ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

มือใหม่ขอคำปรึษาครับบบบบบบบบ
  • PITBULL อายุกี่เดือนสำหรับเพศเมียถึงจะผสมด้ายครับ
    และวันที่ผสมประมาณวันไหนครับ พอดีเรื่องผสมยังไม่มีข้อมูลเลยครับ
    ขอคำตอบแบบละเอียดหน่อยก็ดีครับเพราะอยากรู้จริงๆครับ
    และผสมกี่ครั้งถึงจะติดครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆครับ
  • :m126:นับเป็นอายุของหมาไม่ได้ครับเพราะบางตัวฮีสจะมาเร็วในรอบแรกครับแล้วอย่าเพิ่งผสม:013:
    ให้รอฮีสที่ 2 ครับประมาณ 5-6เดือน สาเหตุที่ต้องรอฮีสที่ 2 ก็เพราะว่า ช่วงนี้สุนัขจะมีร่างกายที่สมบูรณ์:m015:
    หลังจากฮีสที่ 2 มาแล้วให้นับตั้งแต่วันแรกที่มา ประมาณ 9 วันแล้วให้สังเกตุน้ำถ้าเปลี่ยนเป็นสีชมพูก็จัดการได้เลยครับ:m021:

การผสมให้ทับวันเว้นวัน 3 ครั้งครับ หลังจากนั้นให้เริ่มนับ 1 ตั้งแต่วันที่ 2 หลังจากการทับครั้งแรก ให้นับมา 65 วันก็คือวันคลอด
    สุนัขจะคลอดเร็วประมาณ 5 วัน ช้า 5 วัน ถ้าไม่แน่ใจในวันที่ 45-50 ของการตั้งครรภ์ ให้พาไป X-RAy เพื่อนับจำนวนลูกหมาในท้อง:o001:
    **แถมอาการหมาท้อง**
    จากประสบการครับ 1 เดือนหลังจากผสม หมาก็จะมีอาการชัดเจนดังนี้
    1.กินเยอะขึ้น
    2.นอนเก่งขึ้น
    3.ตอนฉี่จะมีมูกใสๆ(เหมือนวุ้น)ติดอยู่ถ้าฉี่ลงผ้าก็จะเห็นชัดครับ
    4.นมเริ่มตั้งเต้าและชี้จะเริ่มมีสี ชมพูอมแดงเพราะสะเก็ดหัวนมที่เป็นสีดำเริ่มหลุดออก
    5.ท้องเริ่มใหญ่ขึ้น จะขี้เกียจมากขึ้นดวย อิอิ
    แค่นี้ก่อนนะครับรายละเอียดก็มีประมาณนี้ล่ะครับให้ดีก็ควรศึกษาเพิ่มด้วยครับ
    เด๋วก็ชำนาญครับหวังว่าคงมีโอกาสได้แลกหมากันชมครับ
    :m047:
  • ที่บอกว่าให้รอฮีทที่สองประมาณ 5-6เดือน น่าจะหมายความว่าหลังจากฮีทแรกมาแล้ว
    ให้รออีก5-6เดือน ฮีทที่สองก็จะมาอย่างนี้ถูกต้องไหมครับ (ฮีทสองก็พอที่จะทับได้ครับ)
    แต่ถ้าฮีทที่สามจะดีกว่า

ถ้าสังเกตุดีๆแล้วจะเห็นว่าพิทบูลจะโตเต็มที่และหยุดโตได้ช้ากว่าสุนัขสายพันธุ์อื่นที่มีขนาดใกล้เคียงกัน
    จะสังเกตุได้ว่าบางตัวปีครึ่งยังไม่อยุดที่จะขยายเลย ความหนาและหัวยังขยายได้ถึงอายุ2ปี
    (โดยฉะเพราะที่เรียกกันว่าสายเก่า)แต่สำหรับสายที่เอาเข้ามาใหม่เตี้ยๆตันๆพวกนี้จะพัฒนา
    ได้เร็วกว่าแต่ก็จะหยุดโตเร็วกว่า(หลังจากปีก็ไม่สูงขึ้นแล้วแต่หัวและความหนาก็จะขยายต่อ
    ไปอีกถึงประมาณปีครึ้งหรือมากกว่านิดหน่อย)

