้ยงหมา มันไม่มีสูตรสำเร็จเรื่องการล่ามหรือการปล่อย แต่มันมีสูตรสำเร็จเรื่องความปลอดภัยครับ
  • ของผมขังอยู่ในกรงและปล่อยออกมาเป็นเวลาครับ
  • ท่านประธานตอบได้แจ่มมากค่ะ
  • คุณ 0108 เคยมาเที่ยวอ่าวมะนาวที่ประจวบหรอครับ...ผมก็อยู่ที่อ่าวมะนาว ส่วนหมาตัวที่ปล่อยนั่นนะเป็นหมาของพี่ในกองบิน หมาตัวนั้นชื่อเจ้าซาตาน ตัวสีน้ำตาลลายขาวตัดหู เจ้าของซาตานเขาเลี้ยงเเบปล่อยครับเเต่หมาตัวนั้นไม่ดุเช้าก็ออกวิ่งเที่ยวตามทะเลเย็นก็วิ่งกลับบ้านเองเเล้วหมาเเถวนั้นก็ไม่กัดกันเพราะมันรู้จักกันหมดเเต่เเมวไม่ได้เลยสองสามเดือนก่อนเจ้าซาตานกัดขาดท่อนเลย.ส่วนของผม นานๆจะเอาหมาของผมมาจูงที ลายเสือครับ ใครที่มาเที่ยวอ่าวมะนาวเเล้วเห็นคนจูงพิตบูลลายเสือก็มาพูดคุยทักทายกันได้นะครับ
    ไฟล์แนบ
    PIC_0626_resize5.JPG 125K
  • ตอบเจ้าของกระทู้นะครับ. ปล่อยได้ครับพิตบูล เเต่ผลที่ตามมาจะมากมาย...อาจต้องเสียเงินทอง ทางที่ดีล่ามหรือขังไว้ เเล้วปล่อยให้เป็นเวลาดีกว่าครับ..เป็นการฝึกหมาไปในตัวด้วย ในหัวพิตบูลมันเต็มไปด้วยความคิดต่างๆมากมายเเต่ความคิดหลักๆคือ อยากกัด กับ อยากเล่น เเล้วถ้าหมาไม่รู้จักควบคุมอารมณ์ หรือควบคุมอารมณ์ไม่ได้ เจ้าของก็จะเหนื่อย อาจต้องเสียเงิน เสียเหงื่อ เเละเสียตัว เฮ้ย..เจ็บตัว
    ไปกัดคนก็เสียเงิน ไปกัดหมาก็ต้องไปเเยกเสียเหงื่อ เเยกไม่ดีผิดจังหวะหรือว่าหมาไม่ฟังก็โดนหมากัดเจ็บตัวอีก.. จะปล่อยก็ได้เเต่ลองคิดดูว่ามันคุ้มป่าว ทางที่ดีพามันไปจูงดีกว่า จูงเสร็จก็เอาไปผูก ถ้าจะปล่อยก็ต้องมีรั้วมิดชิด เเต่มีรั้วบางทีก็ไม่ใช่ว่าจะไว้ใจได้เราต้องคอยนั่งดูมันถ้าเราจะปล่อยถ้าเกิดอะไรขึ้นจะได้ห้ามทัน คุณต้องเลี้ยงหมาควบคู่กับการฝึกคำสั่งด้วย นี่คือวิธีที่ดีที่สุด อย่างน้อยๆก็ดีกว่าหมาที่ไม่ได้รับการฝึก. เพราะหมาที่ไม่ได้รับการฝึกบางทีพูดกับมันยาก..มันไม่ค่อยฟัง มีพิตบูลก็เหมือนมีปืนที่เหน็บเอวไว้ พร้อมที่จะลั่นได้ตลอดเวลา ถ้าลั่นมาก็เจ็บตัวหรือไม่ก็ตาย อย่าประมาท อย่าเผลอ เเละอย่าไว้ใจมันมากเกินไป สิ่งไม่คาดคิดพร้อมที่จะเกิดขึ้น รอเเค่เวลาเท่านั้นที่จะบอกคุณ คำพูดของคนบอกเเค่คำเเนะนำ เเต่ไม่ดีเท่าคำพูดของประสปการณ์ที่จะบอกคุณได้อย่างดีเมื่อเจอกับตัวเอง คำว่าไว้ใจ คำว่าไม่เป็นไร ทำให้คนเหนื่อยมานักต่อนักเเล้วครับ. เลี้ยงพิตไม่ใช่เลี้ยงพุด....
    ไฟล์แนบ
    PIC_0915_resize3.JPG 110K
  • ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะค่ะ
    พอจะได้รู้ได้บ้างแล้วว่าควร ทำงัยถ้าจะเลี้ยง
    ขอบคุณมากค่ะ
  • MakotoHIN29 สวัสดีครับ ผมอยู่ที่หาดใหญ่ครับ กองบิน 56 เคยแวะไปกองบิน 5 บ่อย ๆ ไม่ทราบว่าเป็น ทอ.รอปล่าวครับ (เมื่อเช้าดูคลิปสรยุทธมั๊ย เจ๋งดี)
  • ประสบการณ์ คือการเรียนรู้จากเหตุการณ์ที่เคยเกิดขึ้นจริง
    แต่ประสบการณ์ไม่ใช่สิ่งที่เป็นความรู้ที่ใช้ในการตัดสินถูก- ผิด
    ประสบการณ์หนึ่งๆอาจใช้ได้ หรือใช้ไม่ได้เลยกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นภายใต้สภาพแวดล้อมและสถานการณ์ที่แตกต่างกัน
    ผู้ที่มีประสบการณ์ที่ดี ก็จะมองโลกในแง่ดี
    ผู้ที่มีประสบการณ์เลวร้าย ก็จะฝังจำกับความเลวร้ายอยู่อย่างนั้น

