ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

• ผมเพิ่งเห็น แพนด้า ที่น้องเคยประกาศหาคู่ผสม ดูทีแรกตกใจมาก นึกว่ามันคือแพนด้าของผม :-))

เนื่องจากมันเหมือนกันมากกกกก แถมดันชื่อเหมือนกันอีกต่าหาก แพนด้าของผมอายุ 1 ปี กับ 6 เดือน

สูงประมาณ 21- 22 นิ้ว น.น. อยู่ระหว่าง 26-27 กก. ไม่ลด ไม่เพิ่มมา 2-3 เดือนแล้ว

อยากหาคู่ให้มันครับ ;-) รูปแพนด้าครับ
    image
    ไฟล์แนบ
    p1.jpg 57K
    p2.jpg 179K
    p3.jpg 168K
    p4.jpg 72K
    p1.jpg 57K
  • รูปบนเล๊อะเท๊อะหน่อย หน้าตาด้านข้างยับเยิน เนื่องจากผ่านศึกหนักมา 4 ไฟท์ ใน 2 วัน ส่วนอันนี้กำลังหล่อ อิอิ
    image
    ไฟล์แนบ
    p2.jpg 179K
  • image

อีกด้าน
    ไฟล์แนบ
    p3.jpg 168K
  • image

แพนด้า รอ แพนด้า ครับ 555
    ไฟล์แนบ
    p4.jpg 72K
  • อ้าวๆๆๆๆ....เลี้ยงกระต่ายอยู่ดีๆ จะไปหาแฟนซะแร้ววว
  • แพนด้าคะ
    Photobucket
  • ชื่อแพนด้าเหมือนกัน หางตาขวามีมาร์คกิ้งคล้ายกัน

เคยประกาศหาคู่ตอนฮีทมาเมื่อสามเดือนก่อน ช่วงที่กำัลังฟิตลงแข่งหมากล้าม
    ฟิตซ้อมอย่างดี และดูแลอย่างใกล้ชิดชนิดไม่ยอมให้คลาดสายตา แต่เกิดเรื่องผิดพลาดจนได้
    แค่แว๊บเดียว ตอนหนูเข้าไปฉิ้งฉ่องในห้องน้ำ สุนัขถูกผูกไวัหน้าบ้าน สุนัขพันธ์ทางข้างบ้านดอดแอบมาผสมพันธ์ ออกจากห้องน้ำมา หนูเห็นเข้าแทบลมจับ มันกำลังซอยยิกๆ เอาไม้ไล่ตีมันแต่ไม่ทันแล้ว ติดเป้งเลย
    ตอนนั้นรู้สึกได้เลยว่าเป็นทุกข์มาก ต้องรีบเอาไปให้หมอฉีดยากันท้อง หมอฉีดยาให้แล้วเตือนว่าต้องระวังอย่าให้ถูกผสมซ้ำอีก ระวังได้ 10 วัน พลาดอีกจนได้ คราวนี้มันแอบเข้ามาผสมที่หน้ากรงในห้องสุนัขเลย ตอนที่เห็น หัวใจแทบสลาย โทรปรึกษาหมออีกครั้ง หมอบอกว่าคราวนี้ต้องรอลุ้นว่าท้องหรือไม่ท้องอย่างเีดียว ฉีดยาซ้ำไม่ได้ เพราะจะทำให้มดลูกอักเสบ สองเดือนที่ผ่านมา ต้องทนทุกข์ทรมาณใจกับการทำใจล่วงหน้าไว้ว่า ต้องเลี้ยงลูกสุนัขที่เราไม่ต้องการให้เกิด ต้องเที่ยวบอกแจกลูกสุนัขล่วงหน้าแก่เพื่อนบ้าน แต่ไม่มีใครเอา แต่ถ้าเป็นลูกสุนัขพันธ์แท้เขาเอา แต่สุดท้ายแล้ว โชคดีที่แพนด้าไม่ท้อง
    ตอนนี้ เลยยังไม่คิดที่จะมีแผนให้เค้าผสมพันธ์คะ

ขอบคุณ คุณพี่ root ที่ให้เกียรติแพนด้าของหนูนะค่ะ
  • โอ้ เกือบไปนะครับ ไม่เป็นไร ๆ เอาไว้พร้อมเมื่อไร ค่อยว่ากันครับ
  • อ่านที่น้องบอกว่าเคยปล่อยให้หมาพิตบูลของตัวเองโดนหมาเพื่อนบ้านแอบเข้ามาทับถึงสองครั้งซ้อนๆ ในฮีดเดียว

อ่านแล้วผิดหวังจริงๆครับ มันมองเป็นความประมาทเลินเล่อ มากกว่าการระมัดระวังครับ หากเอาหมาเข้ากรงไว้ปัญหานั้นจะไม่เกิดขึ้นแน่ๆ แต่ก็โชคดีแล้วที่ฉีดยาคุมได้ทัน แล้วหมาก็ไม่ท้อง แต่ถ้าเกิดหมาท้อง คงจะมีผลผลิตออกมาอย่างน้อย 7-8 ตัว และเจ็ดแปดตัวนี้ ก็จะกลายเป็นภาระผูกพันไปอีกหลายปี มีคนรับภาระไปก็ถือว่าโชคดี แต่ถ้าไม่มีใครต้องการ ก็ล้วนเป็นปัญหา แต่ถ้ายอมเอาหมาเข้ากรงในช่วงที่เขาเป็นสัด อาจจะลำบากแค่ประมาณสิบกว่าวัน แต่มั่นใจและปลอดภัยกว่ากันเยอะเลยครับ

ก็หวังว่าประสบการณ์ที่ผ่านไป คงไม่พลาดง่ายๆแบบเดิมอีกนะครับ :-D