ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอระบายค่ะ จะได้ระวังกันไว้บ้าง
  • 8 โมงเช้าเมื่อวาน ปล่อยลูกๆ ออกไปวิ่งร่าเริ่งนอกบ้านตามปกติ
    ผ่านไป 15 นาที ลูกสาววิ่งกลับมาหา ตัวสั่น วิ่งวนรอบ ๆ ตัวเรา วิ่งไปสั่นไปไม่หยุด
    กอดแล้วโอ๋แล้ว คิดว่าอาจตกใจอะไรสักอย่าง เดี๋ยวคงจะหยุดน่า แต่ไม่..
    ......เราเริ่มเอะใจ ทำไมตัวสั่นมากขึ้นเรื่อยๆ เขามองหน้าเรา ใจเต้นแรงมาก เราคิดว่าต้องงูแน่ๆ
    .....ตอกไข่ดิบใส่ไปก่อน 2 ฟอง เขาคงไม่ไหว เริ่มเดินล้ม ๆ เราใจสั่นแล้ว รีบยกกันขึ้นรถ ขอบอกว่ายกลำบากมาก ทำไมหนักขนาดนี้
    ...20 นาทีถึงร้านหมอ น้ำลายฟูมปากเลย อึราดแล้ว กว่าจะอุ้มเข้าร้านได้ ล้มไป 2 หน
    ...3 คน ช่วยกันยกขึ้นเตียง เราบอกหมอว่าโดนงูกัด หมอส่ายหน้า บอกไม่ใช่ เขาโดนยาเบื่ออย่างแรงมา
    ..โชคดีที่มาเร็ว ตอนนี้กลับมาอยู่บ้านแล้ว
    ...เลยฉลองวันตรุษ ด้วยกระสุนส่องฟ้าไป 3 นัด

**********เรื่องนี้ต้องโทษตัวเราเอง***********

..
  • ใจคนที่วางยานี่เค้าเหี้ยมจริง ๆ

เห้อ !!
  • แม่ง...สันดาน หมาลอบกัด...แบบนี้ต้องเรียกมาคุยไม่งั้นไม่จบ
  • ตอนนี้ผมปลูกต้นรางจืดไว้ริมรั้วบ้าน....หากหมาเราโดนวางยาให้รีบเด็ดใบของต้นรางจืด เลือกเอาใบอย่าให้อ่อนหรือแก่จนเกินไป บี้ให้มันกินระหว่างทางที่ไปหาหมอ ช่วยได้มากเลยคับ...มีคนเคยกินแมงดาทะเลที่มีพิษ จนหมอส่ายหน้าว่าไม่รอดแต่ได้กินใบรางจืดกลับหาย รอดจากความตายอย่างเหลือเชื่อ.......
  • เลียดจริงจริงค่ะพวกใจบาป ทำร้ายสัตว์ที่ไม่รู้เรื่องเลวจริงจริงค่ะ ที่บ้านสุนัขก็เคยโดนวางยา ก็ไม่เห็นตัวเค้าจะดีค่ะ เวรกรรมมีจริง
  • โชคดีนะครับที่รอดมาได้
  • เป็นผมนี่มะจบแน่ๆเลย
    แต่พิทบูลเป็นหมาที่อึดอยู่แล้ว
    555+ คนชั่วมันทำไรไม่ได้
    เด๋วสักวันกรรมคงสนอง
    คงไม่มีครั้ง่อไปนะหวังว่าลูกสาวคุณคงจะเข็ดและจำ
    และขอให้หายเร็วๆนะครับ
  • แหม ใครมันช่างทำ กระสุนไม่ต้องส่องฟ้าพี่ ยิงรั้วบ้านมันเลย เจ๊
  • :o015: ยิงที่รั้วอาจโดนพยายามฆ่านะครับ ยิงหัวมันเลยดีกว่า คนตายสู้ความไม่ใด้ โป้งแล้วเสียเงินจบแลกชีวิตไป อั้กๆล้อเล่นนะครับอย่าไปทำเลยครับ
    :o008: ใครเอาเบื่อมาวางอ่า มีเหตุอะไรต้องวางเห็นบอกว่าเพราะตัวเอง คงไปทะเลาะกับเค้าแหงๆ แต่ไหงมาทำหมาหว่า เสียดายที่เราไม่เห็นตอนเค้าให้ เลยจับไม่ใด้ว่าใครมือดี น่ากลัวอ่า
    :o001: ในกรณีถ้าเราจับใก้ว่าวางยาเบื่อหมาเรา เราจะสามารถเอาผิดทางกฎหมายเค้าใด้หรือไม่ครับ ผมอยากรู้จริงๆเลยครับ หรือว่าต้องศาลเตี้ยอย่างเดียวครับ
  • อ่านไปนึกว่าเป็น..คน อิอิ

