ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

การสัมนาพิตบูล/บูลลี่ และอบรมกรรมการ
  • เรียน ท่านผู้สนใจทุกท่าน

ตามที่เรากำลังจะจัดตั้งองค์กร ABC เพื่อรองรับหมาสองสายพันธ์คือ อเมริกัน พิตบูล และ บูลลี่ ในประเทศไทย
    ผมได้มีความคิดที่จะจัดงานสัมนาเกี่ยวกับหมาสองสายพันธ์นี้ เพื่อกำหนดวัตถุประสงค์และเป้าหมายร่วมกันก่อนที่จะดำเนินการจริง
    เมื่อได้ข้อสรุปแล้วเราจะได้เดินไปพร้อมๆกันอย่างมีทิศทางที่ชัดเจน ระเบียบเรียบร้อย และง่ายต่อการจัดการ ทั้งการออกใบรับรองพันธ์ประวัติ และการรับรองการจัดกิจกรรมทั้งการประกวด และ การแข่งด้านความสามารถ

และอย่างที่ท่านทราบ เรากำลังจะมีการจัดงานระดับโลกที่พัทยา โดยงานนี้เราได้เชิญกรรมการระดับโลก รอน รามอน
    มาเป็นกรรมการตัดสิน ผมจึงเห็นว่ามันเป็นโอกาสดีที่เราจะใช้ประโยชน์จากการมาเยื่อนประเทศไทยของเขาในครั้งนี้
    ผมได้ประสานงานติดต่อ ที่จะให้เขามาช่วยเป็นวิทยากร ให้ความรู้และคำแนะนำเกี่ยวกับวิธีการประกวด และการตัดสิน
    และเขาก็ตอบตกลงด้วยความยินดี ผมจึงมาตั้งกระทู้ถาม เพื่อขอความเห็น สามเรื่องดังต่อไปนี้

1. มีใครสนใจที่จะเข้าร่วมสัมนางานครั้งนี้บ้าง เป้าหมาย 20-30 คน เท่านั้น (เพราะที่นั่งจำกัดและมีค่าใช้จ่ายสูงด้วย)
    2. จัดที่กรุงเทพฯ เปิดห้องประชุมโรงแรมวันเดียวจบ มีอาหาร มีค๊อฟฟี่เบรค ราคาไม่แพงมาก ประมาณ 1,000 บาท
    3. จัดที่ไร่โบนันซ่าเขาใหญ่ ค้างคืน มีกิจกรรมอื่นๆเสริม ค่าใช้จ่ายสูงมาก ระหว่าง 3-5 พันบาท (ราคาประมาณการ)

เนื่องจากเป็นการเปิดประเด็นเพื่อขอความเห็น ทุกอย่างจึงยังไม่ใช่ข้อสรุป อาจจะมีการเปลี่ยนแปลงได้ตามเสียงส่วนใหญ่
    จบการสัมนา เราะมีการมอบประกาศนีย์บัตรเพื่อเป็นเกียรติว่าท่านได้ผ่านการอบรมความรู้เบื้องต้นสามารถใช้อ้างอิงได้
    เราต้องการยกระดับมาตรฐานสุนัขสองสายพันธ์นี้ในประเทศไทยอย่างเป็นทางการ เราจึงอยากได้ความเห็นอันทรงคุณค่าจากทุกท่าน

หมายเหตุ
    การแสดงความเห็น แสดงได้ทั้งแบบลงชื่อและไม่ลงชื่อ แต่ขอแบบเนื้อๆ น้ำๆไม่ต้อง งานนี้ซีเรียส
    ส่วนการแจ้งความประสงค์ในการเข้าร่วมงาน ขอแบบที่มีตัวตนเพื่อสะดวกในการเช็คยอด และขอแบบด่วนจี๋ เราต้องจองสถานที่วางมัดจำจองวัน

ขอบคุณทุกท่านครับ
  • และอีกอย่าง รอน ฝากมาบอกว่า อยากให้คนที่สนใจจะส่งสุนัขลงประกวดที่งานพัทยา เข้าฟังทุกๆคน
    เขาจะสอนเทคนิคหลายๆอย่างในการประกวดให้ ผมจึงมันใจว่างานครั้งนี้จะเป็นประวัติศาสตร์ก้าวที่สำคัญของพวกเรา

