ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

สรุปผลการประชุมเรื่องการจัดงาน Thailand Pitbull Show
  • สรุป หลังจากการประชุมเมื่อคืน งานไทยแลนด์ พิตบูลโชว์ ที่ห้างพันทิป งามวงศ์วานจะไม่มีการประกวดพิตบูลแล้วนะครับ
    จะมีเพียงการประกวด หมาบูลลี่ หมาเรดโน๊ส และหมากล้าม เพียงสามอย่างเท่านั้น

ผมได้เสนอและพยายามผลักดันอย่างเต็มที่แล้ว ทุกคนที่อยู่ในที่ประชุมก็คงเห็นแล้วว่า ผมไม่ได้เอาใจฝั่งคนเลี้ยงบูลลี่ ผมยังต้องการให้มีการจัดการประกวดพิตบูล ทั้งแบบ UKC และ ADBA ซึ่งเป็นการประกวดทุกสี เน้นกันที่โครงสร้าง ไม่ได้เน้นกันที่สี โดยให้เหตุผลประกอบว่า คนเลี้ยงหมาพิตบูลในประเทศไทยก็มีเป็นจำนวนมาก อยากให้มีเวทีให้พวกเขาแสดงออก และอเมริกันพิตบูล ก็ไม่ได้มีเฉพาะสีแดงเพียงอย่างเดียว มันยังมีสีดำ ลายเสือ สีฟางข้าว ฯลฯ

แต่ว่าที่ประชุมให้เหตุผลว่า หากจัดให้มีการประกวดพิตบูล เกรงว่าผู้เลี้ยงพิตบูล จะควบคุมหมาตัวเองไม่ได้ กลัวว่าพิตบูลที่ก้าวร้าวจะไปกัดหมาบูลลี่ และหมาพิตบูลส่วนมากจะควบคุมยาก ไม่นิ่ง หากเกิดไปกัดหมาบูลลี่ที่มีราคาแพงแล้ว ไม่รู้ว่าใครจะรับผิดชอบ แต่ยังคงให้มีการประกวดเฉพาะเรดโน๊สไว้ และที่ประชุมเห็นชอบตามนั้น ผมในฐานะเสียงส่วนน้อยก็ต้องยอมรับมติเสียงส่วนใหญ่

แต่เพื่อลดคำครหา ว่าผมเอาใจกลุ่มคนเลี้ยงบูลลี่ และ เอาใจค่ายใหญ่หมาแดง ผมจึงขอถอนตัวจากการเป็นกรรมการตัดสิน เพราะไม่ต้องการให้ใครมาพูดได้ว่า ผมจัดงานเพื่อใครคนใดคนหนึ่ง เพราะคนเลี้ยงหมาแดงในบ้านเราก็มีคอกใหญ่อยู่ไม่กี่คอกผมเองก็สนิทสนมกับเฮียใหญ่ เจ้าของคอกพระรามสามเป็นการส่วนตัว และประกอบกับกติกาสากล การประกวดเฉพาะหมาแดงก็ไม่เคยมีใครบัญญัติไว้ จึงไม่รู้ว่าจะใช้มาตรฐานใดในการตัดสิน

ส่วนการประกวดหมากล้าม หากมีคนสนใจลงสมัคร และเป็นการสมัครแบบล่วงหน้า ภายในระยะเวลาที่กำหนด การประกวดก็จะยังคงมีต่อไป โดยผู้สนใจสมัครได้โดยตรงที่ผู้จัดงาน คือนิตยสารอาณาจักรสัตว์เลี้ยง และกำหนดปิดรับสมัครวันสุดท้ายก็คือ วันจันทร์ที่ 15 กุมภาพันธ์ 2554 หากไม่มีคนสมัคร ก็ขอต้องงดการประกวดไปโดยปริยาย

จึงเรียนมาเพื่อทราบ
  • น่าเสียดายจริงๆครับ
  • ไม่เป็นไรครับ อย่าไปเสียดายเลย ผมว่ามันก็มีข้อดีที่ช่วยสะท้อนให้พวกเราได้ทราบว่า คนอื่นเขามองเรากันอย่างไร
    และคงถึงเวลาแล้วที่เราต้องยอมรับความจริง ว่าพวกเราเป็นคนทำให้พิตบูลเสื่อมลง ด้วยมือของพวกเราเอง
    เพราะผมคนเดียวคงทำอะไรไม่ได้มาก หากดูจากการตอบรับที่ค่อนข้างเบาบางจนนับหัวได้ ทั้งที่คนเลี้ยงพิตบูลก็มีเยอะ
    และหากทุกคนไม่ตื่นตัว ไม่ร่วมมือ ร่วมแรงกันตั้งแต่วันนี้ ก็ต้องยอมรับสภาพว่า พิตบูล มันเข้าสู่ยุคเสื่อมแล้วจริงๆ

ต่อไปต่างคนก็ต่างมุ่งพัฒนาในสิ่งที่ตัวเองชอบ ผมไม่ต้องการเห็นใครโจมตีใคร คำพูดว่า บูลลี่ทำลายพิตบูล ผมก็ไม่อยากได้ยิน
    และเราจะไม่พูดอีกแล้วว่าหมาแบบไหนดีกว่าแบบไหน แต่เราวัดกันที่ กลุ่มใครพัฒนาหมาในแบบที่ตัวเองชอบได้ดีกว่ากันดีกว่า

ส่วนผมก็จะพยายามอนุรักษ์หมาพิตบูลในแบบดั่งเดิมตามรูปเอาไว้ต่อไป แต่จะถึงขนาดที่ว่าจัดให้มีการประกวดได้หรือไม่
    ผมก็ไม่สามารถให้คำตอบได้ในตอนนี้ แต่ก็ยืนยันว่า คงไม่ทิ้งหมาพิตบูลไปไหน ก็ทำได้เท่าที่ทำ และรอให้พวกเราพร้อมจริงๆ
    แล้วค่อยว่ากันใหม่ งานที่พัทยา ชื่องานเขาเป็น ไทยแลนด์ บูลลี่ โชว์ ผมจึงไม่มั่นใจว่าจะมีพิตบูลไปโชว์ได้ด้วยหรือเปล่า

ขอบคุณครับ
    ไฟล์แนบ
    ADBA.jpg 98K
  • ถ้ายกข้อว่ามันดุและกลัวจะไปกัดบลูลี่แพงๆใครรับผิดชอบก็จบ

บลูลี่ที่ดุ กัดกับหมาก็มีไม่ใช่ไม่มี

ผมว่าหน้าจะให้เจ้าของหมาเป็นคนรับผิดชอบในการควบคุมดูแลสุนัขของตัวเองครับ

ไม่งั้นงานไหนๆก็ไม่ได้ไป งานหาดใหญ่บลูลี่งับขาคนก็มี งานนครปฐมแหกปล๊อกออกมางับก็มี
  • "กลัวว่าพิตบูลที่ก้าวร้าวจะไปกัดหมาบูลลี่ และหมาพิตบูลส่วนมากจะควบคุมยาก ไม่นิ่ง หากเกิดไปกัดหมาบูลลี่ที่มีราคาแพงแล้ว ไม่รู้ว่าใครจะรับผิดชอบ"

สุนัขทั้งสองสายมีความก้าวร้าวในตัวอยู่แล้ว แต่นิสัยเฉพาะตวของมันก็ต่างกันออกไป เพราะฉนั้นพิทบูลที่ก้าวร้าวจนคิดว่าไม่สามรถควบคุมได้ เจ้าของไม่ควรนำมาประกวด บูลลี่ที่ก้าวร้าวจนควบคุมไม่ได้ ก็ไม่ควรนำมาลงสนามครับ สุนัขทั้งสองสายนี้ ผมคิดว่าโดยรวมถ้าผ่านการเทรนแล้ว เป็นสุนัขที่นิสัยดี เพราะฉนั้น การทำหมาประกวด สุนัขต้องผ่านการเทรนและสามารถควบคุมได้ ครับ