เราจึงนิยมที่จะผสมพิทบูลฮีทที่สามมากกว่าฮีทที่สองครับถือว่ามีความสมบูรณ์มากที่สุด

ถ้าจะผสมก็ขอให้คิดดูให้ดีนะครับ ตอนนี้ลูกสุนัขมีออกมามาก ถ้าไม่สวยจริงถึงจะถูกก็ขายไม่ได้แน่
    คนเล่นบอร์ดนี้ส่วนใหญ่มีพิทแล้วทั้งนั้น ถ้าจะนำไปขายในเวปอื่นเขาก็ไม่มีความรู้เกี่ยวกับพิทบูลเท่าที่ควร
    ปัญหาอื่นๆก็จะเกิดตามมาทีหลังได้ง่าย เลี้ยงรวมกันหลายตัวก็ลำบากไม่เหมือนหมาอื่น ถ้าสังเกตุดูดีๆจะเห็นว่า
    มีหลายคอกที่ขายไม่หมดขนาดลูกหมาราคาไม่แพง แต่ถ้ามีพ่อพันธุ์แม่พันธุ์สวยๆและขายไม่แพงนัก
    ก็อาจจะไม่มีปัญหา ที่จะต้องมาเลี้ยงลูกสุนัขที่ขายไม่ออก ถ้าเป็นพอกชิสุ พุเดิ้ล จะเลี้ยงรวมกันทั้งคอกก็
    ไม่มีปัญหา แต่นี้มันพิทบูลถึงจะเป็นคอกเดียวกันมันก็กัดกันแน่เมื่อโต

ก่อนจะผสมคิดดูให้ดีๆครับ
  • ให้ข้อคิดได้ดีจริงใครที่คิดจะผสมขายช่งนี้คิดดีๆนะคับ และขอถามต่อนะว่าเมื่อเราพาหมาไปฉีดวัคซีนแล้วยาไม่เดินแล้วหมาเราจะได้รับผลของวัคซีนหรือไม่ท่าผ้ร้ตอบหน่อยครับขอบคุณล่วงหน้า
  • ผสมขายช่วงนี้ทำได้เฉพาะสายพันธ์ที่ดีจริงๆ ไม่งั้นขายยากครับ คนที่มีแล้วถ้าคิดจะซื้ออีกก็คงต้องเลือกที่ดีจริงๆ พิทบูลเลี้ยงมากไม่ไหวครับ กินจุ เลี้ยงรวมกันไม่ได้เดี๋ยวมันกัดกันผมต้องมีกรงแยกของไครของมัน เวลาปล่อยมันออกมาวิ่งเล่น ก็ปล่อยพร้อมกันไม่ได้ คนเลี้ยงต้องมีเวลา
    ตอนนี้ผมมีอยู่ 3 ตัว ไม่มีคนช่วยเลี้ยง เหนื่อยครับ ทุกวันนี้ที่ยังทำอยู่ได้ก็เพราะเห็นว่าเค้ารักเรามาก ทำให้มีกำลังใจเลี้ยง
  • :o061: ได้ความรู้เพิ่ม:o010:
  • กระทู้นี้ยกนิ้วให้เลยครับ :063::063:
  • ไม่รู้อะไรเลย แต่คิดที่จะผสมซะแล้ว
  • เท่าที่จำๆได้ นอกจากหยกคอม
    แล้วก็ยังมี joe88 อีกท่าน สำหรับการตอบกระทู้แนวสาระแบบนี้
    ขอชื่นชมครับ:063::063::063:
  • ตอบแบบ วิชาการตามทฤษฎี เป๊ะเป๊ะ เลยนะ ครับ คคหแรก

ส่วน คคห ต่อมานี่ตอบแบบ ประสบการณ์จริงและสถานะการณ์จริง

ขอ ปรบมือให้ครับ ทฤษฎีแบบนี้คงหาอ่านได้ที่นี่ที่เดียวละครับ