ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

แบ่งปันวิธีรักษาลำไส้อักเสบครับ
  • พาไปหาหมอ ตรวจพบ พาโวไวรัส ไม่เจอโคโรน่าไวรัส ถ่ายเป็นมูก+เลือดนิดๆ ไม่กินข้าว ไม่เดิน นอนทั้งวัน เดินวนกระถางน้ำ พาไปหาหมอ หมอให้กินยาสร้างภูมิคุ้มกัน แล้วก็ให้น้ำเกลือที่คอ คอบวมน้ำเกลือเลย หมอบอกว่ามันจะดูดซึมไปเอง วันนึงน้ำเกลือ 2 รอบเช้าเย็น รอบละ 100 บาท ยาสร้างภูมิคุ้มกัน 400 บ วันละ 1 รอบ หลังจากคุยกับหมอ สรุปได้คือ เราไม่สามารถทำอะไรได้ ต้องรอให้น้องหมา สร้างภูมิคุ้มกันให้กับตัวเอง หมอบอกว่าถ้าผ่าน 10 วันไปได้โอกาสรอดจะสูงขึ้นเป็นลำดับ ไปวันแรกหมอบอกรอด 5% ผมพาไปหาหมอมา 3 วัน อาการแย่ลงเรื่อยๆ แย่แบบว่าคงจะไม่รอดจริงๆ ผมเองก็ร้อนใจ ข้าวปลาก็ไม่กิน กินแต่น้ำแล้วผมก็ต้องป้อนแต่น้ำหวาน มานั่งวิเคราะห์แบบชาวบ้าน ถ้าไม่กินข้าวจะมีแรงหรอ ขนาดยาคนยังมีก่อนอาหารหลังอาหารเลย ผมจึงหาข้อมูลในเน็ต+ถามคนแก่แถวๆบ้าน สรุปได้ว่า เลิกไปหาหมอ ต้มฟ้าทะลายโจรให้กิน ชมละ ครึ่งสลิง ผมใช้ฟ้าทะลายโจรแห้งซื้อมาจากร้านยาจีน 10 บาท ต้มน่ำให้เดือดรออุ่น แล้วก็ไม่ให้เขากินน้ำพร่ำเพื่อ วันนึงกิน 2 รอบ เพื่อลดการถ่ายของเสียบ่อย ให้นอนบนเก้าอี้ เพราะจะได้อึฉี่ลำบาก กรอกแต่ฟ้าทะลายโจรก่อนนอนก็ดูดอาหารเพ็ดดีกรีลูกหมา ใส่สลิงพ่นเข้าไปในปาก ใช้เวลา 2 วัน เริ่มกินข้าวได้ ถ่ายเริ่มดีขึ้นเรื่อยๆไม่เหม็นคาวเหมือนวันแรกๆ อึเริ่มเป็นก้อน และหายขาดจากโรคในที่สุด
    **ที่เขียนมาไม่ได้ลบหลู่ อาชีพสัตวแพทย์นะครับ แต่อยากถ่ายทอดประสบการณ์ตอนรักษาเจ้าโปโลตอนเกือบตาย ตอนนี้แข็งแรงสมบูรณ์ 10 กิโลได้แล้วมั้ง อิอิ ใครอยากทราบรายละเอียดเพิ่มเติม เมล์ฺมาสอบถามได้ครับ panu8@hotmail.com
  • ของผมพาไปหาหมอได้3วันแล้ว มันไม่กินข้าว ถ่ายเป็นมูกเลือดเหมือนกัน กระวนกระวายใจมากเลยตอนนี้ พอไปเยี่ยม เห็นแต่ทำตา ง๋อยๆ กลัวมันตายจัง ถ้าผมไปเอาอย่างที่พี่ทำเลยจะดีไหมครับพรุ่งนี้ แนะนำผมที คิดอะไรไม่ออก กลัวมันตาย
  • เยี่ยมครับที่ชมนี่ชมเพราะความมานะไม่ท้อแท้เมื่อยังมีโอกาส และคุณก็สามารถทำให้น้องหมาที่คุณรักและรักคุณรอดชีวิตมาได้ ชมเชยในความใจสู้ไม่ท้อแท้ทอดอาลัยครับ
  • **เพิ่มเติมครับ**