ผมคิดว่าผู้เลี้ยงบูลลี่ไม่ได้กลัวสุนัขแบบ adba กัดหมาราคาแพงของเค้าหรอกครับ ...แต่กลัวเจ้าของหมาไม่ได้เทรนสุนัขของตัวเองและไม่สามารถ ควบคุมสุนัขได้มากกว่า
  • มันก็จริงอย่างที่เฮียได้กล่าวมาข้างต้น มันมีทั้งข้อดีและข้อเสียครับ เพราะถ้ามันเกิดขึ้นมา ใครจะไปรับผิดชอบไหว (ข้อเสีย)
    ข้อดีก็มีอีกมากมาย บรรยายไม่หมด
  • เห็นด้วยกับพี่ Gof_BB คะ
    ถ้าเทรน หรือควบคุมสุนัขของตัวเองไม่ได้ หมายถึงทั้งสุนัข และเจ้าของไม่เหมาะสมเข้าร่วมประกวด หรือ ไม่มีความพร้อม
  • พี่มาร์คได้ผลักดันอย่างเต็มที่แล้วครับ ผมไปมาด้วย แต่ทุกอย่างก็ผ่านไปด้วยดีครับ สังคมเราแน่นสุดแล้วครับ
  • http://www.youtube.com/watch?v=EDLuugJ2_Ek
  • จริงๆหมาก็คือหมามีกัดบ้างเป็นเรื่องธรรมดา การจัดการระบบระเบียบที่ดีก็มีส่วนในการลดการปะทะกันออกไป ระยะข้อบังคับต่างๆก็ดี
    หรือผู้คุมสุนัขเองก็ดีมีส่วนทั้งนั้น ผมว่าถ้าเปิดใจกันหน่อยก็มีข้อดีในครั้งแรกๆของสุนัขเอง เพราะเขาจะเข้าใจการปรับตัวในการเจอสุนัขเยอะๆในการประกวด ผมก็พอเข้าใจถึงอันตรายที่เกิดขึ้น แต่ถ้ามาคิดๆดูก็น่าลองดูนะครับ
    การหัดควมคุมสุนัขที่บ้านกะสถานที่จริงนี่ต่างกันเยอะครับ อย่างหมาผมถ้าแถวบ้านในช่วงที่ไปบ่อยๆควมคุมได้พอควร เจอสุนัขเป็นกล่มก็นิ่งพอควร นั่นเพราะเป็นสิ่งที่คุ้นเคย ผมพาออกไปเที่ยวสี่ถึงห้าครั้งแบบไกลๆเจอสุนัขต่างถิ่นที่ไม่คุ้นนี่ต่างกันเยอะมากครับ
    ผมว่าถ้าออกงานบ่อยๆจนเขาคิดว่าเป็นเรื่องปกติก็จะดีขึ้นไปเอง. อันนี้ความเห็นส่วนตัวครับ ผิดถูกไงมันก็แค่ประสบการณ์ที่ผมเจอมา
  • บางครั้งผมว่ามันไม่ใช่แค่เรื่องคุมหมาไม่ได้หรอก
    แต่มันเป็นเหตุผลทางธุระกิจมากกว่าทางหนังสืออาณาจักรเค้าก็ต้องการขายหนังสือของเค้า
    ถ้าให้พิทบูลออกหน้าก็อาจจะไม่มีคนดูแต่ถ้าให้บูลลี่ออกหน้านี่ขายได้กระจาย
    ผมว่าพี่มาร์คทำดีที่สุดแล้วคับเข้าใจความรู้สึกและขอเป็นกำลังใจให้คับ
  • หมาบลูลี่ก็คล้ายๆกับหมาตามกระแสนะผมว่าตอนนี้กระแสมาแรง
    ก็คงคล้ายๆกับกระแสเกาหลีเอนเตอร์เทนเม้นต์มาแรงในบ้านเรา
    ช่วงนี้ แต่ในกรณีของพิทบลูมันมีอะไรมากกว่ากระแส คือมันเป็นมากกว่า
    หมาที่เลี้ยงเป็นเพื่อนแก้เหงา มันเป็นการ์ด มันเป็นปืนเฝ้าบ้าน มันเป็น
    นักกีฬากระโดดสูง เป็นนักลากน้ำหนัก ฯลฯ ยังไงซะอเมริกันพิทบลูเทอร์เรีย
    ก็ยังเป็นหมาที่มีคนชอบไม่น้อยและไม่ตกยุคเหมือนกระแสเกาหลี
    ที่สักวันก็คงห่างหายไปจากสังคมไทยโดยปริยาย ผมว่าคุณมาร์ค ทำถูกแล้ว
    ที่ยืนหยัดในคำว่า Original American Pitbull Terrier.
  • ถ้าหมาที่จะนำมางานทุกตัวอยู่ในบล๊อกหมด และเอาออกจากปล๊อคเฉพาะเวลาประกวดหรือขี่เยี่ยว

ผมว่าโอกาศพลาดก็น้อยลง ที่นี้มันก็อยู่ที่เจ้าของหมาแล้ว ที่ผมพูดนั้ไม่ใช่ว่าเข้าข้างใครแต่ถ้าเจ้าของหมาคุมหมาตัวเองไม่อยู่นี้ก็ไม่สมควร

อยู่แล้วที่จะมาในงานหรือที่ไหนๆก็แล้วแต่ บางคนรู้ทั้งรู้ว่าหมาดุ ทั้งเห่าทั้งขู่อยู่แต่ก็นั่งเฉย หรือเดินจูงไปจูงมาก็ไม่ไหว

เหมือนประตูเข้างานถ้าหมาที่จะเข้างานถ้าไม่มีบล๊อคมาด้วยไม่ให้เข้างานก็คุมได้ วิธีจัดการมีอยู่หลายวิธี แต่อยู่ที่ว่าจะจะหาวิธีไหนมา

จัดการ ไม่งั้นถ้าทุกงานสรุปแบบนี้หมด หมาสวยๆหลายๆตัวคงพลาดโอกาสได้แสดงออก

เหมือนถ้าหมาสายกัดหรือเรดโน๊ตที่ผ่านการฝึกมาอย่างดีจากดีวันหรือที่ไหนๆมาก็แล้วแต่ แต่พอมาถึงหน้างานเจ้าของงานเห็นปุ๊บบอกว่า

ไม่ให้เข้างานมันดุโดยที่ว่าไม่รู้นิสัยว่าเป็นเป็นยังไงแต่รู้แค่ว่าเป็นสายกัดแค่นี้ กับบลูลี่ที่ไม่หน้าดุแต่ให้เข้างาน เดินจูงไปจูงมาเล่นอยู่ แต่

อยู่ๆมันเกิดกัดขึ้นมาก็ได้ใครจะไปรู้

เหมือนผมไปงานนครปฐม ผมเห็นว่าเจ้าของหมาหลายๆตัวที่รู้ว่าหมาตัวเองดุ เค้าคุมอย่างระมัดรัวัง หรือไม่ก็แยกพาไปนั่งอยู่ข้างบนขอบ

สนามก็มีอยู่ แต่กลับกัน เจ้าของบลูลี่เดินจูงกันว่อนทั่วงานไม่ระมัดระวังอะไรเลยก็มี

