ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เรื่องของโซ่ที่คอครับ
  • ผมเป็นอีกหนึ่งผู้ที่หลงใหลกับเจ้า Pit Bullสุนัขที่ได้ชื่อว่าเป็นหนึ่งเรื่องของความกล้าหาญ
    หลายครั้งที่ได้เห็นสุนัขทั้งในและนอก board
    สงสัยหลายครั้งว่าโซ่ที่คอรวมถึงที่ล่ามของมันมีความแตกต่างอย่างไร
    ระหว่างของสายกัดและสายโชว์
    บางครั้งเองเห็นสายโชว์บางตัวที่ว่าโซ่ที่คอรวมทั้งที่ล่ามใหญ่อลังการแล้ว
    ยังคงใหญ่ได้ไม่เท่ากับของพวกสายกัด
    ทำไมโซ่สายกัดต้องเป็นแบบนั้นด้วยครับ มันแรงเยอะขนาดนั้นเลยหรอครับ
    หรือที่ต้องทำแบบนั้นเพราะมีเหตุผล
    ยังไงผู้รู้ช่วยไขข้อข่องใจช่วยหาคำตอบด้วยครับ

ปล. แต่มองมองไปมันก็เท่ห์ไม่เบาครับ
    ขออภัยคุณ Tong_Udonด้วยครับที่นำรูปมาใช้โดยไม่ขอก่อนล่วงหน้าครับ
    ไม่มีเจตนาใดใดแอบแฝงครับ ขอนำมาเป็นตัวอย่างของขนาดโซ่เท่านั้นครับ
    ขอบคุณมากมากครับ
  • ....
    ไฟล์แนบ
    by Graph IC 2.jpg 20K
  • 1 พิทมีพละกำลังเยะมากโซ่ธรรมดาอาจเอาไม่อยู่
    2 ใช้บริหารกล้ามคอ
    3 ไม่เจ็บมือเวลาจูง
    ปล ไม่ต้องเป็นห่วงมันไม่รู้สึกหลอกครับว่าโซ่หนัก
  • ถ้ามันใหญ่ เกินไป ผมว่ามันก็น่าสงสารนะ

คนเล่นกล้าม ไม่เห็นมีคนไหน เล่นทั้งวันทั้งคืน ก็เหมือนกับหมานั่นแร่ะครับ เพียงแต่หมามันบอกเราไม่ได้ว่า "กูหนัก" นะเว้ย :001:

ปล. กราฟ นึกไงมาโพสต์ถามเนี่ยะ วันหลังให้น้องสาว โทรมาถามผมก็ได้ 5555 :032:
    ไฟล์แนบ
    a359882.jpg 49K
  • ถึง the_oak
    เวลากลางคืน ผมเปลี่ยนเป็นเส้นเล็กๆ เพื่อไห้มันนอนหลับคับผม
    จะล่ามมันแค่ตอน เช้าๆ - สายๆ และล่ามอีกที ตอน บ่ายเย็นๆ - หัวค่ำ
    .........ขอไห้มีความสุขในการเลี้ยงพิทคับ
  • โหพี่ข้างล่างใช่ ชิวาวา สายกัดหรือเปล่าครับโหดมาก 555+
  • ถ้าใส่โซ่หนักๆตั้งแต่เด็กๆ (ซัก 2เดือนขึ้น) มันจะมีผลต่อกระดูก ความสูง ขาโก่ง ทำให้กระดูกผิดรูปได้รึเปล่าครับ ใครรู้ช่วยตอบที่นะครับ (อยากใส่แต่กลัวมันหนักและผลข้างเคียงครับ)
    ไฟล์แนบ
    Picture 0903.jpg 56K
  • ผมใช้โซ่สแตนเลส ของ โมโตไซร์ ได้ ป่าว
  • :015: ครับผม Tong_Udon :063: ดีครับ ถ้าเกิดไม่เปลี่ยนเป็นเส้นเล็ก เวลาขโมยเข้าบ้าน มันคงขี้เกียจเดินไปกัดอ่ะ :013:

ส่วนมาก ผมใส่ เวลาพา ออกงาน มากกว่า แบบว่า แอบโหด ฮ่า ๆ ถ้าอยู่บ้านไม่ได้ใส่ สังเกตุเวลาหมาใส่โช่คอ แล้วขนรอบคอมันจะแบน บ้างก็หลุดร่วง ทำให้แลดูไม่สวยครับ

ปล. ถึง Champ ชิวาว่า ตัวข้างบน ไม่ใช่ของผมครับ เซฟรูปคนอื่นมาอีกที ชิวาว่า ตัวที่เห็นมันชอบวิ่งเครื่องวิ่งด้วย เคยเห็นคนเอามาลงให้ดูแต่ลืมเซฟ ^ ^

