ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

แนะนำทีครับ!!ตัวเล็กไม่ค่อยฟังคำสั่งคับ
  • ใครพอแนะนำวิธีฝึกเจ้าตัวเล็กให้ฟังคำสั่ง

ตัวเล็กผมอายุเกือบๆ3เดือนครับ ตอนนี้ผมฝึกให้ นั่ง ยืน คอย มา อยู่ครับ แล้วผมก็ทำมือให้เป็นท่าทางประ

กอบด้วยอ่ะครับ แต่ดูเหมือนเขาจะฟังไม่ทำตามสักเท่าไหร่ครับ

ผมสั่งด้วยน้ำเสียงที่ไม่แรงครับ ไม่กระโชกโงกงากด้วย

ขอคำแนะนำทีครับ ขอบคุณมากครับ
  • **ก่อนอื่นขอออกตัวก่อนนะครับผมไม่ได้เก่งอะไรแต่พอรู้ๆบ้างครับ
    สุนัข3เดือนก็เหมือนเด็กนะครับสมาธิกับความสนใจเขาจะสั้น ผุ้ฝึกจึงต้องใช้ความอดทนสูงนะครับ ควรที่จะค่อยๆฝึกทีละท่าเช่นท่านั่งจนเขาเริ่มชินกับคำสั่งนั้นจึงต่อท่าอื่นและคำที่ใช้สั่งควรเป็นคำสั้นๆเช่นนั่ง การฝึกควรใส่โซ่บังคับด้วยนะครับจะได้กระตุ๊กเมื่อเขาไม่ทำตาม อีกอย่างเวลาที่ใช้ในการฝึกควรใช้เวลาสั้นๆแค่5-10นาทีก่อนในช่วงแรกๆถ้าใช้เวลานานเขาจะเบื่อครับ
  • ใช่ครับ เค้ายังเป็นลูกหมาอยู่เลย การฝึกช่วงนี้ต้องไม่จริงจังมากครับ ของผมก็ฝึกตั้งแต่สองเดือนครับ แต่ก็ฝึกแค่คำสั่งพื้นฐานครับมี นั่ง, ขอมือซ้าย-ขวา, หมอบ, กระโดดขึ้นบนของเตี้ยๆ แล้วก็ให้เดินชิดๆ ตอนจูงครับ
    ซึ่งเค้าก็ทำได้ไม่ค่อยดีหรอกครับเพราะสมาธิยังไม่นิ่ง ก็อย่าไปถือสาเค้าครับ เหมือนเด็กนั่นแหละครับ เดี๋ยวโตขึ้นก็ทำได้ดีไปเองครับ
    ส่วนคำสั่งคอยนี่ผมกะจะสอนตอนโตๆ ครับเพราะเป็นคำสั่งที่ต้องอาศัยสมาธิเค้าเยอะครับ ในการนั่งนิ่งๆ อยู่เฉยๆ ซึ่งผมว่ามันขัดกับวิสัยเด็ก ผมเลยเอาไว้ก่อนครับ รอซัก 6 เดือนก่อน
    ส่วนเรื่องน้ำเสียงนี่ ผมใช้น้ำเสียงที่ค่อนข้างจริงจังครับ นิ่งๆ แต่ไม่ดุครับ

แบ่งปันประสบการณ์กันครับ ผมก็มือใหม่ ไม่เก่งเรื่องฝึกหมาเหมือนกันครับ
  • ขอบคุณครับ