ผมเลยมองว่าจริงๆแล้วมันอยู่ที่ทางผู้จัดมากกว่าว่าจะจัดการกับเรื่องพวกนี้ได้อย่างไร
  • เหตุผลที่ลงว่ากลัวหมาจะกัดแล้วคุมไม่ได้มันทุเรศมากกว่านะผมว่า
    ผมถามผู้จัดหน่อยนะถ้าไม่มีเว็บไซด์พิทบูลแห่งนี้คุนจะโฆษณาที่ไหน
    คุนไม่ต้องการให้มีการประกวดพิทบูลในงานแต่คุนดันมาอาศัยเว็บพิทบูลแห่งนี้โฆษณา
    หน้าไม่อายไปหน่อยหรือคับอยากจะรู้ถ้าไม่มีเว็บพิทบูลโซนเว็บที่เริ่มจากพิทบูลไม่ใช่บูลลี่
    คุนจะโฆษณาทำเงินให้เข้ากระเป๋าคุณได้มั้ยเพราะพิทบูลไม่ใช่หรอที่ทำให้หนังสือคุนขายดีจนถึงทุกวันนี้
    เหตุผลทุเรศแบบนี้อย่าเอามาอ้างดีกว่า
    พูดไปตามตรงดีกว่าว่าพิทบูลมันขายไม่ออกเลยไม่อยากจะเอามาประกวดให้เสียเวลาเสียเนื้อที่ในกระดาษลงหนังสือ
    ไม่ใช่มาใช้เหตุผลควายๆแบบนี้ถ้าไม่มีหมาพิทบูลอยากจะรู้จังว่าหนังสือจะยืนได้จนถึงทุกวันนี้รึป่าว
  • เสียดายที่ไม่มีการประกวดแบบ ADBA ทั้งๆที่งานนี้ใช่ชื่อว่างานไทยแลนด์พิทบูลโชว์ แต่พิทบูลแท้ๆในรูปแบบดั้งเดิมที่สุดกลับไม่ได้รับโอกาส .... การหลีกเลี่ยงปัญหาโดยไม่จัดประกวดแบบ ADBA เลยอาจจะไม่ถูกต้อง เพราะยังไม่ทันได้เริ่มทำจะมั่นใจได้ยังไงว่าจุดนั้นเป็นปัญหาจริงๆ ปัญหามันอาจจะมีกับพิทบูลทุกๆตัวบ้างเป็นธรรมดา เพราะนิสัยจริงๆของพิทบูลก็คือชอบการต่อสู้ แต่การได้ริเริ่มมันก็เป็นแนวทางที่จะใช้ป้องกันและแก้ไขในครั้งต่อๆไป
  • เห็นด้วยกับตั่ว และ พี่เอก คับผม น่าจะมีนะคับ
  • ปัญหามันไม่ได้อยู่ที่หมาจะเป็นสายพันธุ์ไหนหรอกครับ ปัญหาส่วนใหญ่มันอยู่ที่เจ้าของ ที่ไม่มีความรับผิดชอบในการควมคุมสุนัขตัวเองหลายครั้งชอบโชว์พาวว์ ยั่วยุหมาบ้าง บ้างก็ใส่ปลอกคอชนิดที่ไม่สามารถควบคุมหมาตนเองได้เห็นหลุดกันมาหลายงานแล้วครับ

เอาอย่างงี้ไม๊ครับ ใครที่ทำให้เกิดปัญหา เช่นหมากัดหมาคนอื่นหรือขู่จะกัดหมาคนอื่น ขอให้ผู้จัดงาน ไล่ออกจากบริเวณงาน หรือต้องรับผิดชอบค่าเสียหายที่เกิดขึ้นทุกกรณีย์ แล้วอย่ามาอ้างนะครับว่ามันเป็นอุบัติเหตุ ต้องรับผิดชอบทุกกรณีย์

และอีกอย่างครับเรื่องการประกวดแบบ ABDA ใครที่มีคุณสมบัติที่จะลงมาตัดสินครับ เห็นเถียงกันตั้งนานแล้วว่าจะเอามาตราฐานอะไรมาตัดสิน จนป่านนีผมยังไม่เห็นความชัดเจนเรื่องกฎกติกาการใช้ในการตัดสิน หรือตัดสินกันตามความชอบของกรรมการครับ
  • เมื่อคืนในห้องประชุม ยอมรับเลยว่ารู้สึกน้อยใจและผิดหวังกับผลที่ออกมา แต่เมื่อเป็นมติที่ประชุม ผมก็ต้องยอมรับครับ

แรกเริ่มผมค่อนข้างมั่นใจว่างานนี้คงมีการประกวดพิตบูลอย่างแน่นอน จึงได้ประชาสัมพันธ์ชักชวนให้คนมาร่วมงานกันเยอะๆ และเห็นว่าทางผู้จัดบอกว่าจะมีการประกวดเรดโน๊สอยู่แล้ว แต่เรดโน๊สมันก็คือพิตบูล เพียงแค่มันมีจมูกสีแดง ที่ต่างประเทศเขาก็ประกวดรวมกัน ดังนั้นแทนที่จะประกวดเฉพาะหมาสีแดงจมูกแดง ก็เปลี่ยนเป็น ประกวดพิตบูลทุกสี จมูกดำจมูกแดงก็ลงประกวดได้ แล้วมาวัดกันที่ความพร้อมของหมาแต่ละตัว ที่สำคัญมันจะได้ช่วยส่งเสริมความสามัคคีในกลุ่มผู้เลี้ยง ทั้งยังไม่ได้เป็นการปิดกั้นหมาสีอื่นด้วย

เมื่อคืนขับรถกลับบ้าน ก็คิดอยู่ตลอดทางว่าจะอธิบายกับคนเลี้ยงพิตบูลอย่างไรดี พูดไปเยอะแล้วด้วย มีประกวดหมาแดงได้ แต่ประกวดพิตบูลไม่ได้ ผมจัดงานลากน้ำหนักมาไม่รู้กี่ครั้ง และทุกครั้งมีหมาบูลลี่มาร่วมงานเป็นจำนวนมาก แต่เราก็มาร่วมงานกันได้โดยไม่เคยมีปัญหา กลายเป็นคนขวัญอ่อนกันตั้งแต่เมื่อไร อุบัติเหตุหมาหลุดออกมากัดกัน เคยเกิดขึ้นไหม ยอมรับว่าเคยมีเกิดขึ้นบ้าง แต่ก็ไม่ได้ร้ายแรงอะไร และก็ไม่ได้เกิดขึ้นทุกครั้งด้วย ส่วนมากคนที่ชอบทำหมาหลุดออกมากัดกันก็หน้าเดิมๆ กลุ่มเดิมๆ ซึ่งมันอาจจะเป็นสันดานมักง่ายเฉพาะตัวของคนบางคน แต่ไม่ควรมาเหมาว่า คนเลี้ยงหมาพิตบูลจะต้องเป็นเช่นนั้นทั้งหมด

ผมเข้าใจความรู้สึกของคนเลี้ยงพิตบูลทุกคน และผมก็รู้สึกเสียใจไม่น้อยเช่นกัน ผมขอยืนยันว่า ถึงงานนี้จะไม่มีการประกวด ผมก็จะไม่มีทางทอดทิ้งหมาพิตบูลเด็ดขาดจะสู้ต่อไป เพราะชื่อมาเฟีย มีคนรู้จักเพราะหมาพิตบูล ไม่ใช่จากหมาบูลลี่ และสุนัขคู่กายของผมจะต้องเป็นสุนัข พิตบูลเรดโน๊ส เท่านั้น แต่ถึงจะชอบหมาเรดโน๊สผมก็ไม่ได้ตั้งข้อรังเกียจหมาสีอื่นนะครับ และหากมีคนเรียกร้องกันมาเยอะๆ การประกวดพิตบูลทั้งสองแบบต้องมีขึ้นแน่นอนครับ ส่วนหมาบูลลี่ เพื่อนๆเขาชอบกัน เราก็ฮาๆไปกับเขาเท่านั้นเอง นี่ยังจะเอาลูกหมาบูลลี่มาให้ลูกเลี้ยงเล่นเลย เราต่างความชอบ แต่จะไม่เอามาเป็นเหตุสร้างความแตกแยกครับ

ฝากขออภัยไปยังผู้ที่ตั้งใจมาประกวดในงานครั้งนี้ทุกท่าน หากท่านยังยืนยันว่าอยากประกวด ผมจะพยายามจัดชดเชยให้เร็วๆนี้ครับ
  • น้าผีครับ ถ้าผมจะจัดประกวด ผมไม่มีทางจัดประกวดแบบติงต๊องแน่นอนครับ
    ผมจะบอกกติกาให้ทราบก่อน แล้วค่อยให้คนสมัคร ไม่ใช่ให้คนสมัครก่อนแล้วค่อยบอกกติกา
    และทุกครั้งที่ผมลงทำการตัดสิน ผมจะอธิบายเหตุผล เสมอว่าหมาแต่ละตัวแพ้ชนะกันอย่างไร
    เพื่อเป็นการเซฟตัวเอง และต้องสามารถชี้แจงข้อสงสัยได้ โดยเฉพาะงานที่ไม่มีการประชุมกติกาก่อนครับ

คนมีหมาสวย มีหมาเยอะ หรือพวกบรีดเดอร์ ก็ไม่จำเป็นว่าจะต้องตัดสินการประกวดสุนัขได้
    ส่วนคนที่ไม่มีหมาเลย อาจจะมีความสามารถเข้าใจเรื่องมาตรฐานมากกว่า และตัดสินสุนัขได้ดีกว่าก็เป็นได้ครับ
    และหากจะมีการจัดการประกวดจริงๆ ผมคงต้องมีการอบรมกรรมการ ให้เข้าใจเกณฑ์การตัดสินก่อนครับ

