ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ช่วยบอกวิธีกำจัดเห็บ หมัด ด้วยครับ
  • ใช้วิธีหยอดหรือฉีด อย่างใหนดีกว่ากัน แบบประหยัดครับ ที่บ้านมีสุนัขหลายตัวครับ ตอนนี้ใช้ frontline ราคาแพงไปหน่อย
  • ฟรอนไลน์ก็ใช้นี้นิครับเเล้วจะเปลี่ยนทำมัยล่ะครับเเต่ถ้าให้ผมเเนะนำก็ไบติคอล อี ซี เป็นขวดผสมเวลาอานน้ำเสร็จเเล้วก็ราดทิ้งไว้ 10 นาทีเเล้สก็ผสมไว้ฉีดให้มันทุกวันเเต่เเบบฉีดมันก็ดีอยู่ได้นานเเต่ก็ควรสลับกันบ้างน่ะครับอืมขวดเล็กก็ประมาณ100กว่ามั่งครับไม่เเน่ใจเเต่ก็จะถูกกว่าฟรอนไลน์เเต่ขวดใหญ่ประมาณ600กว่ามั่งครับ
  • มีหลายวิธีครับ
    วิธีหยดก็เป็นอีกวิธีหนึ่ง แต่ราคาค่าใช้จ่ายค่อนข้างสูงครับ
    อาจจะเลือกวิธีฉีดยาivermec โดยฉีดเข้าใต้ผิวหนังก็ได้ 1cc.ต่อ น้ำหนักตัว 20กก. หลังจากฉีดยาไปสามถึงสี่วัน หมัดหรือเห็บก็จะแห้งตายไป ยาตัวนี้ช่วยป้องกันพยาธิ หนอนหัวใจได้ด้วยเช่นเดียวกันราคาถูกกว่า ขวด 50cc. ราคาสี่ร้อยบาท คิดเป็นครั้งแล้วถูกกว่าเยอะครับ

หรืออาจเลือกวิธีเป็นยาราด แบบที่ piggio_1962 บอกก็ได้ แต่ผมแนะนำยาอีกตัว เผื่อจะสะดวกในการซื้อ ยาชื่อ อามิทาจ วิธีใช้เหมือนกันครับ แต่แนะนำตรงที่เวลาจะราดตัวหมา ให้นำเท้าของหมาทั้งสองข้างลงยืนในกะละมังที่ผสมตัวยากับน้ำไว้ เพราะจะช่วยให้หมัดหรือเห็บที่อยู่ในซอกนิ้วหรืออุ้งเท้า ซึ่งเป็นที่ ที่หมัดและเห็บนิยมอยู่กันแบบชุมชนแออัด ได้รับยาไปเต็มๆ:063:
    และก็อย่าลืมราดในที่อยู่ของสุนัขด้วย ลืมบอกอย่าให้ยาเข้าตาสุนัขนะครับ:062:

ส่วนยาราดที่อยู่สุนัข ผมมีวิธีเด็ดอยู่ครับ เอาน้ำกรดที่ใช้สำหรับล้างงานเชื่อมแสตนเลส ราคาก็ลิตรละเพียงสามร้อยบาท ผสมน้ำราดที่อยู่สุนัข วิธี่นี้ตายกันหมดแบบถอนรากถอนโคน confirm:006: อย่าให้โดนหมานะ เดี๋ยวจะถอนทั้งหมาทั้งเห็บ:018:
    ไฟล์แนบ
    20080818215202_a191372.jpg 65K
  • เยี่ยมครับ คุณ yut_scubapit เรื่องใช้น้ำกรดราดที่อยู่นี่ผมต้องขอเอาไปใช้บ้าง ใช้ดีดีทีฉีดเอามันไม่ค่อยอยู่ ส่วนยาฉีด ivermec ผมซื้อจากมนูญเพทช้อป ราคา 850 บาทขนาด 100 ซีซี ช่วยแนะนำที่ซื้อราคาถูกหน่อยครับ
  • ขออภัยครับ ยาฉีดของผมชื่อ ivomec ขนาด 50 cc. ราคา 850 บาท ซื้อจากมนูญเพทช้อป ทำไมมันแพงกว่ามากขนาดนี้ ช่วยบอกที่ซื้อให้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
  • ผมซื้อที่ เมืองชล อะครับ ชื่อร้านเมืองชล เภสัช จะเป็นร้านขายยาคน กับยาสัตว์แต่เจ้าของเดียวกัน ลองดูตามร้านขายยาสัตว์พวกหมูหรือ วัว มีเหมือนกันอะนะครับ ที่ใช้ก็เป็นของ ไฟเซอร์จะไม่แสบ ฉีดไปแล้วหมาไม่ร้อง แต่ให้ฤทธิ์เหมือนกันครับผม:005:

