ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

• ว่างจัดเอาอีกแร้ว""""

ท่านใดไม่พอใจขอโทษด้วยนะคับ เป็นคนนอนดึก เลยหาอะไรทำๆปเรื่อยๆๆ
    ..................................
    วิดีโอ นี้ เป็นภาพเมือ่ตอนเย็น ซะส่วนใหญ่
    วันนี้ ผม ลอง ใช้ ลูกบอล กับมันดุ ในระ ยะ 5 เมตร กับการรับ บอล มันทำได้ดีคับ
    ผลจาก การ ฝึกรับขนม มาดัดแปลง เป็นรับบอล

และวันนี้ผมได้ พา มัน ไปฝึกที่สนาม บอล อันกว้างใหญ่ ไม่มี ผุ้ก่อ การร้าย ใด ๆๆ
    มาทำให้รำคาญใจเลย

ผม ฝึกการ รับจาน โดย ฝา กระปุกพลาสติค มาร่อน ผล คือ หมา เจตนารับคับ

แต่พลาด ด้วยความ เร็วแบบ ไม่ร่อน ลงเอาตรงหน้า หมา กลัว จานไปเลย 555
    ต้องเริ่มใหม่เรื่องจานร่อน (จึงอยากทราบว่า ที่ไหนมีขายบ้างคับจานร่อนของสุนัข)
    มัน่าจะดีกว่า ที่ผม เอา พลาสติค มาใช้ แทนกัน ......

วันนี้แสบคอมาก สนามมันกว้าง ตะโกน จน แสบคอหมด เลย

ไว้ ผม จะ ถ่านรูปและ วิดีดอ แบบ เต็มๆๆๆ มาให้ชมคับ ......

ขอบคุณคับ

• นัดเบสบอล ในอนาคต 5555
  • ผมมี ข้อ นึง ที่เป็นความคิดส่วนตัวนะคับ .....

อาจจะผิด หลัก ของบางท่าน
    ก่อน หน้านี้ ผม ฝึกเจ้า ชิบิง โดย หลัก มาตรา ฐาน ซมาก มาย แม้การ ทำโทษ ก้อ แบบ
    พวก อาชีพ ทำกัน คับ
    ผล คือ หมา ดื้อ มี ต้าน บ้าง ลอง ของ ผิดคำสั่ง .....อยุ่บ่อย

เช่น สั่ง ให้ เก็บ บอล ไปเก็บคับ แต่ ตอนคืน นี้ แหละ เล่นลิ้น ซะ หลือเกิน
    ไม่คืนง่ายๆๆ ผม เลย เรียก พอจับปลอกคอได้ จังหวะปากคาบบอลอยุ่ พร้อมพูดว่าปล่อย
    และ ฟาด กับสายจุง อย่างแรง

เชื่อ ป่าวคับว่า รอบต่อ ไป สั่งปล่อย บอล ปล่อย ทันที
    นี้เรื่องจิงคับ แต่ อย่าเชื่อ ผม คับ ลอง หาวิธีคิดเอาเอง เดี๋ยวมาหาว่าผมมาโม้อีก:012:
    เพราะ หมาบางตัวไม่เหมือนกัน
    ผมแค่ เล่าสุ่กันฟังคับ ...... :013:
  • ขยันจัง น้องก็น่ารัก
  • วีดีโอครับ ม่ะช่าย วีดีดอ
    อำขำขำน่ะครับ
    เจ้าชิบิงน่ารักมากเลยง่ะ
    มีเวลาว่างก็ทำต่อน่ะคับ
    รอติดตามคับ
    อิอิ
    (ส่วนตัวยังไม่มีพิทหรอกคับรอเรียนจบ)

ว่าแต่เจ้าชิบิงนี่สายกัดรึป่าวคับพี่
  • สวัสดียามเช้าคับ คุณ มาริสา และ น้อง บุม

