ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ถามเรื่องล่ามโซ่กับใส่ครอบปากค่ะ
  • ลูกชายชื่อบิ๊กคเป็นลูกผสมหมาไทยค่ะ ตอนนี้ 1 ขวบ 3 เดือน บ้านไม่มีรั้ว เค้าชอบเล่นในสวน ว่ายน้ำในท้องร่อง ชอบวิ่งเล่นกับเด็กๆ ตอนกลางคืนขังกรง บางคืนฝนตกแรงก็นอนในบ้าน มันฉลาดมากค่ะ จำคนแม่นมาก ได้ยินเสียงพูดไกลๆ มันยังรู้เลย ไม่เห่าพร่ำเพรื่อ ช่วงหลังมานี้เริ่มหวงเจ้าของค่ะ แล้วก็หวงบ้านด้วย วันนั้นพี่ข้างบ้านที่เค้าชอบมาเล่นกับหลานประจำ เค้าก็ทำท่าแกล้งหลาน แบบว่าทำท่าจะกัดแง่มๆแบบหยอกเด็กน่ะค่ะ เจ้าบิ๊กเห็นรีบมาประชิดตัวเลยค่ะเอาหัวชนแล้วก็ขู่ เราตกใจมาก ก็ดุแล้วก็ไล่ไป พี่ข้างบ้านคนนี้ก็คุ้นเคยกันดีนะคะ ถ้าเค้ามาปกติก็ไม่ทำอะไรแต่ถ้ามาเล่นกับหลานเจ้าบิ๊กตามคุมเลย แล้วก็เพื่อนบ้านที่มาหยิบของอะไรบริเวณบ้าน เจ้าบิ๊กก็วิ่งมาทำแบบเดียวกันเลย แบบว่าหวงของในบ้านค่ะ ตอนนี้จะเริ่มล่ามโซ่แล้วเพราะพฤติกรรมเริ่มเปรี้ยวขึ้นทุกวัน เลยอยากถามผูรู้ว่า จะล่ามโซ่บางเวลา สลับใส่ตะกร้อครอบปากดีมั้ยค่ะ
    แล้วถอดตะกร้อออกเวลาใสสายจูง สลับกันไปจะเป็นการดีรึเปล่า รึใครมีคำแนะนำดีๆจะเป็นพระคุณยิ่งเลยค่ะ ยังตัดสินใจไม่ถูก ขอบคุณล่วงหน้าค่ะimage
    ไฟล์แนบ
    P28-04-11_17.40[03].jpg 78K
  • ไม่ขอแนะนำเพราะไม่ได้รู้จริง แต่จะเล่าให้ฟังว่าทำยังไงกับหมาที่บ้าน
    ผมใช้ตะกร้อก็ต่อเมื่อพาไปไหนมาไหน แต่จะใช้แค่ตอนอยู่ในรถ(เก่ง)เพราะมันจะกัดเบาะหรือไอ้ตัวล็อคประตูเพราะมันเคยเห็นผมทำถ้าผมดึงมันขึ้น ประตูจะเปิดได้ มันก็เลยกัดตรงล็อคประตู แต่ถ้าจูงไปตามพื้นถนนจะไม่ใช้ตะกร้อ เพราะเข้าใจว่าหมาพันธุ์นี้ต้องแลบลิ้นออกมาเพื่อระบายความร้อน และอีกหลายสายพันธุ์ก็เป็นเช่นนี้

เคยอ่านมาจากที่ไหนซักที่หนึ่ง หมาระบายความร้อนด้วยลิ้นและอุ้งตีนส่วนตามผิวหนังจะไม่สามารถระบายความร้อนได้เหมือนคน

ถ้าผมเป็นคุณจะล่ามโซ่อย่างดียวเว้นแต่คุณอยากให้มันวิ่งเล่น และถ้าต้องใช้เลือกซื้อตะกร้อที่หมาสามารถอ้าปากได้จะเป็นการดี
  • ตามพี่เขาว่าเลยคับ
  • ตี๋ผมเข้าหน้าหลัก youtube คุณไม่ได้
  • ช่อง ของผม นั่นหรอ ครับพี่
  • ใช่ แต่ดูได้เฉพาะที่ลิงค์มา
  • คลิปนี้คือรูปแบบการใช้ชีวิตของผมกับหมา(มีรูปตอนใช้ตะกร้อให้ดูด้วย)

แบรน์เนอร์ที่เห็นคือสิ่งที่เลือกใช้ และชอบเป็นการส่วนตัว
    (จึงอยากบอกต่อ)
  • ดูเจ้านี่ทีไหร่ ยิ้มออกทุกที่ สงสัยตอนเป็นเด็กคงจะซนน่าดู

สำหรับเจ้าของกระทู้ครับ ใช้ตระกร้อบางครั้ง สลับกับล่ามโซ่ แล้วดูพฤติกรรมน้องหมาด้วย
    ถ้าไม่ขัดขืนหรือต่อต้าน ก็ใช้ในเวลาที่มีแขกมาบ้าน ป้องกันไว้ดีกว่าครับ
  • ตอนเด็กไม่ค่อยซน ป่วยเสียเป็นส่วนใหญ่
  • หมาคุณมันทำตามหน้าที่เป็น แนะนำให้อยู่ในกรง ให้ปล่อยเป็นเวลาครับ