ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

• ท่านใดพอจะรู้จักสุนัขพันธุ์ โดโก้ บ้างคะ เห็นรูปร่างหน้าตาคล้ายๆกับพิทบูล บ้านเรามีหรือเปล่า และมันแตกต่งจากพิทบูลอย่างไรบ้าง รบกวนท่านผู้รู้ช่วยชี้แนะหน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ
  • Google เลยฮะ
  • รู้จักครับ
    มีเวป www.dogoit.com เป็นคลับโดโก้ในเมืองไทย
    แต่รู้สึกว่าตอนนี้เวปพัง ยังไงเข้าไปดูบ่อยๆนะ คิดว่าเร็วๆนี้คงกลับคืนสภาพ

หมาโดโก้ในไทยดีๆหายากครับ บางตัวหูหนวก บางตัวโตขึ้นมาขนยาว บางตัวหน้าแหลมเป็นหมาไทย บางตัวหน้าย่นหยั่งกะชาไป่ ลิปไม่ขึ้น คือไม่ตรงตามมาตราฐานอย่างมาก
    หมาแต่ละตัวมันก็ไม่ตรงมาตราฐานเป๊ะๆหรอกครับ แต่นี่มันผิดเกินไป
    สายเลือดในไทยมันชิดกันมากๆครับ มีแต่พี่น้องทับกันเอง พ่อลูกทับกันไรทำนองนั้น ยีนด้อยเยอะเกินไป
    ลูกหมาออกมาก็ดูน่ารักครับ อย่าเผลิอรีบซื้อล่ะ ศึกษาให้ดีๆก่อน ไม่อยากให้โดนหลอกเหมือนเพื่อนๆในเวป

ตัดสินใจนำเข้ามาเลยครับ
    ผมคนนึงกะลังรอลูกโดโก้บินมาอยู่ ผมนำเข้ามาเองครับ

ยินดีให้คำปรึกษาเรื่องโดโก้ครับimage
    ไฟล์แนบ
    Yavar!! 45days 2 (427x640).jpg 66K
  • ลืมอธิบายครับโทดที

โดโก้เป็นหมาพันธุ์ใหม่ครับ เกิดจากการที่พี่น้องคู่นึงในอาเจนติน่า นำจุดเด่นของหมา10ชนิดมารวมกัน
    ประวัตยาวครับ
    โดโก้เลี้ยงไว้ล่าหมูป่าครับ แต่พออยู่บ้านกลายเป็นหมาขี้อ้อน
    มันเหมือนกับสวิตร์ไฟครับ เปิดและปิดในทันที จากอารมณ์นิ่งๆชิวๆ ถ้ามันเจอศัตรูจะเปลี่ยนโหมดทันที
    วันก่อนมีคนในเวปนี้โพสสารคดีดีๆให้พวกเราดู มีเกี่ยวกะโดโก้ด้วยครับ

http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=8v0qy9YmdrQ

แถมรูปโดโก้งามๆจากรัสเซียครับimage
    ไฟล์แนบ
    10 (640x445).jpg 101K
  • แวกเข้าไปชมครับคุณมีที่มาที่ไปของโดโกอยู่ ผมชอบเหมือนกันพันธุ์นี้
    ถ้าหมดบุญพิทที่บ้าน โดโกเป็นอีกพันธุ์ที่ดูไว้
    http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=8v0qy9YmdrQ#at=177
  • ถูกเผงเลยครับ พี่.... หมา 2 ด้าน มันมี2บุคลิคในตัวเดียว คือ
    เวลาที่มันไปล่า....มันจะเป็นเพชรฆาต ทันที..หน้าตาโหด ไม่พูดพร่ำทำเพลง เข้าใส่อย่างเดียว มันออกเเนวๆเดียวกับพิตบูลนี่เเหละครับ เเต่เขาเอาไว้ล่าหมูป่า เพราะ โดโก้ตัวมันใหญ่ เเละกัดไม่ปล่อย.....ให้เรานึกภาพพิตบูลตัวใหญ่ๆ สีขาวๆดู....มันไม่ได้เหมือนพิตบูลหมดครับ เเต่โดยรวามเเล้วก็คล้ายๆ ทำไมโดโก้ต้องมีสีขาวรู้ไหมครับ...เพราะคนทำเขาตั้งใจทำมา ให้ล่าหมูป่า เเล้วก็ง่ายต่อการค้นหา เพราะสีขาวจะมองเห็นได้ดีทั้งกลางวันเเละกลางคืน ทำให้เรารู้ว่าหมาของเราอยู่ที่ไหน
    2 เวลาที่มันอยู่บ้านมันจะเป็นหมาเชื่องๆตัวนึง ของคนในครอบครัว มันจะเฉยๆ เด็กๆสามารถที่จะเล่นกับมันได้โดยที่มันก็มีความอดทนมาก เเละไม่ค่อยสนใจ มันรักครอบครัวเเละเด็กๆ คล้ายๆกับพิตบูลเหมือนนะผมว่า
    ถ้าอยากรู้รายระเอียด ก็เข้าเวป ที่พี่เขาเเนะนำเลยครับ...
  • ขอบคุณนะคะทุกๆท่าน