ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ถ่ายคลิปฝึกเก็บของมาให้ชมครับ
  • ชิบิง อายุ 5 เดือน 23 วัน สาย ใช้ งาน

ลองฝึกเก็บของแนวตั้งสูง ดูคับ แต่กระดานมันลื่น เดี๋ยวค่อยทำใหม่ ลองดูเล่นๆๆ
    ว่ามันทำได้ป่าว ......

ช่วงนี้ไม่ค่อยได้พาวิ่งสักเท่าไร สงสารมันเหมือนกัน .......
    ก้อเลย ฝึกอะไรเล็กๆๆ น้อย ที่หน้าบ้านเนี่ย แหละ บวกกับ ที่ บ้าน ปรับปรุงบ้านนิดหน่อย
    เลยยุ่งๆๆๆไปซะหมด ...........

ติชมได้นะครับ ตามสบาย .......... :o008:

• แจ๋วเลยครับ เปิดปุ้บติดปั้บ โดดสูงดี
  • ชอบคำสั่งเก็บว่ะ
  • เจ๋งครับ
  • ยอดเยี่ยมเลยเฮียย สุดยอดครับ น่าจะอยู่ใกล้ๆกันเนอะ 555+image
    ไฟล์แนบ
    224315_1655871642920_1420960821_31332710_7667543_n.jpg 47K
  • ดีคับอ้น เจ้า ลูกชายอ้น หล่อวันหล่อ คืน เลยนะคับ
    โหดมากรูปนี้ อัดใส่กรอบสวยนะพี่ว่า รูปนี้

.....................
    ใช่ถ้าอยุ่ใกล้ๆๆ มันแน่ๆๆๆๆ
    พี่ ดัน ลงกระเบื่องผิดด้วยที่หน้าบ้าน ลื่น สุดๆๆ เนี่ยต้อง เอาไม้ฝา มาทำกระดาน ให้หมาอีก
    ช่วงนี้ยุ่งจิงๆๆ หลังจากนี้ ก้อคงสบายๆ หน่อยแร้ว จะได้พาฝึกอย่างเต็มที
    ........................
    ขอบคุณทุกความเห็นคับ
  • tutie คุณเหมาะมากกับสายกัด
    เพรียวเชียว55+
  • มันจ้องรอคำสั่งเลยนะ
  • เยี่ยมเลยครับคุณตี๋
  • สวัสดีครับพี่ตี๋ เคยดู คลิ๊ปการฝึก2ครั้งแล้วชอบมากๆ ขอเคล็ดหน่อยสิครับ

ลูกชายผม 4เดือนครึ่งแระ ฝึกอะไรยังไม่ได้ รบกวนชี้แนะด้วยครับ
  • จะรบกวนมั้ยครับถ้าอยากจะขอให้อธิบายวิธีการเริ่มฝึกให้หน่อยครับ คืออยากจะฝึกบ้างแต่ไม่รู้จะเริ่มตรงไหนครับ
  • คับขอบคุณคับทุกท่าน ........
    เมื่อก่อนมีกะทุ้ การฝึกของ คุณ ตั้ว redzone อยุ่ ไม่ทราบว่าหายไปไหนแร้ว ....
    ในนั่นจะบอกถึงการฝึก สุนัขตามลำดับ ครับ ..........

ถ้าให้ผมแนะนำ ๆ ได้ครับ ด้วยความยินดีครับผม
    แต่ไม่ทราบว่า สุนัขของแต่ละท่านฝึกถึงไหน กันแร้ว
    หรือยังไม่เป็นอะไร แร้วน้าผี ล่าสุดเนี่ย จะฝึก อะไร ....
    กระโดด หรือ ทุก อย่างที่เกี่ยวกับการฝึก ครับ

อยากทราบว่าฝึกถึงไหนกัน ได้แนะนำถูกครับ :015:
  • สู้ๆๆครับพี่ตี้เป็นกำลังใจให้ครับ
  • การฝึก พื้นฐานสำคัญมาก ครับ ถ้าคุณ อยาก ทำกิจกรรม มันส์ๆๆๆ
    สุนัขต้องรุ้คำสั่ง พื้นฐาน เหล่านี้ ก่อน เพื่อความง่าย ต่อการเล่นกิจกรรม
    เช่น.... นั่ง หมอบ คอย เก็บ ปล่อย มานี้ ไม่ ตาม นี้คือคำสั่งพื้นฐาน
    คำสั่งนอกเหนือ .... เช่น ชิด ขึ้น โดด รับ ปะทะ เป็นต้น
    ( ถ้าเยอะเกิน ก้อเอาเฉพาะพื้นฐาน ก้อพอ ถ้าสั่ง มั่ว หมามึน เราเองก้อมึนไปด้วยคับ )
    มีเสียกับเสีย