โชคดีที่รอดนะครับ ทีหลังก็อย่าปล่อย
  • สุนัขผมก็โดนวางยาไปเหมือนกันครับ
    เดินกลับมาหาผม เดินล้ม เดินล้ม ขาสั่น
    ผมเดินสวนไปทางที่เขาเดินกลับมา
    เจอจานข้าวที่มีเม็ดข้าวสีเขียวๆ กระจายเต็มไปหมด
    รีบพาเขาไปส่งหมอ..................แต่ไม่ทันครับ
    ทุกวันนี้รู้ตัวคนทำ ผมมองหน้าเขาจนไม่กล้าสบตาผมแล้วครับ
    ตอนนี้ก็กำลังเล็งหาตัวใหม่อยู่เหมือนกันครับ คิดถึงเขาจัง :022:
  • :m077:

โฮ...!!!
    ไม่รู้ว่าใครโหดกว่ากันเลย...
    จะไม่มีเรื่องกับคุณหยก คุณวา แน่ๆ
    ไม่รู้ว่าคนวางยา ตั้งใจรึป่าว อาจไม่เป็นอย่างที่เราคิดก้อได้
    มองโลกในแง่ดีไว้ก่อน ... ( ไม่งั้นเรื่องยาว )
    ยังงี้ ทีหลังอย่าปล่อยหมาไปเล่นตามลำพัง หรือไม่กัอ สอนให้กินอาหารตามคำสั่ง
    ระวังไว้หน่อยก้อดีครับ ไม่รู้ว่าจะโดนอีกเมื่อไหร่...
    ไฟล์แนบ
    shoot_kitten.jpg 17K
  • เป็นประสพการณ์ที่ดีครับ ที่นำมาเล่าสู่กันฟัง
    ยินดี ด้วยครับ ที่ลูกรัก กลับมาอยู่ในครอบครัวอีกครั้ง
    ขอให้หายเร็วๆ ทานยาตามหมดสั่งให้ครบ
    ไม่รู้ว่าผลข้างเคียงของยาเบื่อ อาจทำอันตรายอวัยวะอื่นๆของสุนัขรึเป่า
    ถ้ามีเวลา อยากให้บอกกันบ้าง ดูแลอย่างไรหลังจากรักษาตัว

พวกเราต้องคอยเตือนสติกันอยู่เสมอครับ
    อย่าคิดว่าคนรอบข้าง มันคิดเหมือนเรา รักพิทเหมือนเรา
    สุนัขมันก็คือ สุนัข ผิดถูกอย่างไร เรายังให้อภัยและสั่งสอนมันเสมอ
    คนมัน ร้อยพ่อ พันแม่ ตายกันเรื่อง ขี้หมา ก้อนเดียวก็มีมาแล้ว
    ไอ้พวกลอบกัด แก้ไม่อยาก ไอ้พวกนี้ไม่กล้าเจอของจริง
    ดีแล้วส่องขึ้นฟ้าไปสามนัด ได้ระบายอารมณ์
    และรอให้มันกรรมตามสนองเอง ไม่ช้า ก็เร็ว
    (ช่วยสาบแช่ง)ไม่รูจะช่วยอย่างไร

สาเหตุที่เกิด เจ้าของอาจรู้หรือไม่รู้
    แต่ไม่น่าที่จะปล่อยไปวิ่งเล่นนอกบ้านเองเลย
    ไม่รู้ มันไปสร้าง วีรกรรม ให้ใครไว้บ้าง
    คุณถึงโทษ ตัวเราเอง
  • อืม จริงที่พี่จุ๊บว่า เราลองดูว่าหมาเราไปแล้วไปทำอะไรมั่ง แต่ว่าออกนอกบ้านน่าจะอยู่ในสายตาเรา