คนที่กล้าคิดจะจัดงานประกวด สิ่งแรกที่ต้องรู้ล่วงหน้าก็คือ ใครจะเป็นคนตัดสินอยู่แล้วครับ
  • ขออภัยคับป๋า คือว่าผมจะหาเบอร์ติดต่อทางกองประกวดได้ที่ไหนคับ ไม่ได้ตั้งใจขัดจังหวะนะคับ

:m011:
  • มันก็เรื่อง ขำ ขำ ที่คนตั้งใจทำงาน ขำไม่อออก
  • ก็ขอเป็นกำลังใจให้สู้ต่อไปอย่าท้อ เป็นธรรมดาของคนดัง มันก็ต้องมีอุปสรรค ไม่อย่างนั้นชีวิตไม่มีสีสัน ถ้าอะไรได้มาง่าย ๆ มันก็คงไม่เร้าใจ ขอให้สู้ต่อไป แล้วก็สมัครประกวดไปแล้วด้วย สมัครไปก่อนที่จะลงประกาศยกเลิกอีก
  • ผมอยากถามจริงๆว่าถ้ามีประกวดพิทบูลADBAแล้วจะเอาอะไรมาวัดว่าตัวไหนที่เป็นมาตรฐานของADBAแล้วที่มาลงประกวดเราจะรู้ได้ไงว่าตัวไหนไม่ผสมเรดโนสหรือบูลลี่มาถ้าเลี้ยงให้ผอมผมก็ว่ามันเหมือนกันหมดบางคนเลี้ยงบูลลี่แต่ให้มันกินไม่ดีก็ผอมเหมือนหมาสายกัดทั่วไปก็เยอะ แล้วที่ว่ามาลงโฆษณา ในนี้ผมว่าก็ไม่เห็นแปลก ส่วนตัวผมยังคิดว่าพิทบูลกับบูลลี่ก็คือพันธุ์เดียวกันสายกัด เรดโนส ก็คือตัวเดียวกันมาจากพื้นแพเดียวกันทั้งนั้นอย่าแยกแยะเลยครับ
    คนส่วนมากหันมาเล่นพิทบูลสไตร์บูลลี่ก็เป็นความชอบอีกแบบผมว่าเหมือนคนที่ชอบขับรถตามมาตรฐานและอีกคนชอบขับรถแต่งรถมาตรฐานขับได้ตามชื่อ แต่งมันก็สวยแต่อาจขับไม่นุ่มเท่ามาตรฐาน เหมือนที่พี่มาร์คพูดต่างคนต่างความชอบผมมองอีกส่วน(ย้ำอีกส่วน)บางคนที่เลี้ยงสายกัดก็ชอบในบูลลี่แต่บางตัวของบูลลี่ราคาสูงมากจึงยังไม่อาจจะคว้ามาเป็นเจ้าของได้นาๆจิตตังครับ ปากบอกไม่ชอบบูลลี่แต่พอเค้าให้ฟรีคว้ามับ
  • จะเป็นงานแรกที่ไม่มีการรับสมัครประกวดหน้างาน และงานจะเริ่มตรงเวลา
    ใครมาช้า ไม่สามารถลงสนามได้ทันที่กรรมการเรียกลงสนาม จะโดนตัดสิทธิ์ทันที

แต่อย่างน้อย ก็ยังมีสิ่งที่เรากล้าที่จะริเริ่มและเปลี่ยนแปลง

เป็นงานแรกในประเทศไทย ที่ไม่มีการรับสมัครหน้างาน
    เป็นงานแรกในประเทศไทย ที่จะเริ่มงานตรงตามเวลา
    แค่สองเรื่องนี้ ยังไม่มีใครกล้าทำ หวังว่าการจัดงานครั้งนี้ จะเป็นการนำร่อง
  • เบอร์ติดต่อ ผู้ดำเนินการจัดงาน

คุณต๊ะ 089 170 7615
    บิ๊กบัง 083 621 1162
  • ขอบคุณสำหรับเบอร์ติดต่อคับป๋า :m019:
  • อ้าว ไม่มีประกวดแล้ว เขารับสมัครไปได้อย่างไร เข้าใจผิดหรือเปล่า

ในใบสมัคร ไม่มีประกวดพิตบูล แต่แรกแล้วครับ มีแต่ประกวดเรดโน๊ส
    หากหมาท่านเป็นหมาเรดโน๊สก็ลงประกวดได้ครับ หรือจะประกวดเพาะกายก็ยังมีครับ
  • สุดท้าย ทุกอย่างมันอยู่ที่เจ้าของงานอะครับ ว่าเขาดูแล้วอะไรเหมาะสมที่สุด ทั้งเรื่องประเภทหมาที่จะลงประกวด หรือ กฎกติกามารยาท
    เขาก็ไม่ได้ห้ามไม่ให้หมาที่ไม่ได้มาประกวดเข้างานไม่ใช่เหรอครับ แต่ขอให้ควบคุมหมาให้ได้ก็แล้วกัน อย่ามัวแต่เมาและมันส์จนลืมระวังอุบัติเหตุที่เกิดขึ้นได้

สำหรับการประกวดพิทบูล น่าจะจัดกันที่ D1 กันในอนาคตก็ได้ สถานที่น่าจะเหมาะกว่า ผมว่าสนามในห้างคงไม่เหมาะหรอกสำหรับหมาพิทบูล มันแคบเกิน โอกาสซัดกันมีเยอะ มัวแต่กังวลและป้องกันไม่ให้หมากัดกัน คงไม่ต้องมาประกวดกันหรอกครับ ถ้าใครเคยเห็นงานโอเพ่นแถวเพชรบุรีหรือราชบุรีจะเข้าใจเลยว่า เวลาพิทบูลลงประกวดเป็นยังไง

เปิดใจให้กว้าง ความเหมาะสมและทุกอย่างต้องให้เจ้าของงานเขาตัดสินใจเองครับ
  • เฮ้ออออ น่าหนักใจ วันนี้พิตบูลกลายเป็นหมาที่สังคมรังเกียจไปแล้ว
    ก็ขอฝากท่านที่เลี้ยงพิตบูลอยู่ช่วยกันสร้างภาพลักษณ์ที่ดีให้แก่มันด้วยเถอะ

หากเรารักพิตบูลกันจริงๆ ไม่ได้รักแค่ลมปาก เราก็ต้องร่วมมือร่วมใจกัน
    อะไรที่จะทำให้คนภายนอกรู้สึกกับมันในแง่มุมที่ดีขึ้นก็ช่วยๆกันนะครับ

สำหรับบางคน พิตบูล มันจะเป็นอย่างไร เขาก็คงไม่สนใจหรอก
    และคนที่เข้ามาด้วยผลประโยชน์หมาพันธ์ไหนฮิต เขาก็โดดเกาะหมาพันธ์นั้น
    แต่คนพิตบูลจริงๆ มันยากที่จะทำใจเปลี่ยนไปเลี้ยงหมาพันธ์อื่นครับ

อยากให้น้าผี เปิดใจให้กว้างสักนิด หมาพิตบูล มันดุ ก้าวร้าวก็จริง เพราะสายพันธ์เขาเป็นแบบนี้
    แต่ผมก็มั่นใจว่ามันควบคุมได้ แยกให้ออกนะครับ ระหว่าง คนที่ควบคุมหมาไม่ได้กับคนที่คุมได้
    พวกผมเลี้ยงหมาเป็นครับ หากคิดจะเอามาประกวด คงไม่มีใครเอาหมาบ้าที่กัดไม่เลือกมาประกวดแน่นอนครับ

