ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอคำแนะนำครับ นมเป็นพิษ
  • ลูกหมากินนมกล่องแล้วตายจริงหรือครับ แม่หมานมเป็นพิษเลี้ยงลูกยังไงถึงรอด :002:
  • ช่วยหน่อยครับ
  • นมสำหรับลูกสุนัข esbilac แพงหน่อย หรือจัดนมแพะโลด
  • เลี้ยงมาก้ไม่เห็นตายซักตัวนิ ที่รัก :m75: :m75: :m75:
  • ไม่เคยได้ยินว่าลูกหมากินนมแม่หมาตาย เคยเลี้ยงลูกหมา กับนมวัวก้อโตมาได้นี่นา
    เอ้าใครพอรู้ช่วยกันหน่อยน่ะ
  • ไปเอามาจากไหนครับ ผมเลี้ยงมาจนทุกวันนี้ ไม่เห็นมันจะตายเลย วัวแดงก็ได้ นมแพะก็ดี
  • แม่สุนัขที่ไม่สมบูรณ์ เมื่อคลอดลูกเสร็จใหม่ๆจะเป็นไข้ ทำให้น้ำนมเป็นพิษ ลูกสุนัขกินนมแม่เข้าไปจะเหี่ยวตายภายใน2-3วัน เข้าใจว่าธรรมชาติกำหนดมาให้เป็นแบบนี้ ให้ลูกสุนัขตายเพื่อรักษาชีวิตแม่สุนัขไว้
    วิธีแก้ไข คือ พาแม่สุนัขไปหาสัตวแพทย์เพื่อรักษาอาการอักเสบและรับยาลดไข้
    ลูกสุนัขแยกมาเลี้ยงเองก่อน แรกๆใช้นมแพะไปก่อนดีกว่า เพราะย่อยได้ดีกว่า โตหน่อยค่อยเปลี่ยนเป็นนมวัว
    ถ้าแม่สุนัขหายจากไข้น้ำนมแล้ว ให้ลูกสุนัขกินนมแม่ได้
  • เยี่ยมๆๆๆ ความรู้ใหม่....
  • ใช้นมกล่องเลี้ยงลูกสุนัขแล้วตายจริงหรือไม่นั้น ขอตอบแบบนี้ค่ะว่า

นมกล่องมักจะเป็นนมวัวซึ่งมีน้ำตาลบางตัวที่สุนัขไม่สามารถย่อยได้ จึงทำให้เกิดภาวะท้องเสียตามมา

บางตัวต้องเสียรุนแรง อาจมีภาวะขาดน้ำจนช๊อคตายได้

แนะนำให้ใช้นมแพะ เนื่องจากนมแพะมีน้ำตาลและไขมันที่ขนาดเล็กกว่า ลูกสุนัขสามารถย่อยได้ง่าย

ซึ่งปัจจุบันสามารถหาซื้อได้ง่าย เพราะมีบรรจุกล่อง UHT ขายตามห้างใหญ่ๆแล้ว (ยี่ห้อศิริชัย)

แต่ราคาแพงกว่านิดหน่อย หรือจะซื้อแบบชงหรือแบบกระป๋องตามคลินิกใกล้บ้านก็ได้ค่ะ

ส่วนภาวะน้ำนมเป็นพิษ อันนี้ต้องพาแม่สุนัขไปพบคุณหมอเพื่อแก้ไขภาวะนี้ด้วยค่ะ

เป็นกำลังใจให้ค่ะ ^ ^

สามารถเข้าไปฝากคำถามด้านสุขภาพได้ที่ เฟสบุค http://www.facebook.com/DoctorPetClinic24Hr เพียงแค่กด Like ก็สามารถฝากคำถามได้เลยค่ะ
  • ใช่ๆๆเคยได้ยินสโลแกน "ดื่มเยอะได้แยะ นมแพะศิริชัย" :030:
  • ขอถามหน่อยครับว่าใช้เลี้ยงลูกหมาแรกเกิดเลยหรอ
  • เรื่องจริงนะ ที่บ้านคลอด12ตัว ตายไป10ตัว เพราะไม่รู้ว่านมเป็นพิษ พาไปหาหมอตอนที่เหลือ6-7ตัว ยังช่วยไม่ทัน หมอบอกว่าเป็นเพราะแม่หมาโดนกัดตอนท้อง แล้วได้ยาแก้อักเสบ
  • ขอบคุณทุกความคิดเห็นและเสนอแนะครับ
  • ไม่เคยรู้มาก่อนเรื่องน้ำนมเป็นพิษ ใครพอจะทราบวิธีบรรเทาอาการแบบไม่ต้องไปหาหมอบ้างมั๊ยค๊ะ เพราะที่บ้าน มีน้องหมา 5 ตัว ตอนนี้ตายไป 3 ตัวแล้ว อีก 2 ตัวอาการยังเซื่อง ๆ ซึม ๆ อยู่ ใครรู้วิธี หรือต้องกินอะไรจึงจะอาการดีขึ้นช่วยบอกหน่อยน๊าค๊า ขอบคุณมาก ๆ ค๊า T_T

*** ตอนนี้แยกลูกหมาออกมาจากแม่หมาแล้วค่ะ