    ตอนเขาป่วยหมอบอกให้รอเขาสร้างภูมิคุ้มกันด้วยตัวเขาเอง ข้าวปลายังกินไม่ได้เลย แล้วจะมีอะไรไปสร้างภูมิคุ้มกันได้ โอกาสรอดถึงน้อยมากยังไงครับ ส่วนคุณ pex_77 ที่ถามว่าควรจะเริ่มรักษาพรุ่้่งนี้เลยมั้ย ผมไม่กล้าที่จะบอกให้รักษาเลย เพราะเขาคือลูกของคุณ ไม่ใช่ลูกของผม คุณเท่านั้นที่จะกำหนด ผมเชื่อว่าคุณpex_77 สามารถตัดสินใจได้ครับ
  • **ลืมๆ**
    ฟ้าทะลายโจรให้ตอนกลางวันนะครับ ชมละครึ่งถึง1สลิงแล้วแต่ ไม่มีผลข้างเคียงแต่มันเป็นยาเย็น รักษาเกี่ยวกับความดันต่ำ หมาอาจจะเป็นเหน็บชาบ้างนะครับ กลางคืนไม่ต้องให้เขานะครับ อีกอย่างเวลาฉีดพ่นเข้าทางปากต้องขืนเขานิดนึง มันจะหก คุณก็ดูดเพิ่มคำนวณให้ได้ไม่ต่ำกว่าครึ่งสลิง
    *****ปล***** น้ำลายจะฟูมปากด้วยนะครับ ไม่ต้องตกใจ ใช้ผ้าเช็ดให้เขาได้ตามปกติครับ ^^
  • ขอบคุณมากนะครับสำหรับคำแนะนำ ผมกลัวทำอะไรไม่ถูก แต่จะไปดูอีกครับฝากไว้3วันแล้ว
  • ได้ความรู้มากเรยครับ คุนเก่งมากๆครับ
  • เก่งจัง
  • Pavovirus ไม่มียารักษา แต่มีวัคซีน
    ลูกหมาท้องเสียเพราะว่ามีเชื้ไวรัสอยู่ในลำไส้ ยังให้กินอาหารอยู่ ก็อ้วก ถ่ยเหลวไม่หยุด ยิ่งกินยิ่งหนัก
    เพราะเสียนำ แก้ไขโดยให้นำที่มีอิล็กโทรไลท์(นําเกลือ)
  • ยกตัวอย่างไข้หวัด ไม่มียารักษา
    ปวดหัว กินยาแก้ปวด
    ไอเจ็บคอ กินยาแก้ไอละลายเสมหะ
    นํามูกไหล กินยาแก้แพ้อากาศ
    ยาปฏิชีวนะมีไว้ป้องกันการติดเชื้อแทรกซ้อน
    แล้วยาอะไรรักษาหวัด?????
    ไม่มีเพราะร่างกายจะขับเชื้อเอง
  • พาไปหาหมอมา 3 วันนั่นเหละที่ทำให้มันรอด
    เพราะในหมาที่ไม่ได้รับเชื้อเป็นเวลานาน แล้วรีบทำการรักษา
    โอกาศที่ผนังลำไส้ยังไม่โดนทำลาย ยังไม่มาก มันจึงรอด
    การที่รักษาเองต่อแล้วรอดมันก็มี
    แต่จากกรณีนี้มันรอดได้เพราะได้รับการรักษาอย่างถูกต้องมาก่อน
  • รักษา พาโว ไม่ยากทำยังไงก็ได้ไม่ให้มันเสียนำ เมื่อมันสู้กลับเชื้อไหว มันขับเชื้อได้มันก็รอดเอง
    เสียน้อยเสียยากครับ วัคซีนเท่านั้นที่ช่วยได้
    หาคำตอบเอาเองละกันนะว่าควรทำเมื่อไร???
    เข็มแรกอายุเท่าไร่จึงเหมาะสม ทำ 45 วันดีจริงหรือ???
    กี่วันควรกระตุ้นเข็มต่อไป???
    ควรทำกี่เข็มดี เข็มสุดท้ายควรทำที่อายุเท่าไร???
    ต้องกระต้นทุกปีจริงหรือไม่ กี่ปีกันแน่ภูมิคุ้มกันถึงตก???
    ทำแล้วทำไมถึงยังเป็นได้???
    ?????????????????????????????????????????????????????? Pixy_04