หากอยากด่าให้ด่าคน โดยเฉพาะคนเฮงซวยเอาให้หนัก ไอ้พวกรักหมาแต่ปากด้วย แต่อย่าด่าหมามันเลยครับ
    เพราะแค่นี้มันก็แทบจะไม่เหลือที่ยืนบนโลกนี้แล้ว อีกหน่อยไปจัดงานกันในป่าดีกว่าครับ ฮ่าๆๆๆ
  • อีกอย่างคนตั้งใจเอาหมาไปประกวดผมไม่ค่อยห่วง เพราะผมมั่นใจว่าเขาควบคุมหมาได้ครับ
    แต่ที่ห่วงก็คือ คนที่พาหมาไปเดินเล่นมากกว่า หมาพิตบูลมันไม่เหมาะที่จะจูงเล่นในที่ๆมีหมาพลุกพล่าน
    ส่วนคนที่จะพาหมาพิตบูลออกงาน หากจะพาไปก็ควรมีกล่องใส่ให้เรียบร้อย ไม่ควรใช้สายจูงยาว

และไม่สนับสนุนให้ใช้วิธีการล่าม และขอแนะนำว่าหากไม่จำเป็นก็อย่าพาพิตบูลไปเดินเล่นในงานเลย
    ก็หวังว่ากระทู้นี้จะช่วยปลุกจิตสำนึก ให้คนรักพิตบูล ลุกขึ้นมาสู้ ให้พิตบูลอยู่กับเราไปนานๆนะครับ

ผมพลาดเองตั้งแต่แรก มองโลกในแง่ดีมากเกินไปหน่อย แค่อยากให้ พิตบูล กับบูลลี่เดินไปด้วยกันได้และไม่ต้องการให้แบ่งแยก
  • จากใจผู้จัดงาน Thailand Pitbull Show 2011 ต้องยอมรับว่าคนรักพิตบูลบ้านเรามีเยอะจริงๆ ครับ ความคิดเห็นของทุกๆ ท่านคือสิ่งที่ผู้จัดคือ นิตยสารอาณาจักรสัตว์เลี้ยง ต้องนำเอาไปพิจารณาในการจัดครั้งต่อไป ซึ่งเป็นที่แน่นอนแล้วว่า การจัดงานสำหรับอเมริกันพิตบูลและบูลลี่ เราจะจัดเป็นงานประจำปีไปเลยครับ คือเราจะขอโควต้าจัดปีละครั้ง แต่ต้องขอความคิดเห็นหน่อยครับจะเอา 2 วันไปเลยดีมั๊ย วันเสาร์เอาใจคนรักพิตบูลยกให้พิตบูลและกิจกรรมเกี่ยวกับพิตบูลล้วนๆ ไปเลย ส่วนวันอาทิตย์คอบูลลี่โชว์กันเต็มอิ่ม เพื่อเป็นการไม่ลำเอียงฝ่ายใดฝายหนึ่ง ดีมั๊ยครับ ขอความคิดเห็นแนวร่วมว่าสมควรหรือไม่ครับ ไหนๆ ก็จัดแล้วเอาให้เต็มที่ไปเลย ส่วนกฏกติกาก็ว่ากันไปตามกฏ สุนัขของใครที่ก้าวร้าวก็ต้องรู้ตัวว่าไม่สมควรเอามาประกวด ซึ่งเรื่องนี้คิดว่าน่าจะพูดคุยกันได้ งานนี้ต้องขอความคิดเห็นแนวร่วมด้วยครับ สำหรับอาณาจักรสัตว์เลี้ยงเราพร้อมสนับสนุนเวทีให้สุนัขสายพันธุ์นี้ได้มีที่แสดงออกอยู่แล้วครับ
  • สำหรับคนเลี้ยงพิทบูลพันธุ์แท้สายกัด เค้าไม่คุยกันเรื่องความสวยงามหรอก เค้าวัดกันที่ฝีปากและหัวใจ ที่ผมพุดอย่างนี้ผมไม่เคยเอาหมามากัดกันนะ แต่ผมศึกษามานานทั้งสายพันธุ์ดั้งเดิม และเคยพูดคุยกับคนเล่นจริงๆ
    แม้กระทั่งสายเลือดดีๆ ยังต้องเทสก่อนเลย หมาสวยกัดห่วยๆก็มี และหลายๆตัวก็เป็นต้นตระกูลสายโชว์ที่กำลังบูมอยู่ เพราะคนเพาะสายโชว์เค้าเน้นความสวยงามของร่างกาย โดยพยายามถอดความก้าวร้าวและความเป็นนักสู้ออกกองไว้ ให้มันเข้ากับคนง่ายเน้นความน่ารักเข้าไว้ ยิ่งน่ารัก ยิ่งน่าเลี้ยง
    ผมตั้งข้อสังเกตมานานแล้วว่า ฝรั่งหลอกเราไหม อย่างเรเซอร์เอซ ที่เค้าเพาะครั้งแรกเป็นต้นสาย ตามประวัติเชื่อได้แค่ไหน ยิ่งบูลลี่นี่ยิ่งไปใหญ่ ที่ไปที่มาไม่ชัดเจน มันจะเหมือนเครื่องตรวจกู้ระเบิดที่มาหลอกขายเราหรือเปล่า
    ผมเคยรู้จักฝรั่งคนหนึ่งเค้ารักหมามากๆ เอาหมานอกมาเลี้ยง สายโชว์ สวยกว่าตัวของคอกดังๆเยอะ ผมถามเค้าว่าพันธุ์อะไร เค้าตอบ แสตมป์ฟอร์ด เป็นลูกพี่ ลูกน้องกับพิทบูล เค้าตอบอ้วนๆเตี้ยๆไม่ใช่พิทบูล พิทบูลที่แท้ต้องเพรียวและว่องไว ไม่อย่างนั้นเป็นนักสู้ไม่ได้ ชัดเจนไหมครับ
    เคยมีเวบนึงในยูทูบ แยกพิทบูลกับสายพันธุ์อื่นชัดเจน ผมเคยดูนานแล้ว
    แสตมป์ฟอร์ดกับพิทบูลมันคนละพันธุ์กัน แต่ใกล้เคียงกันมาก มันมีต้นสายร่วมกันที่อังกฤษแล้วคนอพยพไปอเมริกาเอาไปด้วย จากนั้นก็แยกกันพัฒนาเกือบๆร้อยปี ลองศึกษา ดูประวัติตามตำราพิทบูลดีๆนะ ในเวบ hardmouthkennelก็ได้ มีคนรักหมาพิทบูลมากๆแปลไว้
    หมาหลายๆพันธุ์เกิดจากฝีมือคน เช่น ฟิล่าหรือโดเบอร์แมนเกิดจากหมาตั้งหลายพันธุ์มาผสมกันแล้วปรับปรุงให้เลือดนิ่ง แต่ถ้าเอามาผสมกันหลายๆรุ่น มันคงแยกไม่ออกว่าเป็นยังไง ถ้ามีคนมีความรู้เอาหมาพันธุ์ คล้ายๆกัน มาผสมกับ พิทบูล แล้วพัฒนาต่อยอดจนเป็นสายโชว์หรือบูลลี่เป็นเรื่อง ง่ายกว่าเริ่มต้นเพาะเพาะสายโดเบอร์แมนหรือฟิล่าอีก ลองสังเกตดูบูลลี่หรือสายโชว์ให้ลูกบางคอกซิ หน้ายังแหลมเลย เพราะเลือดยังไม่นิ่ง มันจึงจ่ายลูกโครงสร้างกระท่อนกระแท่น ไม่สมำ่เสมอ ถ้าเทียบกับ บอกเซอร์ หรือปั๊กพันธุ์แท้ดู ให้ลูกกี่รุ่นกี่รุ่น ก็หน้าหัก หน้าสั้นทุกตัว เพราะพวกมันพันธุ์แท้ไม่มีพันธุ์มาผสมให้ รบกวนยีนส์สายพันธุ์มัน
    หมากระบอกปากสั้นหน้าหัก เป็นนักสู้ไม่ได้ เพราะมันหายใจไม่ทัน ไม่ต้องไปสู้กับใคร แค่สู้กับตัวเอง เวลาวิ่งแทบเอาตัวไม่รอดแล้ว
    ผมว่าฝรั่งเค้าผูกพันธุ์กับหมามากกว่าเรา เค้าดูเป็น เหมือนเราดูไก่อู แยกกับไก่ชนได้ แต่ถ้าเอามาผสมหลายๆรุ่นคงมัวแยกกันไม่ได้
    ถ้าเราดูด้วยใจเป็นกลาง สายโชว์รูปร่างนิสัยใจคอ มันกระเดียดไปทาง แสตมป์ฟอร์ด มากกว่าพิทบูลสายกัดอีก เราจะเชื่อได้ไงว่าเรื่องที่คนเริ่มเพาะสายโชว์เล่าเป็นจริงทั้งหมด ในเมื่อเราไม่เห็นกับตา
    แต่สำหรับสายกัดถ้าเลือดไม่เต็มร้อย เค้าไม่เอามากัดให้เสียเดิมพันหรอก
    ผมคิดว่าคนเลี้ยงและรักสายกัด เค้ารู้ว่าไม่ได้เลี้ยงเพื่อการตลาดหรือแฟชั่น บางคนเลี้ยงเพื่อกัดเอาเงิน บางคนเลี้ยงด้วยรัก แต่ที่แน่ๆคือทุกคนภูมิใจและมั่นใจคือ มันคือพิทบูลพันธุ์แท้ ในตำนาน ที่มีชีวิตที่สัมผัสได้ ทั้งสายเลือดและนิสัยประจำสายพันธุ์ที่ไม่เคยเปลี่ยนแปลงไปตามกาลเวลา เรื่องประกวดหรือไม่เป็นเรื่องเล็ก เพราะเค้ามีสังเวียนอยู่แล้ว
  • ผมเห็นด้วยคับ พี่กอล์ฟ บีบี อย่างแรงคับ

