ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

น้องเทอร์โบ พันธุ์ดุ (โคตรๆ)
  • ผมได้เพื่อนใหม่โดยบังเอิญ ปกติตัวนี้น้องชายผมเป็นคนเลี้ยง(อยู่คนละจังหวัด)
    วันนึงน้องชายผมจำเป็นต้องย้ายที่อยู่ แล้วที่ๆย้ายไปดันเลี้ยงหมาไม่ได้
    เขาเลยเอามาให้ คือเจ้าตัวนี้ มันดุมากๆ ไม่ว่าหมา หรือคน
    มาทีแรกๆผมเข้ากับมันไม่ได้เลย เห่า ขู่ กัดกรง ทำท่าเหมือนจะกินผมให้ได้
    จากนั้นอยู่ด้วยกัน 3-4 วัน ก็เริ่มคุ้นเคย
    วันที่ 5 ผมลองเสี่ยงเอาออกมาจูงไปเดินเล่น โอเคมันไม่กัดผม และยอมให้ผมจูง
    แต่ผมก็ตกใจมากตอนที่น้องชายผมกลับมาดูเจ้าโบ
    แล้วมีจังหว่ะนึงที่น้องชายผมเอามือมาแตะที่ไหล่
    เจ้าโบกระโจนจะกัดน้องผม นั่นทำให้ผมตกใจมาก
    เพราะทีแรกนึกว่าจะกัดผม น้องผมบอกว่ามันเปลี่ยนนายไปแล้ว...(มีแบบนี้ด้วยเหรอ)
    แต่ผมเห็นตัวอื่นๆ (ที่เค้าเลี้ยงกัน) มันไม่เห็นดุกับคนเลยอะครับ
    แต่ตัวนี้ มันหวงเจ้าของมาก ใครเข้าใกล้ผมก็ไม่ได้
    ปกติแล้วตัวอื่นๆที่สายพันธุ์เดียวกับเจ้าตัวนี้ ดุไหมครับ
    หรือเป็นนิสัยส่วนตัวของแต่ละตัว ซึ่งปกติแล้วโบจะอยู่ในกรงตั้งแต่เด็กๆ
    และเป็นหมาที่ไม่เกี่ยงงอนและไม่หงุดหงิดเวลาที่ต้องเข้ากรง
    มันจะไม่นอนที่อื่น นอกจากในกรง หรือถ้ามีผมนอนอยู่ใกล้ๆ
    พิมพ์ซะยาว ขอบคุณที่อ่านนะครับ

สรุปคำถาม
    -หมาผมตัวนี้ สายพันธุ์อะไรครับ (น้องผมบอกว่า พิทบูลแท้ เอามาจากค่ายทหารกองบิน 21 ที่นั่นเลี้ยงไม่ไหวเพราะกัดหมาตัวอื่นตายหมด)
    -พันธุ์นี้มันดุทุกตัวไหมครับ
    -อยากรู้วิธีเลี้ยงที่ถูกวิธี+อาการป่วย+วิธีการรักษาเบื้องต้นน่ะครับ