• โรคลำไส้อักเสบนี้ไม่ยารักษา หมอทำได้แต่รักษาไปตามอาการที่มันเกิด ในขณะนั้น
    ส่วนในกรณีหมาของคุณ หมอได้สร้างกำแพงป้องกันโรคแทรกซ้อนไว้แล้ว ฟ้าทะลายโจรก็เป็นส่วนช่วยในการรักษาโรคที่จะแทรกซ้อนเข้ามา ส่วนตัวโรคลำไส้อักเสบมันจะรักษาตัวมันเอง (ทั้งนี้มันก็ขึ้นอยู่กับภูมิต้านทานที่ได้จากแม่มันมาด้วย)
    โดยส่วนตัวผมว่าหาหมอดีที่สุด ในกรณีของคุณ คุณก็ให้หมอรักษามาแล้วครึ่งหนึ่งเหมือนกัน แล้วค่อยมาให้กินฟ้าทะลายโจร

• เอ่อ พูดยังไงดีล่ะครับ ถูกผิดยังไงก็ขอโทษไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับเพื่อนๆพี่ทุกท่าน
    คือในความคิดผม แน่นอนครับ เวลาป่วยเราก็เข้า โรงพยาบาล หาหมอกินยาตามที่หมอจัดให้
    แต่เวลาเราได้ยินจากปากของหมอว่า มีโอกาสรอด 5%แถมรักษามา3วันอาการแย่ลงๆทุกๆวัน ผมเลี้ยงหมามาหลายตัวแต่เพิ่งเคยเจอกับโรคลำไส้เป็นครั้งแรกนะัครับ (ปกติเลี้ยงปั๊ก) เสริชในเวปเกี่ยวกับโรคลำไส้ 100คนจะรอดถึง20คนมั้ยยังไม่รู้เลย เปรียบก็เหมือนกับ คนที่เป็นเอดส์ไปหาหมอ จนใกล้จะตาย เขาบอกว่ากินฉี่ตัวเองเดี๋ยวหาย บางคนบอกมะระขี้นก บางคนบอกให้พระเป่า ในเวลานั้นถ้าคุณรู้สึกหมดที่พึ่งแล้ว คุณจะทำยังไงล่ะ
    ผมไม่ได้เขียนเล่าหรืออวดอ้างว่าตััวผมเองนั้นเก่งนะ พี่ๆบางคนเลี้ยงหมามาเยอะเจอมาหลายอย่าง ผมเองความรู้เรื่องนี้ยังน้อยนัก แต่ผมอยากถ่ายทอดเรื่องราวในบางมุมเท่านั้นเอง เผื่อเป็นทางเลือกอีกสักทางสำหรับคนที่ไม่รู้จะทำยังไงแล้ว ถ้าเขียนอะไรผิดพลาดไป ก็ ขออภัยมา ณ ที่่นี้เลยนะครับ
    **ย้ำอีกครั้ง ผมเคารพในการรักษาของสัตวแพทย์ แต่เรื่องนี้คือควา่มเชื่อส่วนบุคคล**
  • ถือว่ามาแชร์ความรู้ร่วมกัน เป็นผมก็ทำทุกอย่างเท่าที่ทำได้ เพราะโรคนี้หมาป่วยคนก็ป่วยตามไปด้วยไม่เกิดขึ้นกับตัวเองไม่รู้หรอกว่าทรมานยังไง คุณผ่านมาก็ได้ดีใจด้วย ผมเองก็อยากให้คนมีความรู้มาพิสูจน์เรื่องฟ้าทะลายโจรเหมือนกัน

