ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

หาคนรับอุปการะพิทบูลค่ะ
  • ต้องการคนที่จะมาดูแลพิทบูลตัวนี้ต่อค่ะ(ไม่ได้ขายน่ะค่ะ)
    ขอคนที่รักพิทบูลจิงๆน่ะค่ะ เพราะเลี้ยงต่อไม่ได้แล้วค่ะ
    เรื่องก็คือมันไปกัดหมาข้างบ้าน แล้วเขาก็เอาไม้ตีมันโดนตรงแก้มมันช้ำในจนแก้มมันบวม
    แร้วเขาก็เอาเรื่อง เลยลองไปคุยกะเขา เขาบอกว่าถ้าไม่ให้เอาเรื่องก็ต้องเอาหมาไปไว้ที่อื่น
    ก็ไม่รู้จะทำยังไง (กลุ้มจัยมากเลย) เลยต้องมาประกาศหาดูเผื่อมีคนรักพิทบูลจิงและสงสารมันเลย
    ลองหาคนมาอุปการะแทน หรือถ้าไม่มีคนเอาก็คงต้องเรียกเทศบาลมารับมันไปแล้วอ่ะค่ะ
    หนูกับแฟนหนูก็ไม่อยากให้มันกับใครหรอกค่ะ แต่ว่ามันหลายสาเหตุ จึงต้องตัดใจยอมให้
    เพราะมันก็เป็นส่วนหนึ่งของครอบครัวเรา และหนูก็ไม่ได้เลี้ยงแค่พิทบูลตัวเดียวหนูมีหมา
    ทั้งหมดสี่ตัวรวมมันด้วย(หนูเลี้ยงพันธุสปิต)สามตัว
    มันคือพิทบูลตัวเดียวและมันคือน้องเล็กสุดและก็ดุที่สุดแต่มันรักเจ้าของมากๆ
    จึงไม่อยากจะให้ใครแต่ก็ต้องให้ แ่ต่ก่อนที่จะให้ต้องขอโทดด้วยขอรู้จักบ้านคนที่จะเอามันไปอยู่หน่อยน่ะค่ะ ขอเป็นคนบ้านเดียวกันอ่ะค่ะ กทม. ขอเป็นฝั่งธนยิ่งดีเลยค่ะ เพราะบ้านอยู่จรัญสนิทวงศ์
    คงไม่ได้ก้าวกร่ายน่ะค่ะ แต่ที่อยากรู้เพราะจะไปเยี่ยมมันอ่ะค่ะ

พิทบูลตัวนี้ ชื่อ น้องกีกี้ เป็นหมาแดง (มีรูปให้ดูค่ะ)
    สายกัด อายุ แปดเดือนกว่่าจะเก้าเดือน เพศเมีย

ที่อยูู่ ซอยจรัญสนิทวงศ์ 28 วัดดงมูลเหล็ก เขตบางกอกน้อย
    แขวงบ้านช่างหล่อ จังหวัด กทม 10700

E:MALL GIFTZI@HOTMAIL.COM
    HI5 http://giftzija.hi5.com
    FACEBOOK Kamonchanok Giftsxzy
    เบอร์โทร 0859787913 =ชื่อกิ๊ฟค่ะ

image

image

image

image

image

ขอความกรุณาด้วยน่ะค่ะ ทุกคน (ขอร้องจากจัยจิงต้องคนรักพิทบูลจิงๆ)

