ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ที่ จ.อุดรธานี มีแดงๆ ราคาเบาๆให้เลือกครับ
  • ธนวัสส์:

สวัสดีครับ ของผมส่งวันพุธที่ 20 สค 51 ช่วงเย็นๆหน่อย (เวลารับเขาเปิด 24 ชมหรือเปล่า ไม่ค่อยแน่ใจ) ขอบคุณครับ
  • ผมที่ยวบิน มีถึงกทม.12.30 16.30 21.30 น.ครับ
  • ธนวัสส์:

พี่ครับ ของผม 21.30น. (หมายถึงเวลามาถึงกทม.ใช่ไหมครับ)แล้วเวลารับหมา เขาเปิด24ชม หรือเปล่าครับ
  • เปิด24ชม.ครับ
  • โก๋ นราครับ

ส่ง สุเมธ บุตรเพ็ชร์

136 หมูที่ 13 ต.โคกเคียน อ.เมือง จ.นราธิวาส 96000

จะส่งเมื่อไหร่แจ้งล่วงหน้าหน่อยนะครับ และคุยรายละเอียดอีกครั้งครับ

@โก๋นรา โจ๊กนรา
  • M.1 คุณโค๊ก บ้านเชียง จ.อุดรเอาไปแล้วครับ เปฌนอันว่าชุดนี้ขายหมดแล้วครับ
    -ขอขอบคุณทุกท่านที่ให้การสนับสนุนนะครับ อีก 2 เดือนพบกันใหม่ กับ อีก 2 ชุดนะครับ
  • :063:สวัสดีครับคุณอาผมเป็นคนหนึ่งที่ติดตามอ่านกระทู้ของคุณอาเสมอเห็นว่าเร็วๆนี้อา จะมีชุด RE+Gotti ผมเลยอยากเห็นตัวพ่อกับแม่ของลูกหมาชุดที่จะมีเร็วๆนี้น่ะครับเพื่อที่จะได้ประกอบการตัดสินใจอ่ะครับถ้าถูกใจจะได้เก็บเงินไว้รอเลยน่ะครับ
  • รูปที่โพส พ่อพันธุ์ สีขาว ของผมบลูลายเสือครับ
    ไฟล์แนบ
    20080701111440_SI850827.jpg 41K
    DSC07874_resize.JPG 59K
    DSC05832_resize_resize_resize.JPG 24K
    DSC07878_resize.JPG 69K
    20080715004028_SI8508562.jpg 51K
  • รูปที่ 3 ผิดครับ ตัวนี้เป็นลูก TJ+ SHORTY ครับ ก็มีโปรแกรมบรีดปลายปี-ต้นครับ อาจจะผสมกับเจ้า ไจแอนท์ลูกเฮอริเคน+บัตเตอร์ฟราย ครับ
    ไฟล์แนบ
    DSC05832_resize_resize_resize2.JPG 24K
  • :029:ขอบคุณมากครับบคุณอา
  • :060:ชุด RE+Gotti ตัวพ่อใช่ตัวเดียวกับตัวนี้รึป่าว
    ไฟล์แนบ
    a520358.jpg 62K
  • ผมก็ว่าน่ะจ่ะใช่น่ะน่าจะเป็นหมาของคุณเดียวรึป่าวถ้าจำไม่ผิด
  • น่าจะเป็นตัวเอียวกันครับ ยังไงฝากคุณนิกฯช่วยเช็คดูให้อีกทีนะครับ และผมจะถามน้องเดียวด้วยครับ
    ไฟล์แนบ
    a5203582.jpg 62K
    20080701111440_SI8508272.jpg 41K
  • คุณโจ๋กนราครับ วันที่ ๒๐ จะให้ส่ง M.5 ไปหาดใหญ่ หรือที่ไหนครับ
  • rrr:

"ขอบคุณที่แนะนำครับ ผมคงขายแพงไป ขอบคุณนะครับ ถ้ายังไงช่วยแนะนำลูกแมมม๊อสตัวผู้สวยๆให้ผมสักตัวนะครับ เอาราคา 3-6พันนะครับ คือผมอยากได้มาต่อสาย ทำ line จริงๆนะครับ ไม่ได้กวน อยากได้จริงๆ เดิมมีน้องๆที่อุดรมาจองไว้ สุดท้ายบอกที่บ้านไม่ให้เลี้ยง ก็เลยคิดว่าจะเก็บตัวผู้M.1.ไว้เพื่อเป็นพ่อพันธุ์เอง..ก็กลัวว่าจะเอามาผสมกันเองไม่ได้จึงตัดสินใจขายครับ ส่วนตัวเมีย F1.ตั้งใจเก็บไว้ทำสายจริงๆครับ"

เอ่อ ราคา3-6พันผมหมายถึงสายตัวเมียน่ะครับ ลูกริงกี้ก็ขายกันราคาประมาณนี้นี่ครับ ส่วนลูกแมมมอสนั้นราคาก็สุดจะแล้วแต่กระแสครับ :)

จะว่าไปแล้วสายของคู่นี้ก็สายเดียวกันใก้ลๆนะครับ ผมต้องขออภัยด้วยถ้าหากจะเรียนตรงๆว่า

สำหรับผู้ที่เลี้ยงมานานๆเป็นปีแล้วน่าจะทราบดีว่าการบรีดหมา เน้นหัวโตและนน.ตัวมากๆ มันไม่มีประโยชน์ใดๆนอกจากไว้โชว์ แต่รู้กันอยู่ว่าตัวหมาเองจะเหนื่อยง่ายและวันๆเอาแต่นอนเพราะ ร้อนง่ายแม้กระทั่งเป็นหมาแดงก็ตามที

