ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

อุทาหรณ์ คลินิก ไม่ได้มาตราฐาน
  • ดูภาพแล้วก็ซึมครับ เสียใจด้วยจริงๆๆครับ อย่าคิดมากครับ มันมากับเราได้แค่นี้ครับ สู้ต่อไปนะครับ
  • ขอส่งเจ้าตัวเล็ก ไปสู่สวรรค์นะ

สู้ ต่อไป นะคะ (โทรหาครอกเดียวกันสิ แล้วให้หมอซื้อมาแทน)
  • เสียใจด้วยคับ
    เรื่องแบบนี้คนเป็นเจ้าของไม่เสียดายตังหรอกแต่เสียความรู้สึกมากกว่า
  • โอเค ครับ เราเสียใจ
    หมอมาขอแสดงความรับผิดชอบ(ถึงแม้จะช้า)..ยังดีกว่าไม่ทำอะไรเลย

เคสนี้คิดเสียว่าคือบทเรียนราคาแพง(แพงมากในความรู้สึก)...
    ดั่งที่พี่มาร์คบอกว่า ความชอบ ความผูกพันธ์ มันแทนกันไม่ได้

ครั้งนี้บอกได้คำเดียว สู้ต่อไป ความอ่อนแอครั้งนี้จะทำให้คุณแข็งแกร่งในวันข้างหน้า ครับ..
  • เสียใจด้วยนะครับ ผมก็เคยเสียลูกชายไปเหมือนกัน.....ขอเป็นกำลังใจต่อไปครับ.......สู้ๆครับ
  • เสียใจด้วยจริงๆคับ..ผมเคยโดนเหมือนกันแต่ไม่หนักขนาดนี้ แค่หูกุดไปเลยคับ หากผมเป็น จขกท คงเป็นเรื่องพอสมควรคับกับหมอแบบนี้ แต่ก็ยังดีที่เค้ายังมีความรู้สึกผิดชอบอยู่บ้าง....
    ทั้ง ตัดหู และ เสียหมาที่รักมากๆไป ผมเข้าใจคับผมก็เคยโดนเหมือนกัน เก็บเอาความทรงจำที่ดีๆไว้ แล้วเค้าจะจากไปอย่างสบายคับ เป็นกำลังใจให้คับ
    ด้วยความเคารพคับ
  • ขอบคุณทุกๆกำลังที่มีให้ผมครับ.....ตอนนี้ผมแอบรู้สึกดีใจเล็กๆที่มีผู้ให้ความสนใจในกรณีที่ผมเจอ...และผมอยากให้คนที่เป็นมือใหม่เหมือนผม.( ถึงแม้เราจะศึกษามาดีแล้ว..แต่เราขาดประสบการณ์จริง ).ได้ศึกษาและนำข้อผิดพลาดที่เกิดกับผมไว้เป็นบทเรียนราคาแพง....
    ....เจ้าตัวเล็กคงรู้สึกดีใจมากครับ...ถึงแม้เค้าจะไม่มีชีวิตอยู่คู่กับผม...แต่เค้าได้สร้างบทเรียนและความรู้สึกดีๆไว้ให้ผมและทุกท่านที่ได้อ่านและเอาไปเป็นความรู้เล็กๆน้อยๆ...
    ....ผมรักพิตบลูครับ...รักมาก......และผมก็รักสังคมพิตบลู.......Pitbullzone....
    ....ผมจะสู้และยังยืนยันว่า..ผมยังจะเลี้ยงพิตบลูต่อไป......ขอบคุณพวกพี่ๆอีกครั้งครับ...ขอบคุณมากๆครับ
  • เสียใจด้วยนะครับ :022:
  • เห็นภาพตอนกำลังฝังร่างเจ้าตัวเล็กแล้ว ยิ่งเศร้าครับ ขอให้ผ่านพ้นช่วงเวลานี้
    ไปได้นะครับ เหลือไว้คือความทรงจำที่ดีครับ....
  • เคสแบบนี้ อย่าปัดความรับผิดชอบไปที่หมอฝ่ายเดียว
    ทำนองเดียวกับสุนัขเสียชีวิตเพราะพาไปขูดหินปูน