จริงๆแล้ว คำตอบของกระทู้ น่าจะอยู่ที่การรู้จักคัดเลือกสายพันธ์สุนัขพิทบูลที่เหมาะสม การฝึกสอนที่ถูกวิธี และวินัยในการควบคุมดูแล ไม่ใช่การตัดสินแบบเหมารวมเพื่อปรักปรำสายพันธ์

ถ้าเรายังจมปรักอยู่กับความคิดเดิมๆอย่างไม่มีการพัฒนา ทุกวันนี้ คงมีแต่พิทบูลที่เลี้ยงไว้เพื่อจุดประสงค์สำหรับใช้ในการต่อสู้กันเท่านั้น
    คงไม่มีสุนัขพิทบูลที่หลากหลาย จนกระทั่งการพัฒนาสายพันธ์เพื่อความพิการ ปัญญาอ่อน ตลกขบขัน มาให้เราได้ชื่นชม นิยมถึงขึ้นก่อตั้งสมาคมรับรองมาตรฐานสายพันธ์ขึ้นมาใหม่กันเลยที่เดียว
  • ความปลอดภัยของมนุษย์ ไม่ใช่เรื่องที่จะเอามาพิสูจน์ความเชื่อมั่นของใคร
    พัฒนาก็พัฒนาไป แต่ต้องให้ความสำคัญกับสิทธิของคนอื่นด้วย การจมปรัก กับการห่วงใยสังคมมันต่างกัน
    การจมปรักก็คือการยึดติด การฝั่งหัว ว่ากรูแน่ กรูถูก ส่วนคนที่คิดไม่เหมือน ต้องมีเจตนาร้ายไปหมด

หมาไม่ดุ ปล่อยออกมานอกบ้านเพราะเชื่อว่ามันไม่ดุ นั่นคือคุณคิดเอง คนอื่นคิดแบบเดียวกับคุณไหม
    เพราะมันเป็นหมามรึง มรึงถึงไม่กลัว แต่สำหรับคนที่ไม่ใช่เจ้าของ มรึงเคยนึกถึงหัวอกของเขาไหม
    คนที่กลัวหมา เขาก็บอกแล้วว่ากลัวหมา หมามรึงจะดุหรือไม่ดุ กรูก็กลัว มรึงเข้าใจไหม

การอย่ในสังคมส่วนรวม การอยู่ร่วมกันกับคนอื่น การใช้พื้นที่ส่วนรวมร่วมกัน มันต้องเอาใจเขามาใส่ใจเรา
    และคนรักหมาเป็นสิ่งดี แต่การปล่อยหมาออกมานอกบ้านโดยไม่มีสายจูง มันคือนิสัยที่เลวครับ