ใช่คับ สายกัด คับ ผม .... เรียนจบ ก้อ ลอง หาแนวที่ตัวเอง ชอบมาลี้ยงเลยคับ
    ตามถนัด กันไปเลย
  • เก่งมากเจ้านี้
  • ภราดร ยังอายเลยฮ่าๆๆน่ารักๆ
    รอจานร่อนนะพี่ ทาท่างจะมัน
  • เก่งทั้งคนฝึกและน้องหมาเลยครับผม สำหรับในกรณีทีกล่าวมาข้างบนผมเห็นด้วยครับหมาบางตัวนิสัยไม่เหมือนกันครับ บางตัวชอบพูดเบาๆ บางตัวน้ำเสียงต้องหนักชัดเจน มีทำโทษบ้างนิดหน่อยถึงจะยอมและรับฟังเรา ประมาณว่าเราเป็นนายมันไม่ใช่มันเป็นนายเราครับ ไว้จะคอยติดตามผลงานนะครับผม
  • ของผมสั่งได้แค่นั่งคอยimage
    ไฟล์แนบ
    DSC01308.JPG 143K
  • เจ๋งมาก ครับพี่
  • คุณTutieช่วยบอกแนวการฝึกให้หน่อย
    เคยลองแล้วมันไม่ได้ผล
  • ใช่คับสุนัข บางตัว มี ความท้าทายสุง อยากเล่น จนมากเกินไป
    จนบางครั้ง เราต้องแสดง ออก กับ สิ่งที่เราไม่ชอบให้ เขาเห็นบ้าง
    แต่อย่ารุนแรง และ โทสะ นะคับ
  • น้องน่ารักมากเลยคร๊ะ
  • คนมาเม้น ก็หน้ารักคับ คิๆๆ....

ขอบคุณคับ คุณ หนูดี :032:
  • ต้องการฝึกสุนัขให้ง่ายขึ้นด้วย คลิกเกอร์

http://www.clicker-dog.com/program.html
  • จานร่อนหมามีขายทั่วไปตามร้านเพ็ดช็อบ แต่เป็นของจีนทำห่วย...! แตก อันหนึ่ง 45-55 บาทจำไม่คอยได้
    แต่ถ้าจะเอามาใช้ฝึกจริงจังแนะนำจานร่อนของนอก อันประมาณ 450 บาท ถ้าไม่อยากสั่งซื้อจากนอก
    ที่โรงพยาบาลสัตว์ทองหล่อมีขาย เข้าดูสินค้าได้ที่เว็บโรงพยาบาลสัตว์ทองหล่อ มีจัดส่งทั่วประเทศ..!
  • ถ้าตี้จะฝึกให้หมากระโดดคาบบอลแบบนี้ ให้เปลี่ยนมาใช้ ชุดรัดอกแทนจะปล่อดภัยกว่านะตี้
    โซ่ที่ใช้ล่ามคอเวลาหมากระโดดคาบบอล อาดทำให้คอหมาบาทเจ็บได้
  • อีกนิดหนึ่งพื้นที่ใช้ฝึกด้วยนะ ระวังหน่อยเดียวผิดท่า พื้นลืนมาก
  • หายไปซะนานเลยนะพี่ แก้ว.....
    คับเดียวจะเข้าไปหาข้อมูลการสั่งซื้อ มาคับ
    อ่อ พี่ในคลิป นั่นเป็น แค่เทส คับไม่ได้ฝึกจิงอะไร

ที่ ฝึกจิงเป็นสนามบอล โรงเรียน เทคนิคหาดใหญ่คับ ไม่มี อะไร ก่อ กวนเลย
    ไว้จะถ่ายมาให้ชมคับ สนามกว้าง หญ่า ถุกตัดแต่งเรี่ยบร้อย ต้นไม้ใหญ่ บังร่มแดด ข้างๆๆมี สระน้ำ
    พร้อม ฝึกเลย นิ พี่ 555
    ขอบคุณพี่มาก เรื่อง ท่อ pvc พรุ่งนี้ จะไปซื้อมาทำคับ
    วิดีโอ เจ้ายัยมี่ พี่ส่งมาเลย ผม ทำให้ คับ ......

วันนี้ ผม ได้ เจอลุง กลุ่มเลี้ยง เชพเพิรด หาดใหญ่ด้วยคับ ถาม เรื่อง ที่ เขาเล่น กัน
    ลุงบอกว่า แถวคลองหวะสนามโรงเรียน ตอนเช้า มี เขาฝึกกัน เห้น ที ต้อง ตาม ไปชมซะแร้ว ...