• เอาโซ่ล่ามไม่ได้เหรอครับ น่าสงสารมันนะเลี้ยงมาจนโตแล้วด้วย มันเป็นส่วนหนึ่งของครอบครัวนิครับ บ้านผมก็ไม่มีรั่วผมก็ใช้โซ่ล่ามเอา ความรักที่มันมีให้เรามากมายนัก สู้ๆๆครับเพื่อของรักเราimage
    ไฟล์แนบ
    01042011288.jpg 90K
  • ตะก่อนก็เคยล่ามมันไว้แล้วเหมือนมันเครียดอ่ะค่ะ
    มันซึม สงสารมัน เลยทำคอกให้มันอยู่น่ะ
    ปัจจุบัน แต่เรื่องมันเกิดก็คือพามันไปวิ่งทุกวัน
    แต่เมื่อวานมันเป็นอะไรไม่รู้มันเจอหมาคนข้างบ้านแล้วมัน
    ก็ขู่เขา เลยพามันแยกจากตัวนั้น แต่หมาตัวนั้นมันเหมือนมันจะมาเล่นด้วย
    กับหมาเรา และเจ้าของหมาตัวนั้นไม่ได้พามันออกมา
    หมามันออกมาเอง พอทีนี้ มันก็กัดหมาตัวนั้นเลย
    ฉันเอามันไม่อยู่อ่ะค่ะ แรงมันเยอะมาก มันเหมือนมันคุ้มคั่ง เมื่อเห็นหมาตัวนั้น
    มันกัดหมาข้างบ้านเกือบตาย ตามันค้างแล้วอ่ะ แล้วคนก็มาช่วยห้ามกัน เลยโทรหาหมอฉีดยาหมาประจำบ้าน
    ให้เขามาช่วย แต่มันเห็นหมอมา มันทำท่าเหมือนจะกลัวหมอ แล้วมันก็ปล่อยเหยื่อ เมื่อเหยื่อหยุดดิ้นแล้วเจ้าของเหยื่อก็เอาไม้ตีมันโดนตรงแก้มมันช้ำในจนแก้มมันบวมและตรงที่อื่นๆอีก หมาเราก็เจ็บหนักเพราะโดนเขาตี
    แล้วหมอเขาก็ปั๊มหัวใจเหยื่อขึ้นมาแล้วบอกให้รีบส่งโรงบาล เลยพาไปสวนหลวง และเสียค่ายาค่าเสียหายให้
    แล้ว แต่เจ้าของหมาตัวนั้นเขาจะเอาเรื่องอย่างเดียว ถ้าไม่่เอามันไปอยู่ที่อื่น เลยต้องทำอย่างนี้ก็ต้องตัดใจ
    ไม่อยากให้มันต้องไปอยู่กะคนที่เขาไม่รู้จักนิสัยพิทบูลดีและไม่รักมันจิงๆจังๆ ถ้าให้ไปแล้วกลัวก็กลัวมันจะเกิดปัญหาอีกหละสิ แล้วก็ต้องโดนฆ่าแน่ เพราะพิทบูลเวลามันกัดแล้วมันจาปล่อยเหยื่อเมื่อเหยื่อตายหรือไม่ก็หยุดดิ้น งานนี้มีแต่เสีย เสียเงินไม่เท่าไหร่แต่เสียหมานิสิ่แย่ ก็เข้าใจน่ะกับเจ้าของเหยื่อถ้าเป็นหมาเรา
    เราก็ต้องเอาเรื่อง และก็ไม่อยากให้ตัวนั้นอยู่แถวบ้านเรา เพราะกลัวว่ามันจะมากัดหมาเราเหมือนกัล
    (แต่ตอนนี้หมาฉันก็ค่อยดีขึ้นมาหน่อย กินข้าวได้ รอมันหายดีอ่ะค่ะถึงจะให้คนอื่นได้ ) ส่วนเหยื่อก็เป็นรอยเขี้ยวเต็มไปหมด นอนอยู่โรงบาลสัตว์

(ขอโทดด้วยน่ะค่ะที่ต้องพิมยาวๆ เผื่อคนเขาม่ายรู้เรื่องอ่ะค่ะ ) ขอบคุณสำหรับข้อแนะนำน่ะค่ะ
  • เอาตะกร้อ ครอบปากไว้ไม่ได้เหรอครับ หมาน่ารักดี ทิ้งมันลงเหรอ
  • อืมลืมบอกไป รูปที่2 อ่ะค่ะคือคอกมันและรูปข้างล่า่งด้วย

image

image
  • ไม่ลงอ่ะค่ะ แต่จะให้ทำยังไงอ่ะ คนข้างบ้านเขาไม่ยอมให้มันอยู่เลย

และแม่นู๋เขาก็กลัวไม่อยากให้มีเรื่องถึงโรงพัก
  • อยู่ แถว ไหน ครับ เดียว ถาม ลุง ไห้
    เขาจะเอาไป ดูสวน ได้ ป้ะ ครับ
  • อยู่ จรัญสนิทวงศ์ 28
    เขตบางกอกน้อย
    กทม ค่ะ
  • แล้วคุนpaeooอยู่ที่ไหนหรอค่ะ
  • ถามหน่อย ว่าเขาจะเอาเรื่อง เขาเอายังไง หมากัดหมาชาวบ้าน ตำรวจแค่เตือนเจ้าของ เอาเป็นคดีความอาญา ก็ไม่ได้ แพ่งที่หมาเขาโดนกัดก็ให้เขาฟ้องเอา ชดใช้ตามค่าเสียหาย แต่ไอ้ที่เขาทำหมาเรานี่แหละ น่าเอาเรื่องมากกว่า ต้องดูครับหมาใครเจ็บกว่า โดยเฉพาะหมาเราโดนคนทำ ....หมาผมโดนเพิ่งโดนตีมา ผมก็โดนตำรวจเตือนในฐานะเจ้าของ แต่เอาคดีความกับหมาเอาหมาไปขัง หรือ ไม่ให้เลี้ยงศาลต้องสั่ง ผมเลยแจ้งกลับกรณีหมาถูกตีครับ หมั่นใส้สุดเลยฟ้องศาล
  • เพิ่มเติม เรื่องนี้เป็นประสบการณ์ให้เรารู้ว่าอย่าปล่อย ก็แค่นั้นครับ ส่วนไอ้คนที่ไม่เข้าใจว่าหมามันทะเลาะกัน หรือ คล้ายกับเรื่องเด็กอมเมือทะเลาะกัน แล้วผู้ใหญ่ดันบ้าจี้ ผมว่าต่างคนต่างอยู่ครับ
  • หรอค่ะ หนูก็ไม่รู้แต่ว่าพูดมาอย่างนี้หนูก็ไม่อยากมีปัญหาเยอะๆแค่นี้ก็เครียดมากพอแล้วอ่ะค่ะ
    ขอบคุณน่ะค่ะ ที่บอก แต่หมาเขาเกือบตายส่วนหมาเราก็เจ็บ
  • ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ ของ the ghost น่ะค่ะ
  • ก็แค่ทำตามกฎหมาย พิทบูลจุงออกนอกบ้านต้องมีสายจุงที่แน่นหนาแล้วก้ใส่ครอบปากซะแค่นี้ก้น่าจะตามที่กฏหมายละบุแล้วนิครับ ถ้าจูงออกมาแล้วเอามันไม่ไหวสู้แรงมันไม่ได้ก้อย่าจูงออกมา หรือให้ผู้ชายจูงจะดีกว่า ล่ามไว้ก็ไม่น่าจะเครียดนะครับ ถ้าล่ามมันไว้แล้วก้ไปเล่นกะมันบ่อยๆ ขอโทษด้วยนะครับผมอาจจะไม่รู้ถึงปัญหาที่แท้จริงหรือข้อมุลทั้งหมด แต่ถ้าคุณรักมันจริงๆอยากเลี้ยงมันจริงๆคนในนี้เขาช่วยให้คำปรึกษาคุณได้ครับ อยู่ที่ว่าคุณจะลองดุซักตั้งมั้ย
  • หากไม่อยากให้หมาซึมเศร้า ก็รักษาหมาเขาครับ แต่ต้องยืนยันว่าไม่ปล่อย.เลี้ยงต่อ....ผมว่าคนไทยพอคุยกันได้....เพราะสุดท้าย....หากเขาเอาเรื่องก็คือ จ่ายค่ารักษา ....ครับ เว้น แต่เขาพาไปรักษาโรงบาลแพงๆ อันนี้ก็หลายอยู่...........แต่ยืนยันครับ ว่า ตำรวจจับเราไม่ได้ อันนี้ไม่ใช่ว่าหัวหมอครับ แต่มันเป็นความจริง....ขนาดหมากัดคนตาย คนเจ็บ เจ้าของก็จ่ายรักษา แต่ไม่ถึงกับติดคุก....แต่จะยังไงก็ขึ้นอยู่กับดุลพินิจ ว่า เรายุหมาให้กัดใครหรือเปล่า.....
    สรุป ทางที่ดีไปยืนยันว่าขอรักษาหมาเขาครับ ตามสโลแกนคุณมาเฟียร์ ว่า เลี้ยงด้วยความรับผิดชอบ....ไม่ใช่สุดท้ายก็เฉดหัวมันออกจากบ้าน....คุณก็รู้อยู่แล้วไม่ใช่เหรอ ว่ามันดุ เจอหมาอื่นไม่ได้ ...โทษตัวเองครับ
  • เดียว ขอถาม ลุง ก่อน นะ ครับ
    แต่หมา ดุ ป่ะ กับคน แปลก หน้า อ่ะ ครับ