ทุกวันนี้ก็เสียใจที่มีเด็กใหม่ๆเข้ามาแล้วเห่อตามกระแสหมาตัวอ้วนหัวโตๆ พอเอาไปเลี้ยงสักพักแล้วก็จะรู้ว่ามันไม่ใช่ เพราะวันๆมันไม่ทำอะไรแล้วก็ได้แต่ปลอบใจตัวเองว่าเป็นความชอบส่วนตัว สุดท้ายก็เพาะขายต่อเอาทุนคืน

คือลักษณะรูปร่างมันไม่เหมาะกับอากาศร้อนบ้านเรา แต่ถ้าจะต่อline นี้มันก็สุดแท้แต่ความพอใจของเจ้าของสุนัขครับ

เพียงแต่เสียดายเวลาและกำลังทรัพย์ ที่น่าจะไปตาม line ที่ควรจะเป็นมากกว่า

ขอโทษนะครับถ้าผมพูดแต่ในแง่ของผม
  • rrr:

คืออยากให้ลอง มองสายrednose ที่มีลักษณะสูงโปร่งบ้างนะครับ

เยอะแยะเลยนะครับแต่ผมไม่อยากพูดแนะนำไปเดี๋ยวจะหาว่าเลียเจ้าของคนอื่นครับ

พิทบูลแท้จริงมันควรจะรูปร่างอย่างไร กระชับกระเฉงอย่างไร

น่าจะรู้กันนะครับ โดยเฉพาะหมาแดง
  • พรุ่งนี้ผมผมจะเริ่มส่งแล้วครับ คุณธนวัสส์ คุณนิว คุณใหม่พิดโลก คุณโจ๊กนรา ผมไม่ทราบว่าจะให้ส่งไปที่ไหนดีครับ ก็คงเก็ย F.1 ไว้ต่อสายครับ ส่วน M.1 คุณโค๊กจะมารับวันที่ ๒๐ ครับ
    -ส่วนคุณ rrr.ยังมีลูกแมมม๊อสให้คุณได้วิจารณ์อีกหลายครอกครับ ส่วนของผมหมดแล้วครับ
  • -คุณธนวัสส์-คุณนิว รับสุนัขที่สนามบินดอนเมือง เวลา 13.30 น.
    -คุณโจ๊กนรา รับสุนัขเวลา 16.00 น.ที่สนามบินหาดใหญ่
    -คุณใหม่พิดโลก รับสุนัข สามทุ่ม ที่สนามบินพิษณุโลกครับ
    โปรดนำบัตรประชาชนไปแสดงด้วนะครับ
  • ธนวัสส์:

สวัสดีครับ ของผมส่งวันพุธที่ 20 นะครับ ถ้าไม่สะดวกก็ตามที่พี่กำหนด แล้วแจ้งให้ผมทราบอีกครั้ง
  • คุณธนวัสส์ครับ...รบกวนเป็นพรุ่งนี้ ที่ ๑๙ มี.ค.พร้อมกันเลยนะครับ ขอบพระคุณครับ และขอขอบคุณทุกท่านที่ให้การสนับสนุนนะครับ
    -ครอกหน้าพบกัย GOTTI +RE และ RE + RE กลางเดือนกันยายน๑๕-๒๐ ครับ มีโปรให้ด้วย โปรดคอยติดตามว่าจะเป็นอย่างไร
  • ธนวัสส์:

พี่ครับ เปลี่ยนเวลาเป็น 21.00 น. ได้ไหม เพราะไม่ว่างและไม่อยากทิ้งไว้ที่ดอนเมืองนานๆ มันร้อนมาก
  • OK ครับ คุณอา พรุ่งนี้ 3 ทุ่ม ผมไปรับที่คาร์โก้ครับ
  • ได้ครับ คุณธนวัสส์ฯ
  • ธนวัสส์:

ตกลงผมจะไปรับที่คาร์โก้(ดอนเมือง)เวลา 21.00 น. ขอบคุณครับ
  • ขอขอบคุณทุกท่านที่ให้การสนับสนันครับ
    สายวันนี้จะไปส่งให้ทุกท่านที่สนามบินครับ ช่วยไปรับด้วยนะครับ รับช้าสงสารลูกสุนัข เช้านี้ผมไม่ได้ให้กินอาหารอะไรไปนะครับ เพราะกลัวจะอ๊วกในกรงครับ
  • เกิดข้อผิดพลาดในการส่งสุนัขผิด จึงได้โอนเงินคืนคุณธนวัสส์ ๘,๕๐๐.-บาท ผมรอเลขที่บัญชีอยู่ครับ
    -สรุปจึงยังเหลือ M.6 อยู่ 1 ตัวครับ หน้าอกมีขาวนิดเดียวครับ สนใจโทรมาได้นะครับ พิเศษ ๘,๐๐๐.-พร้อมส่งครับ
  • ธนว้สส์:

ธนว้สส์ ธนาคารกสิกรไทย สาขาวรจักร เลขที่ 065-2-41541-5 กทม
  • -ได้โอนเงินกลับให้คุณธนวัสส์ทาง ATM ๘,๕๐๐.-บาทแล้ว
    -คุณนิว ชลบุรีแจ้งว่าได้รับสุนัขอล้วพอใจ ผมก็ยินดีด้วยนะครับ
    -ถ้ามีใครสนใจ M.6 บอกด้วยนะครับ
  • ได้รับสุนัขแล้วครับ..