ชีวิตคนมันต้องมาก่อน ความคิดนี้มันอาจจะเห็นแก่ตัว แต่ว่าโลกนี้ ชีวิตหมามันมีค่าน้อยกว่าชีวิตคนครับ
  • ในหมู่บ้านผม เคยมีคนย้ายมาอยู่ใหม่ ย้ายมาโดยมีหมาร๊อตไวเลอร์สองตัว มาเช่าบ้านอยู่กลางซอย
    ทุกวันจะเปิดประตูบ้าน และปล่อยหมาออกมาอย่างอิสระ ผมขับรถผ่านถามว่า ทำไมปล่อยหมาออกมานอกบ้านแบบนี้

เขาตอบ พร้อมหัวเราะว่า ไม่ต้องกลัว หมาเขาไม่ดุ ไม่เคยกัดใคร
    ผมบอก เออมรึงไม่กลัว แต่กรูกลัวว่ะ และคนอื่นเขาก็กลัวด้วย

ผมถามหน่อย หากเป็นคุณ จากที่เดินผ่านเข้าออกซอยด้วยความสบายใจเป็นประจำทุกวัน
    วันหนึ่งมีหมาขนาดใหญ่สีดำทะมึนสองตัว มานอนอยู่กลางทาง คุณจะกล้าเดินผ่านไปอีกไหม ????
    คุณรู้สึกไหมว่าคุณกำลังโดนละเมิดสิทธิขั้นพื้นฐาน ในการใช้ถนนสาธารณะ

จะเลี้ยงหมาก็ไม่มีใครว่า แต่เลี้ยงอย่างไร ถึงไม่ไปรบกวนคนอื่น ก็ฝากไว้ให้คิดนะครับ
  • คุณอาจจะคิดว่าผมโม้ แต่ผมบอกเลยว่า ผมบ้ายิ่งกว่านั้น เพื่อนบ้านรู้ดีว่าผม บ้าจริง แต่ผมก็ไม่เคยสร้างความเดือดร้อนให้ใคร
    ผมเคารพสิทธิของเพื่อนบ้าน และก็รักษาสิทธิของตัวเองอย่างเต็มที่ ผมเกลียดคนเห็นแก่ตัว ดังนั้นผมจะไม่ยอมไว้หน้าคนพวกนี้

ข้างบ้านผม เป็นบึงกว้าง อยู่ท้ายซอย มีคนจากปากซอยชอบเอาขยะประเภทต้นไม้ ใบไม้มาทิ้งบริเวณนั้นเป็นประจำ
    และชอบแอบมาตอนที่ผมไม่อยู่บ้านด้วย ผมกลับมาจากทำงานตอนเย็นเห็นเพื่อนบ้านจับกลุ่มคุยกัน เรื่องขยะที่คนเอามาทิ้ง
    ผมจึงถามไปว่า ทำไมตอนเขาเอามาทิ้งไม่กล้าพูด แล้วมายืนบ่น มันจะมีประโยชน์อะไร บ่นไปเขาก็ไม่ได้ยิน