ส่วนเรื่องน้ำกรดนี่ของบอกแหล่มหลาย ทั้งตัวทั้งไข่ตาย(เห็บ หมัด)เรียบ แล้วไม่มาให้เห็นอีกนานเลย:004:
  • ขอบคุณครับได้ความรู้ดีครับ ผมเองตอนนี้คิดว่าคงต้องใช้ยาฉีดเพราะประหยัดกว่ากันมากพอสมควร เรื่องน้ำกรดน่าลองครับ ไม่งั้นไข่มันยังอยู่ พอไม่นานมันก็โผล่ออกมาอีก ขอบคุณ คุณ yut_scubapit
  • ivomec หาซื้อได้ตามร้านขายยาคนร้านใหญ่ๆ ราคา 400 กว่าบาท
    โดยเฉพาะในต่างจังหวัด ร้านใหญ่เกือบทุกที่จะมียาสำหรับสัตว์ด้วยครับ
    ของผมให้กินครับผสมกับนมหรือน้ำหวานเย็นๆนิดหน่อย เพื่อไม่ให้แสบปาก (ตัวยามันจะแสบร้อน)
    วิธีนี้หมาไม่เจ็บตัวเพราะเวลาฉีดมันจะแสบมาก บางตัวกลัวเข็มไปเลยก็มี
    อัตราส่วนเท่ากับฉีด ให้เดือนละครั้ง ใช้มา 5 ปีแล้วครับ ไม่มีผลข้างเคียง
    ช่วยฆ่าเห็บ-หมัด ไรในหู ไรขี้เรื้อน พยาธิบางชนิดและปรสิตต่างๆครับ
    เหมือนเวลาหมาเป็นขี้เรื้อน หมอก็ให้กิน ivomec นี่แหละทุกวัน (แต่หมอจะเปลี่ยนขวดใหม่เราเลยไม่รู้)
  • ใจร้าย คนอาไรใจร้ายจัง เล่นบทโหดสุดๆ เอาน้ำกรดราด

ใครคิดจะหักอกป๋ายุทธ คิดดีๆนะ ขนาดเห็บยังโดนราด ถ้าเป็นคนคงโดนแช่
  • โดสของ Ivermectine ( โดยปกติ 1 cc มีต้วยา 10 milligrams = 10,000 micrograms เท่าที่อ่านมาครับ อาจแตกต่างกันได้ )

ป้องกันพยาธิหนอนหัวใจ 6 micrograms/1 Kg / ต่อเดือน (กินหรือฉีด)
    รักษาพยาธิหนอนหัวใจ 200-300 micrograms/1 Kg ระยะเวลาไม่แน่ใจ (กินหรือฉีด)
    เห็บหมัด พยาธิต้วกลมทุกชนิด 600 micrograms/1 Kg / ต่อเดือน (กินหรือฉีด)

เรื้อนเปียก 600 micrograms/1 Kg / วัน (กิน) ทุกวัน 3-5 เดือน

หมา นน. 20 กก ถ้าโดส 600 micrograms/1 Kg เทียบอัตราส่วนได้ =
    12,000 micrograms หรือ 12 milligrams/20 Kgs
    เท่ากับ ยา 1.2 cc ( 1cc = 10 milligrams)

ห้ามใช้ยานี้ ใน สัตว์ที่มี นน. น้อยกว่า 2 Kgs หรือ อายุน้อยกว่า 2 สัปดาห์

อย่าให้เกินโดส นะครับ มีคุณก็มีโทษ ไม่มียาแก้ ต้องรอร่างกายกำจัดออกเอง
  • :063::063::063:ขอบคุณมากครับ คุณcpong67 ละเอียดชัดเจน หายข้องใจเลยครับ :063::063::063:
  • รบกวนคุณyut_scubapit ขอให้ช่วยลงรูปขวดยาไฟเซอร์ให้หน่อยครับพอดีอยากจะไปซื้ออ่ะครับถ้าว่างช่วยลงให้ดูหน่อยน่ะครับรบกวนหน่อยน่ะครับ
  • ลองแวะไปร้านพี่คิม ที่จตุจักรดูสิคะ

วันก่อนกะว่าจะไปซื้อปลอกคอ กับ สายจูง

เลยได้แชมพูเพิ่มมาอีกขวด สรรพคุณดีเยี่ยมเลยค่ะ

( ไม่ได้ช่วยโฆษณานะพี่ )

******อยากแนะนำค่ะ เพราะนอกจากปลอกคอสวยๆ แล้วพี่เขายังมียาอีกหลายตัวที่น่าสนใจซื้อมาใช้น่ะค่ะ*********

เสาร์นี้ว่าจะไปใหม่ ******

****สายรัดอกสวยดีค่ะ ว่าจะไปเอามาสักหน่อย ไว้ใส่จูงเดิน ดูภมิฐานดี อิ อิ