:063::063::063:
  • ผม ว่า ก้อ ดีนะคับ 2 วันไปเลย
  • คนรักพิทบลู อยู่บ้าน กัน ไม่ต้องไปงาน เลิกซื้อหน้งสือ จบ อิอิ

แต่แล้วแต่ใครอยากไปก็ ดีครับ
  • "ผมตั้งข้อสังเกตมานานแล้วว่า ฝรั่งหลอกเราไหม อย่างเรเซอร์เอซ ที่เค้าเพาะครั้งแรกเป็นต้นสาย ตามประวัติเชื่อได้แค่ไหน ยิ่งบูลลี่นี่ยิ่งไปใหญ่ ที่ไปที่มาไม่ชัดเจน มันจะเหมือนเครื่องตรวจกู้ระเบิดที่มาหลอกขายเราหรือเปล่า"

ข้อความนี้ ขอให้ระวังๆหน่อยนะครับ พวกผมคนในวงการและเลี้ยงบูลลี่ ก็รักมันไม่น้อยไปกว่าพวกคุณคนเลี้ยงพิทบูลหรอกครับ ทุกๆครั้งที่พวกเราจัดงานขึ้นมาก็คิดมาตลอดว่า จะทำอย่างไรให้ทุกๆคนมีกิจกรรมทำ ทุกๆสาย

จากข้อความข้างต้นผมถือว่า สร้างความแตกแยกนะครับ ขอใจกว้างสักนิด พวกเราชาวบูลลี่ ไม่เคยไปด่าพิทบูลเลยสักครั้ง แถมยังชื่นชมและก็ยังรักพิทบูลเสมอ ในทางกลับกัน ตอนบูลลี่เข้ามาใหม่ๆ กลับโดน พวกพิทบูลสายเก่า สายใช้งาน ด่าล้อ ต่างๆนานา ถามว่าใครใจแคบครับ ?

ตัวผมเอง GOF buffalobone และ กลุ่ม BUFFALOBONE ทุกคน...ผู้เป็นกลุ่มที่ริเริ่มพร้อมกับหลายๆคอก ร่วมฝ่าฟันกันมาที่คอยปกป้องและสร้างกระแสให้กับวงการบูลลี่เมืองไทยมานานก็ยังเห็นคนเหล่านี้ แสดงความคิดเห็นโดยการ ดิสเครดิต หมาที่พวกผมรักตลอดเวลา แต่ผมก็เข้าใจเพราะการเถียงเรื่องความเชื่อมันไม่จบ ... แต่เราก็แค่เคารพผู้อื่นได้ไม่ใช่หรือ

ผมไม่อยากจะพูดว่าใครบ้างที่เมื่อก่อนด่าหมาสายนี้แต่ตอนนี้กลับมาเลี้ยงเสียเอง เพราะผมเข้าใจและเคารพทุกๆท่าน บางบ้านยังมีทั้งสองสายเลยจริงมั้ยครับ และมันก็ไม่ผิดที่เราจะเลือกเลี้ยงอะไร คนเรามันชอบไม่เหมือนกัน แต่อย่าไปด่าหมาคนอื่นไม่ดี เพราะตัวเองชอบหมาอีกแบบ ..

จิตวิญาณ ของพวกเรา buffalobone คนรักบูลลี่เป็นของจริง พร้อมพิสูจน์ เราไม่เคยเปลี่ยน ตั้งแต่จุดเริ่มต้น เราอยากจะให้ท้งสองสายเดินไปด้วยกัน แต่ตอนนี้ในที่ประชุม เสียงส่วนใหญ่บอกว่า พิทบูลในแบบ adba ยังไม่พร้อมกับการประกวดตอนนี้ ... ขอให้ทุกคนเข้าใจและเคารพด้วยครับ

และขอแนะนำหลายๆคนที่อยากจประกวดในแนว adba ทุกท่านว่า การพิมพ์ในบอร์ด การส่งเสียงแต่ไม่ลงมือกระทำนั้นมันไม่กิดอะไรขึ้นหรอกครับ เพราะมัเป็นแค่ลมที่ผ่านมาแล้วก็ผ่านไป พี่มาร์คทำงานมาอย่างหนัก แต่พอเอาเข้าจริงๆคนที่บอกว่าอยากจะช่วยอยากจะทำหายหัว นี่เหรอครับที่บอกว่าอยากผลักดันการประกวด นี่เหรอครับพวกที่มีจิตวิญญาณมีอุดมการณ์ สุดท้ายขอถามพวกคุณทุกคนว่าแล้วคนที่เป็นตัวตั้งตัวตี ครั้งต่อไปเค้าอยากจะจัดมั้ยล่ะครับ ... ฝากให้ทุกๆคนช่วยไปคิด

เคารพทุกๆท่าน

GOF_BUFFALOBONE

who make the bully breed popular ? ..... Yes we do !!
    who protect the bully breed ? ...... Yes we do !!
    who keep the bully community peaceful ? ...... Yes we do !!

People keep talking .... but we do keep walking :060:

" BUFFALOBONE always on the top "
    ไฟล์แนบ
    20080821024725_IMG_5540.jpg 100K
  • จัดงานเป็น Opening Out Door Space ที่กว้างๆก็ดีเหมือนกันนะครับ อย่างที่น้าผีบอก:015:

สำหรับอเมริกันพิทบูล ครั้งนี้ไม่มีไม่เป็นไรครับ ถ้าความหวังยังมีอยู่ ครั้งหน้าก็ยังมี :015:
  • ผมเห็นใจคนที่เหนื่อยในการทำงานนะ แต่คุณต้องเข้าใจว่า มันเป็นสิ่งที่น่าสงสัย และตั้งข้อสังเกต ส่วนความเห็นใครจะเป็นอื่นหรือไม่ก็ขึ้นกับวิจารณาณของแต่ละคนครับ ผมไม่คิดว่ามันจะเป็นเรื่องแตกแยกอะไร ผมตั้งข้อสังเกตเพราะที่นี่เป็นบอร์ดเสรี มีคนมีความรู้และประสบการณ์การเลี้ยงมาก ผมต้องการคำตอบจากสมมุตืฐานเหมือนกัน ถ้าใครมีข้อมูลยืนยันหรือหักล้าง ผมก็ขอรับฟังและขอบคุณมาก
    ผมเคยพูด ใครเลี้ยงหมาพันธุ์ อะไรก็ได้แม้แต่พันธุ์ทาง แล้วมีความสุข ก็ถือว่าบรรลุจุดมุ่งหมายแล้ว แต่ใครจะชอบพันธุ์ไหนก็สุดแต่ใจ
    บางครั้งสมมุติฐานทางวิทยาศาสตร์ เริ่มจากข้อสังเกต ซึ่งต้องพิสูจน์ สมมุติฐานบางครั้งมันอาจจะตรงไปตรงมาจนกระทบกับความรู้สึกก็ได้
    ถ้าใคร คิดว่ามันเป็นเรื่องแตกแยก และไม่สบายใจกันกระทบกระเทือนจิตใจกัน ผมก็ขอโทษด้วยครับ