ขอบคุณพี่มาก ที่ แนะ นำ และ เสริม ความรู้ บางส่วนให้ผม
    ถ้าไม่เจอพี่ หมาผม ก้อ คงได้ แต่นั่งหมอบคอย แค่นั่น .....image
    ไฟล์แนบ
    SAM_0551retro[1].jpg 122K
  • ว่าแต่ พี่ มี คลิป วิดีโอ กลุ่ม เชพ หรือ ของพี่ ส่งมาให้ ผม ชม ใน fb
    หน่อย นะคับ คลิปฝึก ศาลายา อัพเดท ก้อได้ คับผม

ขอบคุณคับ
    พี่ชอบกินขนมเค้ก ป่าว มีเจ้านึงในหาดใหญ่ อร่อยมาก สำหรับผม
    อยากให้ ลอง เดี๋ยว จะส่งไป ให้ลอง พี่
    ส่งชื่อที่อยุ่ มาในข้อความ ทาง fb ก้อ ได้ คับ :013:
  • ฝึกแบบไหนครับอยากลองบ้าง ฮ่าๆๆต้องใช้พื้นเยอะพอควรเลยมั๊ยครับ
  • อ้น ฝึก แนว เหมือนพวกอารักอ่ะ ......

ดุระเบียบดี
  • ลืมไป...! ถ้าใช้จานร่อนคนก็ได้โลตัสมีขาย 60 บาท อยู่แผนกกีฬา
    แต่ตัวจานร่อนมันอาดไม่ทน มีแต่ความเเข็ง ไม่มีความยืดหยุนเหมือนของ
    หมา แต่คงพอแก้ขัดไปก่อนได้ ซื้อมาใช้ฝึกสักสองจาน (ของเล่นใช้ฝึกควรมีสองชินเสมอ)

วิธีการฝึกหมาเล่นจานร่อน...!
    ต้องเริ่มเล่นกับหมาง่ายๆ ให้หมารู้จักจานร่อนก่อน เช่น ว่างจานร่อยบน
    พื้นสนาม จับปล่อกคอหมาไว้ ใช้ตีนเขี่ยจานร่อนไปข้างหน้าให้หมาสนใจ
    มากๆแล้วปล่อยให้หมาไปคาบ เล่นเอาตีนเขี่ยแบบนี้ จนหมาเริ่มรู้ จักจานร่อน

พอหมารู้จักจานร่อน
    ให้โยนจานร่อนใกล้ๆ...! ให้จานร่อนอยู่อยู่หน้าหมา โยนจานร่อนใกล้ๆ
    ประมาณ 1-2 เมตร แล้วคอยเพิ่มระยะความไกลของจานร่อน

รองดูนะเคยฝึกยัยดำมี่เเบบนี้ แต่ไปได้ไม่คอยสวย ยัยดำมี่ ตาไม่คอยดี
    วิ่งทันจานร่อนแต่คาบพลาดทุกที่ อย่าว่าแต่จานร่อน ลูกบอลก็เหมือนกัน
    ถ้าหมาใส่เเวนได้พี่จะพามันไปตัดแวนแล้ว ยัยดำมี่...!
  • คลิปที่มีช่วงนี้ก็เป็นคลิปยัยดำมี่ ฝึก OB ทั่วไปด้วยอาหาร และขอวเล่น นั่ง ชิด หมอบ คอย ยืน เรียกมา ง่ายๆ คลิปนี้ถ่ายไว้อาทิตย์ก่อนที่บางระจัน เอาไปใช้กับหมาตี้ดูนะ วิธีง่ายๆ
    ทำตามคลิป
  • เทพมากเลยพี่ ยัยดำมี่ เก่งมากคับพี่ ต้องเอาจิงเอาจังหน่อยแร้ว
  • อยากให้ตี้สังเกตวิธีการ เดิน พาหมาหมาเลี้ยว ซ้าย ขวา กลับหลัง
    เขาจะมีท่าเลี้ยวทำมุมฉาก หมุนตัวกลับหลังแล้วเดินต่อให้ดี ให้รองทำ
    ตามดู และวิธีเล่นด้วยลูกบอลว่าเล่นยังไง เสียงที่ให้ฝึก ต้องเลาหมาตลอด ในคลิปจะมีการฝึกคำสั่งปล่อยด้วย

ที่ขาดไม่ได้คืออาหารที่ใช้ในการฝึกต้องใช้ตลอด อาหารที่พี่ใช่ในคลิปคือ
    อาหารสด (ไก่สับละเอียด) และลูกบอลที่ใช้ฝึกควรมีของเล่น