ผมเลยเอาป้ายไปติด ด้วยภาษาที่สุภาพมาก แต่สำหรับคนหน้าด้าน ขนาดเห็นป้าย มันก็ยังจอดรถเตรียมจะทิ้ง
    แต่โชคดีหรือโชคร้ายก็ไม่รู้ วันนั้นผมอยู่บ้านพอดีกำลังรดน้ำต้นไม้ ผมเลยเดินไปถาม มรึงอ่านไม่ออกหรือ
    มรึงเอามาทิ้งที่นี่เพราะอยากให้บ้านมรึงสะอาด กรูก็เหมือนกัน ผมพูดดังมาก เพื่อนบ้านเดินออกมาดูเต็มเลย ฮ่าๆๆๆ
    ไฟล์แนบ
    .jpg 97K
  • 555+ ทีเด็จจริงๆ ป๋านี่ตัวจริงเลย..
  • ตอบคุณ 0108 ผมไม่ใช่ทหารหรอกครับ. เเต่ก็ทำงานในกองบิน 5 นี่เเหละครับ.
  • ป๋ามาร์คตอบได้เเจ่มจริงๆ พูดถูกที่สุดครับ เลี้ยงหมาน่ะเลี้ยงได้ เเต่อย่าให้หมามันไปรบกวนคนอื่นครับ..
    ชีวิตคนสำคัญกว่าชีวิตหมา ลองถ้ามีหมาคนอื่นมากัดลูกหลานของคนในครอบครัวเราจะทำยังไง...น้าผี....
    เเล้วกัดโดยที่หมาตัวนั้นไม่ได้กัดที่บ้านมัน เเต่มันกัดนอกบ้านตามข้างทางโดย ที่เจ้าของปล่อยหมามา....
    เเถวบ้านผมเรียกว่าเลี้ยงหมาเเบบ บุฟเฟ่ ปล่อยหากินเองจะไปไหนก็ไป ถ้าเลี้ยงเเบบนั้นเเล้วจะเอามันมาเลี้ยงทำไมวะ กัดเด็กตายล่ะทำไง
    หมากัดในบ้านน่ะไม่ว่าหรอกเพราะมันหวงบ้าน เเต่ไอ้พวกที่เลี้ยงหมาเเล้วปล่อยคิดว่าไม่กัดไม่เป็นไรมันนิสัยดี ถามหน่อยเหอะ หมามันเครียดเป็นไหม วันดี คืนดี จากหมาดีๆมันอาจจะบ้าวิ่งไล่กัดคนก็ได้ (สนุกล่ะ ได้ปวดหัวเเน่) หรือว่าหมามันนอนตามข้างทางเเล้วเกิดมีคนเดินมาเหยียบหางหมาล่ะ ถามว่ามันจะกัดไหม ต่อให้หมาเชื่องไม่กัดยังไง มันก็ต้องป้องกันตัวตามสัญชาติญาณ เหตุไม่คาดคิดมันเกิดขึ้นได้ตลอดเวลาครับถ้าจะให้ยกตัวอย่างจริงๆ 3 หน้ากระดาษก็ไม่หมดหรอกครับ. พวกที่ชอบเลี้ยงหมาเเบบปล่อยๆฟังไว้นะครับ. การเลี้ยงหมาเเบบปล่อยๆไม่ใช่การเลี้ยงหมาที่ดี โดยเฉพาะหมาพิตบูลมันอาจกัดคนให้ตายได้ ถ้าเป็นหมากระเป๋าก็ว่าไปอย่างครับ..555+ ส่วนคนที่เลี้ยงเเบบรัดกุม ฝึกสอน อุปกรณ์พร้อม บ้านมีรั้วมิดชิดหรือมีกรง ถือว่าทำดีเเล้วครับ.. เพียงเเค่อย่าปล่อยมันออกมาวิ่งเพ่นพร่านตามถนนก็พอ.. ปล่อยได้ในเขตบ้านบ้างบางเวลา อย่าปล่อยมาที่บ้านคนอื่น คนอื่นเขาจะเดือดร้อน......ครับ....จ้าววววว...นาย.......มันไม่เกี่ยวกับมองโลกในเเง่ดีเเง่ร้ายหรอกครับคุณผี มันเกี่ยวกับความระมัดระวังความเอาใจใส่เเละมารยาท(การเกรงใจเพื่อนบ้าน)ต่างหากครับ.....
  • :012:ตอนนี้หมาผมสองเดือน ผมปล่อยนอกบ้าน พามันไปเที่ยว ให้มันรู้ว่าใครเป็นใครบ้างก่อน แต่โตขึ้นรับรองไม่กล้าแม้ จะคิด เพราะหากวันไหนมันไม่กัดใครก็ดีไป หากวันไหนมันกัด นิดหน่อยก็จ่ายเงินค่ารักษา มากหน่อยพิการ เลี้ยงดูตลอดชีพ มากสุด หาก ตาย ก็สุดแท้จะโปรด หมาก็ไม่ต่างจากคนครับ เคยไหมว่าโยรวมอารมณ์ดี แต่วันนึงมีใครมากวน อารมณ์อยากเตะใครซักคน ไม่ได้ทำก็หงุดหงิด .........ขนาดคนอารมย์ยังไม่นิ่งเลยโยม เอาอะไรกะหมา..............................
  • เห็นด้วยกับคอมเม้น เร่องหมาของพี่มาร์ค