:020::062:
    ไฟล์แนบ
    ax.jpg 21K
  • ขอบคุณทุกท่านที่แสดงความคิดเห็นครับ
    ท่านโก๋ฝากไว้ก่อนเหอะ อิอิ+++คิคิ
    ไฟล์แนบ
    P11000912.jpg 71K
  • การใช้โซ่ที่ใหญ่และ นน.มากๆกับหมาที่ยังเล็กมันจะทำให้สุนัขขาแบะได้
    เราสามารถสังจะเกตุได้จากลูกสุนัขที่อ้วนหรือมมี นน.มากตั่งแต่เล็กขาจะแบะ
    เกือบทุกตัว(ช่วงข้อเท้า) ตรงนี้รวมถึงคนด้วยจะสังเกตุได้ว่าเด็กที่อ้วน นน.เยอะๆ
    หัวเขาจะชิดปลายขาจะแบะออก

ถ้าต้องการใช้โซ่ที่มีขนาดใหญ่ก็ควรรอให้ลูกสุนัขโตพอที่ขาแข็งแรงมสามารถ
    รับ นน.ที่เพิ่มขึ้นก่อนจะดีกว่า หรือถ้าต้องการฝึกให้กล้ามเนื้อคอแข็งแรงก็ถ่วง นน.
    เวลาที่ฝึกก็พอแล้วครับ แต่การฝึกกล้ามเนื้อคอด้วยการถ่วง นน.มันเทียบกับการ
    ฝักด้วยสปริงโพล์แค่ 5-10นาทีไม่ได้เลย

นักมวยก็ไม่เห็นต้องถ่วงข้อมือตลอดเวลาเลยครับ จะถ่วงก็เวลาวิ่งหรือซ้อมเท่านั้น
    ผมอาจจะคิดผิดก็ได้ ก็แค่อยากให้เอาใจเขามาใส่ใจเรา ว่าถ้าเป็นเราเราจะรู้สึกอย่างไร

จริงอยู่โดยธรรมชาติกล้ามเนื้อก็จะพัฒนาให้สามารถที่จะรองรับ นน.ที่ถ่วงได้
    และก็จะรู้สึกว่า นน.ที่ถ่วงลดน้อยลงไปเรื่อยๆจนถึงระดับที่ไม่รู้สึกว่าหนักเลย

แต่ที่น่าห่วงก็คือการพัฒนาที่ผิดรูปของกระดูกที่ควรจะเป็น(การบิดเบี้ยวของกระดูกคอ,ข้อเท้าและไขข้อ)
    ที่ต้องใช้รับ นน.ตลอดเวลา
    เมื่อใดที่กล้ามเนื้อมีการเสื่อมสะภาพลง(อายุมาก)อาการต่างๆก็จะเริ่มปรากฏ คุณอาจจะไม่สามารถ
    ที่จะรับรู้อาการเหล่านั้นได้เลย เพราะพิทไม่ใช้หมาสำออยที่จะแสดงอาการให้คุณได้เห็น

แต่ก็อย่างว่าแหละครับ "หมามันพูดไม่ได้"
  • :o040:ความรู้ทั้งนั้น ขอบคุณครับท่าน
  • สำหลับผมมันต้องใช้ครับโครตจี๊ดเลย
    ไฟล์แนบ
    ภาพ02611.jpg 40K
    ภาพ0303.jpg 20K
    ภาพ0233.jpg 25K
  • เสริมอีกหน่ิอยนะคับปลอกคอควรใช้แบบที่เป็นไนล่อนเพราะหมาจะได้ไม่เจ็บคอ
    ไฟล์แนบ
    DSC007472.JPG 82K
  • จี๊ด แค่ไหน ก็ต้องปรามมันให้ได้ครับ เห็นโซ่ ล่าม ของ pitking แล้วหนักแทนเลยฮ่า ๆ

ถ้าปรามไม่ได้ ส่งเฝ้าสวนหมด :001:

ส่วนมากโซ่เส้นใหญ่ หรือปลอกคอหนาม ไว้ใช้ออกงานโชว์หล่ออย่างเดียว หรือใส่สวยงามเวลาจะถ่ายรูป แห่ะ ๆ

:012:

พอดีผม ไม่ชอบใช้โซ่ ชอบใช้แส้ กะกุญแจมือ :032:
  • ยังขาด เทียน นะท่านพี่ the_oak
  • :m001:

เคี้ยวพริก ด้วยก้อดีนะท่าน
    ขอบอก ...
    ... สุด ยอด..ด... !!!...