แตกต่างแต่ไม่แตกแยก ครับ
  • กระทู้นี้ ผมเอาข้อสรุปจากที่ประชุมมาเรียนให้ทราบ เพราะมันคือหน้าที่ ทำในฐานะตัวแทนฝั่งพิตบูล
    และเจ้าของงานตัวจริงก็ออกมายืนยันแล้ว ว่างานนี้ไม่มีประกวดพิตบูลครับ ก็เพื่ออับเดทให้ทราบตามที่ได้รับปากเอาไว้
    โดยต่างคนต่างก็มีเหตุผล ต่างคนต่างก็ทำในหน้าที่ของตัวเอง ผมเชื่อว่าทุกฝ่ายทำหน้าที่ดีที่สุดแล้ว

สรุปว่างานนี้ไม่มีพิตบูล ถ้าคนฝั่งทางพิตบูล อยากให้มีการประกวดจริงๆ มันก็ยังโอกาสอื่นๆ อีกครับ
    ผมเองก็ไม่มั่นใจว่า ถ้ามีการประกวดจริงๆ จะมีหมามาประกวดมากน้อยแค่ไหน เพราะการตอบรับในบอร์ดก็ไม่ค่อยเท่าไร
    หากในบอร์ดคึกคัก มีคนเอาหมาที่พร้อมประกวดมาลงให้เห็นบ่อยๆ และมีจำนวนมากพอ ผมมั่นใจว่าใครก็อยากจัดให้ครับ

การจัดงานเกี่ยวกับพิตบูลทุกงาน จำนวนคนชมงานผมไม่ค่อยห่วง แต่จำนวนหมานี่ค่อนข้างหนักใจ
    หมามาเดินโชว์ในงานเยอะจริง แต่หมาที่เข้าร่วมในกิจกรรม ถือว่ายังน้อยไปนิด แถมบางคนพาหมามาเดินในงานแบบขาดความเข้าใจ
    มันยังมีอะไรอีกเยอะที่เราต้องปรับปรุง ทั้วิธีการนำหมามาร่วมงาน และวิธีการควบคุมขณะอยู่ในฝูงชน ก็ฝากไว้เป็นการบ้านนะครับ

ทุกอย่างมันก็ต้องอาศัยเวลา อนาคตพิตบูล มันอยู่ในมือพวกท่านแล้ว ก็อยากให้เอาเหตุการณ์ครั้งนี้เป็นแรงบันดาลใจ
    ผมพร้อมที่จะจัดงาน เปิดเวทีให้ท่านได้แสดงออก ขอเพียงพวกท่านโชว์ความตั้งใจให้เห็นอย่างจริงจังเท่านั้นเองครับ

งานนี้ไม่มีประกวดก็ไม่เป็นไร มันเพิ่งต้นปี เรายังเหลือเวลาอีกต้อง 11 เดือน เราพร้อมเมื่อไรก็ยังจัดใหม่ได้
    สำหรับผมก็ได้พูดคุยกับผู้สนับสนุนกันไว้บ้างแล้ว อนาคต เราจะมีทั้งงานลาก งานประกวดครับ เราไม่มีกัดหมาเพียงอย่างเดียว
    และพิตบูล แบบ ADBA ก็มีเสน่ห์ สวยงามน่าอนุรักษ์เอาไว้ และหมาที่จะนำมาโชว์คงไม่มีใครเอาหมาก้าวร้าวมาโชว์แน่ๆครับ
    ไฟล์แนบ
    01-13-07-036.jpg 90K
  • อีกอย่าง ถ้าวันข้างหน้า หากหมาแบบนี้ ฮิต มีราคาขึ้นมา เชื่อผมเถอะครับ
    คนแย่งกันจัดงานเพียบครับ เราอย่าไปโทษใครเลย เราอยากได้อะไร เราก็ลงมือทำ
    การโวยวาย โทษคนนั้น โทษคนนี้ มันไม่ช่วยอะไรให้ดีขึ้นมา
    ไฟล์แนบ
    cutty2.jpg 60K
    5122.jpg 36K
    2_(2).jpg 40K
    a1.jpg 89K
  • การทำหมาแบบนี้ มันเหนื่อย มันยากกว่า แต่มันก็ท้าทายกว่า
    ทำหมาแบบนี้ ไม่ต้องใช้เงินเยอะ แต่ใช้เวลาเยอะ และใช้ฝีมือล้วนๆ
    ผมก็อยากเห็นคนจริงพิตบูลครับ
    ไฟล์แนบ
    DSCN7829.jpg 84K
    IMG_00664.jpg 69K
    DSCN7800.jpg 67K
    a162563.jpg 36K
  • CommentAuthorGOF_BB CommentTime5 ชั่วโมงก่อน | January 24, 2011, 3:14 am [มีการแก้ไข]
    "ผมตั้งข้อสังเกตมานานแล้วว่า ฝรั่งหลอกเราไหม อย่างเรเซอร์เอซ ที่เค้าเพาะครั้งแรกเป็นต้นสาย ตามประวัติเชื่อได้แค่ไหน ยิ่งบูลลี่นี่ยิ่งไปใหญ่ ที่ไปที่มาไม่ชัดเจน มันจะเหมือนเครื่องตรวจกู้ระเบิดที่มาหลอกขายเราหรือเปล่า"

ข้อความนี้ ขอให้ระวังๆหน่อยนะครับ พวกผมคนในวงการและเลี้ยงบูลลี่ ก็รักมันไม่น้อยไปกว่าพวกคุณคนเลี้ยงพิทบูลหรอกครับ ทุกๆครั้งที่พวกเราจัดงานขึ้นมาก็คิดมาตลอดว่า จะทำอย่างไรให้ทุกๆคนมีกิจกรรมทำ ทุกๆสาย

จากข้อความข้างต้นผมถือว่า สร้างความแตกแยกนะครับ ขอใจกว้างสักนิด พวกเราชาวบูลลี่ ไม่เคยไปด่าพิทบูลเลยสักครั้ง แถมยังชื่นชมและก็ยังรักพิทบูลเสมอ ในทางกลับกัน ตอนบูลลี่เข้ามาใหม่ๆ กลับโดน พวกพิทบูลสายเก่า สายใช้งาน ด่าล้อ ต่างๆนานา ถามว่าใครใจแคบครับ ?

ตัวผมเอง GOF buffalobone และ กลุ่ม BUFFALOBONE ทุกคน...ผู้เป็นกลุ่มที่ริเริ่มพร้อมกับหลายๆคอก ร่วมฝ่าฟันกันมาที่คอยปกป้องและสร้างกระแสให้กับวงการบูลลี่เมืองไทยมานานก็ยังเห็นคนเหล่านี้ แสดงความคิดเห็นโดยการ ดิสเครดิต หมาที่พวกผมรักตลอดเวลา แต่ผมก็เข้าใจเพราะการเถียงเรื่องความเชื่อมันไม่จบ ... แต่เราก็แค่เคารพผู้อื่นได้ไม่ใช่หรือ

ผมไม่อยากจะพูดว่าใครบ้างที่เมื่อก่อนด่าหมาสายนี้แต่ตอนนี้กลับมาเลี้ยงเสียเอง เพราะผมเข้าใจและเคารพทุกๆท่าน บางบ้านยังมีทั้งสองสายเลยจริงมั้ยครับ และมันก็ไม่ผิดที่เราจะเลือกเลี้ยงอะไร คนเรามันชอบไม่เหมือนกัน แต่อย่าไปด่าหมาคนอื่นไม่ดี เพราะตัวเองชอบหมาอีกแบบ ..