มีหลายคนบอกไม่ควรฝึกหมาด้วยอาหาร...! เมือไม่มีอาหารหมาจะไม่ทำ
    ตามคำสั่ง อันนี้ขอบอกว่าไม่เป็นความจริง ไม่ว่าหมาลูกหมาเล็กๆเหรอหมาใหญ่อายุหลายปี
    เวลาฝึกมีอาหารทั้งนั้น แต่หมาใหญ่เขาจะติดของเล่นมากกว่าอาหาร ตามอายุ ตามแรงขับที่เพิ่มขึ้น เวลาฝึกจะขาดอย่างใดอย่างหนึ่งไม่ได้

ว่างแผนการฝึกสักนิด...! ในแต่ละวันที่พาออกฝึกว่าจะฝึกอะไร ฝึกทบทวนของเดิม หรือฝึกซ้อมท่าที่หมาทำได้ไม่ดี เหรอฝึกเพิ่มท่าต่างๆ
    ถ้าไม่มีการว่าแผนการฝึก เราจะมองไม่เห็นความเก้าหน้าของหมาเราที่เรา
    ฝึก

ปล.ในคลิปจะมีคำสั่งให้หมาออกจากคำสั่งที่ทำอยู่ด้วย ที่พี่เคยคุยกับตี้
    คำสั่งที่ใช้ให้หมาออกจากคำสั่งในที่นี้ใช้คำว่า OK ดูแล้วคงพอเข้าใจนะ

• เอาแถมให้ OB บางแก้ว อายุ 4 เดือน ฝึกง่ายๆแบบนี้เเหละ
    เพือมีใครเข้ามาดูกระทู้นี้นะได้เข้าใจมากขึ้น ว่าเขาฝึกพื้นฐานกันยังไง
    แบบไหน ยังไง และเดียวพรุ่งนี้จะเอาหมาโตที่ฝึกเป็นแล้วมาให้ดูว่า
    การฝึกแบบนี้ผลที่ออกมาจะเป็นยังไงเมือโต

• ขอบคุณมากคับพี่ ไว้ เป็นแนวทางได้ชัดยิ่งขึ้นคับผม
  • โหวสุดยอดครับ ขอบคุณพี่ DJด้วยนะครับ เป็นความรู้อย่างมากเลยครับ
    อ้นจะลองทำบ้างครับ แต่ต้องไปหาที่ก่อน อ่าๆ
  • พื้นทีฝึกกว้างไกลสุดยอดจริงๆๆครับ
  • อ้นพี่ว่า แบบนี้แหละหนุก น่าสนใจนะพี่ว่า

และเสริม กิจกรรม อย่างอื่น
  • ช่ายครับมาลอง มีให้ลองต้องลอง
  • ในคลิปสองคลิปเเรกถ้าเริ่มฝึกตั้งแต่หมาเด็ก ก็ให้ดูบางแก้วก่อน พอโตอีกหน่อยก็จะเข้าที่เข้าทางมากขึ้นเหมือน ยัยดำมี่ มีเดินๆไปแล้วสั่งหมานั่ง เดินๆไปสั่งหมาหมอบ ทุกอย่างที่ฝึกมีอาหารเเละของเล่น

เขาฝึกกันแบบนี้ จนถึงนะจุดหนึ่งหมาเข้าใจคำสั่งดีเเล้วจะออกมาสมบูณ์แบบเหมือนคลิปที่กำลังจะได้ชมต่อไปนี้
    ในคลิปที่กำลังจะได้ดู หมาจะไม่ได้รับรางวัลใดๆเลยระหว่างการแข่งขัน แต่ในการฝึกยังคงมีอาหารและของเล่นเป็นรางวัลตลอด

ให้สั่งเกตุดูที่ MIA (ผู้หญิงในคลิป) จะไม่มีภาษากาย การเดิน เลี้ยว หมุด พื้นฐานทุกอย่างที่เห็นในคลิป 1-2 จะออกมาเป็นแบบนี้

ผมชอบและอยากเห็นคนที่เลี้ยงพิทบูลออกม่ฝึกหมากัน เหมือนหมาพันธุ์อืน ที่เรามีการรวมตัวเรื่องนี้กัน
    แต่มันมีน้อยคนที่จะสนใจเรื่องนี้ การรวมตัวของกลุ่มเราส่วนมาก ก็จะเป็นเรื่องการพูดคุยเรื่องค้าๆขายๆ
    กินเหล้ากันสะเป็นส่วนมาก เว็บนี้เมือก่อนผมเข้ามาบ่อย ทุกวันนี้นานๆเขามาอ่านที่ ส่วนมากไม่คอยตอบกระทู้ใครเลย มีไม่กี่กระทู้ที่เข้ามาดูมาตอบ หนึ่งในนั้นคือกระทู้คุณตี้ ชอบในสิ่งที่เขาทำและกำลังพยายามทำ