• ค่ะ ค่ารักษาอ่ะจ่ายไปเรียบร้อยแล้วมันติดอยู่กับเจ้าของเหยื่อมากกว่า ไม่ได้กลัวติดคุก

อืมเดี๋ยวจะเก็บเอาไปคิดว่าจะถอยหรือจาสู้ดี

ขอบคุนจิงๆน่ะค่ะสำหรับคำแนะนำ จาลองไปคุยกะเจ้าของเหยื่อใหม่อีกทีให้มันรู้ไปเลย

• ดุค่ะ ถ้าไม่ใช่คนในบ้านหรือเจ้าของ
  • หมากัดกัน ถึงกับต้องเอาหมาไปให้คนอื่นเลยหรอค๊ะ
    เราว่าหมามันไม่ได้ผิดอ่ะค่ะ สงสารมัน ไม่รักมันเลยหรอค๊ะ
    เราก็เป็นผู้หญิงคนหนึ่งที่ทุกวันตอนเช้า-เย็นจะพาหมาออกไปเดินเล่นนอกบ้าน
    เห็นแล้วก็สงสารมันมากๆ ไม่ต้องไปให้ใครหรอกค่ะ
    เราว่าต่อไปก็ระวังให้มากขึ้นก็ได้ เราก็เคยคิดว่าถ้าเราพาหมาออกไปเดิน
    แล้วดันมีหมาน้อยน่ารักเดินมาหาจะทำยังไง โกโก้ต้องไม่ยอมแน่ (โกโก้ ชื่อหมาของเราค่ะ)
    เราก็เลยหาบทสรุปให้ตัวเองว่าอย่าให้หมาตัวอื่นเข้ามาใกล้ และอย่าเข้าใกล้หมาตัวอื่น

