ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ช่วยด้วยครับพึ่งเคยเลี้ยง
  • คือหมาผมอายุ1เดือน แล้วมันชอบกัดขากางเกง แล้วพอผมดึงออกมันขู่ผมอะครับเหมือนยิ่งห้ามมันยิ่งจะกัดอะครับ ผมต้องทำอย่างไงครับช่วยหน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ
  • เตะมันครับ มันจะได้กัดไม่ทัน ( เรื่องจิงนะครับเนี่ย)

ถ้าไม่ทำตั้งแต่ตอนนี้ ต่อไปเลี้ยงยากแน่ครับ
  • เหมือนความคิดเห็นข้างบนครับ เอาส้นตีนกระแทกปากมัน หรือเอากระดาษหนังสือพิมพ์ม้วนๆตีปากมันตอนนั้นเลยก็ได้ครับ
  • ขอบคุณครับ
  • ใช้ได้ดีจริงๆทีเดียวเงียบกริบเลย
  • แยกไม่ออกหรือครับว่ามันเล่นหรือเอาจริง ทำการบ้านอีกนิดนะครับ หากเป็นหมาพุดเดิ้ลคงไม่รู้สึกอะไรใช่ไหม
    ลูกหมาแค่เดือนเดียวมันจะมีพิษสงอะไร ต่อให้เป็นพิตบูลก็เถอะ มันแค่เล่น กลัวไปได้ไม่เข้าท่า

ไปเตะมันก็ตายเปล่า สงสารมัน เขกกะบาลตัวเองง่ายกว่า คราวหน้าจะได้คิดเยอะๆ
  • แล้วมีวิธีอื่นอีกปะครับแนะนำทีครับ
  • แค่1เดือนยังเป็นปัญหาแล้ว1ปี2ปีจะไม่เป็นปัญหาของสังคมเลยหรือคับ ก่อนเลี้ยงควรศึกษาให้มากกว่าเลี้ยงสุนัขพันธุ์อื่นๆน่ะคับ ด้วยความเคารพน่ะคับ
  • ต้องเข้าใจธรรมชาติลูกสุนัขนิดหนึ่ง สุนัขคุณกำลังช่วนคุณเล่น เสียงที่คุณว่าขู่คงจะไม่ใช้ขู่เพราะดูร้าย

วิธีแก้ไข
    หาของเล่นเป็นชินเป็นอันเล่นกับเขา เช่าท่อนกัด เศษผ้า ลูกบอลเป็นต้น
    เวลาลูกสุนัขวิ่งเขามากัดขากางเกงคุณให้คุณหยิบของเล่นออกมา (ในที่นี้เศษผ้าหน้าจะได้ผลดีที่สุด)
    เพราะเศษผ้ามีการพริวไว้

นำเศษผ้ามาเล่นเบนความสนใจเขาจากขากาเกงคุณ ไม่นานลูกสุนัขจะเข้าใจว่า ขากางเกงไม่ใช้ของเล่น
    เศษผ้าที่เจ้านายเล่นด้วยต่างหากคือของเล่น (แนะนำให้มีอาหารเป็นรางวัลเวลาเล่นเศษผ้ากับลูกสุนัข)

ปล.ลูกสุนัขวิ่งมากัดขากางเกงคุณ ให้คุณยืนอยู่นิ่งๆ ไม่ต้องขยับ การขยับสงเสียงโวยวายจะเป็นการเล้่าลูกสุนัขให้มีเเรงขับมากขึ้น

• ลูกสุนัขเวลาเล่น มันก็มีเสียงคราง ขู่ คำรามในลำคอบ้าง เพรามันสนุกมัน ลองสังกตุดู ลูกหมาเวลาเล่นกันก็มเสียงเห่า เสี่ยงคำราม แต่ไม่ได้หมายวามว่ามันจะกัดไปทั้งหมด

อย่ากลัวลูกสุนัขจนเกินเหตุครับ ถ้าลูกสนัขเห่าหรือขู่แล้วคุณตกใจ มันจะจำ และหากมันรู้ว่าคุณกลัวมันก็จะข่มคุณทันที นี่ก็คือเหตุผลว่าทำไม ผมไม่ค่อยแนะนำให้ศึกษาหาความร้เยอะๆก่อนจะนำลูกสนัขเข้ามาเลี้ยง คนที่ประสบการณ์น้อยๆ มาเจอพิตบูลเลย มักจะมีคำถามแปลกๆ ผมจึงกังวลมาก

พิบูลมันเปรียบเสมือนผ้าขาว คณจะวาดสีอะไรลงไปก็ได้ วาดดอกไม้หรือปีศาจลงไปก้ได้ แต่ปัญหาก็คือวาดไปแล้วลบไม่ออกครับ
    หากมันเป็นสุนัขที่ดีของครอบครัวมันก็จะภัคดีคุณไปจนวันตาย แต่ถ้ามันก้าวร้าวชอบแสดงอำนาจเหนือ มันก็จะข่มคุณไปจนวันตายอีกเช่นกัน