ไม่ว่าจะเป็นการถ่ายคลิป ที่ต้องตั้งกล้องถ่ายคนเดียว เอาเรื่องเล่ารายวันมาเล่าสู่กันฟัง คนส่วนมากที่เขามาอ่านก็มีอยู่ไม่กี่คนพวกกันเดิมๆทั้งนั้น แต่ถ้าเป็นกระทู้ซื้อขาย เหรอด่ากันคนกับให้ความสนใจ ก็แปลกดี...!

• สุดยอดครับพี่
  • พี่แก้วจังหวะเราหมุนตัวเนี่ยแร้วหมาประกบตลอดเนี่ย พี่ใช่คำว่าชิดป่าวคับ
  • เอา ว่ะตั้งวันนี้เก็บตัวแร้ว เฟ้ย เจออีกที ต้องมีทีเด็ดแร้ว ถ555
  • จังหวะหมุนไม่ได้มีคำสั่งอะไรตี้ คำสั่ง สั่งตั้งแต่ตอนเริ่มเดิน.!
    คำสั่งที่ใช้คือ "ฟูต" (ภาษาเยอรมัน) เเปลว่า "ชิด" ในภาษาไทย

ถ้าตี้สังเกตุในคลิป ยัยดำมี่ หมาจะได้รางวัล (อาหาร) หลังจากหมาเลี้ยว
    หมาหมุนตัว เขาจะให้รางวัลทั้นที่ เพราะหมาทำถูก

ถ้าตี้อย่างเริ่มให้ยังไม่สาย หมาตี้เป็นหมาที่ดี ฉลาดเริ่มใหม่ไม่อยาก
    ให้เริ่มต้นที่เดินชิดมองหน้าก่อน

- หมานั่งข้างลำตัวซ้าย ในมือตี้กำอาหารทำมุมฉากเหมือนในคลิป
    ออกคำสั่ง "ชิด" รองสักพัก มองหน้าหมา (ให้หมามองหน้า) เดินเก้าเท้าขวา* ก่อน มองหน้าหมา (ให้หมามองหน้า) เดินประมาณ 3-5 เก้า แล้วหยุด ตามปกติหมาจะหยุดแล้วนั่ง ให้รางวัลทันที่ ไม่นานหมาจะเข้าใจคำสั่งชิดว่าคืออะไร ชิด คือ ไม่ว่าเจ้าของ กรู จะไปไหน กรู ต้อง ชิด อยู่แบบนี้ตลอด พอเจ้าของหยุด กรู ต้องนั่งรอรับคำสั่งต่อไป

- อย่าให้ตี้แยกคำสั่งออกเป็นสองชุด ชุดอยู่บ้าน กับ ชุดอยู่ในสนามถ้าเป็นไปได้นะ หมาจะได้รู้ว่านี้คือคำสั่งทำงาน กับคำสั่งทั่วไป อย่างอยู่ที่บ้านพี่จะสั่งหมาเป็นภาษาไทยทั้งหมด
    แต่พออยู่ในสนาม จะเป็นภาษาเยอรมัน มันได้ผลดีสำหรับตัวพี่น่ะ
    เทคนิคนี้รุ่นใหญ่เขาสอนมา ส่วนภาษาเยอรมันสำหรับสั่งหมา
    พิมหาในเว็บได้ เป็นภาษาเยอรมัน แต่จะมีภาษาอังกฤษแปลความหมายอยู่ รองดูนะ.!

ฝึกเดินสันๆแบบนี้ไปสักอาทิตย์ อย่าพึ้งรีบเลี้ยวซ้ายเลี้ยวขวา
  • เพิ่งเข้าไปอ่านเยี่ยมมากคับ
  • คับพี่ขอบคุณมากคับพี่แก้ว แร้วจะมาอัพให้ดูคับผม
  • จัดเต็มเลยนะคราวนี้ เวลาทำเสร็จเอาไปอัพลงหน้า fb พี่หน่อยนะ
    พี่ไม่คอยได้เข้ามาเล่นเว็บนี้
  • ได้คับผม เดี๋ยวจัด ไม่ให้แพ้ยัยดำมี่ พี่เลย