ไม่ควรให้คลาดสายตาครับ คลาดไป หายก็มี ตายก็มี ส่วนมากหายตอนเล็กๆ

แต่ระวังอย่าให้คลาดสายตาก็ดีนะครับ
  • ออกจากบ้านต้องอยู่ในสายจูงเสมอครับ
    ขนาดคาสายจูงยังไม่วายตัวอื่นเข้ามากัดเรย 555

โฮฮฮฮฮฮฮฮฮฮฮฮฮฮฮฮ
  • ต้องโทษเจ้าของก่อนที่ปล่อยหมา คุณผิดแบบเต็มๆ

ปล่อยหมาออกนอกบ้านโม่มีสายจูง แถมไม่อยู่ในสายตาเจ้าของอีก

คิดดีๆนะครับ อย่าใช้อารมณ์
  • ถือเป็นบทเรียน...แต่ถ้ารู้ว่าใครทำต้องเรียกมาคุยให้จบ ถ้าปล่อยไปนานๆ
    จากเรื่องหมาจะกลายเป็นเรื่องของคนกับคนมันจะไปกันใหญ่ :o034:
  • ฆ่า มัน คร๊าบบบบ

555555+
  • ชนิดสารเคมีที่ถูกนำมาใช้ในการวางยาเพื่อฆ่าสุนัข มีหลาย ๆ อย่างค่ะ พอจะสรุปได้เป็นกลุ่มๆ ดังนี้
    1. สารเคมีฆ่าแมลงกลุ่มออแกนโนฟอสเฟต เป็นยาฆ่าแมลงที่หาซื้อได้ เพราะยังมีให้เลือกใช้กันอยู่ อย่าง เช่น มาลาไทออน ไดอะซินอน ฟอสเมท คลอไพริพอส
    2. สารเคมีฆ่าแมลงกลุ่มคาร์บอเมท เป็นยาฆ่าแมลงที่มีการใช้มาก เช่นกัน ตัวอย่างเช่น คาร์บาริล แอลดิคาร์บ เมทโทมีล
    3. สารเคมีฆ่าหนู จำพวกสติ๊กนีน
    4. กรดหรือด่างที่มีความรุนแรงในการกัดกร่อน ทำลายสูง

ทำอย่างไรดีเมื่อสุนัขกินยาเบื่อเข้าไป
    ประการแรกที่ขอแนะนำคือ ให้เจ้าของตั้งสติให้ดี เพราะอาการของหมาจะน่ากลัวมากๆ และแสดงอาการอย่างฉับพลัน ถ้าเราไม่ตั้งสติให้ดีพอ มัวแต่ตกอกตกใจ ไม่ต้องช่วยกันพอดี ข้อควรปฏิบัติที่อยากแนะนำให้ตระหนักไว้ คือ ต้องจำแนกอาการของสัตว์เลี้ยงก่อน แนะนำว่าควรแยกอาการของสุนัขออกเป็นสองกลุ่มก่อน กลุ่มแรกคือ พวกที่ยังมีสติดีอยู่อาจแสดงอาการเพียงตัวสั่น น้ำลายไหล กระสับกระส่าย ส่วนอีกกลุ่มคือ หมามีอาการหมดสติ ไม่รู้สึกตัว บางตัวอาจชักหรือเกร็ง