แต่ไม่ใช้ตัวที่จองไว้...

จะทำยังไง โทรกลับหาโก๋นราด้วยครับ...

ขอบคุณครับ

****ตัวที่ผมจองไว้คือตัวหน้าที่ 4 M5 ครับ***
  • ได้รับเรียบร้อยแล้วครับ :006:
  • คุณโจ๊กนราครับผมว่าผมเอาให้ถูกตัวแล้วครับ หากไม่ถูกใจไม่ชอบ ก็ไม่เป็นไรครับ ส่งคืนมา แล้วแจ้งเบอร์บัญชีมาด้วยผมจะคืนเงินให้ครับ
  • rrr:

ดูท่าทางคงจะภูมิใจนะครับที่ขายหมด :)

- ลูกแมมมอสคงจะมีหลายคอกแน่เพราะ"มือใหม่"หลายคนคงหลงผิดตามกระแสที่ปั่นสร้างขึ้นโพสขึ้นบ้างโชว์รูปเองมาเองบ้าง

- ส่วนที่ขายหมดขายแบบนี้"เงื่อนไขการจ่ายเงิน"แบบนี้ ต่อให้หมาอะไรลูกใครก็ขายได้หมดแหละครับ ผมว่าถ้ามี 100 ตัวก็หมดอ่ะครับ :)

- ถึงหมาจะขายหมดก็ไม่ใช่ว่าจะหมดภาระนะครับ ขายหมาง่ายๆแบบนี้มีแต่คนที่ไม่พร้อมซื้อไปเลี้ยง... ระวังมันจะทำให้พิทบูลขึ้นหน้า1แบบร๊อตก็แล้วกันครับ

บางทีการที่อยากมีบารมีเหมือนคนอื่นเขาอยากให้เด็กๆนับหน้าถือตา ก็ต้องดูวิธีการบ้างครับ ว่าปล่อยหมาถูกๆง่ายๆ ผ่อนได้ มันจะ"สร้าง"ผลกระทบต่อไปในอนาคตแค่ไหน

คนขายหมาแบบส่งหมาข้ามจังหวัดให้...ทั้งๆที่ไม่เคยเจอคนซื้อ ไม่สนใจว่าเค้าโตพอหรือยัง.....ผมจะพอเข้าใจแล้วล่ะ ว่าพูดไปก็เท่านั้น ไม้แก่มักจะดัดยากตามสุภาษิตครับ

ขอให้มีความสุขกับสิ่งที่กระทำไปครับ แต่ควรพึงระลึกและตรวจสอบตนเองเสมอว่าการขายหมาแพร่กระจายแบบนี้จะเป็นการทำลายวงการพิทบูลเหมือนร๊อตหรือเปล่า?

ผมว่าตัวคุณเองเท่านั้นแหล่ะครับที่ตอบได้ :)

ปล.เดี๋ยวคุณก็คงมีคำตอบสวยๆ ตามอีโก้ซึ่งเกิดจากการสำคุณตนผิด(จากที่เวลาคุณมีเรื่องกับชาวบ้านเขาแล้วมีบรรดาลิ่วล้อคอยปลอบประโลมคุณ)แน่ๆ ผมก็พยายามจะไม่โต้ตอบอะไรครับ

เพราะคนบางคนเรื่องหน้าที่การงานฐานะทางสังคมอาจจะสูงส่งมีเกียรติและบางเรื่องอาจจะเป็นแค่บัวในตม
  • rrr:

ผมไม่ใช้คำหยาบ แต่ถ้ามันดูรุนแรงไป ผมต้องขอกราบอภัยด้วยครับที่ผมพูดแบบนี้ มันมาจากความรู้สึกผิดหวังในอุดมการณ์ของคุณ จากที่ผมเคยเห็นคุณเมื่อตอนแรกๆครับ

ถ้าคุณอ่านแล้วโกรธ ผมขออภัย ผมเพียงแต่เสนอความเห็นที่ผมเป็นว่าควรจะเป็นเท่านั้นครับ ถ้ามันช่วยเตือนสติใครๆได้บ้างก็ดีครับ

แต่ถ้าอ่านแล้วไม่ชอบใจเหมือนเดิมคิดเหมือนเดิม ผมก็ขออภัยเป็นครั้งที่3 ครับ

สวัสดี :)
  • eee:

