ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

อากาศหนาวแล้วสุนัขไม่ทานอาหาร
  • พอดีสุนัขที่บ้านทานอาหารน้อยกว่าเดิม หรือเป็นเพราะสาเหตุอื่นครับ?
  • มีไข้ ป่าวคับ ..........
    ถ้ากินน้อย หรือ กินแตกต่างไปจาก เดิม ซึม นิดๆๆ มีไข้ ขึ้นๆๆลงๆๆ

ระวัง พยาธิ เม็ด เลือด คับ มีเห็บ เยอะป่าว

ถ้าเป็นอาการดัง

พาหาหมอ

ยาสามตัว

ห่าเชื่อ บำรุงตับ บำรุงเลือด

หายแน่นอน
  • ขอบคุณครับ
  • ขอบคุณครับ
  • อากาศเย็นหมาจะกินได้มากขึ้นมากกว่าครับ
  • พอหายก้อ โด๊ป อาหาร หน่อย คับ

หลังอาหาร ให้ เฮดมวิท สักเม็ด ก้อดีนะคับ

วันเว้นวัน
  • ของผมแด็กกะจายเหมือนเดิม :-D
  • ที่บ้านอากาศเย็นกินเยอะขึ้นกว่าปรกติคับ คุณควรเช็คสภาพหมาคุณครับว่าเป็นอะไรหรือเปล่าครับ
  • สาเหตุอื่นครับ อาจเป็นปอดบวมเพราะหนาวจัด แนะนําให้ใช้ผ้าหนาๆ นอนตรงมุมทีอุ่นเพื่อป้องกัน
    ช่วงหนาวจัดหมาจะกินเยอะขึ้น เพราะต้องการสารอาหารและไขมันไว้เป็นภูมิคุ้มกันลมหนาวครับ...
  • ลองสังเกตุดูคร่าวๆนะครับ 1.ดูที่จมุก แห้งมั้ย 2.จับมันนอนหงายเเล้วดูที่ข้างใข่ขาหนีบมันละครับบวมมั้ย
    3.จับบริเวณข้างคอว่ามีก้อนอะไรเเข็งๆมั้ย คลำเบาๆนะครับ เบื้องต้นถ้าเป็นเเบบนี้มันอาจจะเป็นหวัดเเล้วมีปอดอักเษบเเทรกครับ ที่ขามันคือต่อมน้ำเหลืองครับ มันจะโตหากมันป่วยเหมือนๆคนละครับ วิธีรักษาไปหาหมอหมาครับ เหอะๆ หวังว่าเป็นประโยชน์ครับ
  • ขอบคุณทุกๆคนนะครับ พาน้องไปหาหมอแล้วหมอบอกว่ามีไข้ ฉีดยาไปสองเข็มอาการเริ่มๆดีขึ้นแล้วครับ
  • อากาศร้องสิครับที่ไม่กิน ถ้าอากาศหนาวแล้วไม่กิน
    อาดจะไม่สบายมากกว่าครับอากาศเปลียนแปลงชวงนี้
  • หมาของผมกินเยอะขึ้นมากเพราะอากาศหนาว เพราะว่ามันไม่ร้อนพวกเค๊าเลยออกไปวิ่งทั้งวัน เซ็งเลยเริ่มร้อนอีกแล้ว