ถ้าไม่เอาเค้าไปตัดหู ย่อมไม่เกิดความเสี่ยง
    การตัดหูสุนัขยังเป็นเรื่องของการทรมานสัตว์
    เป็นความผิดที่ตัวเจ้าของสุนัขเองควรรู้สำนึกร่วมรับผิดชอบ
    และเป็นอุทาหรณ์สำหรับผู้ที่คิดจะนำสุนัขไปตัดหู

• ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ พูดอะไรไม่ออกจริงๆครับ
  • @พี่uniteen...ครับไม่ควรโทษที่หมอฝ่ายเดียว.....ส่วนหนึ่งเป็นความผิดของผมเองครับ......ที่พาไปตัดตกแต่งหูพิตบลู.....แต่การตัดหูของพิตบลู..นอกจากจะทำให้พิตบลูดูดีขึ้น..และมันยังทำให้เราสารารถดูแลสุขภาพในช่องหูและไม่ทำให้เป็นโรคไรในช่องหูได้อีกด้วยนะครับ....สาเหตุที่ผมต้องการตัดหู มี 2 เหตุผล อย่างที่บอกไปนะครับ...คือ...สวยงาม..และการดูแลทำความสะอาดใบหูได้ง่ายขึ้น.....ที่บ้ามผมมีพิตสายกัดผสมสายโชว์..อยู่อีก 1 ตัวครับ...อายุ 4 จะ 5 ขวบแล้ว.....และเค้าชอบเป็นโรคไรในหู...หมอที่คลินิกอีกที่หนึ่งใน จังหวัดผมเค้าบอกมาครับ.....ไม่ใช่ว่าผมไม่ทำความสะอาดหูเค้านะครับ...ผมทำใช้ยาหยอดใช้ยาเช็ด....แต่วันใดผมไปต่างจังหวัด 4-5 วัน...หรือไม่ได้ทำความสะอาดหลายๆวัน....เค้าจะเป็นขึ้นมาทันที....สงสารเค้าครับ...
    ....ผมไม่มีประสบการณ์การตัดหู.....และเจ้าตัวน้อย (โคบี้) เค้าคือครั้งแรกที่ผมพาไปตัด...ด้วยความหวังดี....แต่สุดท้ายมันกลายเป็นประสงค์ร้ายโดยไม่เจตนา....
  • อืม...อยู่ร่วมกันมา เเต่ถ้าวันใดต้องจากกัน มันก็เเสนเจ็บ...ประสปการณอันร้ายเเรง ถึงเเม้ว่าจะตัดหูเเต่ไม่น่าถึงตาย...ที่ตายน่ะผมว่าหมอไม่มีความรู้มากกว่าครับ.
    หรือไม่ก็อาจจะมีอะไรติดคอหมาจริงๆ
    เรื่องเเบบนี้เเนะนำให้หาหมอที่เคยตัดมาเเล้วหลายๆตัวดีกว่า จริงๆถ้ามันติดคอหมาจริงๆหมอก็น่าจะมีทางเเก้นะถ้าเป็นหมอที่เชี่ยวชาญทางด้านนี้เเละมีประสปการณ์ ยังไงก็ไม่ตายหรอก...
    เสียใจด้วยครับ...เศร้าเเทน :o017:
  • เสียใจด้วยจริง ๆ ครับ จขกท
    คุณ uniteen ครับ
    ผมคิดว่าเจ้าของพิทบูลทุกคนที่พาสุนัขของตัวเองไปตัดหู มองได้อีกมุมก็คือเขารักมันและต้องการให้มันเป็นสุนัขที่สวยงาม สะอาด คงไม่มีใครความคิดหรือเจตนาที่จะทรมาณสัตว์แน่ ๆ ครับ ถ้าต้องการทรมาณหมาที่ตัวเองรัก คงเอากรรไกรตัดหญ้าตัดเองกันหมดแล้วหล่ะครับ จะไปหาผู้เชี่ยวชาญที่เรียกตัวเองว่าหมอ ทำแป๊ะอะไรล่ะครับ
    เคสนี้หมออาจไม่ชำนาญหรืออาจเป็นเคสที่เป็นอะไรอย่างที่หมอมาบอกก็ได้ครับ แต่คงต้องแสดงความเสียใจกับ จขกท อีกครั้งจริง ๆ ครับ
  • เอ่อ...ผมสงสัยมานานเเระ จขกท มันคืออะไรหรอครับ..งง
  • จขกท= เจ้าของกระทู้ไงครับพี่....
  • ถูกต้องนะค้าบบบบบ