ผมว่าจะไม่พูดอะไรละ แต่เห็นหลายครั้งแล้วครับ
    ผมว่ามันก็ไม่ได้ไปเกี่ยวข้องอะไรกับคุณนะ คุณ rrr หรือของคุณขายไม่ออก? เลยต้องออกมาว่าของคนที่เขาขายหมด
    สงสัยกระทบต่อการขายของคุณหรอครับ? ผมว่าอยู่ที่ความพอใจนะเรื่องการซื้อของเนี่ย ใครนิยมของถูกของแพงก็ว่ากันไป
    จริงมั้ย? แล้วแต่ลูกค้าจะพิจารณาครับ หากพูดอะไรผิดไปผมขออภัยด้วยครับ
  • ว่างั้นแหละ
  • ๑.-ใช่ครับ..ผมภูมิใจที่ขายหมดครับ และมีความสุขจริงๆกับการขายหมาถูกและมีโปรฯครับ
    ๒.-ลูกแมมม๊อสจะมีกี่คอก ต้องไปถามคุณกระทิงครับ ผมไม่ใช่เจ้าของพ่อพันธุ์ครับ
    ๓.-เงื่อนไขการขายแบบนี้ถ้ามี ๑๐๐ ตัวก็ต้องขายหมดผมว่าไม่จริงหรอกมั้งครับ ถ้าหมาห่วยๆคงไม่มีคนซื้อหรือกครับ แม้จะให้ผ่อน
    ๔.-คุณไปดูถูกคนที่ซื้อเขาว่าเขาไม่พร้อม คุณรู้ได้อย่างไร คุณอย่าเอาตัวเองมาวัดนะครับ เขาอาจมีความพร้อมแต่เมื่อมีโปรโมชั่นแบบนี้เขาก็เลือกไม่เห็นมีอะไรผิดปกติเลย คอกอื่นที่มีหมาดีๆลองทำโปรฯแบบผมดู ผมอาจจะไปซื้อแบบมีโปรบ้างก็ได้ อย่าดูถูกคนอื่นเลยไม่ดีนะ และในบอร์ดนี้มีการปรกาศขายลูกสุนัข ๒-๓ พันบาทก็เยอะ ไม่เห็นคุณไปวุ่นวายอะไรกํบเขา แปลได้อย่างเดียวว่าคุณอิจฉาผมเท่านั้น
    ๕.-เอาอีกแล้ว บอกว่าอย่าเอาตัวเองมาวัดว่าคนอื่นเขาจะอยากมีบารมีเหมือนคุณ ผมไม่เห้นมีความจำเป็นอะไรเลย และผมก็ยังไม่เห็นมีใครมีบารมีอะไรในวงการพิทบูลเลย มีแต่เพื่อๆกันเท่านั้น และเรื่องบารมีผมพอแล้วครับ ลูกน้องก็ตั้งเกือบ ๓๐๐ คน อยู่ในวงการนักธุรกิจเป็นรองประธานหอการค้า บารมีแค่นี้จะมากหรือน้อยผมก็พอแล้วครับ
    ๖.-ขอบคุณที่ชมว่าผมตอบสวยนะครับ ผมคงไม่มีลิ่วล้อที่ไหน ผมมีแต่เพื่อนในวงการที่เขา ไม่มีจิตใจขี้อิจฉาสุดๆเหมือนคุณ และสติผมยังคงเป็นปกตินะ ไม่งั้นเจ้าของธนาคารเขาคงไม่ไว้ใจให้บริหารเป็นร้อยล้าน พันล้าน และบุคลากรเป็นร้อยๆของเขาหรอกนะครับ และในสังคมธุรกิจ และทางราชการเขานับถือกันเพราะมีคุณค่าและทำคุณประโยชน์ให้สังคมได้ไม่ใช่เพราะรวยอย่างเดียวครับ
    และผมว่าคนอย่างคุณ ที่ออกมาแสดงอย่างนี้มันไม่มีคุณค่ากับวงการพิทบูลหรอกนะครับ นอกจากจะมองได้แค่เป็นคนขี้อิจฉา ที่คอยตอดคนโน้นที คนนี้ทีก็เท่านั้น ผมก็อยากรู้เหมือนกันว่าคุณน่ะบัวนอกตมอยังไง อยากจะวิจารณ์ใครก็ยังไม่กล้าเปิดเผยตัวเองเลย อายเขาบ้างหรือเปล่า อย่าทำเป็นเหมือนคนเก็บกดเลยนะครับ ปีนี้ผมจะมีอีก ๒-๓ ชุดก็คงจะมีโปรฯให้เลือกอีก ยังไงคุณช่วยติดตามด้วยนะครับ แต่ถ้าจะตามมาวิจารณ์ฯจริงๆก็ขอให้ไปผุดไปเกิดเป็นผู้เป็นคนมาก่อนนะครับ และอย่าเอาความคิดของตนเองมาวัดคนอื่นเขาอีก มันเป็นการขายขี้เท่อมากกว่านะครับ
  • รูป M.1 ถ่ายเมื่อครู่ดูได้ที่ www.ipitbulldog.com ครับ
  • :063:อาครับลูกหมาชุด Gotti+RE มีโปรแกรมรึยังครับอา ผมเป็นเด็กใหม่เพิ่งเข้ามาแต่ผมรู้สึกชอบมากครับเวลาอาอธิบายตอบกลับสำหรับคนที่มองแง่ลบๆได้ดีมาครับ
  • คุณพิทบูลสมุทรปราการครับ...ฃุด GOTTI + RE ผมก็กำลังลุ้นอยู่ครับ เรื่องราคาคงไม่สูงมากนักครับ ช่วยผมลุ้นด้วยนะครับ ขอบคุณที่เห้นใจในเรื่องคนมองในแง่ลบ มันก็เป็นธรรมดาของสังคมที่จะต้องมีคนหลากหลายปะปนกันไปครับ เราต้องมั่นคงตอบไปตามเหตุปัจจัยครับ
    -ท่านใดที่สนใจจะตรวจลายเซ็นของเราว่าเป้นมงคลไหมลองเข้าไปหาใน Google แล้วพิมพ์คำว่า ตะวันณา จะพบที่จะติดต่อ อ.ตะวันณาครับ แล้วติดต่อสอบถามดูนะครับ
    ไฟล์แนบ
    004_resize.jpg 63K
  • rrr:

สวัสดีครับ ผมยินดีน้อมรับและขอโทษที่ไม่ได้ลงชื่อจริงครับ :)

แต่ประเด็นที่ไม่ยอมรับ..ล้านนนน % คือ" ผมไม่เคยคิดอิจฉาคุณเลยจริงๆครับ"

อ่านช้าๆ และกรุณา ทำความเข้าใจประเด็นผมใหม่นะครับ :)

