ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอน้ำใจคนไทยหน่อยคับ
  • คือวันที่11นี้ผมจะไปเอาลูกพิดบูลสายกัดมาเลี้ยงอ่าคับ
    ผมอยากรู้ว่าควรเตียมตัวอย่างรัยอ่ะคับ
    อยากรู้การกิน. การนอน. วัคซีน อะไรอย่างนี้อะ คับ :-j อายุ ของ เค้า 1เดือน พอดีคับ.
    ควรดื่มนมอะไร
    กินอาหารอะไรด้ายบ้าง
    และควรมีอุปกรอะไรบ้างคับ
    ขอบคุนมากครับ ~
    ไฟล์แนบ
    เ.bmp 29K
  • ผมว่าศึกษาเองก่อนเยอะๆดีมั้ยครับ อย่างตัวผมเองก็เพิ่งจะรับน้องหมามาเลี้ยงได้แค่ไม่กี่วัน แต่ผมก็ใช้เวลาศึกษาในเวปนี้นานถึงห้าเดือนก่อนที่จะสมัคสมาชิกเวปนี้ด้วยซ้ำ หลังจากศึกษาแล้วถ้าไปรับน้องเค้ามาเลี้ยงแล้วเจอปัญหาเฉพาะหน้าแล้วค่อยมาถามก็ยังไม่สาย แล้วยิ่งคุณจะเอาลูกสายกัดมาเลี้ยงด้วยถ้าตัวคุณเองเลี้ยงได้ไม่ดีพอดูแลควบคุมหมาของคุณเองไม่ได้ผมว่ามันจะเกิดผลเสียต่อตัวคุณเองและสังคมได้นะครับ ผมว่าถ้ารักจะเลี้ยง ยอมเสียเวลาศึกษาเค้าก่อนดีที่สุดครับเกิดอะไรขึ้นจะได้แก้ทัน
  • เห็นด้วยกับคุณHazal2d0uSครับ น่าจะศึกษาเยอะๆน่ะครับ เพราะคุณจะเจออะไรอีกเยอะที่หาทั่วไปไม่มีครับ ยิ่งเป็นสายกัดด้วยมันเลยล่ะครับ ยังไงก็ขอให้เลี้ยงด้วยรักและรับผิดชอบก็แล้วกันน่ะครับ
  • ลูกสุนัขต้องระวังเรื่องอาหาร และที่อยู่ของเขา อย่าให้ที่ขื้นแฉะ
    และยุงกัด พวกเห็บหมัดก็อันตราย
    อาหารควรเลือกพวกอาหารเม็ดของลูกสุนัขเพราะมีสารอาหาร
    ค่อนข้างครบถ้วน นมกับอาหารสดถ้าให้กินมากท้องจะเสิย
    และอาจติดเชื้อ ลําไส้อักเสบได้ สรุปว่าหมาแมวเดียวนี้อยู่ด้วยยา
    และทีสําคัญต้องมีที่ปรึกษาที่มีประสพการณ์ ถ้าเราช้านิดเดียว
    อาจเสียเจ้าตัวเล็กไปได้
  • ขอแชร์ด้วยคนค่ะ
    จากที่เคยเลี้ยงหมาเด็กอายุประมาณเดือนนึง...จะให้อาหารเม็ดแช่น้ำอุ่นจนนิ่มไม่เกินสิบเม็ดต่อมื้อ
    วันละหลายครั้งหน่อย เพราะยังเล็ก หิวบ่อย ส่วนนม เคยใช้นมชงค่ะ
    หาได้ตามร้าน ทางร้านเค้าน่าจะแนะนำให้นะคะ หรือไม่ก็นมแพะ
    รสชาดนมจะมันๆ จืดๆ กลิ่นหอม อันนี้ลองชิมค่ะ ว่าทำไมมันถึงชอบนมแพะนักหนา
    นมวัวเป็นเมือก อ้วกบ่อย เลยไม่ค่อยให้กิน
    ยิ่งมาศึกษาจากเว็บนี้ พี่ๆส่วนใหญ่ไม่แนะนำเลย ตอนหลังเลยเลิกใช้ไป
    ส่วนการนอน ก็จัดให้สะอาดและปลอดภัย ที่ใดที่หนึ่ง
    เพราะเค้าอาจจะคุ้นชินไปตลอดก็ได้..