หากการตอบรับน้อย ผมต้องของดการจัดสัมนาไปโดยปริยาย แต่ไม่ได้หมายว่า ABC จะล้มนะครับ
    ทุกอย่างก็ดำเนินไปตามแผนเดิมทุกประการ เพียงแต่ว่ายึดเอาตามที่เราได้มีการพูดคุยกันนอกรอบก่อนหน้านี้
    การจัดงานสัมนา ก็เพื่อเป้าหมายในการระดมมันสมอง และความคิดเห็นจากบรรดาตัวแทนของเหล่าสมาชิก
    เพื่อให้การตัดสินใจผิดพลาดน้อยที่สุด ตรงกับใจคนส่วนใหญ่มากสุด และสามารถตรวจวัดควมตื่นตัวของพวกเราได้อีกทางหนึ่งด้วย
  • :o010:จัดที่กรุงเทพสิครับใกล้ สะดวก ประหยัด น่าสนใจมาก ๆ ครับ:o010:
  • สำหรับผม อย่างไรก็ได้ครับ เสียงมาทางไหนก็ไปทางนั้น เพราะอยากทำให้ตรงกับใจสมาชิกมากที่สุดอยุ่แล้ว
    สรุปถ้ามีที่กรุงเทพ เข้าร่วมด้วยใช่ไหม? รบกวนคอนเฟิร์มด้วยครับ มันเกี่ยวเนื่องกับการต้องรีบติดต่อสถานที่ครับ

ขอบคุณสำหรับความเห็นแรกครับ
  • :o010:ต้องขอหมายเหตุกำหนดการด้วยครับ วันเวลาที่มีการจัดครับ
    ประกอบการตัดสินใจ อยู่ต่างจังหวัดครับ
    อ่อ...ถ้า กทม คอนเฟิร์มครับ
  • นับหนึ่ง ครับ
  • ถ้ากรุงเทพก็น่าสนนะคับนับด้วยอีกคน
  • กทม.ครับต่างจังหวัดไปสะดวกกว่า
    ขอวันที่แน่นอนแล้วค่อยคอนเฟิร์มครับ
  • ขอวันอาทิตย์นะพี่ ผมไม่อยากลางานบ่อยๆ เจ้านายเคืองๆๆๆ :o022:
  • งานดีๆแบบนี้ อยากไปร่วมบ้างจัง เสียดายไม่ได้เลี้ยงพิตบูล
  • ขอร่วมด้วย 1 คนครับ / จัดที่กรุงเทพน่าจะสะดวกกว่าครับพี่ถ้า เพราะเป็นจุดศูนย์รวมการเดินทางของเพื่อนๆ พี่ จากทุกภาคจังหวัด
  • สังคมอินเตอร์เน็ต มันเร็ว มันวัดผลอะไรได้ง่าย ไม่ต้องรอนานเลย ฮ่าๆๆ

แค่นี้ผมก็รู้แล้วว่า คนเลี้ยงหมาในบ้านเรา ซีเรียสเรื่องการประกวดหมามากน้อยแค่ไหน
    ดูจากการมีส่วนร่วมในกระทู้นี้แล้ว สรุปได้เลยว่าการประกวดแบบจริงจังคงเกิดยาก
    ถ้าจัดกันแบบสนุกสนุก ไม่จริงจัง ออกไปในแนวทาง ฮาๆ ก็น่าจะเป็นไปได้มากกว่า

ขอบคุณสำหรับทุกท่านที่แสดงความเห็นนะครับ
  • ทำไมผมกล้าฟันธงว่า นาทีนี้การประกวดในบ้านเรา เกิดยาก เพราะคนส่วนมากไม่คิดว่ามันคือสาระ
    ไม่คิดว่ามันคือสาระ ต่างกับ เรื่องไรสาระนะครับ อย่าแปรเจตนาผิด เดี๋ยวงานเข้า
    เพราะจากกลุ่มตัวอย่างที่เราทำการสำรวจ และเปิดให้แสดงความเห็นได้โดยสมัครใจ
    เราสรุปได้เลยว่า เกินกว่า 90% ของคนที่เล่นในบอร์ดน่าจะเป็นกลุ่มคนที่เน้นเลี้ยงแบบทั่วไป

ข้อมูลอ้างอิงเพื่อประกอบผลการสำรวจ
    ลงกระทู้มาประมาณ 5 ชม มีคนคลิกดูประมาณ 285 ครั้ง มีผู้ร่วมแสดงความเห็น 6 ท่าน
    ผู้ร่วมแสดงความเห็นที่คลุกคลีกับการประกวด มีเพียงหนึ่งท่านเท่านั้นเอง