1. ในเวบนี้ผมไม่เคยสนใจเลยว่าใครจะ"อวด"ตำแหน่ง,บารมีในวงการอื่นๆหรือฐานะร่ำรวยอย่างไรครับ

2. "ผมสนใจแต่...ความรับผิดชอบที่มีต่อวงการพิทบูลเท่านั้น"

3. ที่คุณว่าผมดูถูกคนอื่น..คุณกำลังเสี้ยมให้ คนอื่นเข้าใจผมผิดนะครับ

4. คำว่า"คนที่ยังไม่พร้อม" พูดกันตรงๆเลยคือ ...หมา1ตัว ถ้ามีเงินค่าหมาไม่พอแล้วไหนจะ..ค่าอาหาร...วัคซีน... อุปกรณ์ที่จำเป็นมากๆต่อความปลอดภัยต่อสังคมเช่นสายถักจูง...กรงที่แข็งแรงพอสำหรับพิทบูล ที่ว่ามาก็ร่วมๆหมื่นนะครับ

5. ที่ผมมาว่าแต่คุณไม่ใช่เพราะอิจฉาเลย โปรดอย่าสำคัญตนผิดครับ ...แต่เพราะว่าผมสงสัยที่คุณก็มีฐานะดีอยู่แล้ว ทำไมถึงต้องเร่งขายหมาแบบง่ายๆเร็วๆแบบนี้ ทั้งๆที่ไม่ได้มีความจำเป็นใดๆที่จะต้องรีบร้อนครับ

6. ผมน่ะ" ไม่ได้มีลูกหมาขาย" นะครับ คุณ eee อย่าเข้าใจแบบผิดๆว่าผมมาดิสเครดิตในทางการแข่งขันทางการค้า (ข้อนี้ผมขำสุดๆครับ) ผมแค่คนที่เลี้ยงพิทบูล แล้วไม่อยากให้วงการมันไปเร็ว เท่านั้นเอง

ผมอยากและหวังจะให้เข้าใจกันครับ
  • rrr:

ไหนจะว่าไปแล้ว ขออนุญาตพูดเรื่อง"ความพร้อม" นะครับลองอ่านดูแล้วคิดดีๆว่ามันจริงไหม?

จากกรณีร๊อตล่าสุด เห็นได้ว่า เกิดจากสาเหตุหลักๆเช่น

1. เจ้าของสุนัขไม่ทำการละลายพฤติกรรมระหว่างเด็กและสุนัข โดยแยกจากกัน สุนัขแทบจะไม่คุ้นเคยกับสมาชิกตัวน้อยในบ้าน

2. เจ้าของไม่เข้มงวดเรื่องความแน่นอนในระเบียบและเวลาในการจัดเก็บกักขังสุนัขยามวิกาล

ข้ออื่นๆอีกมากมายผมขอไม่อาจเอื้อมกล่าวถึง .... ผมเสียใจกับครอบครัวนี้มากๆ ผมอ่านนสพ. ครั้งแรกแล้วผมอยากจะร้องไห้กับการสูญเสียจริงๆครับ

ทีนี้ความพร้อมที่บกพร่องมันสามารถก่อเหตุการณ์ไม่คาดฝันกับ สุนัขเฉพาะอย่างพิทบูลเราได้อย่างไร

1. สายจูงที่แข็งแรงพอ, ปลอกคอแบบเฉพาะ, คนจูงที่มีแรงพอ...ในยามที่เราพามันออกไปข้างนอก...พิทบูล1ปีขึ้นไป แรงมันขนาดไหนน่าจะจินตนาการกันออกครับ

2. กรงขังที่แข็งแรงพอ สำหรับพิทบูลโดยเฉพาะ" กลอน" และบานพับ... ถ้าเราไม่อยู่บ้านแล้วหมามันพังกรงออกมาได้ล่ะ...บางบ้านมีปัจจัยเสี่ยงเยอะมาก เช่นคนแก่...ประตูรั้วหน้าบ้านไม่ปิด

3. เวลา...และความผูกพัน...สุนัขจะจัดลำดับในครอบครัวและเลือกที่จะเชื่อฟังเจ้าของเท่านั้น ถ้าในบ้านนั้นๆมีสมาชิกมากๆ และบางคนแสดงการต่อต้าน สะสมนานๆเข้า มันก็คือลูกระเบิดเวลาเคลื่อนที่

4. ยารักษาโรค พิทบูลบางส่วนมีโรคประจำที่เห็นกันมากหลักๆคือ ผิวหนัง และช่องท้องลำไส้... ค่าใช้จ่ายตรงนี้ใครที่เคยประสพก็จะรู้ว่ามันเท่าไหร่...ถ้าไม่พร้อม..จะปล่อยตามกรรมเวรคงไม่ดีต่อสุนัขแน่นอน

5. ขนาดพื้นที่พอเพียง? .... บ้านที่แคบไม่มีที่ให้สุนัขทำกิจกรรม หรือ ไม่มีคนดูแลในระยะยาว จักต้องล่ามและกักขังสุนัขในกรงเวลานานบ่อยๆ ย่อมทำให้สุนัขก้าวร้าวขึ้นอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้และจะส่งผลไปยังข้อ3.