ที่พี่มาร์คแนะนำนั่น ถูกจริงๆครับ เจ้าของกะทู้ควรเข้าใจในเจตนา เพื่อผลระยะยาว หากจะเลี้ยงและไม่ให้เกิดปัญหา หากดื้อรั้น ไม่ส่งผลดี

แนะนำในสิ่งที่ถูกต้อง กลางๆ ใช่ๆ ทุกคนเก่งไม่เท่ากัน
  • ขอแถมอีกหน่อย เล่ายังไม่จบ
    ด้านข้างบ้านผม มีบึงน้ำของหมู่บ้าน ผมจ้างคนมาทำความสะอาดตัดหญ้าทุกเดือน เมื่อก่อนมีคนพาหมามาเล่นน้ำบ่อยๆ หมาผมก็เล่นน้ำประจำที่นี่ วันหนึ่งมีโรงงานทำเครื่องเงินมาเช่าบ้านอยู่ถัดไปกประมาณ 100 เมตร ไอ้นี่ก็เลวโคตร มันเอาน้ำเสียจากการผลิตเครื่องเงินทิ้งลงบึง ปรากฏว่าปลาตายลอยเป็นแผล น้ำเหม็นเน่าไปทั้งบึง ขนาดบึงก็ไม่ใช่เล็กๆ เนื้อที่หลายไร่ สันดานของคนเห็นแก่ตัวแบบนี้ อยู่สังคมไหนก็บรรลัยที่นั่น เป็นเมืองนอกไอ้นี่คงโดนฟ้องหมดตัว แต่ที่นี่เมืองไทย ชาวบ้านทำอะไรไม่ได้ ก็จับกลุ่มปรับทุกข์กันเองเท่านั้น

คนที่เอาขยะมาทิ้งข้างบ้านผม มีหนึ่งคน ขับรถโตโยต้าโฟรวีลใหม่เอี่ยมป้ายแดงด้วย บรรทุกกิ่งมะม่วงมาเต็มคันรถ หมู่บ้านจัดสรร ปลูกมะม่วงกันแทบทุกบ้าน
    ขับมาจอดเตรียมขนลงทิ้งเต็มที่ ผมเห็นรถขนใบไม้วิ่งผ่านหน้าบ้านพอดี เดาไม่มีผิด ไอ้เวนนี่ ลงข้างบ้านกรูอีกแน่ ผมเห็นก็รีบเดินไปบอก ขอโทษครับ ไม่มีใครอยากมาซื้อบ้านอยู่ข้างกองขยะหรอกครับ ผมซื้อบ้านห้องมุม ใกล้บึงน้ำ ยอมจ่ายแพงก็เพราะอยากได้อยู่ใกล้น้ำ อยากได้รอบๆบ้านสวยๆ สะอาดๆ ไม่ใช่อยู่ข้างกองขยะ คุณเองอยากให้บ้านคุณสะอาด ผมก็เหมือนกันครับ ผมขอร้องว่าอย่าเอามาทิ้งตรงนี้อีก ความจริงผมพูดดีๆกับคนก็เป็นนะ ฮ่าๆๆ

ท่านเชื่อไหม เขากลับย้อมถามผมว่า อ้าว ไม่ให้ทิ้งตรงนี้แล้วจะให้ทิ้งตรงไหน ผมเห็นใครเขาก็เอามาทิ้งตรงนี้กันทั้งนั้น เออ ไอ้นี่ด้านของจริง
    ผมอารมณ์ดีๆ ปี๊ดขึ้นมาทันที นึกไม่ถึงว่าจะโดนย้อนถามมาแบบนี้ เออ คนเรานี่มันห่วงแต่ตัวมันเองจริงๆ คิดในใจ ไอ้ห่าเอ๊ยทำไมแมร่งหน้าด้านขนาดนี้ สมองมันทำด้วยอะไรวะ วุฒิภาวะทางความคิดมันไม่มีเลยนี้หว่า มันอยากให้บ้านมันสะอาด มันตัดต้นไม้ ก็เพราะมันไม่อยากให้บ้านมันรก แต่บ้านของคนอื่นช่างหัวมัน กรูสบายเอาไว้ก่อน กรูอุตส่าห์จ้างคนมาทำซะสะอาด มันก็เห็นๆอยู่ แต่เพราะมันคิดแบบนี้นี่เอง แสดงว่ามันเลวโดนสันดาน ความคิดเรื่องจิตสาธารณะมันไม่มี