อันนี้ความเห็นเราค่ะ สุดท้ายก็ขึ้นอยู่กับเจ้าของกระทู้เองค่ะว่าจะตัดสินใจแบบไหน
  • ฟังจากที่เล่ามา หมาของเราอยู่ในสายจูงหรือเปล่าครับ ถ้าอยู่ในสายจูงเเล้วหมาเพื่อนบ้านหลุดมาวิ่งเข้ามาหาหมาเรา เเล้วหมาเรากัด ผมว่ามันเป็นเหตุสุดวิสัยนะครับ น่าจะคุยกันได้ครับ เเต่เขามาทำร้ายหมาเรานี่ซิครับ เข้าข่ายทำลายทรัพย์สินนะครับ(เป็นผมไม่ปล่อยให้ทำกับหมาผมเเน่ๆ)เเจ้งความกลับไปเลยครับ
    จากประโยคที่บอกว่า.......หมาตัวนี้เป็นส่วนหนึ่งของครอบครัว(เป็นผมจะเลี้ยงต่อไปครับ ไม่ใช่ให้คนอื่นมาบงการว่าะเลี้ยงมันได้หรือไม่ได้ )
    1............หมาตัวนี้เป็นส่วนหนึ่งของครอบครัว............
    2..............ถ้าไม่มีคนมารับก็จะเรียกเทศบาลมารับ........
    ข้อความของ 2 ประโยคข้างบนผมว่ามันขัดเเย้งกันโดยสินเชิง ลองช่วยพิจารณาดูอีกทีครับ( คิดได้ไงนะ)
  • หมาผมกัดหมาอื่นที่เข้าเขตบ้านตายไปหลายตัวแต่ถ้าอยู่นอกบ้านแล้วหมาเราใส่สายจูงแต่หมาอื่นเป็นฝ่ายมาหาก็ไม่น่าผิด เพราะเราไม่ใด้ปล่อยไปกัดในบ้านเขา ถ้าเป็นคนก็วิวาทปรับทั้งคู่ เพียงแต่คนไม่น่ามาตีหมาเรา ในเมื่อเขาเองก็ปล่อยหมามาด้วย
  • คุณเลี้ยงต่อไปเถอะ เรื่องอย่างนี้คุณไม่ผิด ถ้าหมาเราไม่กัดหมาเค้าในบ้านก็ว่าไปอย่าง
    แต่ทำไมคุณถึงปล่อยให้เขาตีหมาคุณได้.. ถ้ามีคนมาทำแบบนี้กับหมาผม ผมสวนแน่นอน
    การที่คุณจ่ายค่ายา-ค่ารักษาให้หมาเขาก็ถือว่าเหมาะสมแล้ว
    ทางที่ดี เลี้ยงหมาแล้วเลิกคบเพื่อนบ้านแบบนี้จะดีกว่า
  • คอกก็ใหญ่นิครับ อยู่ได้สบายเลย คนอื่นเขาเลี้ยงในกรงเล็กกว่านี้อีกครับ ฝึกล่ามมั่งก็ดีนะครับ ออกนอกบ้านต้องมีสายจูงครับ หมาที่คุณมีอยู่มันพันธ์พิเศษห้ามเด็ดขาดกับคำว่าประมาท ส่วนคนข้างบ้านไม่ต้องสนใจหลอกครับ ตอนนี้อาจจะโมโหอยู่สักพักก็ดีขึ้นเองเขาก็เลี้ยงหมาเหมื่อนกันน่าจะเข้าใจ หมาก็เหมื่อนลูกเราคนอื่นมาทำร้ายคนเป็นเจ้าของจะไม่ปกป้องเลยรึครับ กลับจะทอดทิ่งซะอีก เศร้าใจ
  • เอาครับส่งทางรถไฟมาอุดรธานีเลยครับ เดี๋ยวผมจะไปรับเอา
  • พอดีที่บ้านมีตัวผู้ จะเอามาเป็นแม่พันธุ์
  • yingprt8 ยังคิดอยู่อ่ะค่ะว่าจาทำยังไงดี

สงสารก็สงสารมัน ขอบคุณน่ะค่ะ สำหรับข้อแนะนำ
  • pom มีสายจูงค่ะ และถ้าเป็นพี่ พี่จะทำยังงัย

หนุกำพยามแก้ปันหาให้มันดีที่สุดอ่ะค่ะ ขอบคุณน่ะค่ะ สำหรับข้อแนะนำ
  • ส่งมาทางรถไฟได้ไหมเดียวผมจะไปรับเอาอยู่ขอนแก่นเบอร์ติดต่อ0879630896
  • สวัสดีคับคุณกี๊ฟ....

เลี้ยงด้วยรักและรับผิดชอบ มันเป็นสโลแกนที่พูดง่ายแต่ทำยากมากเลยครับ

ผมเองเชื่อว่าที่พี่มาร์คแกไม่ลงมาในกระทู้นี้เพราะว่า มันเป็นปัญหาจากต้นเหตุที่แกกำลังรณรงคืแก้ไขกันอยู่ตอนนี้

หลายๆคนเชื่อว่าเลี้ยงพิทบูลได้ หลายๆคนบอกว่าพร้อมจะเลี้ยงพิทบูล หลายๆคนบอกว่าไม่สนและพยายามมองข้ามปัญหาโดยตรงในการเลี้ยงพิทบูล....

วันนี้มันเกิดกับคุณกิ๊ฟครับ... ปัญหาที่มองว่าง่ายๆ เบสิคพื้นฐาน ผมว่าคนเลี้ยงพิทบูลแทบทุกคนทราบปัญหานี้ดี

หมาผมเองก็เป็นแบบนี้ครับ ปล่อยไม่ได้แล้วครับ ตอนนี้กัดเละ

พิทบูลจะเป็นแบบนี้แหละ อิสระสุดท้ายเค้าเหลือแค่โซ่และพื้นที่ว่างๆกว้างๆแบบส่วนตัว

บ้านคุณมีกรง มีโซ่ มีพื้นที่ และมีตัวคุณอยู่.... จะสงสารเค้าทำไมครับ

ส่งไปที่อื่น เค้าก็มีแต่กรง แต่โซ่เหมือนกัน แต่มันต่างที่ไม่มีคุณ?

แล้วคุณคิดว่าหมาคุณที่ส่งไปที่อื่นมันจะไม่ไปกัดเค้าเละเหรอครับ?

