ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

รบกวนปรึกษาด่วนค่ะ!!!!
  • เรื่องมีอยู่ว่า
    ลูกสาวพิทบูลวัย 50 วัน มีอาการปัสวะบ่อยมากเลยค่ะ
    สังเกตุตั้งแต่เช้าจะปัสวะบ่อยมาก พอทานน้ำก็จะปัสวะทันที
    ด้วยความที่ปัสวะบ่อยเลยมีปัสวะออกมาครั้งละนิดหน่อย และปัสวะยัยหนูมีสีเข้มมากค่ะ
    ตัวหนูเองคิดว่ามันไม่ปกติเข้มจนออกแดงนิดๆนะ แต่แฟนบอกว่าไม่เป็นไรหรอกสีเข้มเพราะทานน้ำน้อย แล้วแฟนก็ออกไปเรียน
    หนูก็เลยปล่อยให้เล่นกะลูกสาวอีกตัวไซบีเรียนฮัสกี้ วัย 4 เดือน เขาก็เล่นกันเป็นปกติค่ะ
    พอเล่นกันเสร็จพิทบูลปัสวะก็ออกมาเหมือนเดิมอีก พาออกไปทานน้ำก็ปัสวะทันทีมีสีเหมือนเดิมตลอดจนถึงตอนนี้ราวๆ 20 ครั้งแล้วค่ะ ตอนนี้ก็กล่อมให้ยัยหนูหลับไปแล้ว

รบกวนพวกพี่ๆ ช่วยตอบหน่อยนะคะ

หนูกังวลมากเลย กลัวยัยหนูจะเป็นอะไรมาก
  • ไปหาหมอเลยครับ...ต้องตรวจภายในเเล้ว หรือไม่ก็ขอคำปรึกษาจากหมอ
  • ขอบคุณมากนะคะพี่MakotoHIN29
  • ครับ..ไม่เป็นไรครับ... อาการของหมาผมจะจัดเป็น 2 เเบบครับ.
    เเบบที่1 อาการภายนอก ที่เห็นได้ชัด เเละดูเเละเดาออกได้ง่าย เช่น เป็นเเผล ตาเเดง
    ขาหัก หางคต อะไรประมาณนี้

เเบบที่2 อาการที่มาจากภายใน เช่น หมาอวก ถ่ายเเหลว มีเลือดออกมาจากภายในตามรูทวารต่างๆ หู จมูก ตา ปาก ก้น ท่อปัสสาวะ พวกนี้จะเดายาก ทางที่ดีไปหาหมอเจาะเลือดตรวจจะดีกว่า จะได้ทันท่วงทีครับ...บางทีช้าไป สุนัขอาจจะเป็นอันตรายได้ครับ..เพราะมันมาจากข้างใน เรามองไม่เห็นครับ..
  • รีบพาไปตรวจเลือดนะครับ อาการเหมือนของผมเลย อาการไตวาย
  • ให้มันกินเค็มๆไหม บ่อยไหม มากเป่า โปรแกมอาหาร ให้กินอะไร เป็นหลัก ถ้าให้กินเค็มบ่อยเช่นอาหาร
    ที่มีรสเค็ม ก็จะเป็นสาเหตุของโรคไตรได้คับ
  • ถ้ายังไม่ไปหาหมอป่านนี้คงไปนอนคุยกับรากมะม่วงแล้วละ
  • ปัสสวะถ้ามีรสเค็มมากไป ควรปรึกษาหมอครับ
  • รักจริงก็พาไปหาหมอ
  • ขอบคุณคำแนะนำของพี่MakotoHIN29 และพี่ๆGHOSมากค่ะ
    พายัยหนูไปหาคุณหมอมา คุณหมอตรวจเลือด ตรวจปัสวะ
    ....ระหว่างรอให้ยัยหนูปัสวะที่โรงพยาบาลก็ตื่นเต้นไป ตอนอยู่ที่บ้านปัสวะบ่อยมากพอคุณหมอขอปัสวะไปตรวจไม่ยอมซะงั้น หลอดที่ใช้ตวจปัสวะเป็นหลอดทดลองลักษณะยาวๆแถมยัยหนูก็ปุ๊กลุกอีก ทำให้เก็บปัสวะยาก คุณพี่พยาบาลก็เลยต้องมาฉีดยาขับปัสวะให้แล้วเปลี่ยนภาชนะเป็นถาด....
    แล้วคุณหมอก็ให้กลับมารอผลที่บ้าน ก็กังวลไปถ้าเป็นโรคไตแย่แน่ๆเลย ตอนเย็นคุณหมอจึงโทรมาบอกว่าเป็นกระเพาะปัสวะอักเสบ โล่งใจเลย
    ขอบคุณทุกๆคำตอบของพี่มากเลยค่ะimage
    ไฟล์แนบ
    03052011402.jpg 142K
  • ดีใจด้วยครับ น่ารักจัง อ้วนพุงป่องเชียว...อิอิ