image
    อันนี้สำหรับคนที่ผ่านมาอ่านกระทู้นี้ ไฮเตอร์สามารถทำความสะอาดเชื้อโรคนี้ได้
    คนส่วนใหญ่จะนำมาล้างกรงหรือที่อยู่ของหมาเมื่อมันป่วย
    ไฟล์แนบ
    haiter.jpg 52K
  • แต่ของผมไปรักษากับหมอมา3วันแล้ว มันก็ยังสดชื้น อยู่แต่มันไม่กินข้าวเลย อย่างที่ว่าถ่ายเป็นเลือด อ๊วกด้วย มันเลยห่วงๆยังไงไม่รู้อย่างพี่เขาว่า ไม่เจอเองไม่รู้ กระวนกระวายใจ จะเอาออกมาก็กลัวมาทำมันตาย แต่ถ้าไม่ดีขึ้นจริงๆจะลองทำแบบพี่เขาว่าดู ขอบคุณที่มีคำแนะนำดีๆ ตอนแรกไม่รู้จะทำยังไง ได้แต่รอความหวัง
  • ดีใจด้วยค่ะที่น้องหมาหายป่วยแล้ว
    เจ้าของก็สบายใจ แฮปปี้ด้วย
    แล้วก็อย่าลืมไปฉีดวัคซีนตามกำหนดนะคะ
    ยาสมุนไพรก็ดีแหละค่ะ ส่วนใหญ่เป็นยาเย็น
    แต่มันจะเข้าไปตีกับยาปฏิชีวนะนะคะ
    ห้ามให้ยาสองพวกนี้ผสมกัน..
    (ของที่บ้านก็เคยเป็นโรคนี้แต่ไม่รอด เสียใจมากเหมือนกัน)
    โตไวๆล่ะน้องหมา :062:
  • หมาของผมก็เคยรักษากับหมอ ตัวพ่อมันตายด้วยเชื้อพาร์โว ส่วนตัวแม่กับลูกก็ติดเชื้อหลายวัน หมอรักษาตามอาการ อย่าถามว่าหมดกี่บาท แต่หลังจากไปดูอาการ เลยขอกลับบ้าน เพราะผอมแห้งเหมือนกับพ่อหมา ใกล้ตาย มันเห็นเราทำหน้าอ้อนเหมือนอยากตายบ้าน ผมจึงพากลับ และลูบหัวบอกกับมันว่า ไหนพวกเอ็งก็จะตายแล้ว ข้าขอมั่วดูนะ เผื่อปาฏิหารณ์เกิด
    กลับมา ก็เอาเลยทั้งยาเทศ ยาไทย คือ
    1.เอายา ไดเซนโต รักษาอาการท้องร่วงจากการติดเชื้อของคน ตัวละเม็ดเลย เพราะหมาใหญ่แล้ว
    2.ยาฆ่าเชื้อของโรงบาล จำยี่ห้อไม่ได้ ได้มาเพราะผมท้องเสียไปหาหมอเลยได้มา ให้ตัวละครึ่งเม็ด
    3.เอาน้ำเกลือแร่กรอกปาก ทุกๆ 2 ชั่วโมง
    4.เอายาเม็ดฟ้าทะลายโจรยัดปาก เพราะหาสดๆไม่ได้
    หลังจากนั้นก็ภาวนา หากว่า ภายใน 6 ชั่วโมงยังรอด เอาไหม่ ปรากฏว่ารอดและตอบสนองดีขึ้น ก็ทำเหมือนเดิม
    สรุปว่าเกือบไม่ได้นอนเฝ้าแต่หมา
    พอตอนเช้าสะดุ้งตื่นดูว่าตายหรือยัง พบว่า มันเล่นกันครับ ลุกไหว ก็เลยยัดอีกชุด
    รอดครับ เลยแค้นตัวเอง ว่าไม่มั่วแต่แรก ทำให้ไอ้หมีตายฟรี
    เซ็ง
  • ถือว่ามาแชร์ความรู้ร่วมกัน เป็นผมก็ทำทุกอย่างเท่าที่ทำได้ เพราะโรคนี้หมาป่วยคนก็ป่วยตามไปด้วยไม่เกิดขึ้นกับตัวเองไม่รู้หรอกว่า ทรมานยังไง คุณผ่านมาก็ได้ดีใจด้วย ผมเองก็อยากให้คนมีความรู้มาพิสูจน์เรื่องฟ้าทะลายโจรเหมือนกัน

imageอันนี้สำหรับคนที่ผ่านมาอ่านกระทู้นี้ ไฮเตอร์สามารถทำความสะอาดเชื้อโรคนี้ได้
    คนส่วนใหญ่จะนำมาล้างกรงหรือที่อยู่ของหมาเมื่อมันป่วย