บอกเทศกิจที่มันจะมาจับ หรือคนข้างบ้านที่มันจะเอาเรื่องดู ว่าปล่อยออกไปมันเป็นการแก้ปัญหาหรือสร้างปัญหาที่อื่น...

ชาวพิทบูลโซนเลี้ยงพิทบูลด้วยรักทุกคนครับ "ความรัก" ให้ได้สบาย

แต่"ความรับผิดชอบ" ที่กินความหมายกว้างโคตรสิครับ ..... จะมีซักกี่คนให้ได้บ้าง

รับผิดชอบเลี้ยงดูเค้าจนแก่...

รับผิดชอบในความเสียหายที่เกิดจากตัวเค้า....

รับผิดชอบในภาพพจน์สังคมโดยรวมของพิทบูล...

คำว่ารับผิดชอบ ไม่ใช่แค่ ถึงเวลาให้อาหาร จูงเดิน เก็บขี้ อาบน้ำนะครับ....

ผมอยากให้ประเด็นคุณกิ๊ฟเองเป็นเรื่องที่ "มือใหม่ต้องศึกษา" อย่ามองข้าม อย่าเมินเฉย

มือใหม่ มือแจก มืออวดดีทั้งหลายดูไว้ครับ ....

อย่ามองว่าผมตำหนิคุณกิ๊ฟนะ แต่ผมเชื่อว่าหลายคนคิดในใจไม่กล้าพูด ผมขอเขียนให้โดนด่าแทนป๋าละกัน และจะก๊อปลิ้งนี้ให้พวกอวดดีที่ชอบท้าทายว่าพิทน่ารัก พิทนิสัยดี พิทไม่ดุร้าย ให้มันดูไปตลอดกาลจนกว่าเวปพิทบูลจะล่มสลายหรือผมจะตายไปข้างนึงครับ

คิดจะเลี้ยงพิทบูล ต้องศึกษาปัญหาและความเป็นไปได้กันบ้าง พิทบูลไม่ใช่ชิว่าว่าหรือชิสุ ที่เดินไปหยิบมาจากตะกร้าแล้วเอามาทดลองเลี้ยงในบ้าน

อันที่ว่ามาข้างบนเป็นบทเรียนโดยรวมสอนใจคนชาวพิทครับคุณกิ๊ฟ

ส่วนสำหรับคุณกิ๊ฟ ถ้าคุณรักเค้า ก็อย่างที่บอก ... ไม่มีใครแทนที่หัวใจเค้าได้นอกจากคุณแน่นอน

ตราบใดที่เค้ายังอยู่ในมือคุณ คุณยังคงเยียวยาแก้ปัญหาและรับผิดชอบเค้าได้ตลอดเวลา

แต่เมื่อใดที่เค้าอยู่ในมือคนอื่น... การตัดสินใจแก้ปัญหาพิทบูล คงไม่เปิดกระทู้ปรึกษาเหมือนคุณแน่ๆ ... มันคงไม่แก่ตายแน่นอนครับ

ถ้าวันนี้แฟนคุณไปต่อยคนข้างบ้านจนตาแตก เมียคนข้างบ้านเอาเรื่อง บอกให้พาแฟนคุณส่งเข้าคุกหรือสถานพินิจ .... คุณจะสู้ถึงที่สุด หรือปล่อยแฟนจากไปทั้งน้ำตาครับ

พิทบูลไม่ใช่ใครอื่น... มันก็คือคนในครบอครัวคุณแหละครับ ไม่ใช่แค่หมานะ

ขอให้พบทางออกครับ ขออภัยหากพูดจาไม่ดีครับ
  • จบเลย เจอข้อความนี้
  • คุณjoe_resort ไช่ค่ะ มันก้จิงอย่างที่คุนพิมมาน่ะค่ะ
    แต่เดี๋นวจะลองหาทางแก้ไขดูค่ะ
    ขอบคุณน่ะค่ะ สำหรับข้อแนะนำ
  • ขอบคุนทุกคนที่ให้กำลังใจ น่ะค่ะ และจะสู้ต่อไปจนกว่ามันจะแก่ตาย
  • เยี่ยมมาก ลูกเราทะเลาะกับเพื่อนบ้าน จะผลักไสไปอยู่กับคนอื่นได้ไง
    ถ้าลูกเราไม่ดีจริง ก็ต้องทำให้ปรับเปลี่ยนนิสัย
    รักเขามากๆ ผมให้กำลังใจครับ :m89:
  • ตรวจสอบรั้วรอบขอบชิดนะครับคุณกิ๊ฟ ผมไม่ทราบว่าไม้กั้นตรงภาพเจ้าสปี๊ดกับเจ้ากีกี้ที่กำลังหม่ำๆอยู่ นานไปจะเอาอยู่รึเปล่าอะคับ
    คุณกิ๊ฟบอกคุณแม่ไม่ต้องกลัวไม่ต้องกังวลนะคับ