สุนัขในกลุ่มแรกที่ถูกยาเบื่อแล้ว ยังมีสติดี ไม่ได้หมดสติหรือชัก เริ่มมีอาการน้ำลายไหล ขาสั่น กระสับกระส่าย ให้เราเริ่มด้วยการตรวจดูก่อนเลยว่า หมาของเรากินสารพิษที่มีผลต่อการกัดทำลายเนื้อเยื่อหรือไม่ เพราะบางทีอาจเป็นยากลุ่มที่กล่าวไว้ข้างต้นบางตัว เช่น ไปกินกรดหรือกินด่างที่มีฤทธิ์อย่างแรง ในการตรวจเราต้องสวมถุงมือ แล้วอ้าปากของเค้า เพื่อดูผนังช่องปาก ดูลิ้น ถ้าไม่มีแผลหรือไม่มีความเสียหายเกิดขึ้น เราสามารถช่วยเหลือในขั้นตอนต่อไปด้วยการทำให้หมาอาเจียนเอาของพิษซึ่งกินเข้าไปออกมา และให้กินยาหรือสารเคมีบางตัวเพื่อดูดซึมพิษ ในระหว่างนั้นต้องรีบพาหมาไปหาสัตวแพทย์เช่นกัน สำหรับกรณีที่หมาได้กินสารที่มีฤทธิ์กัดกร่อนทางเดินอาหารจนเกิดบาดแผล ไม่ควรทำให้หมาตัวนั้นอาเจียนออกมาอีก เพราะยิ่งทำให้เกิดการกัดกร่อนของทางเดินอาหารมากยิ่งขึ้น การปฐมพยาบาลจึงควรป้อนสารที่ลดการดูดซึม และสารที่ทำให้เกิดการเจือจางของสารพิษเพื่อที่จะลดอันตรายจากความเข้มข้นของสารพิษที่กินเข้าไปนั่นเอง

จะป้อนอะไรดีที่ทำให้สุนัขอาเจียนออกมาได้ไวและไม่มีอันตรายด้วย ?
    สิ่งที่ขอแนะนำให้ป้อนเป็นของที่มีติดบ้านไว้อยู่แล้ว สิ่งแรกที่จะแนะนำให้ป้อนเพื่อให้อาเจียน และไม่ก่อให้เกิดอันตรายต่อระบบประสาทหรือระบบการหายใจ คือ Baking Soda ซึ่งมีส่วนประกอบคือ โซเดียมไบคาร์บอเนต เมื่อเราป้อนเข้าไปในทางเดินอาหาร จะช่วยทำให้เกิดการระคายเคือง และกระตุ้นให้อาเจียนออกมาได้ ถ้าบ้านไหนไม่มี แนะนำให้ใช้เกลือแกงในครัวนั่นล่ะค่ะ จับสุนัขอ้าปากแล้วป้อนเกลือป่นประมาณ 1-2 ช้อนโต๊ะ ป้อนให้ลึกถึงโคนลิ้น จากนั้นให้รีบปิดปากเค้า ไม่นานนักสุนัขจะเริ่มอาเจียนออกมา แต่ข้อเสียของการป้อนเกลือเพื่อทำให้อาเจียน คือ หมาจะหิวน้ำมาก และกินน้ำมาก ขั้นตอนต่อจากนั้นให้กินสารจำพวกที่ลดการดูดซึมของสารพิษ ของที่หาง่ายๆ และมีติดไว้แทบทุกครัวเรือน คือ ไข่ แต่ให้เลือกใช้เฉพาะส่วนที่เป็นไข่ขาวดิบ เพราะมันไม่ดูดซึมเข้าร่างกาย นมวัวที่เรากินก็ใช่ได้ เพราะของที่กล่าวมาจะทำให้การดูดซึมพิษในร่างกายของสัตว์เกิดขึ้นช้าลง เราจะได้มีเวลาพาหมาไปหาสัตว์แพทย์ให้ช่วยเหลือได้ทันท่วงที

กรณีที่สุนัขกินสารที่มีฤทธิ์กัดกร่อนทำลายทางเดินอาหาร การป้อนสารจำพวกเจือจางพิษสำคัญมากเช่นกัน ให้ป้อนน้ำ ป้อนนม หรือ ไข่ขาวดิบก็ได้ เพราะจะลดความเข้มข้นของพิษไปได้มาก แต่กรณีเช่นนี้ไม่ควรทำให้อาเจียน
    กรณีที่สุนัขหมดสติ ไม่รู้สึกตัวเลย อย่าพยายามถ่างปากของเค้าเพื่อป้อนสิ่งใดๆ เข้าไปเพราะอาจเกิดการสำลักสิ่งที่ป้อนเข้าไปจนทำให้หมามีโอกาสตายได้ไวยิ่งขึ้น สิ่งควรทำถ้าอยู่ในสถานการณ์ดังกล่าว คือ ดูแลสุนัขอยู่ใกล้ๆ โดยให้นอนในลักษณะหัวต่ำไว้ก่อนเพราะถ้าอาเจียนออกมา ของเหลวที่ไหลออกมาจะได้ไหลออกจากปากทันที ไม่ไหลย้อนลงไปที่ปอด แล้วรีบพาไปหาสัตวแพทย์อย่างรีบด่วนค่ะ