จิตวิญาณ ของพวกเรา buffalobone คนรักบูลลี่เป็นของจริง พร้อมพิสูจน์ เราไม่เคยเปลี่ยน ตั้งแต่จุดเริ่มต้น เราอยากจะให้ท้งสองสายเดินไปด้วยกัน แต่ตอนนี้ในที่ประชุม เสียงส่วนใหญ่บอกว่า พิทบูลในแบบ adba ยังไม่พร้อมกับการประกวดตอนนี้ ... ขอให้ทุกคนเข้าใจและเคารพด้วยครับ

และขอแนะนำหลายๆคนที่อยากจประกวดในแนว adba ทุกท่านว่า การพิมพ์ในบอร์ด การส่งเสียงแต่ไม่ลงมือกระทำนั้นมันไม่กิดอะไรขึ้นหรอกครับ เพราะมัเป็นแค่ลมที่ผ่านมาแล้วก็ผ่านไป พี่มาร์คทำงานมาอย่างหนัก แต่พอเอาเข้าจริงๆคนที่บอกว่าอยากจะช่วยอยากจะทำหายหัว นี่เหรอครับที่บอกว่าอยากผลักดันการประกวด นี่เหรอครับพวกที่มีจิตวิญญาณมีอุดมการณ์ สุดท้ายขอถามพวกคุณทุกคนว่าแล้วคนที่เป็นตัวตั้งตัวตี ครั้งต่อไปเค้าอยากจะจัดมั้ยล่ะครับ ... ฝากให้ทุกๆคนช่วยไปคิด
    ..........................................................................................................................................
    งานหาดใหญ่ก็มีบูลลี่ที่ไม่พร้อมประกวดมีบูลลี่ที่งับขาคนในกลุ่มคุนด้วยนิ
    ทำมัยคุนไม่บอกว่าบูลลี่ก็มีที่ไม่พร้อมประกวดเหมือนกันพอด่าบูลลี่ทำเป็นแตะไม่ได้
    ผมว่าตามงานประกวดคนที่พาพิทบูลไปเค้ายังดูแลพิทบูลของเค้าให้อยู่ในบ๊อกเรียบร้อย
    แต่บูลลี่เดินในงานสบายใจเฉิบทั้งๆที่บางตัวทั้งขู่คนทั้งขู่หมา
    คุนอย่ามาพูดเลยว่าต้องการให้สองสายเดินไปด้วยกันทั้งๆที่คุนแอนตี้หมาพิทบูลต้นตำหรับ
    แต่ใจจริงต้องการให้มีการประกวดแค่บูลลี่คุนไม่เคยเลี้ยงพิทบูลที่เป็นพิทบูลจิงๆคุนไม่รู้หรอกว่ามันมีค่าแค่ไหน
  • ไอ้น้าผีคับวันนี้ขอเป็นผีด่าผีละกัน
    ก็เค้าบอกแล้วว่ารักอะไรก็รักไปแต่อย่าไปว่าคนอื่นเพราะเราชอบไม่เหมือนกัน ส่วนบูลลี่ที่กัดคนหรือหมาที่กัดคนต้องโทษเจ้าของมันเป็นรายบุคคลหรือหมาเป็นรายตัวไปไม่ใช่เหมาทั้งหมด เพราะถ้าเหมาทั้งหมดแล้วอดีตที่พิทบูลกัดคนตายละจะตอบผมว่าไง
    ผมไม่ได้ตั้งใจว่าพิทบูลนะคับแต่อยากให้ไอ้พวกงมโข่งมันได้เปิดกว้างซักทีบ้านผมก็มีสายกัดด้วยบูลลี่ก็มี กรุณาเข้าใจด้วยอย่ามึนให้มันมากนัก
  • >
    ไฟล์แนบ
    IMG_5322.JPG 97K
    IMG_5264.jpg 75K
    IMG_5269.jpg 72K
  • "งานหาดใหญ่ก็มีบูลลี่ที่ไม่พร้อมประกวดมีบูลลี่ที่งับขาคนในกลุ่มคุนด้วยนิ
    ทำมัยคุนไม่บอกว่าบูลลี่ก็มีที่ไม่พร้อมประกวดเหมือนกันพอด่าบูลลี่ทำเป็นแตะไม่ได้
    ผมว่าตามงานประกวดคนที่พาพิทบูลไปเค้ายังดูแลพิทบูลของเค้าให้อยู่ในบ๊อกเรียบร้อย
    แต่บูลลี่เดินในงานสบายใจเฉิบทั้งๆที่บางตัวทั้งขู่คนทั้งขู่หมา
    คุนอย่ามาพูดเลยว่าต้องการให้สองสายเดินไปด้วยกันทั้งๆที่คุนแอนตี้หมาพิทบูลต้นตำหรับ
    แต่ใจจริงต้องการให้มีการประกวดแค่บูลลี่คุนไม่เคยเลี้ยงพิทบูลที่เป็นพิทบูลจิงๆคุนไม่รู้หรอกว่ามันมีค่าแค่ไหน"

ไอ้ผีตัวบน ถึงกูรักบูลลี่แต่กูก็ชอบพิทบูลเว้ย เอางานหาดใหญ่มาลงทำส้นตรีนอะไรว่ะ 5555 แล้วหมาพิทบูลบ้านป้ามึงเหรอเจอกันไม่ขู่ ...มันก็ต้องมีบ้าง ที่กูอธิบายไปเนี่ยกู โทษคนเลี้ยงหมา และก็ว่าพวกที่ชอบด่าหมาสายอื่นที่ตัวเองไม่ชอบเพราะสักวัน มึงอาจจะมาเลี้ยงเองก็ได้ แล้วคำพูดที่มึงสบถไปมันจะเป็นการกลืนน้ำลายตัวเอง และกูก็แจกแจงว่า ที่ประชุมมีมติเอกฉันท์ว่า การประกวดแบบ adba ณ เวลานี้มันยังไม่พร้อม แล้วที่เค้าถกปัญหาเนี่ยเค้าคุยกันแบบผู้ใหญ่ เถียงกันด้วยเหตุผล เค้าไม่ได้ทะเลาะกัน ทุกคนหวังดีกับวงการหมด มึงใจเย็นๆ ไปฟิตหมามึง แล้วคราวหน้าถ้าเค้าจัดอะเอาหมามึงไปลงด้วยนะ คนจัดเค้าจะได้มีกำลังใจ แค่นี้แหละ
  • "เราอย่าไปโทษใครเลย เราอยากได้อะไรก็ลงมือทำ" นี่แหละครับรอมานานคำพูดนี้ หวังว่าคนที่ยังไม่เข้าใจจะเข้าใจนะครับ

คนทำมักจะโดนติ คนที่ไม่โดนติคือคนที่ไม่ทำอะไรเลย ขอบคุณครับ
  • รายงานความคืบหน้าการประชุมของ Thailand Pitbull Show 2011 สรุปว่างานนี้ไม่มีการรับสมัครหน้างานครับเพื่อทุกอย่างจะได้เกิดความเป็นระเบียบเรียบร้อยและตรงเวลา รวมทั้งจะเป็นบรรทัดฐานในการประกวดในครั้งต่อๆ ไปครับ ตอนนี้ทางเราได้จัดทำสูจิบัตรขึ้นมาเป็นที่เรียบร้อยหลังวันรับสมัครวันสุดท้ายเราก็จะพิมพ์ออกมาเป็นรูปเล่มแจกในงาน ให้ดูกันไปเลยว่ามีสุนัขตัวไหน จากค่ายไหนบ้าง ตัวไหนได้หมายเลขอะไร วันงานถือใบสมัคร (ฉบับจริง) และเปย์อินไปรับสติกเกอร์เบอร์อาร์มแขนที่โต๊ะลงทะเบียนได้เลย ทุกอย่างจะได้ง่ายขึ้นครับ สังคมพิตบูลและบูลลี่เราก็เป็นอย่างนี้แหละครับ เมื่อได้พูดคุยกันทุกอย่างมันก็จบ ส่วนจะมีประเด็นอื่นๆ ตามมาก็ว่ากันไป ขอให้สนุกกับงานนะครับ
  • คราวหน้าจัดขอเอ้าท์ดอร์ก็ดีค่ะ ขอบคุณค่ะ:001:
  • งานนี้เขาตั้งธงมาก่อนแล้วว่า จะเป็นงานออกบู๊ตเพื่อประกวดบูลลี่
    แต่ผมผิดเองครับที่พยายามไปฝืน ไปผลักดันให้มีการประกวดพิตบูล
    ดังนั้น อย่าเถียงกันเลยครับ ใครชอบแบบไหนก็ทำออกมาแข่งกันดีกว่าครับ
  • ท่านภูมิใจได้เลยว่าเสียงตอบกลับดืมาก ยังมีอีก 11 เดือนอย่างท่านบอก สู้ สู้