หาทางแก้ไข มันมีทางออกสำหรับเจ้ากีกี้เสมอคับ สู้ๆ :063:
  • ปกติผมเจอกระทู้แจกหมา ผมจะข้ามไปโดยไม่เปิดเข้ามาอ่าน บอกตามตรงผมเกลียดคนประเภทนี้มาก ไม่ว่าจะด้วยเหตุผลอะไรผมก็ไม่อยากฟัง ผมจึงเลือกที่จะไม่เข้ามาอ่าน เพราะผมกลัวผมทนไม่ไหวแล้วผมจะพูดอะไรออกไปรุนแรง ขอบคุณท่านโจที่ได้พูดในสิ่งที่ผมอยากพูดไปเกือบทั้งหมดแล้ว

ขอเสริมนิดเดียวสำหรับกรณีนี้ ไหนๆก็มือบอนเปิดเข้ามาอ่านแล้ว อ่านแล้วอารมณ์ผมครุกรุ่นขึ้นมาทันที กับ้หตุผลปัญยาอ่อน หมาคุณมันมอบกายถวายชีวิตให้แก่คุณไปแล้ว ชีวิตมันอยู่ในกำมือคุณตั้งแต่คุณกระเสือกกระสนไปเอามันมาอยู่ด้วยแล้ว มันไม่ได้อ้อนวอนให้คุณรับมันมาเลี้ยงเลย คุณเองต่างหากเป็นคนดิ้นรนไปรับมันมา แต่เมื่อมีปัญหาคุณกลับเลือกที่จะทิ้งมัน ผมเกลียดประโยคหนึ่งที่คุณพูดออกมามาก ผมไม่รู้ว่าใจคุณทำด้วยอะไร คุณกล้าพูดออกมาได้อย่างไร คุณบอกว่าหากไม่มีใครเอาคงต้องเรียกเทศบาลมารับไป หากเปลี่ยนจากหมาเป็นลูกคุณ คุณจะกล้าทิ้งมันไหม

ผมฟังที่คุณเล่ามา ปัญหามันขี้ผงมาก ไม่ว่าใครก็ไม่มีสิทธิ์ที่จะสั่งให้คุณเลิกเลี้ยงหมา และหากผมเป็นคุณ ผมจะกระทืบไอ้คนข้างบ้านแทน หมากรูอยู่ดีๆ แต่มรึงเสือกปล่อยหมาออกมาให้กรูเดือดร้อน แถมมาตีหมากรู หมากัดกันบางครั้งมันเป็นเรื่องสุดวิสัย และกรณีนี้มันเป็นคนปล่อยหมาออกมาเองต่างหาก ถ้ามันยังพูดมากส่อสันดานเห็นแก่ตัวเอาความคิดตนเองเป็นใหญ่ไม่โทษว่าปัญหาก็เกิดจากตัวมันเองก็เอาส้นตีนยัดปากแมร่งเลย คนประเภทนี้แตกหักกับมันไปเถอะ อย่าไปสนใจมัน

คราวนี้เข้าใจเหตุผลของผมหรือยัง ทำไมผมถึงรังเกียจไอ้พวกตั้กระทู้ขอความรู้แบบปัญญาอ่อน พอโดนด่านิดด่าหน่อยก็น้อยใจประชดเลิกเข้าไปบอร์ด ไปเลยรีบไปไกลๆเลย คนประเภทนี้ผมไม่เคยต้องการให้เข้ามาอยู่ในสังคมนี้แม้แต่น้อย เพราะนอกจากไม่มาช่วยสร้างแล้วยังมาทำตัวเป็นภาระอีก คนเลี้ยงพิตบูล ความรับผิดชอบมันต้องหนือคนอื่น จิตใจต้องหนักแน่นและแกร่งพอ ไม่ใช่เจอปัญหานิดหน่อยก็หนีแล้ว

ไอ้พวกเพาะหมาแจกอีก แสดงว่ามันไม่รู้จักพิตบูล คนประเภทนี้เลี้ยงหมาอะไรก็ได้ แต่ไม่คู่ควรที่จะครอบครองหมาพิตบูลเลยแม้แต่น้อย คนรักและเข้าใจในหมาพิตบูลจริงๆ ก่อนจะมอบหมาให้แก่ใคร เข้าต้องคิดทบทวนดูก่อนว่าให้ไปแล้วมันจะเกิดปัญหาอะไรหรือไม่ แต่ไม่ใช่แค่อยากเห็นลูกหมาก็เพาะแจกแล้ว

