ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

chibing 1 อาทิตย์ กับการเปลี่ยนแปลง
  • หลังจากได้มา แค่ 7 วันคับ กับการฝึก เล็กน้อย

• หลังจาก นี้ ก้อ จะลด ท่าทางในการช่วย ออกคำสั่ง ต่อไปสัญญาณมือ ก้อจะไม่ใช่

ให้จำแต่เสียง ของผม พอคับ

เดี๋ยว วันไหนปมจะ ถ่ายตอนฝึกที่สนามให้ชมกันคับ

กับการ เดินตาม และ นั่ง หมอบ การเก็บของ

ตอนนี้ ทำได้ แต่มี หลุดบ้างเพราะ ความสนใจ ของเค้ายังน้อยอาจเพราะยังอยากเล่นมากคับ

แต่เชื่อว่า เจ้า นี้ เหนือ กว่า สอง ตัว ที่จากไป ก่อน หน้านี้ แน่นอน

เพราะ ตั้งแต่ผมเลี้ยงมา ตัวนี้คือตัวที่ สาม เป็นสายกัด

แต่กลับ จำคำสั้งได้ดี มากคับ หัวไหวมากๆๆ

เพิ่งมาอยู่ แค่อาทิตย์เดียว เอง มัน จำอะไรได้มากจิงๆๆๆimageimage
    ไฟล์แนบ
    000_0015.JPG 129K
    184790_156579214397559_100001364435740_289011_3171759_n[1].jpg 62K
  • สู้ต่อไปเน้อพี่ตี้อย่าท้อ
    อย่าถอยนะคับ

ว่าน
  • เก่งมากครับ..
  • เจ๋งครับ ออกแนวฉลาดแกมโกง
  • ขอบคุณคับ ฝึก มาได้ดี ก้อ ตอนให้ อาหาร นี้แหละ คับ มัน จำ และทำตาม

เผื่อแลกกับอาหาร ผมฝึก แค่ 7 วัน เวลาว่าง ผม ก้อ เล่นแนวๆๆนี้ แต่ ฝึกไปด้วย

แค่ไปกี่ นาที นานไป สุนัข ก้อจะเก่งและแม้นยำ มากขึ้นคับ

หลายๆๆๆท่าน ว่าสายกัด ฝึกยาก ผมจะลองดูว่า ยาก แค่ไหน และบทสรุปสุดท้าย

เมื่อ โต ขึ้น เมื่อ เจอสุนัข ด้วยกันจะเก็บ อารมณ์ อยุ่หรือป่าว

ต้องลองคับ

เพราะผมเห็นหลายๆๆท่านบอกว่าฝึกยาก เพราะ พวกท่านไม่ได้ฝึกมัน อย่างจริงจัง
  • แบบนี้ล่ะโตมาได้มันส์แน่ๆ
  • คับ ตั้ว จัดมา สักตัวแร้วยังคับ
  • ฝึกใจเย็นๆ หมาเด็กมีเวลาอีกนาน หมาตี้มันไม่คอยมองหน้า
    มันมองมือกับอาหารสะเป็นส่วนใหญ่

ออกคำสั่งหมาทิ้งช่วงเวลาหน่อย
    เช่นบอกหมอบแล้วรอสักพัก ดูว่าหมาเข้าใจมั้ย..
    ถ้ารอสักพักแล้วหมายังไม่หมอบ
    คอยบอกให้หมอบใหม่ ถ้าพูดจำหมอบบ่อยๆ
    เดียวหมาจะจำคำสั่งสองคำ "หมอบๆ" ไม่ใช้หมอบ

ถ้าหมายอมหมอบแล้วพอ.. (หมาทำดีที่สุดแล้ว)
    หมาจะจำบทเรียนครั้งนี้ดีที่สุด

ปล.บ้างครั้งที่เราเห็นเขาโชว์หมาสั่งนั่ง สั่งหมอบ สั่งยืน
    ติดต่อกันได้ดีเเละเร็ว เพราะเขาฝึกหมาจนเข้าใจคำสั่งนั้นๆดีๆแล้ว
  • ถ้าพูดแต่หมอบบ่อยๆ*
  • คับผมพี่แก้ว ได้ กลับไปแก้ไข ใหม่