ถ้าทำได้หมด นี้ เอามาเชื่อม โยงกัน
    ก้อ จะออกเป็นภาษา ระหว่างเรากับสุนัข ได้เลย

เหมือนในคลิป ที่ผมลงไว้ ผมให้มันคอย ในเวลาที่ผม กำลัง เอาตุ๊กตา ไปแขวน
    ถ้าสุนัข ที่ ไม่รู้ถึง คำสั่ง คง กวน เวียน กระโดดไปรอบๆๆ สร้างความน่ารำคาญ เอา มากๆๆ

ส่วนการฝีกนอก เหนือ เป็นคำสั่งไว้เล่น กิจกรรม เพื่อการง่ายขึ้น

ส่วนคำสั่งปะทะ ก้อ คือ การจุ่โจม ถามว่า น่ากลัวมั๊ย มันจะกัด คนหรือถ้าฝึกแร้ว
    ตอบได้เลยคับว่า
    ไม่น่ากลัว การฝึกปะทะ มีสอง แบบ

แบบที่1. ฝึกเพื่อการกีฬา สุนัขหวัง จะกัด เป้า เพี่ยงอย่างเดียว ไม่ได้หวังจะทำร้าย ผุ้ถือเป้า

2. ฝึกเพื่อ อารัก ขา การฝึกแบบ นี้ ครูฝึก ได้ สร้าง กฎ ให้สุนัข เอาไว้ แร้ว
    พูดง่าย ก้อ คือ การ สร้าง ( อคติ ) ให้กับสุนัขเอา ไว้

การฝึกสุนัข ในความส่วนตัวของผม นะครับ
    เรา ควรเลือกเอาว่า จะฝึกแนวไหน ที่เราชอบ เราต้องการ และ เอื้อ เหมาะสมกับสุนัขมากที่สุด
    เอื้อและเหมาะ หมายถึง สุนัขท่าน เขา อยุ่ในแนวไหน บุคลิก แนวไหน
    เราต้องรุ้ แร้วเลือกฝึกให้ ตรง ครับ

• แจ๋วเลยครับ ตี้
  • เอานี้ให้ชมกัน พื้นฐาน พวก อารัก ขา อาชีพ เลยละ
    ดุแน่ กัด แน่นอน ถูกชม การทำนิสัย ก้าวร้าว ตั้งแต่เล็ก
    เขาเริ่มทำกันตั่งแต่เล็ก บวกการฝึกพื้นฐานไปในตัว
    (ลูกสุนัขที่ เป็นฟันน้ำนม การกัด ผ้าไม่ควรเล่นรุนแรงเกินไป นะ คับ ถ้า เจ็บ เมื่อไร
    มันไม่กล้ากัดเต็มปาก แน่นอน สปริง พง สปิงโพล กัดได้ไม่ดีแน่ๆๆๆ )
    (ขอบคุณท่านดีเจที่แนะนำเรื่องการกัดผ้า)

• ขอบคุณครับ ตี้ที่เอาคลิปมาฝาก
  • ผม อยากให้ เข้าใจ ง่าย ๆๆ ว่า การฝึกหมา ฝึกลัษณะ แบบไหน ยังไง
    การสื่อสารความเข้าใจเป็นยังไง

สุนัขไม่รู้เรื่องเลยนะคับที่เราพูด

แต่มัน จำเสียง น้ำเสียงเท่านั่น

การฝึกหมาเปรียบเสมือน การเขียนโปรแกรม คอม

(ถ้าใครเคยเรียนคอม หรือเขียนภาษคงเข้าใจ)

หมา คือคอม เรา คือโปรแกรมเมอร์

เราป้อน ข้อมุล สร้าง ลำดับความเข้าใจ ที ละขั้นตอนลง ไป ให้มัน อย่างละเอียด
    ผลก้อคือ หมา จะ ทำการ proces มันออกมา ตาม ที่ เรา ฝึกอะธิบาย ทำให้มันเข้าใจ
    โดยมีเงือนไข ก้อ คือ รางวัล ๆ คือขนม หรือของเล่นก้อได้

