ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ช่วยด้วยครับขอความเห็นครับ
  • หมาสายบลูลี ผม 6 จะ 7 เดือนแล้ว ไม่เห่าอะไรทั้งนั้น ไม่ดุ รู้จักหมดทุกคนไม่ว่าใคร เข้าไปเล่นกับเข้าหมด แม้แต่หมามันก็ไม่เห่า แถมยังให้หมาตัวอืนมากินข้าวของมันด้วย เวลาหลุดออกนอกบ้านจะเข้าไปหาหมาตัวอืนพอเพือนแฮงใส่ก็หลบ ชอบเล่นมาก จะแก้ปัญหาอย่างไร คือไม่ต้องให้ดุมากแต่อย่างให้มันเห่าคนที่เดินผ่านมาผ่านไปบ้าง จะใด้ไม่เสียสายพันธุ์ ถ้ามันเห่าคนหรือสู้ตัวอืนมันจะหน้ากลัวมาก หน้ามันดุมาก (เจ็บใจเวลาเพื่อนมาบ้าน มันบอกกับหมาว่าเสียสายพันธุ์จริงๆๆมึงไอ้เส็ง ออ หมาผมซือ เส็ง)ผมเลี่ยงไว้เฝ่าบ้านตอนกลางวันไม่มีใครอยู่บ้านอยากให้มันทำหน้าที่บ้าง ใครพอจะให้คำตอมผมใด้ช่วยด้วยครับ theparit_v@hotmail.comimageimage
    ไฟล์แนบ
    DSC01036.jpg 95K
  • กิน f1 เยอะ ๆ อีกซัก 4-5เดือนก็ดุแล้วครับ อิอิ
  • มันยังเป็นลูกหมาอย่าไปคาดหวังอะไรกับมันมากนักเลยคู้ณ ณณณณณณณณณณ

หากอยากได้หมาเฝ้าบ้านไปเลี้ยงร๊อตฯดีกว่าไหมครับ หมาพันธ์นี้ธรรมชาติมันไม่ค่อยเห่า ที่เขานิยมก็เพราะว่ามันไม่ปากเปาะนี่ละ และตัวที่เห่ามันผิดปกติครับ
  • ดีแล้วคับ อย่างให้มันดุตั้งแต่เล็กเลย ถึงเวลามันจะเป็นของมันเอง ธรรมชาติสร้างไว้แล้วคุณไม่ต้องกลัว
    ถึงเวลาคุณจะไม่อยากให้มันเป็น
  • เจ้ากุดจี่ ของผม ก็ไม่ค่อยเห่า แต่ถ้าเห่าทุกที่ต้องมีสาเหตุครับ ตอนนี้กำลังจะครบขวบแล้ว อยู่ที่อำนาจเจริญครับ
  • ไม่ต้องห่วงค่ะ หมาที่บ้านตอนแรกก็ไม่เห่าเลยค่ะ
    ตอนแรกก็คิดว่ามันเป็นอะไรรึเปล่าทำไมถึงไม่เห่าเลย
    พอมาสังเกตมันจริงๆแล้ว ปรากฎว่ามันเห่าค่ะ
    แต่มันไม่เห่าพร่ำเพรื่อค่ะ เวลามีอะไรผิดปกติมันจะเห่าแค่ 2 -3 ครั้ง
    แล้วมันก็หยุดค่ะ ยังไงก็รอมันโตอีกหน่อยแล้วกันค่ะ
  • ได้เวลาเค้าเมื่อไหร่แล้วจะหนาว อิอิ
  • ไปหาอ่านกระทู้เก่าๆดูครับ คำถามเเนวนี้มีเพียบเลย.. หมาเขาดูกันตอน 6-7 เดือนหรอ ไม่ใช่คร๊าบ...พี่น้อง..
    รอให้มันครบ 2 ปีก่อน ค่อยมาถามครับ 6-7 เดือนเนี่ย ยังลูกหมาอยู่เลย มันอยากเล่นครับพี่น้อง... ดูไปเรื่อยๆตอนนี้มันยังอยากเล่นอยู่ เเล้วต่อไปก็จะมาถามว่า ช่วยด้วยครับ..ทำยังไงให้มันไม่ดุ หรือไม่กัดครับ...เเต่มันสายไปซะเเล้ว..ถ้าดุเเล้วก็ดุเลยจะให้เชื่องคงยาก... ลองคิดดูให้ดีนะครับ...
    เเต่ถ้าอยากจะให้หมาเฝ้าบ้านจริงๆ ทำไม ไม่เอาสายกัดไปเลยครับ.. บูลี่ไม่ค่อยเวิร์กหรอก หรือไม่ก็ หมาไทยไปเลย โดเบอร์เเมนก็ได้ ร๊อตไวเลอร์ก็ดี เลือกให้เหมาะสมครับ.. หมามีหลายเเบบ เเบบโชว์ เเบบเฝ้ายาม หรือเเบบทำกิจกรรม ศึกษาให้ดีครับเเล้วจะได้ตามใจต้องการ..เอใจช่วยนะครับ ลองหาความรู้ในที่เเห่งนี้ดูก็ได้ครับมีเพียบ..
  • ขอบคุณทุกคำตอบครับ จะใด้รู้เสียทีว่าหมาผมไม่ผิดปกติและสายพันธุ์ดี สบายใจโว้ย