พี่มีอะไร เด็ด ๆๆส่งมาให้ผมชม อีก เร็ว

พี่ แก้วผม จะให้มันตาม แบบมองหน้า มันยาก จัง มีเทคนิคแบบไหน บ้าง

แร้วก้อ จังหวะ เรา บิทตัว มาตามอ่ะ มีเทคนิค อะไร บ้าง

อยากได้แบบนั่น คับผม
  • อืม........ คับ พี่ ที่ผมเข้า ใจการ ออกคำสั่ง ซ้ำ จิง ๆๆผม อยากให้มัน ซึม ว่านี้ คือคำสั่งที่ใช้อยู่นั่นๆๆ

ถ้าผิดเห็นทีต้องรีบแก้ด่วนแร้ว
  • ในคลิปตี้ขอหมามากไปหน่อย หมามันทำซ้ำๆ หลายครั้งมันเบือ
    อาหารกับของเล่น หมาจะชอบของเล่นมากว่าเมือถึงจุดหนึ่ง

อายุหมาช่วงนี้หาของเล่นให้เขาได้แล้ว ฝึกกับของเล่น ของเล่นคือรางวัล ขนมเป็นของแถม

http://www.thaigsdclub.org/gsdboard/index.php?topic=2289.0

วันนี้พี่เอาคลิปมาฝาก ให้ดูที่เขาฝึกหมาให้ดีๆ เขาทำครบทุกอย่าง
    เดินชิด มองหน้า นั่ง เรียกมาหา (เรียกหมามานั่งข้างหน้า)
    และการเล่นหลังจากฝึกด้วยอาหาร ดูท่าทางการเล่นเขาแล้วลองเอาไปใช้ดู

จะมีอีกคลิปหนึ่งที่สองแม่ลูกช่วยกันฝึกหมาน้อย มีการทำให้ดูว่าแบบไหนถูกแบบไหนผิด
    พี่เอามาลงไว้ให้ดู มีอะไรก็โทรมาถามได้ จะรู้เรื่องกว่า
  • พึ้งกลับไปดูคลิปใหม่ วันก่อนดูไม่จบเน็ทช้า พึ้งสังเกตุเห็น ตี้ไม่ได้ให้รางวัลหมาตอนที่หมาทำถูกในท่านั้นๆ
    ตี้บอกหมานั่งตี้ก็ไม่ให้ ตี้บอกหมาหมอบ หมามันหมอบตี้ก็ไม่ให้ แถมยังสั่งให้มันนั้งอีกครั้งหนึ่งก็ยังไม่ใช้

มองเห็นหน้าหมาน้อยทำคิ้วขมวด มันคงงง.? ตกลงเจ้านายจะให้ตรูทำอะไรกันแน่นเพื้อแรกกับขนมในมือ ฮาฮาฮ่า
  • อืมคับขอบคุณมากคับพี่ แก้ว
  • เข้าใจล่ะคับ
  • เวลาฝีกหมาให้หมาอยู่ด้านข้างซ้ายตัวตี้ตลอด
    ฝึกเหมือนในคลิปที่เอาให้ดู เวลาเราหยุดหมาจะหยุดเองโดยไม่ต้องสั่ง
    มืออีกข้างก็ประครองหมาอย่าให้เดินหางจากตัวเรามากนะ

ตี้เห็นที่สองแม่ลูกฝึกให้หมาชิด (ออกคำสั่งพร้อมให้รางวัล)
    ตี้ก็ไปเลือกเอาว่าอยากให้หมาตัวเองชิดข้างแบบไหน แบบสองเเม่ลูก
    หรือแบบอ้อมหลังขวามาซ้ายเหมือนส่วนใหญ่