ผมก็เลยตอบไปแบบนิ่มๆว่า อันนั้นมันเรื่องของคุณครับ มันไม่ใช่ธุระของผม ผมมีหน้าที่ดูแลบริเวณบ้านผมให้สะอาดเท่านั้น คุณจะไปทิ้งที่ไหนก็เรื่องของคุณ แต่ห้ามทิ้งบริเวณนี้ ผมเป็นคนจ่ายค่าจ้างคนทำความสะอาด ผมทำเพราะผมอยากให้สภาพแวดล้อมมันดีขึ้น ไม่ใช่ทำไว้ให้พวกคุณมาทิ้งขยะครับ

เขาขึ้นรถขับออกไปอย่างไม่สบอารมณ์ ที่ผมเล่าให้ฟังนี่ก็เพื่อให้ท่านที่แวะเข้ามาอ่านรู้ว่า บ้านเราแนวความคิดเรื่องจิตสาธารณะต่ำมากๆ คนไทยจึงห่วงแต่ตัวอง เอาตัวเองเป็นที่ตั้ง แยกไม่ออกว่า อะไรคือสิทธิขั้นพื้นฐานของตัวเองที่ต้องหวงแหน อะไรคือสิทธิขั้นพื้นฐานของคนอื่นที่ต้องเคารพ ความจริงเขาควรจะขอโทษผม และไม่มีสิทธิโกรธ เขาเป็นคนละเมิดผม ไม่ใช่ผมละเมิดเขา จริงไหมครับ
  • ท่านอาจจะมองว่าผม มนษย์สัมพันธ์ไม่ดี ใจแคย ไม่มีน้ำใจ ผมขอเถียงเลยครับ ผมมั่นใจว่าผมเป็นคนคุยสนุก เป็นคนมีน้ำใจ ชอบช่วยเหลือคนอื่น และก็อยู่ในสันดานด้วยครับ
    แต่สิ่งที่ผมเกลียดก็คือ คนรวยๆที่เห็นแก่ตัวครับ คนพวกนี้ พื้นฐานการศึกษาดี ฐานะทางบ้านดี แต่จิตสาธารณะต่ำ เอาแต่ผลประโยชน์ของตัวเองเป็นที่ตั้ง หากเรายิ่งวางเฉย เขาก็จะไม่มีทางรู้ตัว เขาเรียกรวยรกโลกครับ

ในบอร์ดนี้ก็เช่นกัน ผมต้องการคนมาช่วยผมสร้างสังคมในอุดมคติ มันอาจจะเป็นเพียงสังคมเล็กๆในโลกไซเบอร์ แต่ผมก็อยากมีโลกส่วนตัวที่เป็นสังคมคุณภาพ ล็กหน่อยก็ช่างมัน ดีกว่าใหญ่แบบไร้ทิศทาง คนที่เข้ามาแล้วทำตัวเป็นภาระผมจึงไม่ค่อยชอบ ไม่ใช่ไม่ง้อ แต่ผมต้องการคนประเภทคุณภาพ ไอ้ที่เข้ามาเลีย มาชมกันแบบไร้สาระ ผมก็ไม่ชอบ ถ้าขำๆ ฮาๆ ก็โอเค ไม่เครียดดี แต่ต้องมาช่วยสร้าง ไม่ใช่มาเกาะกิน หรือเป็นตัวถ่วงความเจริญ

คนที่มาเล่นในบอร์ดนี้ใหม่ๆ หลายท่านตกใจกับการตอบกระทู้ของผม โกรธผมไปแล้วหลายคน แต่ผมก็ไม่สนใจ แต่หลังจากเขาเข้าใจ เขาจะเป็นทรัพยากรที่มีคุณค่า และเหนียวแน่น ส่วนคนที่รับไม่ได้ ก็แสดงว่า เขาไม่ใช่กลุ่มเป้าหมายที่จะมาเล่นบอร์ดนี้
    ผมถือว่า คนที่จะมาเลี้ยงหมาพันธ์โหด พันธ์นี้ ต้องเป็นคนที่มีวุฒิภาวะทางอารมณ์สูงกว่าคนทั่วๆไป เพราะมันจะดีแก่ส่วนรวมในระยะยาว พวกที่เอาตัวเองเป็นที่ตั้ง ผมไม่เคยให้ราคาเลย ยิ่งมีมาก ก็ยิ่งสร้างปัญหามาก