คลิปเก่าๆๆ เอามาให้ ชมเป็นตัวอย่างนะครับ

• แถมนี้นิดนะ ครับ ไม่ค่อยมี ใครสนใจเท่าไร

แต่มันสำคัญ เหมือนกันนะครับ ถ้าคุณมีสุนัขแนวนี้ไว้ครอบครอง

โดย จัดแบ่งลักษณะสติปัญญาไว้ 3 รูปแบบ ด้วยกัน

1.ความฉลาดในด้านการปรับตัว
    คือ การเรียนรุ้แก้ไขปัญหา ซึ่งช่วยให้หมาปรับตัวเข้ากับสภาพแวดล้อม ด้วยการรวบรวมผ่านประสาทสัมผัส
    และตอบโต้กับสถานการณืต่างๆ และเก็บข้อมุลการแก้ไขปัญหานั่นไว้ในความทรงจำ
    พูดง่ายๆก้อคือการแก้ไขปัญหาเฉพาะหน้า นั่นเอง

2.ความฉลาดในการทำงานทำตามคำสั่ง
    คือ ความพร้อมในการตอบดต้คำสั่งที่หลากหลายได้อย่างถูกต้องเหมาะสม (หมาต้องมีสมาธิ)
    และให้ความสนใจกับสิ้งสิ่งหนึ่งได้เป็นเวลานาน และมีความรวดเร็ว ในการดต้ตอบคำสั่ง จากผุ้ฝึก
    อีกทั้งต้องรุ้จักคิด มุม กลับได้ เมื่อเห็นว่า การดต้ตอบ ต่อคำสั่ง จากครูฝึก ไม่เป็นผล
    โดยรุ้ จาการ ที่ตังเองไม่ได้รางวัล จากครูฝึก
    (พูดง่ายๆๆ มันต้องรุ้ ว่าที่ไม่ได้รางวัลเนี่ย มันกำลังทำไม่ถุก และทำความเข้าใจกับตัวมันเองเผื่อทำให้ถุก)

3.ฉลาดในด้านสัญชาตญาณ
    คือ ลักษณะเด่นของพันธุกรรม ของสุนัขสายพันธ์นั่น ๆๆ ส่ง ถ่าย มาเป็นลักษณะเด่นด้านพฤติกรรม
    เช่น คอลลี่ ตัวที่ต้อนแกะดี พิทบุลที่กัดเก่งกล้าหาญ พอยเตอร์ตัวที่สะกดตามกลิ่นเก่งๆๆ
    พูดง่าย ๆๆ มีความสามารถทางด้าน สัญชาตญาณ ประจำสายพันธ์เอง ........

:015:
  • ส่วนเรื่องการ ฝึก ขอดู ว่ามีหลายท่าน ป่าว ที่สนใจ

แต่ ถ้าอยาก สอบถาม อะไรผม พูดคุยมาทางนี้ก้อได้ ครับ

นี้ facebook ผม แอดมาได้นะครับ
    ผมใช่ ชื่อ ว่า " tutiepitbull tie " :015:
  • อธิบายเก่งราวกับวิทยากรมืออาชีพเลย
  • พี่ครับ กินข้าวหน่อยเหอ ผมขอหละ
  • ขอบคุณน้อง อ้นครับ และ mae_1421

uniteen ขอบคุณคับแร้วของน้องฝึกถึงไหนแร้วเอามาให้พี่ชม ซิ คับ

ครับน้องผี ... ช่วงนี้ นน. ลงหน่อย ตั้งแต่ โสด 5555 ขาดคนหุงข้าว 55
    พูดเล่น ๆๆ พี่เป็นคนกิน ข้าววันละ สองมื้อเท่านั่น กิน เล่นก้อไม่คอ่อยกิน ด้วย
    บวกกับทำงาน และออกกำลังกาย

" ตัวจิงไม่ผอม มากนะคับน้อง ผี และน้าผี ที่แซวผม อ่ะ "