ขออภัยหากคำพูดผมเต็มไปด้วยคำพูดที่รุนแรง บอกตามตรงผมเกลียดคนหนีปัญหาด้วยวิธีการแบบนี้มาก
  • ขอบคุณฟี่มาร์คที่ให้คำเเนะนำ
  • พิทบูล ไม่ใช่สำหรับทุกท่านที่อยากเลี้ยงหมานะครับ
    อย่างที่ป๋าบอก เลยครับ ทุกวันนี้ผมพยายามจะช่วยหมาพันธุ์อื่น ที่ตกเป็นเหยื่อของ พิทบูล
    และช่วยไม่ให้พิทบูลไปสร้างปัญหาเดือดร้อน
    เจอมาหลายเคสครับ แต่เชื่อมั้ยครับ ผลสรุปออกมาตรงกันคือ "เจ้าของ"
    หมาไม่ผิด แต่ต้องมารับกรรมครับ
    พยายามรณรงค์ และ หาวิธีแก้ไขแบบที่ได้ผลอยู่ครับ
    ส่วนใหญ่เกิดจากความประมาทแล้วทั้งสิ้น เพราะไว้ใจหมาตัวเองจนเกินไป และเมื่อเกิดขึ้นแล้ว หาวิธีแก้ไขไม่ได้
    ล้อมคอกก่อนวัวหายครับ ดีที่สุด ความปลอดภัยต้องมาก่อนเป็นอันดับแรก
    อันไหนที่มีความเสี่ยง แก้ไขทันที
    สำหรับมือใหม่ ศึกษาให้ดีดี ว่าก็ว่าเถอะ ผมอยากให้มีการสอบเหมือนใบขับขี่ด้วยซ้ำ
    ขนาดเซียนยังมีพลาด แล้วมือใหม่ มือสมัครเล่น มืออยากเทห์ หรือกลุ่มคนที่ทรีด พิทบูลเหมือนสุนัขไทยทั่วไปหละ โอวววไม่อยากคิด ขี้เกียจต้องมาล้างเลือด ขุดหลุมฝังหมา
  • เยี่ยมมากครับ ผม GHOST ผี ผี ที่ผมแนะนำไปนั้นไม่อยากให้เอาไปหัวหมอกับใคร เพราะบางกรณี เจ้าของก็มีโอกาสพลาด ถูกดำเนินคดี ได้เหมือนกัน ส่วนใหญ่เป็นการปล่อยปละละเลยให้มันออกไปกัดคนนอกบ้าน จนอาการสาหัส ....ส่วนหมากัดหมา โดยเฉพาะเราจูงไว้ หมาเขากลับปล่อย เราเองก็ไม่ได้ยุมันและเราพยายามห้ามเต็มที่ รับรองไม่โดนครับ ....แต่ไอ้พวกคึกๆที่ยุให้หมากัดหมาชาวบ้าน ทดลองว่าพิตเก่งไหม ก็มีโอกาสครับ
  • ผมเจอกระทู้นี้ในพันธ์ทิพย์ ผมอยากจะด่าบุพการีเขาจริงๆ
    http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J10519642/J10519642.html
  • พูดมาได้ว่าเอามันไม่อยู่
    เอาไม่อยู่แล้วเอาออกมาทำไม?
    หมาเราเป็นหมาหนึ่งในสายพันธุ์อันตราย (อยากบอกนะว่าไม่รู้)
    เมืองไทยรู้ทั้งรู้ว่าเจ้าของหมาส่วนมากชอบเปิดประตูบ้านให้หมาตัวเล็กตัวน้อยตัวไรก็แล้วแต่ ออก มาวิ่งเล่น ทำธุระนอกบ้าน
    เราในฐานะเจ้าของหมาพันธุ์นี้ ควรมีสายจูง,ตะกร้อ และไม้งัดปากสุนัข และที่สำคัญ ควรจูงหมาให้ถูกต้อง จูงหมาต้องจูงให้ถูกวิธี ขาดข้อใดข้อหนึ่งไป ไม่ควรออกจากบ้านไปพบปะกับสังคม เพราะเราถือว่าคุณเป็นบุคคลอันตราย
    มีพิทบูล อะไรก็เกิดขึ้นได้ เพราะฉนั้น เก๊ด เรดี้ บี พรีแพร์ โชคดี! จากไอ้ผีตัวบน
  • อ่าว!! มีผี1ตนกะคนมาคั่น ซะละ 555
  • ขอบคุณjoe_resortมากน่ะค่ะสำหรับคำเเนะนำ
  • ระวังยาเบื่อไว้ดัวยนะครับ หมาลอบกัดไม่น่ากลัวเท่าคนลอบกัด
  • ผมพูดค่อนข้างแรง ขอบคุณที่ไม่โกรธ นึกว่าเช้านี้ผมคงโดนด่าเสียแล้ว ฮ่าๆๆ

มีข้อมูลมาเพิ่ม ถ้าจำไม่ผิดมีกฏหมายห้ามนำสุนัขอันตรายอกนอกบ้านโดยไม่มีอุปกรณ์ควบคุม รู้สึกว่าพิตบูลก็อยู่ในนั้น ใครพาหมาเหล่านี้ออกนอกบ้านต้องใส่ตะกร้อครอบปาก กฏหมายตัวนี้ออกมานานแล้ว เพียงแต่ไม่มีการบังคับใช้อย่างเข้มงวดเท่านั้น

ที่ผมรณรงค์ ให้เลี้ยงหมาตัวเดียว และเลี้ยงอย่างมีความรับผิดชอบ ก็เพราะผมกลัวกฏหมายนี้ถูกนำมาบังคับใช้ครับ เพราะมันเล่นระบุแบบเหมารวมตามชื่อสายพันธ์ไม่มีข้อยกเว้น ดังนั้นการพาหมาพิตบูล ออกนอกบ้านแม้ว่ามันจะไม่ดุ ทุกตัวต้องใส่ที่ครอบปากมันคงยิ่งเพิ่มความน่ากลัวทำให้คนเข้าใจผิดเข้าไปอีก

กฏหมายนี้ในด้านการป้องกันถือว่าดีมาก แต่มันไม่ยุติธรรมสำหรับหมาดีๆ ที่ต้องโดนหางเลขไปด้วย