ปล.คุณ uniteen คับ.....ลองไปหาข้อมูลดูนะคับว่าทำไมต้องตัดแล้วมันทรมานหมาจิงๆหรือป่าว..ผมเข้าใจคับว่ายังไงมันก้ต้องเจ็บ..แต่ระยะยาวมันมีผลแน่ๆคับ....ไม่ง้นเค้าคงไม่ตัดกันหรอกคับ
  • อ๋อ.... จขกท เจ้าของกระทู้ 555+ พึ่งรู้นะเนี่ย....ขอบคุณมากครับ
    ขอชี้เเจงเรื่องตัดหูนิดนะครับ.
    การตัดหูน่ะจริงๆไม่จัดว่าเป็นการทรมาณสัตว์หรอกครับ..การทรมาณสัตว์ความหมายมันยาวมากคือกระกระทำที่ให้สัตว์เจ็บปวดรวดร้าว เเละเจ็บระยะเวลานานๆนั่นเเหละทรมาณเเน่ การให้หมาอดอาหารก็ถือว่าเป็นการทรมาณ..
    เเต่การตัดหู...จะเห็นได้ว่าเขาจะมีการวางยาสลบ เพราะฉนั้นจะไม่ถือว่าทรมาณ เพราะหมาจะไม่ค่อยรู้สึกตัวเเต่พอเสร็จเเล้วก็เจ็บหน่อยๆ เเต่ก็ได้รับการรักษาโดยการทายา หรือดูเเลจากเจ้าของอย่างดี...ไม่นานก็หายครับ
    เเผลที่ที่ขอบใบหูมันไม่ร้ายเเรงอย่างที่คิดหรอกครับ....
    เเต่ก็เเล้วเเต่คนจะชอบด้วยครับ....
    เเต่ค่อยๆคุยกันนะครับ...การเวลาผ่านความคิดเราก็จะเปลี่ยนเอง เพราะความรู้เราจะมากขึ้น....
  • โทษทีผมเอง ไม่ได้ตั้งใจเป็นผีนะ....ลืมล๊อกอิน
  • ....เข้าใจพี่uniteen เพราะมันดูน่ากลัว.....ถ้าไม่โชคร้ายแบบผม....ผมเชื่อว่า..เมื่อเจ้าตัวน้อยเราถูกตัดหูมาแล้ว...คนเป็นเจ้าของเค้าดูแลรักษาอย่างดีแน่ๆ.....ผมคนหนึ่งแระที่เตรียมรับมือการรักษาเจ้าตัวน้อย....ให้เค้าหายไวๆไม่อยากให้เค้าเจ็บนานๆ......ได้ทรงหูที่สวยๆ...เมื่อหายแล้วกลายเป็นพิตบลูที่ดูหน้าเกรงขาม.....แต่จิตใจน่ารัก...น่ากอด....น่าตี(เล่นกับมันนะครับไม่ใช่ลงโทษ)
    ..ใครได้สัมผัสแล้วหลงรัก....ผมเชื่อว่าทุกคนอยากให้เค้าเป็นแบบนั้น...ผมคนนึงละที่ต้องการ
  • เสียใจด้วยนะค่ะพี่ ไม่อยากเห็นแบบนี้เลย สู้ๆนะค่ะ :)>-
  • เสียใจด้วยนะครับ เข้มแข็งไว้นะ

ผมเองก็สูญเสียหมาสุดรัก พิทบูลตัวแรกในวัยสี่เดือนเช่นกัน

ได้รับข่าวจากลูกน้องว่าตายตอนเช้า เข่าอ่อน ทำใจแทบไม่ได้ เพราะตัวแรกประคบประหงมอย่างดี

ปกติจะเป็นคนที่เลิกเลยเพราะไม่มีตัวไหนแทนที่เดิมได้ ... เหมือนที่เคยเสียชิสุ หรือ อัลเซเชี่ยนไปหลายสิบปีก่อน ก็เลิกพันธุ์นั้นๆไปเลย

แต่รอบนี้ขี้เกียจจมปลักและคิดถึง เศร้าถึงเค้าครับ ผมตัดสินใจหักดิบค้นหาตัวใหม่ในเวลาใกล้เคียงกันเลย