6. ประตูรั้วบ้านที่ไม่แข็งแรงพอ หรือมีช่องห่างเยอะๆ จะทำให้เสี่ยงเวลามีสุนัขอื่นผ่านมา..ถ้าเราไม่อยู่บ้าน...ผมเห็นจากคนอื่นมาเยอะแล้วทั้ง พังประตูออกไปหรือ ลากขาหมาตัวอื่นเข้ามากัดเละเทะ

7. จากข้อ6 ....แล้วถ้าเปลี่ยนจากหมานอกบ้านผ่านมา..เป็น "เด็กเล็กๆแถวบ้านสัก5-6ขวบ" ที่ชอบวิ่งมาแหย่เจ้าหมาหน้าย่นของเราล่ะ ???????
  • rrr:

คนที่เพิ่งเห่อ อยากได้หมาหรือมือใหม่ที่เพิ่งเลี้ยง...อ่านแล้วคงจะคิดว่า"ผมคิดมากมองแต่แง่ลบเพ้อเจ้อ" :)

แต่...คนอ่านที่เลี้ยงมานานหรือเคยประสพเหตุไม่คาดฝันดังกล่าวใน7ข้อ คงจะเข้าใจบ้างครับ

1. ผมพูดตรงๆเลยว่าหมา พิทบูลไม่ได้เหมาะสำหรับ คนทุกๆคน ใครเข้ามาแล้วชอบ นึกอยากเลี้ยงก็ซื้อไปถูกๆไปเลี้ยง

2. การพิจารณา ความพร้อมในเรื่องคนซื้อหมา มันก็เหมือนการพิจารณาสินเชื่อต่างๆใน บ้านเราสมัยนี้แหล่ะครับ

3. คือจริงๆมันก็มี underwriting factors ต่างๆให้คิดคะแนนอยู่แล้วว่าควรผ่านหรือไม่

4. ......แต่......บางครั้ง เงื่อนไขทางการแข่งขันทางการตลาดมันก็ บังตา เราๆ กันก็เท่านั้น

5. ไม่อย่างนั้น หนี้เสียสินเชื่อ บ้านเราจะถึงขนาดนี้หรือครับ?

6. เรื่องหนี้เสียยังดีไม่มีใครตายหรือบาดเจ็บ ...แต่ถ้าเรื่องคุณสมบัติคนเลี้ยงสุนัขแล้วล่ะก็นะครับ .... ก็รู้ๆกันอยู่หาอ่านเอาย้อนหลังใน นสพ. แล้วกันครับ

ถ้าอ่านแล้วได้มุมมองใหม่ๆกันผมก็ยินดีด้วยครับ...แต่ถ้ามันหักล้างความคิดผู้อ่านไม่ได้ผมก็ขอโทษและขอแสดงความเสียใจในเหตุการณ์ในอนาคตที่อาจเกิดขึ้นโดยไม่คาดฝันครับ