บอร์ดนี้อาจะพูดอะไรตรงและแรงแต่มันแฝงไปด้วยความจริงใจ และปราถนาดี ขอให้โชคดีครับ
  • คิดด้านนี่สิครับ ดีซะอีกที่มันชอบกัดผ้า สอนมันเล่นสปิงโพลเลยซิครับ ^^
  • มันกัดซิไม่แปลก แต่ถ้าไม่กัดนี่กลุ้มใจได้เลย ฝึกยากโคตรๆ
  • ท่านดีเจ มีซีดีหนึ่งแผ่นส่งมา ของใครก็ไม่รู้ แต่เปิดไม่ได้ครับ
  • เห็นด้วยกับคุณดีเจค่ะ...
    ขอแสดงความเห็นส่วนตัวนิดนึงนะคะ
    หมาที่บ้านงับจนชินแล้วค่ะ
    ขาขาดไปหลายแล้ว กางเกงนะคะ..ไม่ใช่ขาคน
    ยิ่งถ้าเดินละก็..งับไม่ปล่อย เค้าหนุกอ้ะ
    แต่คนดิ้...หนักก็หนัก กางเกงก็เยิน แถมเหนื่อย
    บางทีก็ดุบ้าง แว้ดบ้าง
    โตมาก็เรียบร้อยอยู่นะคะ..ก็ยังไม่เห็นเค้ากัดใคร
    นอกจากเล่น เล่น และเล่นทุกอย่างที่เล่นได้...

และอีกอย่าง หมาอายุ 1 เดือน ตัวนิดเดียวเอง
    บอบบางจะตาย ไปทำอะไรเค้าแรง หนัก เค้าก็ตกใจพาลไม่อยากเข้าใกล้เราอีกด้วย
    เลี้ยงและฝึกให้อยู่ในระเบียบที่สมควรนะคะ
    สู้ๆค่ะ
  • เรียกชื่อแล้วพูดว่า ไม่.. จ้องตามัน แค่นี้มันก็รู้แล้ว
  • ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำตอนนี้ผมเข้าใจแล้วผมจะไปปรับปรุงครับ

แต่เวลาผมเอาผ้าให้มันกัดมันก็กัด สักพักมันวิ่งมากัดผมอีกและ
    เลือดออกไป2รอบแล้ว555
  • พยายามอย่าใช้ความรุนแรงกับน้องหมาเลยถ้าไม่เกินความจำเป็น
  • ถ้าเป็นผมผมจะเอามือให้เขากัดเเทน เขาจะได้ไม่กัดกางเกง เเละถ้าเขารู้ว่าเป็นมือ เขาจะไม่กัดหนักมาก จะมีก็เเค่บางครั้ง ถ้าจะตีใช้มือตีปาก หรือตีตูด ดีกว่าครับตีจนกว่ามันจะปล่อย หรือเลิกทำ การใช้เท้าเตะน่ะมันเเรงไปครับ. ถ้าคุณไม่อยากให้กัดกางเกงก็ต้องหาอย่างอื่นให้มันกัดครับ กระดูก เศษผ้า ลูกบอล เชือก อะไรก็ได้ครับ.
    หมายังเล็ก มันจะ กิน ขี้ ปี้ เล่น นอน เเค่นี้เองครับ หมาเด็กเขาซนเป็นธรรมดา..ที่สำคัญ ถ้ามันอยากเล่นก็เล่นกับมันหน่อย หาอะไรโยน เเล้วให้มันไปคาบก็ได้ เเล้วก็เเกล้งวิ่งเข้าไปเเย่งมัน มันชอบ เวลามีคนมาเเย่งของในปากมันเนี่ย ชักเย่อ ดึงกับมันซัก 4-5 ครั้ง เดี๋ยวมันก็เหนื่อย พอมันเหนื่อย มันก็หิว พอมันหิว เราก็ให้อาหาร พอเราให้อาหาร มันก็กิน พอมันกิน มันก็อิ่ม พอมันอิ่ม มันก็หลับ พอมันหลับ เราจะไปทำอะไรที่ไหนก็ไป...
  • MakotoHIN29 ตอบได้ดีจริง
  • เสียงต่างๆ ของหมามันมีโทนที่แตกต่างกันนะครับ แยกได้ไม่ยากครับ(หรืออาจเป็นเพราะผมเป็นนักดนตรีก็ไม่รู้ แต่ผมว่าเสียงมันค่อนข้างชัดนะ คนทั่วไปน่าจะแยกได้อยู่)
    ผมแยกเสียงหมาผมเวลาเห่าเล่น ขู่เล่น หรือ เห่าจริง ขู่จริงออกครับ ถ้าเล่นๆ เสียงเค้าจะออกแหลมๆ หน่อย ถ้าเอาจริงก็เสียงดุครับ
    หน้าตา หู หางเค้าก็แตกต่างนะครับระหว่างเล่นกับจริง ลองสังเกตุดูครับรับรองจะเลี้ยงหมาสนุกขึ้นครับ
  • ชอบสังคมที่นี่ก็ตรงนี้ละครับ เปิดหู เปิดตา เปิดใจ ได้ประโยชน์
  • ใจเย็นคับ แค่หมาเด็กเอง ยังมีเรื่องให้คุณต้องเจออีกเยอะครับ ค่อยฝึกค่อยสอนครับ หากคุณเข้าใจเขา หมาผมจะ4เดือนแล้วเวลาเห็นผมใส่กางเกงยังวิ่งมางับขากางเกงอยู่เลยแต่ห้ามก็หยุด บางอย่างก็ต้องการเวลาครับ
  • ครับ ขอบคุณครับ