แน่นอนครับ คุณไม่มีทางลืมของเก่าได้ในเร็ววันแน่ๆ แต่ คุณต้องใส่ใจกับตัวใหม่เช่นกัน

และนิสัยของพิทบูลเอง มันจะซื้อใจคุณได้ในเวลาอันสั้นจนลืมความเจ็บปวดได้เร็วกว่าจมอยู่กับตัวที่เสียไปครับ

รักพิทบูล หัวใจเรียกร้องพิทบูล ... เข้มแข็งให้ไว แล้วจัดไปครับ

คิดแหวกแนวไปซักหน่อย หากทำร้ายจิตใจไปต้องขออภัยด้วยนะครับ

ทุกการสูญเสียไม่มีใครอยากให้เกิดขึ้นแน่นอน ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ

• ๑joe_resort ครับ.....คำแนะนำพี่ไม่ทำร้ายจิตใจหรอกครับ....เป็นคำแนะนำที่ดีซะด้วยซ้ำไป...
    ขอบคุณมากครับ
  • เสียใจด้วยอย่างมากครับ :039:
  • เสียใจด้วยค่ะ
  • เสียใจด้วยนะค๊ะ จากใจเรย ของนู๋เพิ่งไปตัดมาได้2อาทิตแร้ว ถ้าเห็นโพสนี่ก่อน คงไม่ได้ตัดแน่ๆ
    T^T อ่านแร้วร้องไห้เรย :o014:
  • พี่มาริโอ้ ยังอยู่มั้ยครับ
  • นั่งอ่านกระทู้นี้ตั้งแต่วันจันทร์
    ยังคิดๆอยู่เลยว่าจะเอาอย่างไรกะอนาคตลูกสาวดี.... จะพาไปทำหมัน
    เจอแบบนี้แล้วหวั่นๆ .... น่ากลัวอ้ะ วางยา..
    ยังงัยก็เป็นกำลังใจให้เจ้าของกระทู้ สู้ๆ เข้มแข็งๆ เอาไว้นะคะ
    ....

@WOLVERINE ไม่เห็นลงท้ายว่า ที่รัก เลยอ้ะ
  • เรื่องการวางยา...
    ผมเคยพาหมาไปขูดหินปูน คุณหมอจะยาซึมนำเข้าไปก่อน ก่อนทำการว่างยาสลบ
    ผมสอบถามคุณหมอว่าทำไมไม่ว่างยาสลบเลย ทำไมต้องว่ายาซึมเลย

เพราะที่ผมเห็นคุณหมอที่ทำการผ่าตัดหูหมาผม (เป็นคุณหมออีกที่ คนละคลีนิกครับ)
    เขาวางยาสลบหมาเลย ไม่ได้มีการฉีดยาซึมเข้าไปก่อน เหมือนคุณหมอท่านนี้

คุณหมอได้ให้คำตอบเรื่องการวางยาซึมเเละยาสลบดังนี้ครับ
    การที่ฉีดยาซึมเข้าไปก่อน เพื่อจะเป็นการให้อวัยวะเเละะระบบต่างๆของสุนัข
    คอยๆหยุดการทำงานลง (ทำงานช้าลง) จนถึงจุดหนึ่งค่อยว่ายาสลบ
    จะเป็นการวางยาที่ปลอดภัย..สำหรับสุนัข หากวางยาสลบทั้นที่ การทำงานของอวัยวะ
    จะหยุดการทำงานโดยทั้นที่ มีผลให้หมาอาดหยุดการหายใจ เหรออวัยวะหยุดการทำงานทั้นที่
    เหรอทำงานผิดพลาดได้

คุณหมอพูดมีเหตุผม ผมเลยเล่าว่าเวลาผมพาหมาไปตัดหูเข้าไม่เห็นวางยาซึมเหมือนหมอ
    ตอนเเรกคุณหมอท่านนี้ก็ งง.. เพราะตามหลังต้องวางยาซึมก่อน
    แต่คุณหมอ อธิบายว่า การที่คุณหมอท่านนั้นไม่ได้วางยาซึม อาดเป็นเพราะคุณหมอท่านนี้
    ทำการผ่าตัดหูจนชำนานในเรื่องการวางยา ก็เป็นไปได้ (คุณหมอตัดหูท่านนี้แถวภาคตะวันออกรู้จักกีนดีครับ)
    อยู่เมืองชลบุรี ครับ