มีสุนัขที่ถูกวางยาเบื่อหลายรายรอดชีวิตเพราะเจ้าของเองสามารถช่วยเหลือได้ในเบื้องต้นก่อน ผ่อนหนักเป็นเบาได้ด้วยการทำให้เค้าอาเจียนเอาสารพิษที่กินเข้าไปออกมา ก่อนที่มันจะดูดซึมเข้าไปในร่างกาย หรือบางตัวเจ้าของป้อนไข่ หรือให้กินนมมาก่อน สามารถช่วยลดการดูดซึมพิษไปได้มากและช่วยยืดระยะเวลาการเกิดอาการพิษออกไปได้เช่นกัน ทำให้คุณหมอช่วยเหลือได้ทันเวลา
    ขอฝากข้อคิดไว้อีกเรื่อง เคยได้ยินได้ฟังมาว่า ถ้าหมาของบ้านไหนถูกวางยา ให้เจ้าของบ้านระมัดระวังเรื่องขโมยไว้ด้วยค่ะ
    ไฟล์แนบ
    98.JPG 56K
  • คุณmomoให้ข้อมูลได้ดีจริงๆเลยครับ
  • :025:ใจร้ายมากกก
  • โชคดีไปนะครับเกือบไป.............................พูดโดยภาพรวมๆ ต้องระวังครับเห็นมาเยอะปล่อยหมาเพ่นพ่านข้างนอกโดยที่เราไม่อยู่ควบคุม............หมาเราอาจไปสร้างความปั่นป่วนกับใครก็ได้............หมาเราเรารักแต่คนอื่นเค้าไม่รักหมาเราหรอกคร้าบอันนี้ต้องเข้าใจ.................โทษใครไม่ได้เต็มร้อยจริงๆ
  • ขอบคุณมากค่ะที่เป็นห่วง หมอเก่งมากค่ะ เห็นอาการปุ๊บรู้ทันที จากนั้นรีบจัดการตามขั้นตอนต่างๆ แล้วฉีดยานอนหลับเพื่อให้ง่ายต่อการรักษา ตอนค่ำรับกลับมานอนบ้านได้ พร้อมกับยาบำรุงตับ 5 วัน
    ตอนนี้เธอแข็งแรง สามารถเตะฟุตบอลได้เหมือนเดิมแล้ว ....

ยอมรับว่าเราผิดเต็มๆ ที่ปล่อยเขาไปเล่นนอกรั้วบ้าน
    เพราะเรามั่นใจว่า เขาไม่มีอันตรายต่อคนอื่นแน่นอน เป่าปากเรียกเขาก็วิ่งกลับมาแล้ว
    อีกอย่างพื้นที่ส่วนใหญ่เป็นของบ้านเรา ถึงแม้จะอยู่นอกรั้วก็ตาม เพราะถ้าทำรั้วบ้านตามปริมาณพื้นที่ทั้งหมด คงต้องขุดเผือกขุดมันกินแทนข้าวแน่

