ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ถามหน่อยครับเรื่องร๊อตกะพิท
  • ทั้งสองสายพันธุ์ ต่างก็มีข่าวกระฉ่อนเรื่องความดุร้าย วันก่อนก็มีข่าวล๊อคงับหัวเด็กเพียงเพราะเด็กห้ามไม่ให้มันกินข้าวที่มีแมวกำลังกินอยู่ เมื่อหลาย ๆ ปีที่แล้วก็เด็ก ๆพยายามไปเล่นด้วยตอนมันกำลังหลับกลางวันอยู่ก็งับเข้าให้ ดูท่าทางจะขี้หงุดหงิดน่าดูและไม่ชอบเด็กเอาซะเลย พิทก็เหมือนกันที่โรงสีแค่ปล่อยออกมาผิดเวลาก็ซัดเจ้าของซะตายเลยแต่ไม่ค่อยมีข่าวกัดเด็กเท่าไหร่ สำหรับผมพิทกำลังเริ่มเลี้ยงได้ไม่ถึงปีครับ ส่วนร๊อตไม่เคยเลี้ยงครับ เลยอยากถามว่า สองสายพันธุ์นี้ เหมือนหรือแตกต่างกันอย่างไรครับ เรื่องนิสัยใจคอ และอารมห์ครับ
  • ความคิดผมนะคับ ร็อต มันหงุดหงิดง่าย
    แต่ พิท มัน ขี้เล่น หน่อย
    แต่ยังไง ก้อต้องระวังคับเพราะ กัด โหดทั้งคุ่
  • มันก็เหมือน เจ้าพ่อที่คิดจะเลี้ยงนักเลงหัวไม้ไว้เพื่อคุ้มครองตัวเอง ถามว่านักเลงแต่ล่ะคนมีความแสบแค่ไหนคงไม่ต้องถาม
    การที่จะคุมให้อยู่ ต้องใช้ทั้งพระเดชและพระคุณทั้งสองอย่างควบคู่กันไปครับ
  • ต่างกันโดยสิ้นเชิง ทั้ง2พันธ์ถูกพัฒนามาเพื่อจุดประสงค์ที่ต่างกัน โดยรวมเราต้องระวังให้มาก จงอย่าไว้ใจสัตว์หน้าขน ที่รัก
  • ที่เหมือนกันคือติดโรคง่ายมาก แต่เวลาป่วยมันอึดโอกาสรอดมีสูง เลี้ยง2พันธ์นี้ต้องเคร่งครัดต่อการฉีดวัคซีน ถ่ายพยาธิอย่าไปเสียดายเงิน
  • ตามความคิดผมน่ะครับ
    ผมเลี้ยงล๊อตมามันก็ไม่โหดน่ะครับ ผมก็ไม่เคยเลี้ยงพิทบูลด้วย
    ตอนนี้กำลังศึกษาเรื่องพิทอยู่ครับ2เดือนล่ะมั้ง
    ร๊อตถ้าเราเลี้ยงมันอย่างถูกวิธีมันก็เป็นเพื่อนที่ซื่อสัตย์ใช้ได้เลย
    ผมไม่เคยตีมันเลย ไม่เคยขังมันด้วย
    มันไม่เคยกัดคน ไม่เคยกัดหหมาตัวอื่นก่อน ขี้เล่น
    อาจเป็นเพราะผมพามันออกสังคมบ่อยโดยเฉพาะเวลาซ้อมกีฬา
    แต่ตอนนี้มันตายไปแล้วครับ เพราะมีคนใจบาปเอามีดฟันคอมัน
    ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่ามันทำไปได้ไง
    หมาไม่เคยกัดคน ไม่เคยไปขี้ที่บ้านใคร ทำไมต้องมาทำแบบนี้ด้วย
    ไม่เข้าใจ
  • อืม เรื่องคนเลี้ยงหมากับคนไม่เลี้ยงหมานี่ คุยกันยังงังก้อไม่รู้เรื่องหรอกค่ะ ที่บ้านก้อประมาณคุณ กว่าจะพาหมาออกมาวิ่งได้ ต้องหลัง 4 ทุ่มค่ะ ให้เขานอนก่อน ตัดปัญหาไปค่ะ ส่วนร็อต กะ พิท เท่าที่เก็ยรายละเอียด น่าจะต่างกันโดยมากพิทเค้าจะขี้อ้อนชอบเล่น ชอบกิจกรรม ที่บ้าน ขวบกว่าแล้วยังเหมือนเด็กเลยค่ะ กับเด็กด้วยกับเค้าชอบเล่นมาก ป่านนี้แล้วยังไม่สตาร์ทเลยค่ะ ส่วนพิทนิสัยเค้าประมาณว่า ระวังภัยอยู่ตลอด เป็นหมาชอบเก็บตัว เงียบๆ แต่แฝงไปด้วยการเฝ้าระวังภัย เงียบแต่น่ากลัว ก้อคงเป็นส่วนน้อยที่จะขี้เล่น สาเหตุเพราะคนเรานี่แหล่ะ เอาเค้ามาเลี้ยงเพราะให้เค้าเฝ้าบ้าน ไม่เอาใจใส่ ไม่เล่นกับเค้า การขาดความเอาใส่ใส่ตรงนี้เลยทำให้หมาพันธ์กลายเป็นหมาที่ดุร้าย + กับหมาพันธ์นี้เค้าไม่ชอบเล่น ขี้หงุดหงิด ข่าวต่างๆ เลยเกิดขึ้นตามหน้า1ทั้งหลาย

• อยู่ที่การเลี้ยงเเละการฝึกอย่างถูกวิธีครับ
    ในลิงค์มีทั้งการฝึกของทั้งสองพันธุ์นี้ครับ น่าจะมีประโยคสำหรับหลายท่ายที่กำลังตัดสินใจเลี้ยงสุนัขครับ
    http://www.thaigsdclub.org/gsdboard/index.php?topic=2467.msg24730;topicseen#new
  • เป็นคลิปการฝึกอารักขาร๊อตกะพิทครับ
    http://www.thaigsdclub.org/gsdboard/index.php?topic=2468.msg24731;topicseen#new
  • โดยส่วนตัวคิดว่า นิสัยใจคอและอื่นๆทั้งหมด ขึ้นกะผู้เป็นเจ้าของสุนัขนะคะ
    ว่าเลี้ยงดูสุนัขแบบไหน...ส่วนสัญชาติญาณมันมีอยู่แล้วทุกๆพันธุ์
    จะว่าดุก็ดุ หรือว่าน่ารัก ยังงัยก็ได้ เพราะเราเป็นเจ้าของ
    ส่วนบุคคลอื่นๆ เค้าก็กลัวแหละค่ะ
    ต่อให้เจ้าของพูดไปบอกไปว่า ไม่ดุ น่ารัก ขี้เล่น.... ฯลฯ
    และตัวหนูเองเนี่ย ก็เลี้ยงพิท แต่ถ้าไปเจอพิทตัวอื่นๆ
    หนูก็กลัว และระวังตัวไว้ก่อนแหละ ก็มันไม่คุ้นนินา

สำหรับ ร็อทไวเลอร์..ที่เคยพบเห็นมา...มีหลายรูปแบบ
    บางตัวก็น่ารัก..วิ่งน้ำลายเยิ้ม มาขอขนม
    บางตัว แค่เดินผ่านหน้าบ้าน ก็เห่าและวิ่งใส่ (มีรั้วกั้นอยู่) เหมือนโกรธมานานแสนนาน

ก็ว่ากันไปค่ะ...เห็นด้วยกับความเห็นของหลายๆท่านด้านบน