อีกอย่า การวางยาสลบด้วยการฉีดยามีผมต่อตับและไตสุนัข เพราะต้องขับยาออกทางตับเเละไต
    การวางยาสลบที่ปล่ิอดภัยที่สุดคือการวางยาสลบด้วยวิธีดมยาสลบ ซึ้งวิธีนี้ยาสลบจะถูกขับ
    ออกจากร่างกายโดยการใจเอายาออก ไม่ผลกระทบต่อตับเเละไตของหมาครับ

แต่การวางยาด้วยวิธีนี้มีค่าใช้จ่ายสูงกว่าการฉีดยาสลบ เเละเครื่องมือที่ใช้ในการวางยาสลบ
    มีราคาสูงจึงไม่เป็นที่นิยมในคลินิกเล็กๆทั้วไป

ผมเสียใจด้วยครับเรื่องหมาคุณ...
    ดีเจ.แก่นแก้ว ระยอง
  • ขอบคุณทุกกำลังใจจริงๆครับ....ขอบคุณมากๆ......วันนี้ก็เป็นวันที่ 3 แล้ว ที่ตื่นเช้ามาไม่เจอเจ้าตัวเล็กนั่งรอหน้ากรง......คิดถึงเค้าครับ.....เจ้าตัวเล็กกำลังสวัสดี 2 ขา ได้แล้ว สั่งให้หมอบเค้าก็ยอมทำแล้ว...จำเสียงรถเวลาผมกลับบ้าน..นั่งรอหน้ากรงสวัสดีรอเพื่อจะออกจากกรง.....สั่งให้ไปรอในบ้าน (กรง)..เค้าก็ยอมทำตาม....ผ่านช่วงเลือกกินอาหาร..ถ้าเค้ายังอยู่..อะไรที่อยู่ในจานอาหารเจ้าตัวเล็กกินเรียบ...แถบไม่ต้องเอาไปล้างเลย.....ผมแทบจะไม่ตีเค้า(ถึงตีก็ไม่แรงแค่ให้รู้ว่าทำโทษ)..ใช้เสียงดุ..เค้าก็เลิกทำ.....คิดถึงตัวเจ้าเล็กมากๆ(โคบี้) ครับ
    image
    image
    image
    image
    ไฟล์แนบ
    196662_196553970377508_100000687190162_586640_4185362_n.jpg 26K
    DSC08297.JPG 134K
    183187_192336767465895_100000687190162_561405_8182084_n.jpg 53K
    DSC08316.JPG 142K
  • ขอแสดงความเสียใจด้วยครับผม :022:
  • โอยยย สะเทือนใจอ่ะ T^T ร้องไห้2รอบแร้วนะ
    @f1rstgot มาริโอ้ยังอยุ่ค่ะ ยังดื้อเหมือนเดิม ^^"
  • น่าเสียดายมาก ว่าจะไม่เข้ามาอ่านอีกแล้วแต่ก็อดไม่ได้ มันเป็นหมาที่มีแววจริงๆ
  • อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ ถ้าผมมีหมาตัวต่อไปคิดว่าจะไม่ตัดหูมันแล้วล่ะครับ
  • หมาผมแค่โดนกัด ผมยังแค้นและทำใจให้ยอมรับยาก แต่สำหรับคุณ idolrepresent ผมเข้าใจความรู้สึกครับ
  • ..ผมก็เสียดายครับ....เสียดายและเสียใจมากๆ....เพราะผมรอมันจริงๆ...รอที่จะได้เลี้ยงมัน....
    ...พอได้เลี้ยงแล้วก็รักมัน.....แต่ไม่เป็นไรครับ...ผมคุยกับพี่ปลัดแล้ว...ผมจะรอการกลับมาของเจ้าตัวน้อยผมของครับ....อย่างไวปีหน้า....สู้ๆครับ...เพื่อสิ่งที่เรารัก
  • เพราะผมรอมันจริงๆ...รอที่จะได้เลี้ยงมัน.... ...พอได้เลี้ยงแล้วก็รักมัน เหมือนผมเลยครับ
  • ....ขอบคุณ คุณ Kriangsak มากๆนะครับ......เลี้ยงและดูแลเค้าและอย่าใจร้อนตัดสินใจอะไรที่มันเสี่ยงกับเจ้าตัวน้อยเหมือนผมนะครับ.......กรณีแบบผม..ผมไม่อย่าให้มันเกิดกับคนที่รักพิตจริงๆ...
    ......ผมมานั่งทบทวนเรื่องที่เกิดขึ้น....ผมไม่น่าโทษที่หมอ...เพราะหมอเค้าก็คงไม่อยากให้เค้าจากไปจากผมหรอก.....เรื่องมันผ่านไปแล้ว..มันคือบทเรียน อีก 1 บท.....จะจดจำบทเรียนนี้ไว้เป็นอย่างดีเลยครับ...ขอบคุณคุณ Kriangsak อีกครั้งครับที่เป็นกำลังใจให้ครับ
  • เสียใจด้วยครับ เข้าใจความรู้สึกเลย เป็นผมคงทำใจลำบากเหมือนกัน
    และขอบคุณครับที่ร่วมแชร์ประสบการณ์

