ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขออนุญาติอัพลูกชายหน่อยครับ
  • ลูกชาย 1 ขวบแล้วครับเป็นโรคผิวหนังลักษณะคือขนร่วงเป็นจุดๆผิวหนังเป็นเหมือนรังแคครับ หาหมอแล้วไม่หาย ลอง Em ไม่หายครับรบกวนผู้รู้ชี้แนะด้วยครับ (ขอโทษครับจะพยายามหารูปให้เห็นชัดชัดๆๆครับ)
    image
  • ขอโทษครับรูปไม่ขึ้นครับ
  • ของผมก็เป็นคัฟพี่ ช่วยแนะนำหน่อยคัฟ
  • ไม่ทราบว่าเป็นมานานแล้วหรือยังครับ ถ้าไม่นานแบบเรื้อรัง อาจจะเป็นเพราะแพ้แชมพูอาบน้ำ หรือเวลาอาบน้ำสุนัขใช้เทแชมพูลงบนตัวสุนัขโดยตรง แทนที่การผสมแชมพูกับน้ำก่อนแล้วค่อยราดบนตัวสุนัข หรือป่าวครับ ถ้าไม่ใช่ก็น่าจะเป็นสาเหตุอื่น(รวมถึงความสะอาดของเสื้อที่ใส่ให้สุนัข) หรือไม่ก็ลองใช้แชมพูสำหรับสุนัขที่เป็นโรคผิวหนังดู
  • นานแล้วครับแชมพูผสมข้างนอกก่อนค่อยเทครับเป็นแชมพูโรคผิวหนังใช้ตอนแรกเหมือนจะหายแต่ก็ไม่หายครับ เสื้อที่ใส่พึ่งใส่ตอนอากาศเย็นไม่กี่วันเองครับ
  • น้ำมันมะพร้าวครับ
  • หาหมอแล้วไม่หาย หมอบอกว่าเป็นโรคอะไรครับ
    ของผมเคยเป็น ต้องฉีดยาสัปดาห์ละ 1 เข็ม ติดต่อกัน 6 สัปดาห์
    จากนั้น รักษาความสะอาด อาบน้ำอย่างน้อยสัปดาห์ละครั้ง หลีกเลื่ยงที่อับชื้น
    ตอนนี้หายเป็นปกติครับ
  • มีโอกาสเป็นไปได้ 2 อย่างครับ
    1.ขี้เรื้อนแห้ง แต่โดยทั่วไป ขี้เรื้อนแห้งจะพบในสุนัขที่อายุต่ำกว่า 6 เดือน แต่อายุมากก็ไม่ใช่ว่าจะไม่พบ จะทราบได้โดยการให้หมอ ขูดผิวหนังตรวจ เพื่อหาตัวไรขี้เรื้อน
    การรักษา จะใช้ยาฉีด สัปดาห์เว้นสัปดาห์ อย่างน้อย 2 ครั้ง แล้วขูดผิวตรวจซ้ำ
    2.เชื้อรา จะทำให้ขนหลุดร่วงเป็นจุดๆ จะต้องเก็บตัวอย่างผิวไปตรวจเช่นกัน ถึงจะแยกรอยโรคออกจากขี้เรื้อนแห้งได้
    การรักษา จะไม่มียาชนิดฉีด ส่วนใหญ่จะเป็นยาป้อนใช้ร่วมกับแชมพู ระยะในการรักษา ประมาณ 1 เดือน ขึ้นไป
  • ขอขอบคุณทุกๆคำแนะนำครับ หมอว่าแพ้ยุงครับว่าจะเปลี่ยนหมอใหม่ครับขอบคุณมากๆครับ
  • ต้องให้มัน อยู่กับพื้นดินครับ เพราะพื้นดินมันจะช่วยดูดซับเชื้อโรคเวลาที่มันฉี่ ดินมันจะซึมซับได้ดีกว่าพื้นปูนและต้องให้มันนอนตากแดดบ้าง ถ้าเลี้ยงบนพื้นดินได้เลยยิ่งดี (จากคนเคยมีประสบการณ์)
  • ตุ่มๆ อาจจะเกิดจาก อาหาร ยุ่ง แชมพู ครับ
    เคยเป็นอาการนี้เหมือนกันลองใช้ selsun อาบน้ำนะครับ
  • ขอบคุณครับผมก็บนพื้นดินปนทรายครับผม