(ให้ดูหมาแอบ แซว ตู อีก กำจิงๆๆ) :025:
  • สนใจ ขายป่าวหมาตัวนี้
  • ถ้าขายทิ้งเบอร์ผมโทรกลับเอง
  • ดีมากน้อง มาเรื่อยๆนะ
  • พี่ตีผมว่าเราถ้าถึงเวลาที่อายุมันถึงเราน่าจะมาลองฝึกเรื่องลากน้ำหนักกันนะ
    ไอ้มึนของผมลากแต่ยางไปเรื่อยๆก่อนตอนนี้
  • พี่ตี๋กลับเบตงรึยัง
  • สาระเน้นๆๆๆ อ้นแอดเฟสไปแล้วรับด้วยยยย
  • เยี่ยมเลยน้องตี้ ว่างๆรบกวนขอมาโพสต์เป็นวิทยาทานให้กลุ่มพิทบูลอำนาจเจริญหน่อยได้ไหมครับ มีหลายท่านสนใจแนวกิจกรรม พี่ก็อยากส่งเสริมให้สุนัขได้มีกิจกรรมร่วมกับเจ้าของ เพื่อเพิ่มความสัมพันธ์ระหว่างกัน และเสริมสร้างร่างกายให้สุนัขมีความแข็งแรง ได้มีโอกาสปลดปล่อยแรงขับของเขาครับ ... ขอบคุณล่วงหน้านะครับ
  • ถ้าอยู่ใกล้จะเชิญมาบรรยายและสาธิตวิธีฝึกเลยนะเนี๊ยะ แต่ไม่ไหวใกล้เกินไปไม่มีเงินออกค่าเครื่องให้ ๕๕๕๕
  • รบกวน มาเฟีย หน่อย
    ปักหมุดดีกว่านะจะได้หาไม่ยาก
  • 5เดือนมันทำได้เยอะเกินลูกหมามากช่วยแนะนำหน่อยครับ จขกท.
  • สุดยอดครับ คุณตี้ ดูแล้วเกิดแรงบันดาลใจครับ
  • น้าผี เก็บไว้เล่นครับผม ยิ่งเลี้ยงแร้วยิ่งรัก เหมือนญาติคนนึงล่ะ

พี่ตี๋ คับผมเก็บ ทักษะให้มัน ก่อน ผมมีโปรเจค ใหม่ รออยุ่ แต่ คงต้องใช้เวลาหน่อย
    ไม่ขอบอกก่อน เพราะ ไม่รุ้ว่าจะทำได้ มั๊ย

ว่าน แนวร่วมมันน้อยไปอ่ะ และสถานที่ ก้อไม่มี

คับอ้น พี่รับไว้แร้ว แล

vr_china ได้เลยคับพี่ ด้วยความยินดี แต่ผม ก้อมือสมัครเล่น นะครับ เก็บเกี่ยวจาการอ่าน หาข้อมุล
    สังเกตุ และถามผุ้รุ้ สิ่งที่สำคัญ อย่างนึงเลยนะ ต้องเข้าใจนิสัย ความนึกคิดมันด้วยจึงจะฝึกง่าย ขึ้น

น้า ผี และ ท่าน MRW ขอบคุณครับ :015:
  • เจ้าของที่เลี้ยงหมาได้ฉลาดขนาดนี้ เงินคงไม่สำคัญเท่าความรักที่มีให้หมาแน่นอน
    คุณ tutie น่าจะเป็นเจ้าของหมา ที่เลี้ยงหมาอย่างมีความสุขมากๆเลยนะครับ
  • หนับหนุนครับ สักวันนึงเราคงได้เจอกันนะครับ tutie
  • Auun ชมมากไปแร้วคับ ผม โชคดีที่เจอมันมากว่า มันเป็นหมาที่ อายคอนแทค กับผมตลอด
    พูดง่ายๆๆ คือเป็นหมาที่สนใจฟัง สังเกตุ ทุกอย่าง แม้กระทั้งประตุหน้าบ้าน ที่ผมล็อค
    ถ้าผมปล่อยมันออกจากโซ่ มันจะพยายาม จ้องเล่น งานไปที่ กลอนประตุทันที เหมือนมันรุ้ว่า
    ส่วนที่ทำให้มันเข้าไม่ได้
    ถ้าจะให้ขายคงไม่ขายอยุ่แล้ว เพื่อนผม เคยเสนอไปแล้วครั้งนึงจะนำไปภูเก็ต:001:

TheTuengD1training ได้คับผม ๆ ถ้าผมได้ไป กทม จะแวะ ไปเยี่ยมชมสนาม ฝึกด้วยคับ
    ด้วยความเคารพคับทุกท่าน ทีมงาน D1training :015:
  • ไม่ขายต่อไปคิดจะทำลูกหมาป่าวครับคุณtutie
    ไม่ทราบสุนัขตัวนี้เอามาจากของใครครับ
  • ชุดนี้อยากได้เหมือนกันแต่หมดเลยเจ้าของเขาเก็บไว้ตัวนึงไม่ยอมปล่อย
    ที่เหลือ หมดเพราะได้ข่าวว่าคนที่นำเข้า hypo ประมาณเนี่ยมากวาดไปเรียบ
    คุณได้มาครองไว้เก็บให้ดีนะครับคุณtutie
    เผื่อจะเอาแม่หมาไปผสม
  • คนเก่งพิทโซน มีไรเด็ดๆๆมาบอกกันมั้งนะพี่ 555+
  • น้าผี ตามที่น้าผีข้างล่างว่านั่นแหละครับผม
    มี พี่เจ้าของเว็บ herodog เค้าถามผม ว่า เอามาจากไหน

ผมก้อเลยบอกพี่เค้าไป พร้อมเบอร์ดทรศัพท์
    พอเค้าได้คุยกัน ก้อสืบประวัติกันใหญ่ ก้อ เลยรุ้ที่มาที่ไป ของหมาชุดนี้
    และเพื่อนพี่เค้า เป็นคนนำเข้า เจ้า hypo มา ในเมื่อก่อน และได้ขายต่อ

จนจะหาสายกลับมาเล่นอีกครั้ง ก้อมาเจอลูกสุนัข ชุดนี้แหละครับ

ล่าสุด พ่อหมาได้ วินที่สามมาแร้ว และ ได้ขายต่อออกไปแร้วเหมือนกัน ไม่ทราบว่าอยุ่ ที่ท่านใด

พ่อหมาครับ
    http://www.apbt.online-pedigrees.com/modules.php?name=Public&file=printPedigree&dog_id=371610

แม่หมาครับ
    http://www.apbt.online-pedigrees.com/modules.php?name=Public&file=printPedigree&dog_id=376920

• ชมมากไปแร้วอ้น ไม่เก่งอะไรหรอก แค่ชอบที่ฝึกมัน มีความสุขดี ที่ได้ทำมัน
    ได้ๆๆ มีอะไร เดี๋ยวจะอัพให้ดุเรื่อยๆๆ
  • โหดเนอะ อิอิ อยากได้ๆๆๆ
  • สายนี้ มันจี๊ดมาก เลยล่ะอ้น ถ้าจะหา
    ............. เลือกดีๆๆ ถูกเอา หมาไฮเปอร์ล่ะยุ่งเลย
    แต่พี่ ว่า ลูกชายอ้นล่ะเยี่ยมแร้ว หนา พองาม หน้าตาก้อโหด ได้ใจ

อ้นมาจากคอกไหน เล่าให้ได้ป่ะ
  • สมแล้วที่หมามันแห้งซะ ดูนายหมาก่อน โครตแห้งเลย กินเยอะๆหน่อยนะน้อง พี่เป็นห่วง
  • หมาผม ไม่แห้งนะ ผมว่า ในสายใช้งานถือ ว่า ร่าง พองาม ครับน้าผี

ส่วนตัวผม ยอมรับว่าผอมลงคับช่วงนี้ พอดี จะทำ 6 แพค หน้าท้องก้อเลย ลดอาหาร

ที่เป็นไขมัน ให้หน้าท้องอยุ่ใน ระดับ ที่ บาง และ เร่ง กับโปรตีน ที่หลัง ครับผม
  • แมร่งโครตเทพว่ะ ฝึกไงว่ะชอบตรงคำสั่ง
  • วันนั้ ต้องพาไป พบป่ะ กับหมาใน กลุ่ม เลิกงาน เห็นที่ต้องจับอาบน้ำหล่อๆๆ หน่อยแร้ว
    ถือว่าดูอาการ ความตื่นเต้นมากน้อย มากแค่ไหน ในเวลา เจอ สุนัขหลายๆๆตัว .....

• ผมน้ำหนัก50 แต่ผมไม่ผอม ผมเล่นกล้าม 6แพ็คชัดมาก เดี๋ยวจะเอารูปมาให้ดูนะ
  • เป็นกำลังใจให้ ได้ 6แพ็ค มาไวๆนะครับน้อง