ผมเองก็กำลังจะถึงกำหนดตัดหูเร็วๆ นี้เช่นกันครับ
    image
    ไฟล์แนบ
    198127_161146563942835_100001424764440_366979_3586093_n.jpg 180K
    198127_161146563942835_100001424764440_366979_3586093_n.jpg 180K
  • เรื่องตัดหูผมยังมาคิดอยู่ครับ สิ่งเดียวที่ตอนตัดหูแล้วทำให้ผมทำใจลำบากคือ "การให้เค้าอดอาหารเป็นเวลาหลายสิบชั่วโมง" สิ่งนี้แหละครับเป็นสิ่งที่จะทำให้ผมไม่อยากตัดหูเค้า
  • ...เรื่องอดอาหารและน้ำพอเห็นเค้าหิวก็สงสารครับ...ยิ่งเห็นเค้ากระวนกระวายหาของกินด้วยละก็หนักเลย......แต่ต้องทำใจครับ.....
    ...ผมให้เค้าอดอาหารตอนกลางคืนครับ....เพื่อจะได้ให้เค้าหลับและเราไม่เห็นภาพเค้าตอนหิวครับ..(ลองดูช่วยได้นิดๆหน่อยๆนะครับ)แต่ถ้าเอานอนด้วยก็จบ..ไม่ได้ผล..555.....หาคลินิกที่มีหมอชำนาญการเรื่องนี้ด้วยจะดีมากเลยครับ....เราจะได้อุ่นใจไม่มากก็น้อย...อยู่กับเจ้าตัวน้อยตลอดเลยได้ยิ่งดีครับ....ตอนเค้าหลับก็เห็นเรา...พอตอนลืมตาก็ยังเจอเรา....(ผมอยากทำในตอนนั้นมาก..แต่หมอดันไล่ให้กลับบ้านนี่ซิ...ไม่ให้เข้าไปด้วย..เซงเลย..)...หมอเก่งมีความชำนาญ....เครื่องมือพร้อม....ออกมาเจ้าตัวน้อยท่านหล่อแน่ๆ....ตัดหูแล้วเอามาให้ชมบ้างนะครับ....^^
  • imageimage
    ไฟล์แนบ
    23032011262.jpg 177K
    23032011265.jpg 152K
  • อันนี้ล่าสุดและปัจจุบันครับ คุณ idolrepresent ยังเล็กอยู่ครับ อีกนานครับกว่าจะได้ตัดหู
  • พี่หนุ่ยสู่ๆ เดี๋ยวโคบี้ ก็กลับมาอยู่กับพี่หนุ่ยเหมือนเดิมแล้ว จะรอนะ ถ้ามันกลับมาเมื่อไหร่ก็เอารูป มาลงให้ดูบ้างนะ
  • หมาคุณ omereturn กี่เดือนแล้วครับ
  • วันนี้ 2 เดือนพอดีครับ
    ในภาพน่าจะ 57-58วัน ครับ
  • เห็นแล้วคิดถึงเจ้าตัวเล็กผมเลย......แดงๆเหมือนกัน
    image
    ไฟล์แนบ
    Kobe.jpg 62K
  • น่ารักๆทั้งนั้นเลยครับ
  • เราก็คิดถึง โคบี้เหมือนกัน อ่านแล้วน้ำตาไหลมาเองเลย สงสารน้องหมา และ พี่หนุ่ยมากๆ :022:
  • สู้ๆครับ