...ตอนนี้พอวิเคราะห์สาเหตุได้ว่าเกิดจากอะไร
    1. นอกรั้วบ้านเราปลูกกล้วยไว้เพื่อไม่ให้หญ้าขึ้นรก เลยต้องปลูกไว้เยอะหน่อย ต้นมันเยอะ ลูกมันก็เลยเยอะ
    2. หน้าบ้านเป็นบึงขนาดใหญ่ที่เกิดจากการขุดดินไปขาย ปลาจะเยอะมาก เหมาะกับการหย่อนเบ็ด และดักปลา ( เคยคิดว่าจะทำบ่อตกปลาเหมือนกัน แต่ดันขัดกับนิสัยส่วนลึกที่ไม่ชอบคนพลุกพล่านวุ่นวาย )
    3. หลังบ้านติดคลองอีก ( ตรงนี้แย่หน่อยเพราะลูกๆ ชอบว่ายน้ำอ้อมรั้วออกไปเล่น )
    และน่ากลัวมากเพราะงูกับตัวนำโชคจะเยอะ หลังอานที่บ้านโดนงูเหลือมกินไป 1 ตัวเมื่อ 2 ปีที่แล้ว
    4. ตรงนี้คงเป็นสาเหตุที่ชัดเจนที่สุด เพราะถ้ามีคนแปลกหน้าบุกรุกเข้ามาในพื้นที่ของเรา เด็กๆ จะส่งเสียงกันสนั่นหวั่นไหว เราก็จะเดินไปดู ถ้าเจอคน เราก็จะชี้แจงว่า ที่ตรงนี้มีเจ้าของนะคะ คุณจะมาดักปลา ตั้งตาข่ายดักนกเขา หรือจะตัดกล้วยตัดหัวปลีไปเฉยๆ ไม่ได้ ป้ายก็มีปักบอกไว้ชัดเจน

บ้านมันออกจะเปลี่ยวไปหน่อยเราเลยจำเป็นต้องขอร้องทุกคนที่บุกรุกเข้ามา ถ้าเขาไม่เชื่อ เราก็จำเป็นต้องรื้อถอนทุกอย่างที่เราเห็น ทั้งเสาติดตาข่ายดักนก ทั้งเบ็ด ทั้งไหรดักปลา เพื่อความปลอดภัยของตัวเราเอง

...... ตอนนี้มาคิดได้อีกอย่าง ว่าถ้าหมาบ้านเราตายหมด ตัวเราก็คงไม่รอดเหมือนกัน เพราะมิจฉาชีพมันมาได้ทุกรูปแบบ แต่ถ้ายังกลับมาอีกคงต้องวัดใจกันแล้วล่ะค่ะ ...........

ขอบคุณอีกครั้งค่ะเพื่อนๆ ทุกคน
  • อ้อ คือว่า บ้าน พี่ มีเนื้อที่เยอะ และบริเวณนั้นน่าจะเป็น ที่ดินที่พี่ครอบครองทั้งหมด ค่อนข้างจะไกลปืนเที่ยง

ถึงขนาด งูเหลือม กินหลังอานได้ นี่มันคงบำเพ็ญเพียรมาหลายปี น่ากลัวมากกก และไม่สามารถทำรั้วกั้น

ให้เต็มแนวที่ดินได้ อีกทั้งยังมี ทรัพยากรอยู่ในที่ดินอีกมาก จนชาวบ้านคิดว่าที่สาธารณะ จึงเข้ามาทำกินโดย

ไม่รู้เมื่อเราไล่ไป ก็อาจเกิดความไม่พอใจแก่เขา ถ้างั้น รั้วลวดหนามไหวไหมพี่ แบบ เราขุดเอง ล้อมเองเลย

จ้างคนมา ซื้อเสามา แต่อันนี้เสนอ เฉยๆ เด้อ แต่ว่าถ้าไม่ไหว อืมม..... เอาไงดีวะ!!!... ไม่รู้ถ้ารู้แล้วจะมา

บอกอีกทีเด้อ 5555555+ ซะงั้น เรา....
  • --ขอบคุณค่ะคุณหยก
    ลวดหนามก็กั้นด้านหน้าไว้ด้านเดียว
    คนก็มุดได้อีก
    เอาไม่อยู่หรอกค่ะ

แปลกที่หมาพูดแล้วเข้าใจง่าย แต่คนพูดแล้วเข้าใจยาก พูดแล้วเกลียดเราซะอีก

**** แต่งูเหลือมนี่น่ากลัวที่สุด มาเงียบ ลากเงียบ รู้อีกทีตอนเห็นทางที่มันลากไป มันลากข้ามคลองไปได้ยังไงไม่รุ้ แล้วไม่น่าเชื่อว่าหางูไม่เจอ เห็นแต่หัวกะโหลกหมาที่มันเคยกินไว้ ***