ฝากไปถึงผู้ที่รักการประกวดทุกท่าน หากว่ายังปล่อยให้เป็นไปแบบนี้
    ทำนายได้เลยว่า กิจกรรมการประกวดยังไม่เกิดง่ายๆในประเทศไทยแน่นอนครับ
  • สำหรับระยะเวลาการอบรม ใช้แค่วันเดียวใช่ไหมครับพี่
  • ถ้าไม่มีการจัดอบรมเป็นที่น่าเสียดายอย่างยิ่งครับ งานแบบนี้มีน้อยมากๆ เท่าที่ผมเห็นมีการจัดก็นจะเป็นชมรมของสุนัขพันธุ์ปอมฯ , ลาบราดอร์,ชมรมแฮนด์เลอร์ แล้วก็สมาคมพัฒนาพันธุ์สุนัข (ประเทศไทย)   อีกอย่างการเป็นกรรมการของสมาคมพัฒนาพันธุ์สุนัข (ประเทศไทย) ก็มีข้อกำหนดหลายๆอย่าง จึงสามารถเข้าสอบกรรมการได้  ผมเองมองว่าการอบรมครั้งนี้เป็นประโยชน์มากๆกับผู้เลี้ยงสุนัขพิตบูลและบูลลี่ อย่างน้อยๆสิ่งที่ได้กลับมา เช่นการคัดเลือกสุนัขที่ลักษณะดีๆเก็บไว้เลี้ยงทำสายต่อ การเข้าใจการเคลื่อนไหวที่ถูกต้อง เพราะเรื่องนี้จะเกี่ยวข้องกับกายวิภาคเบื้องต้นของกล้ามเนื้อ กระดูก ข้อต่อต่างๆ เรื่องต่างๆเหล่านี้เมื่อตัวเราเข้าใจ การเลี้ยงสุนัขก็จะสนุก อยากให้ผู้ที่สนใจไปร่วมงานเยอะๆครับ

• สนใจน่ะครับ แต่ถ้าคนไม่สังกัดคอกหรือกลุ่มไหน สามารถอบรบเป็นกรรมการได้มั้ยครับ

ถ้าได้ก็ขอร่วมด้วยคนครับ

เรื่องสถานที่ สดวกที่กรุงเทพครับ แต่พี่น้องที่ต่างจังหวัดไกลๆอาจจะไม่สดวก
  • การอบรมกรรมการ ทุกท่านที่สนใจสามารถเข้ามาเพิ่มพูนความรู้แก่ตนเองได้ การอบรมกรรมการไม่จำเป็นต้องอบรมเพื่อไปเป็นกรรมการครับ บางครั้งการอบรมเพื่อรู้ก็สามารถนำความรู้ไปพัฒนาหมาของตัวเองได้ กรรมการไม่จำเป็นต้องมีคอก คนทำคอกก็ไม่จำเป็นต้องเป็นกรรมการ เราต้องแยกกันระหว่าง ความสามารถในการตัดสิน กับความรู้ความเข้าใจในการบรีดสุนัข คนมีหมาสวยหมาแพงก้ไม่ได้หมายความว่าจะเก่งเรื่องการตัดสิน คนไม่มีเงินซื้อหมาแพงก็ไม่ได้หมายความว่าเขาจะแยกไม่ออกว่าหมาแบบไหนตรงมาตรฐาน หมาแบบไหนผิดมาตรฐาน

การอบรมกรรมการเรามีเป้าหมายเพื่อพัฒนาบุคลากรในสังคมของเราให้มีความรู้มากขึ้น มีความเข้าใจในลักษณะโครงสร้างของสุนัข วิธีการจูงสุนัขประกวด และวิธีการตัดสิน ทำให้สามารถเข้าร่วมกิจกรรมได้ง่ายขึ้น มีความเข้าใจมากขึ้น

• งั้นผม ร่วมด้วยคนครับ จะได้มีความรู้ไว้ประดับสมองบ้าง

ป.ล. พี่มาร์คพักบ้างก็ดีน่ะครับ ไหนจะABC ไหนจะงานต่าง คงเหนื่อยกายและใจ พอสมควรเลย(โดยเฉพาะใจ)
  • ร่วมด้วยครับ อยากมีความรู้เพิ่มขึ้น จากหลายๆแง่มุม

ใจเปิดกว้างรออยู่แล้วครับ . . .