ขอบคุณครับ :)
  • คุณrrrผมว่าควรหยุดได้แล้วนะคับ มันไม่สร้างสรรค์เลยกับความคิดแบบคุณเนี้ย เขาบรีดหมาแบบมีคุณภาพนะคับ ไม่ไช่ไม่มีคุณภาพ แล้วเรื่องการเลี้ยงดูเนี้ยมันเป็นความรับผิดชอบของคนบรีดหรือยังไง ไอ้คนที่เขามีเงินเนี้ยแสดงว่าเขาพร้อมกว่า หรือรักเอาใจใส่หมามากกว่าคนมีเงินน้อยหรือไงคับอย่าเอาเงินมาตัดสินความรักคนกับหมาซิคับ
  • แล้ว คุณrrr เอาอะไรมาเป็นตัวชี้วัดว่าคนที่ซื้อสุนัขไปไม่มีความพร้อมครับ? (ตอบผมด้วย) ผมก็เป็นคนนึงที่ซื้อไป
  • ขออนุญาตจริงครับ......การที่มาต่อว่าคนอื่น ของคุณ rrr โดยที่คุณไม่ยอมเปิดเผยตัวจริงของคุณมันทำให้เห็นถึงความไม่โปรงใส
    และการไม่มีความรับผิดชอบ......ผูดแล้วก็ไป..จบ....ไม่มีใครรู้จักแต่คนที่ถูกคนกล่าวหานั้น
    ท่านมีตัวตนอยู่จริงไม่คิดปิดบัง....แล้วก็มีคนนับถืออยู่พอสมควร
    ..ผมว่าคุณอย่าทำอย่างนี้เลยครับวงการพิทบูล.....จะได้สะอาดซักที.....
  • -ขอบคุณครับคุณใหม่พิดโลก กับคุณ เอ็มครับ...ผมว่าไม่มีประโยชน์อะไรกับการที่เราจะไปสนใจกับความคิดของคนที่มีแนวคิดคับแคบ เห็นใครที่ไม่ทำ-คิดไม่ตรงกับความคิดของตนเอง เป็นผิดหมด
    -ผมก็ไม่เคยคิดจะอวดว่าผมมีตำแหน่งอะไร ทำอะไร มีบารมีหรือไม่ แต่ที่ต้องพูดเพราะคุณมาว่าผมอยากดัง อยากมีบารมีก่อน ผมจึงต้องตอบให้คุณรู้ว่าผมไม่มีความยากจะเพิ่มบารมีอีก เพราะเท่าทีมีผมก็พอเพียงแล้ว ไม่รู้จะเอาไปทำไมอีก
    -เรื่องความรับผิดชอบ ถ้าคุณจะว่า..ผมว่าถ้าคุณกลับไปดูมีหลายคอกที่บรีดลูกสุนัข แล้วขายกันในราคา ๒-๓,๐๐๐.-บาทเยอะแยะ ถ้าคุณจะต่อว่าก็ต้องไปต่อว่าเขาให้หมดทุกำคอก นี่คุณเจาะจงต่อว่าผมคนเดียวแปลว่าคุณมีเจตนาไม่ดี หรืออิจฉาผมแหง๋ๆถูกต้องไหม ถ้าไม่คุณก้ต้องไปวิจารณ์คอกอื่นๆด้วย จริงไหมครับ
    -เรื่องที่คุณบอกว่าคุณสนใจแต่ความรับผิดชอบต่อวงการพิทบูลเท่านั้น อันนี้ก็สงสัยใหญ่นะว่าใครเขาแต่งตั้งให้คุณมาทำเรื่องความรับผิดชอบถ้ามีบอกด้วยครับว่าใคร แต่ถ้าไม่มีเขาจะเรียกว่าอะไรนะ...
    -ไอ้เรื่องเร่งขายหมา ไม่เกี่ยวกับเรื่องฐานะนะครับ และขายได้เร็วก็เป็นความต้องการของคนขาย..ทุกคนหรือคุณว่าไม่จริง อย่ามาทำเป็นสำนวนเลย ไม่เข้าท่าจริงๆ และอีกอย่างคุณไม่มีลูกหมาขายเลยไม่เข้าใจคนบรีดหมาขายไง และก็เลยออกลูกอิจฉาโดยเฉพาะผมดันขายหมดเร็วคุณเลยอิจฉาเป็นพิเศษ
    -ผมไม่ได้เสี้ยมอะไรนะครับ และขอบอกคำว่าเสี้ยม เป็นคำที่เขาใช้กับ วัว-ความย คุณคงไม่ใช่ทั้งสองอย่างมั้งครับหรือไงไม่รู้
    -คุณไม่มีลูกหมาขาย ก็ไม่ได้แปล่าคุณมีสิทธิจะไปวิจารณ์คนที่บรีดหมาขายได้นะครับ
    -คนอย่างผมไม่เคยสำคัญผิดในเรื่องตัวตน ความเป็นมนุษย์ของผมแม้แต่น้อยครับ ผมคือผม แหงนหน้าไม่อายฟ้า ก้มหน้าไม่อายดินไม่เหมือนคุณ ชื่อเสียงยังไม่กล้าเปิดทำเป็นอีแอบ ไม่อายใครบ้างหรือ ถ้าจะแสดงโวหารก็ต้องกล้าๆหน่อยนะครับ มันถึงจะสง่างาม
    -เรื่องอื่นๆที่คุณพูดมามีอีกเยอะ ยิ่งอ่านยิ่งมองว่าคุณเริ่มจะเพี้ยน เริ่มมีอาการทางสมองแล้วล่ะ คุณเริ่มเพ้อเจ้อไปเรื่อเปี่อย ไร้สาระ ผมว่าคุณน่าจะเอาเวลาของคุณ กลับมามองตัวเองว่าทำไมคุณจึงต้องไปยุ่งกับใครเขา คุณมีหน้าที่ตรงนี้หรือเปล่า หรือใครเชิญให้คุณออกมา หรือเราบ้าไปเอง....
    และถ้าคุณอยากจะแสดงอย่างนี้ ผมอยากแนะนำให้คุณเปิดกระทู้ขึ้นมเองเลย แล้วคุณก็พร่ำในเรื่องที่คุณ เพ้อฝัน อยากจะให้โลกนี้เป็นอย่างไร คนโน้นต้องเป็นอย่างนั้นอย่างนี้ จะดีกว่านะ
  • พี่ครับขอชื่อ และที่อยู่ด้วยครับ

วันอาทิตย์ที่ 24 นี้ ผมจะส่งให้

ยังไงจะก่อนส่งจะโทรไปอีกทีครับ

ขอบคุณครับ
    @ โก๋นรา
  • สุธีพงศ์ ศงสนันทน์ บมจ.ธนาคารกรุงเทพ สาขาอุดร 154 ถ.ประจักษ์ อ.เมือง จ.อุดรธานี 41000 โทร 081-9548448
  • rrr:

ผมก็คิดแล้วว่าอาจจะต้องมีคำตอบในลักษณะนี้ครับ

การที่ผมเข้ามาในกระทู้นี้เพราะผมเห็นว่าอินเตอร์เนทเป็นโลกอิสระเสรีภาพเท่ากัน

ตราบใดที่ไม่ละเมิดกฎของเวบนั้นๆ ไม่ใช้คำหยาบ ไม่ลบหลู่เบื้องสูง ไม่ลงภาพและข้อความอนาจาร "ไม่ลงข้อความเป็นเท็จเพื่อให้ผู้อื่นเสียหายหรือหลอกลวงเงินทองใดๆ"

ผมก็คิด...ว่าผมน่าจะควรมีสิทธิ์พึงกระทำที่จะเสนอความคิดในเวบบอร์ดครับ ...แต่ถ้าเวบใดเป็น"ส่วนตัว"หรือเค้าเปิดเวบเพื่อส่วนตัว...ผมก็ไม่มีสิทธิ์แน่นอน

1. ตอบคุณ Pitlok คุณลองไปอ่านข้อ1-7ใหม่ครับ จะมีคำตอบในนั้นครับ :)

2. คุณเอ็ม...คุณทำไมคิดแต่ว่าผมดูถูกคนเรื่องเงินทองนักครับ? คุณ"แหก" ตาอ่านข้อ1-7 ดีๆว่าความพร้อมมันใช่เรื่องเงินอย่างเดียวหรือเปล่าครับ?? ผมไม่คิดดูถูกคนเรื่องเงินทองเด็ดขาด คุณแยกแยะเรื่องรักหมากับความพร้อมหน่อยนะครับ