    ต้องเช็ดทำความสะอาดที่นอนที่กินให้สะอาด ที่ตัวหมาด้วย เดี๋ยวมีแมลงมาแทะหัวได้ อิอิ
    เค้าจะฉี่บ่อย อึบ่อย เหมือนเด็กเล็กๆ เลยค่ะ
    แล้วก็นอน นอน นอนทั้งวัน กิน นอน ฉี่ อึ เล่นบ้างบางครั้ง ขี้กลัว
    ขี้ตกใจ คือช่วงนี้เลี้ยงเป็นลูกไปเลยอ้ะค่ะ สักพักนึง เค้าก็จะค่อยๆชินกะเราไปเอง
    ขอบอกว่าวันแรกๆที่ไอ้ตัวยุ่งมันมาอยู่ด้วย แทบไม่ได้นอนเลย
    ร้องหิว ร้องหาแม่หมาต้องเอามือเกาะตูดมันตลอดเลย มันถึงสงบ
    เวลาไปไหนก็ต้องหิ้วกล่องใส่มันไป อย่างหนัก..ตัวเล็กๆน่ะ ไม่ได้เบาเลยนะคะเวลาหิ้วนานๆ
    แถมด้วยสารพัดสิ่งของที่ต้องใช้ อาหาร นมใส่ขวด ทิชชู่ ผ้าเช็ด เช็ด เช็ด ...เยอะน่ะ ก็บอกแล้วมันฉี่ อึ บ่อย
    ส่วนอุปกรณ์อย่างอื่นๆยังไม่ต้องก็ได้มั้ง
    ไว้โตก่อนค่อยว่ากัน..ว่าต้องใช้ไรบ้าง ตอนนี้กิน นอนไปก่อน
    อย่าลืมเด็ดขาด ต้องพาไปฉีดวัคซีนนะคะ..
    ตามกำหนดอายุของเค้าเลย พาไปหาหมอ
    หมอจะให้วัคซีนรวมมาก่อนเข็มแรก
    แล้วจากนั้น หมอเค้าจะนัดวัคซีนตามอายุหมาค่ะ
    ก็เล่าให้ทราบตามที่เคยเลี้ยงไอ้ตัวยุ่งมา ก็ประมาณนี้ตามที่ถามนะคะ
    และ และ และ คุณเจ้าของ..ศึกษาวิธีการเลี้ยง การให้อาหาร การนู่นนี่อีกมากมายได้จากเว็บนี้ละ
    อ่านกระทู้เก่าๆ ความรู้มากมายจริงๆค่ะ
    ขอให้มีความสุขกะเจ้าตัวเล็กที่จะไปรับมานะคะ..
    :-D
  • เหลือ อีก 7 วัน ตื่น เต้น มาก เรย คับ เพราะ นี้ เป็น ครั้ง แรก ที่ ผม เลี้ยง หมา (ของตัวเอง)
    - -* เหอะๆ อยาก เตรียมตัว หั้ย มาก กว่า นี้ อ่า คับ แล้ว อา ยุ ประ มาน เท่า ไหล่ หรอ คับ ถึง ต้อง ใช้ พวก สาย รัดอก หรือ พวก ปลอก คอพวก นี้ อ่ะ คับ
    แล้ว ผม ควร ซื้อ นม หรือ อา หาร เม็ด รอ เรย ไหม คับ และ ซื้อ ยี่ ห้อ อะ ไร ซื้อ แถว ไหน อ่า คับ
    บ้าน ผม อยู่ ที่ สะ พานไหม่ ไม่ ค่อย รู้ ที่ ซื้อ อา หาร พิทบูลเท่า รัย อ่ะ คับ
    แต่ ร้าน สัตว์ ทั่ว ไป ก้อ มี นะ คับ และ ก้อ ขอบ คุณ สำ หลับ คำ แนะ นำ มากๆ นะ คับ ผมได้ ความ รู้ เยอะ เรย คับ ขอบ คุณ จริงๆ
  • ขอบ คุน คับ ~
  • ถามจากคนที่ขายมาให้เลยครับ ถ้าไม่เต็มใจแนะนำก็แสดงว่า ขายอย่างเดียว
  • ก็ อย่าลืมเตรียมเก็บขี้ ด้วยนะครับ ตอนนี้ก็ยังสบายใจได้ยังน่ารักอยู่ เลี้ยงให้ดีแล้วกันครับ
    มันมีทั้งความสุนกและปัญหาครับมันจะมาควบคู่กัน
  • ขอบคุณ ม๊ากๆๆๆ คับ พี่ๆ