หมอเคยบอกอยู่เหมือนกันว่า ให้ใช้ไฮเตอร์ทำความสะอาดกรง เพราะเดทตอลไม่สามารถฆ่าเชื้อพาโวไวรัสได้
  • ขอบคุณทุกความเห็น มีประโยชน์กับน้องหมาจริงๆ
  • ยินดีค่ะ รู้ไว้ใช่ว่าใส่บ่าแบกหาม เผื่อเป็นอีกทางเลือกของ(เจ้าของ)หมาจนตรอกหาวิธีรักษาไม่ได้แล้ว ^_^
  • ตอนสองอาทิตย์ก่อนที่บ้านก้อเป็นค่ะ ถ่ายเหลวออกมาเป็นเลือดนิดหน่อย ก้อเคยมีประสบการณ์
    จากลูกชายตัวเองเป็นลำไสอักเสบเป็นมาตลอดตั้งแต่ 7 เดือนยัน 2 ขวบ จะเป็นๆหายๆ เพราะลูก
    ชายติดดูดนิ้ว แต่ตอนนี้มีภูมิมากแล้วหายขาดแล้ว และสามารถเลี้ยงหมาได้ด้วย การรักษาก้อคือ
    ให้ทานผงแป้งเรียกตามช์อยาว่า สแมตต้า ซองล่ะ 6 บาท ละลาย 1 ซองกินแบ่งเป็น 2 มื้อเช้า-
    เย็น และน้ำเกลือแร่ของเด็ก และยาฆ่าเชื้อทั่วไปของเด็กแต่เอาที่ราคา150บาทขึ้นไป และอีกอย่าง
    เป็นตัวช่วยที่สำคัญมากคือจุลินทรีย์ ที่จะมีขายตามร้านยาเฉพาะบางร้านเท่านั้นจะหาซื้อยากหน่อย
    ชื่อ อินฟอร์แลนด์ ตัวนี้กินไปเพื่อเพิ่มจุลิทรีย์ตัวดีให้แก่ร่างกายที่ถุกจุลิทรีย์ตัวร้ายทำลายไป จะทำให้ลำใส้ทำงานปกติดียิ่งขึ้นเร็วขึ้น จากประสบการณ์นี้เอามารักษาหมาที่เลี้ยงอยู่ ผลปรากฏว่าหายหมดทุกตัวค่ะ คือหายเร็วมาก
    ก้อลองเอาไปใช้กันดูน่ะค่ะ จากที่รักษาหมาตัวเองอยู่รับรองได้ผลค่ะ เพราะที่บ้านสองสันหายเลยค่ะ
    ลืมบอกไปผงแป้งที่เรียกว่า สแมตต้ามีสรรพคุณช่วยให้อุจาระจับตัวกันเป็นก้อนค่ะ น้ำเกลือแร่ช่วยให้หมาเรา
    ไม่เพลียในขณะที่เค้าไม่ยอมกินอาหารหรือกินอะไรไม่ได้ น้ำเกลือมีส่วนช่วยได้ค่ะ ยารักษาคนก้อรักษาหมา
    ได้ค่ะ เพียงแต่ลดปริมาณลงมา และต้องเปรียบเทียบกับน้ำหนักของหมาด้วย ก้อเอามาบอกเล่าให้ฟังกันค่ะ
    เผื่อจะมีประโยชน์บ้าง
  • เป็นโรค ที่หน้ากลัวที่สุด หมาผมตายกับโรคนี้เหมือนกัน

ระวังเรื่อง พาออกไปเดินเล่นด้วยนะคับ อย่าให้เค้ากิน อะไรแปลกๆๆหรือดม เลีย สิ่งของตาม ท้องถนน

เพราบาง ครั้ง สุนัขจรจัด มันเป็นพาหะคับ

หมาผมติดเชื่อเพราะ ไปกิน น้ำในอ่างบัว หน้าบ้าน

ซึ่งน้ำตรงนั่น พวกหมาจรจัด กินเป็นประจำ ไม่รู้เกี่ยวกันป่าว

แต่ยังไงต้องระวังนะคับ
  • ้ตอนนี้ลูกสุนัขผม ติดเชื้อลำไส้อักเสบ อายุได้2เดือน เพิ่งเป็นมา2วัน เข้ารับการแอตมิต หมอให้แต่น้ำเกลือแลัะก็ฉีดยา อยากรู้ว่าถูกวิธีรึป่าว ถ้ามันไม่ได้กินไรจะเป็นไร มัย ผมว่าจะเอามาลองวิธิ ใช้ยาเด็กดู

ตกการคำปรึกษาอยากมากเลย 0873591441 คัยพอจะรู้ บอกหน่อย ว่าต้องทำไง
    เพราะให้หมอดูก็ฉีดยากับให้น้ำเกลือ
  • ตอนนี้เอาน้องหมาไปรักษา หมอก็ให้ยามาทาน อาการก็ถือว่าน่าจะยังไม่หนักมาก ยอมทานอาหาร แต่ก็อ้วกออกมาหมดเลย หมอเองก็นัดให้ไปตรวจทุกวัน จนจะสู้ค่ารักษาเค้าไม่ไหวแล้ว เลยอยากถามว่าจะตัดสินใจให้เค้ากินฟ้าทลายโจรจะดีมั้ย แล้วยาที่หมอให้มาก็ยังไม่หมด ไม่รู้ว่าต้องให้ยาที่หมอให้มากับเค้าด้วยรึเปล่า มันจะตีกันมั้ยค่ะ กลัว ไม่กล้าตัดสินใจ ช่วยตอบหน่อยนะค่ะ
  • พี่ครับ เหมือนกันเลย ๆ ผมต้มไว้เต็มหม้อเลยครับ เราเก็บไว้จนกว่าจะหายได้ไหมครับ น้ำต้มจะมีเสียหรือป่าว เพราะ หมาผม ผอมลงเรื่อยๆแล้ว สงสารมันครับ

สู้ราคาหมอไม่ไหวเหมือนกัน ซึม ไม่เล่น ไม่เดิน นอน อย่างเดียว สงสารมันจิงๆ