3. ตั้งแต่แรกผมไม่ได้ต้องการบงการให้อะไรๆ มันเป็นตามนี้นี่ครับ หลักฐานก็มีอยู่คือคุณก็ยังคงทำต่อไปแบบนี้ ....แล้วผมบังคับใครได้ ผมแค่เสนอ และแนะนำอีกแง่มุมหนึ่งเท่านั้นครับ

4. คุณจะว่าผมเพี้ยนก็คงไม่ถูกเพราะเมื่อก่อนเรา2คนเคยคุยกันตั้งหลายครั้งและครั้งหนึ่งก็เกือบชม. "ผมสงสัยว่าคุณคุยกับผมได้ไงตั้งนานถ้าผมเพี้ยน "

5. "เรื่องที่คุณบอกว่าคุณสนใจแต่ความรับผิดชอบต่อวงการพิทบูลเท่านั้น อันนี้ก็สงสัยใหญ่นะว่าใครเขาแต่งตั้งให้คุณมาทำเรื่องความรับผิดชอบถ้ามีบอกด้วยครับว่าใคร แต่ถ้าไม่มีเขาจะเรียกว่าอะไรนะ..."

.....สุดยอดครับผมไม่นึกว่าจะเห็นประโยคแบบนี้ออกมาจากคุณ ....ผมก็เพิ่งรู้ว่าเรื่องพวกนี้ต้องมีคนแต่งตั้งใช่ไหม? พวกเราที่เลี้ยงหมาชนิดนี้ ไม่ต้องมีใช่ไหมครับ? ถ้าไม่มีใครแต่งตั้ง

6. เรื่องที่ไม่ลงชื่อ... คุณอ่านข้อ4....นั่นแหล่ะครับ เนื่องจากผมเคยเคารพคุณมากจริงๆในเมื่อก่อนผม"กลัว"ครับผมไม่อยากให้คุณรู้จริงๆ เพราะผมเกรงใจคุณจะเห็นว่าผมโพสต่อว่าเรื่องแนวความคิดเรื่องหมาเท่านั้น ผมไม่อยากให้คุณเสียความรู้สึกในทุกๆด้านที่มีต่อผมครับ ....เพราะนอกจากเรื่องนี้ ผมยังคงเคารพคุณในทุกๆด้านเช่นเดิมครับ

7. คุณ o ผมถามจริงๆเถอะครับว่า"ถ้าผมลงชื่อจริง ...แล้วจะมีอะไรเปลี่ยนแปลงครับ" คุณจะทำอย่างไร? จะยอมรับฟังผมมากขึ้น?? หรือยังไงครับ มันช่วยอะไรขึ้นมาครับ? ผมเบื่อมากกับข้ออ้างแบบนี้

8. เวบไซด์ที่ให้เฉพาะ login จึงตอบได้ก็มีเยอะ และเวบที่ไม่ต้อง login ตอบได้ก็มี "ทุกอย่างมีสาเหตุ" น่าจะทำความเข้าใจดีๆนะครับ

9. จากข้อความที่คุณตอบผมมาจากการใช้คำพูดเสียดสีจากผู้ใหญ่คนนึง..หลายๆจุดแสดงว่าคุณเริ่มคุมโทนอารมณ์ไม่อยู่แล้ว...ผมจึงว่าผมควรหยุดดีกว่าครับเพระเราเข้าใจจุดประสงค์กันคงละอย่างแล้ว เพราะถ้าไม่หยุดมันก็คงเป็นเรื่องราว อย่างคดีๆเก่าๆ เรื่องราวใหญ่โตตามที่ผ่านมาในรอบปี ทั้งหลาย เพราะคู่กรณีของคุณเค้าไม่หยุด...

10. สุดท้ายผมลืมไป...ผมคุ้นเคยกับหลายท่านที่เล่นวัว.. ผมดันนึกว่าทุกท่านในวงการ...ท่าน"ใจกว้าง" ทุกคนครับ ผมตั้งบรรทัดฐานผิดครับ ผมขอโทษ

ในเมื่อผมเป็นคนเริ่มเข้ามารบกวนบรรยากาศในกระทู้นี้ ผมยอมรับเลยครับแบบลูกผู้ชายเลยครับว่าผมขอโทษคุณและท่านๆทั้งหลายที่อ่านแล้วไม่พอใจครับ

ผมกราบขอโทษมา ณ.ที่นี้ครับ

"ทุกอย่าง เพราะความหวังดีต่อวงการพิทบูลในอนาคตแท้ๆ"
  • rrr:

ถ้าคุณเห็นว่าข้อความของผมไม่เหมาะสมในกระทู้นี้ ..ผมอยากลบให้แต่ผมไม่มีปัญญาจริงๆครับ ต้องรบกวนให้คุณแจ้งในผู้ดูแล และเจ้าของเวบ "พิจารณา" และลบมันออกไปครับ

" ถึงจะมีคำตอบใดๆถึงผม ผมก็คงไม่ได้มาอ่านหรือมาตอบท่านๆ เพราะ.. ผมสัญญาครับ ว่าจะไม่เข้ามาตอบ และไม่เข้ามาอ่านในกระทู้นี้อีกเด็ดขาดแล้วครับ "

เป็นความรับผิดชอบจากผมที่แสดงต่อ ...ผู้ที่คิดว่าผมควรหยุดและออกไปจากกระทู้นี้ครับ

ขอให้ทุกท่านมีแต่ความสุขความสมหวังและสมปราถนาในทุกๆด้านครับ

สวัสดีทุกท่านครับ