ที่ต่างประเทศ บ้านเมืองเขาสะอาด เป็นระเบียบ ไม่มีหมาจรจัด ก็เพราะประชาชนเขามีจิตสาธารณะที่สูง
    บ้านเรา เลอะเทอะเปอะเปื้อนว่นวายไร้ระเบียบ ก็เพราะเอาตัวเองเป็นที่ตั้ง มีจิตสาธารณะต่ำ เราสังเกตุดูการตอบกระทู้ของหลายๆคนนะครับ บางคนไร้ซึ่งวุฒิภาวะ และเห็นแก่ตัวอย่างมากๆ พูดออกมาเราอ่านได้เลยว่า เขาเป็นคนแบบไหน ทำไมผมถึงกล้าด่าผีบางตัวแบบเจ็บๆ ก็เพราะผมไม่ให้น้ำหนักคนแบบนี้อย่แล้ว มันไม่มีทางเข้ามาช่วยผมสร้าง มีแต่มาทำลาย มาสร้างความปั่นป่วน

โบราณเขาพูดไว้ ว่า รกคนดีกว่ารกหญ้า แต่ผมขอแถมอีกท่อน ถ้ารกคนไม่เข้าท่า ขอรกหญ้าดีกว่ารกคนครับ
  • เค้าใจแบบสุดๆๆเต็มๆๆจ้า
    จัดมา จะได้เค้าใจแบบเต็มๆๆค่ะ
  • ของผมปกติก็ล่ามโซ่ทุกวัน หากวันไหนปล่อยเป็นเรื่องเลยครับ
    ไม่ใช่อะไร พี่แกชอบหนีเที่ยวไม่ยอมกลับบ้าน จนเพื่อนบ้านต้องจูงมาส่ง
    นิสสัย........
  • สวัสดีครับ
    ผมเป็นนักศึกษาจีนที่เรียนจบจากมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลธัญบุรี ตอนนี้ทำงานยู่เมืองกวางเจา เป็น

- ฟรีแลนซ์ล่ามไทย จีน รับงานล่ามไกด์ทั่วเมืองจีน พาลูกค้าจากเมืองไทยไปติดต่อธุรกิจในโรงงาน บริษัท ตลาดขายส่งกวางเจา เซินเจิ้น อี้อู และทั่วเมืองจีน

นอกจากนี้เรายังทำงานร่วมมือกับบริษัทชิปปิ้งจีน-ไทยด้วย เพื่อช่วยลูกค้าส่งสินค้าไปเมืองไทยได้เป็นอย่างดี โตยทางบริษัทชิปปิ้งบริการตามต่อไปนี้

- บริการขนส่งสินค้าจากจีน-ไทย โดยราคาขนส่งแบบธรรมดา(ทางเรือ)SEA / 8-12วัน ราคาขนส่งแบบด่วนEK / 4-5 วัน
    -บริการส่งสินค้าจากเมืองกวางโ(Guangzhou),เมืองยี่อู (Yiwu ) ของประเทศจีนมาประเทศไทย
    - บริการจัดส่งถึงบ้านหรือหน้าร้าน ทั้งในกรุงเทพฯ ปริมณฑล และต่างจังหวัด ในราคาย่อมเยาว์ เป็นกันเอง
    - บริการจองห้องพัก รับ-ส่งถึงสนามบิน ฟรี!
    - มีไกด์ดูแล พาเลือกซื้อสินค้า สามารถพูด อ่าน และเขียนภาษาไทย-จีนได้
    - รับสั่งซื้อออเดอร์ ติดตามออเดอร์
    - บริการจัดหาตัวอย่างสินค้าให้กับลูกค้า หากลูกค้าไม่สะดวกในการเดินทางมาดูสินค้าด้วยตัวเอง

สอนใจติดต่อ คุณวีรกร

Mobile: 0086-13059129097
    Msn: LJZ_10086@HOTMAIL.COM
    E-mail: NIU_10086@MSN.CN