กฏหมายมันเกิดจากคนเฮงซวย แต่คนดีๆต้องมารับผลกระทบ ผมจึงด่าพวกชอบเพาะหมาแจกครับ
  • เวรกรรมต้องใส่ที่ครอบปากด้วย
  • กฏหมายกำหนดไว้แบบนั้นจริงๆ
  • ทำเป็นเล่นไป เห็นลูกค้ามาจากลอนดอนบอกว่า เค้าไม่ให้จูงพิทบูลนอกบ้านด้วยนะ ไม่รู้จริงเท็จแค่ไหนมิได้ขยายความกันครับ

แต่สรุปคือ เมืองนอกเค้ามีข้อจำกัดในการเลี้ยง ยังไม่ได้อิสระแบบบ้านเราครับ

แต่ถ้าบ้านเราเกิดปัญหาบ่อยๆ เกิดเรื่องแรงๆ มันก็ไม่แน่ เพราะทุกวันนี้พิทบูลมันก็แทบไม่มีที่อยู่ในสังคมอยู่แล้วครับ ถ้าพวกเราไม่ช่วยกันปกป้อง
  • เอาข้อบัญญัติ กรุงเทพมหานคร มาฝาก

เกิดวันใด เขาบังคับใช้จะได้ปฏิบัติได้ถูกต้องimage

image

image
    ไฟล์แนบ
    rule_dog_0003A.jpg 88K
    rule_dog_0001A.jpg 93K
    rule_dog_0002A.jpg 100K
  • อืม... คุณ กิ๊ฟน่ารัก ผมว่าถ้าคุณรักมันจริงๆอะวิธีมีตั้งมากมายครับที่จะป้องกัน....
    เลี้ยงมันต่อไปเหอะเเรดกุมหน่อย...
    ถ้าเป็นผม ถ้าเราผิดจริง เราก็ยอมเสียตังค์ เเล้วเลี้ยงหมาต่อไป
    เเต่ถ้าเราไม่ผิด เราก็ไม่ต้องเสียตังค์ เเล้วก็เลี้ยงหมาต่อไป
    อย่าประมาทครับ.. ตนเป็นที่ผึ้งเเห่งตน อัตตาหิอัตตะโนนาโถ กาละมังกุ๊กๆ ไม่รู้เเปลว่าอะไร ไปเเปลกันเองนะครับ

สู้ๆนะครับ...ผมเอาใจช่วย อย่างน้อยเราก็เป็นพี่เป็นน้องที่เลี้ยงพิตบูลด้วยกันทั้งนั้น...
  • Mafia ok ค่ะ พี่หนูจะไม่ทำให้ชื่อเสียงของพิทบูลร่มสลายลง เพราะหนูก็รักมันเหมือนลูกคนนึง
    หนูเข้าใจค่ะที่พวกพี่พิมมาเพื่อให้คำแนะนำที่ดีและหนูก็จะเก็บความรู้ที่ดี ๆนี้ไว้จะไม่ให้ปันหาแบบนี้เกิดขึ้นอี และตอนนี้หนูก็เอาหมาหนูไปหาหมอแล้วและอาการมันก็ดีขึ้นมาก กินข้าวได้ตามปกติ เห่าได้เหมือนเดิมแค่นี้หนูก็หายเสียใจแล้วหละค่ะ และส่วนคนข้างบ้านหนูก็เอาญาติหนูที่เป็นตำรวจไปคุยแล้วก็ขอให้หนูเลี้ยงมันต่อพอคนข้างบ้านเห็นหนูเอาตำรวจมามาก็ทำเป็นพูดดี และก็พูดว่าก็ไม่ได้ว่าอะไรถ้าจะเลี้ยงต่อ แต่ตอนที่พูดกับหนูทำมาเป็ยพูดอย่างงั้นอย่างงี้

อืมพี่มาคหนูขอถามหน่อยว่า ถ้ามันตัวมันช้ำ มันบวก จะทำยังไงหั้ยมันหายเป็นเหมือนเดิมอ่ะค่ะ ต้องกินอาหารเสริมรื้อเปล่าค่ะ แต่หนูพามันไปฉีดยาแก้อักเสบมาแล้ว และหมอก็ให้ยามากินเยอะแยะไปหมดเลยอ่ะค่ะ

ส่วนเรื่องที่พี่นึกว่าจะถูกหนูด่าอ่ะ หนูอ่ะไม่ด่าใครหรอกค่ะ หนูอ่ะเข้าใจพวกพี่ๆทุกคนที่รักพิทบูลเหมือนกับหนู
    แต่ที่หนูต้องพิมไปว่าถ้าไม่มีใครเอาก็คงต้องเรียกเทศบาลมารับอ่ะ ใจหนูก็ไม่อยากให้เทศบาลมารับมันไปหรอกค่ะ หนูก็ไม่รู้ว่าถ้าให้เทศบาลไปแล้วแล้วเขาจะเอามันไปทำอะไร หนูไม่ได้แก้ตัวน่ะแต่หนูแค่อยากให้พวกพี่เข้าใจ ถ้าหนููคิดจะให้เทศบาลไปหนูให้มันไปตั้งนานแล้วไม่เลี้ยงมันจนทุกวันนี้หรอกค่ะ
    ขอบคุณน่ะค่ะสำหรับคำแนะนำอ่ะค่ะ

image

นี่แหละค่ะหนู เจอที่ไหนก็ทักได้น่ะค่ะทุคน สำหรับคนรักพิทบูลเหมือนกัล