ผมว่าเจ้าโบ คงไปหาหมอลำบาก เพราะคาดว่ามันจะเห็นหมอเป็นอาหาร = ="
    image
    image
    ไฟล์แนบ
    ALitTle0214.jpg 122K
    ALitTle0218.jpg 118K
    ALitTle0214.jpg 122K
    ALitTle0218.jpg 118K
  • หลังจากที่ผมได้อ่านกระทู้จาก คุณ Mark Marfia (ด้านซ้ายของWeb Page)
    หลายๆข้อแล้ว เลยเกิดความสงสัยอีก
    Bully - PitBull ต่างกันแค่ภายนอกเหรอครับ
    พอดีผมเป็นมือใหม่ที่เพิ่งได้มา เลยอยากที่จะศึกษาและเลี้ยงดูให้ถูกวิธี
    หลายๆท่านอาจจะเห็นผมเป็นเกรียนมือใหม่ถามคำถามเดิมๆ ผมเข้าใจครับ ^^
    แต่ผมก็อยากศึกษาทั้งประวัติ ทั้งการเลี้ยง นิสัย และเรื่องทุกเรื่องที่เกี่ยวกับเพื่อนใหม่ของผมอย่างจริงๆจังๆ
    ถ้าท่านจะเข้าใจและเห็นใจผมสักนิด Copy link มาให้ผมไปอ่านเองก็ได้ครับ
    เพราะขณะเดียวกันตอนนี้ผมก็กำลังรื้อกระทู้เก่าๆ ที่น่าสนใจอ่านอยู่เช่นเดียวกัน
    หวังว่าคงจะได้รับการต้อนรับจากเพื่อนๆสมาชิกด้วยนะครับ เพราะผมคงเข้ามารบกวนบ่อยเอาการ^^

ด้วยความเคารพทุกท่านเป็นอย่างสูง ขอบคุณคร้าบบ
  • น่าจะพันทาง+พิตบูลมากกว่านะ ลักษณะมันคนล่ะอย่างกันเลย
  • อ่าวเหรอครับ = ="

มีวิธีแก้นิสัย ฉี่เรี่ยราดไหมครับ จะแก้ยังไงดี
    ทีแรกเวลามันฉี่ไม่เป็นที่ก็เอาเข็มขัดตีก้นมัน
    มันกลับนึกว่าเราหยอกซะงั้น แถมทำท่าดีใจซะงั้น T^T
  • ไม่น่าจะทางนะครับ อยากเห็นตอนยืนกับหน้าตรง
    ต้องค่อยเป็นค่อบไปครับในการสอน เดี๋ยวเขาก็จะรู้เอง
  • บางทีทำท่าดีใจตอนโดนตี อาจหมายถึง สำนึกผิดแบบที่พิทบูลเป็นประจำก็ได้นะครับ

อาการกระดิกหาง หูลู่ บางครั้ง มันสำนึกผิดครับ แต่มันดันกระดิกหางแรงไปหน่อย ส่วยตูดมากไปหน่อย 55

ทำให้หมากัดคุ้นในสามสี่วันก็เก่งมากแล้วครับท่าน บางที นำตรงนี้มาบอกกล่าวเพื่อนๆในเวปบ้างสิ

การสื่อสารของคุณ วิธีการของคุณอาจจะเป็นประโยชน์กับหลายๆคนในนี้รวมทั้งผมด้วยนะครับ

เดี๋ยวนี้ พอหมากัดหน่อย ยิ่งกัดคนด้วยแล้ว ก็จะเฉดหัวออกจากบ้านแทบจะทันที โดยไม่ได้ตรวจสอบและแก้ไขสาเหตุซักเท่าไหร่

เดี๋ยวรอผู้มีประสบการณ์มาตอบคำถามท่านครับ ^ ^

• ควรจะลงรูปประกอบด้วย ที่นี่มีผู้เชี่ยวชาญเยอะเห็นรูปอาจทำให้วิเคาะห์ง่ายขึ้นนะ
  • แนบไฟล์-เลือกภาพ-แทรกภาพ-แสดงความคิดเห็น
    ภาพจะโชว์ในกระทู้อัตโนมัติครับ
  • สู้ๆๆนะคะ ^^
  • ส่งศุนย์ฝึก
  • ก็น่ากลัวอยู่เหมือนกันนะครับนั่น จะเป็นพิทบูลหรือผสมก็ต้องดูองค์ประกอบภายนอก+ที่มาด้วยครับ
    บอกได้เลยว่ายากมากที่จะแยกแยะว่ามันเป็นพิทบูลแท้หรือไม่ มีบางเวปเอารูปพิทบูลมารวม ๆ กับหมาพันธุ์อื่น
    แล้วให้ลองเลือกดูว่าตัวไหนคือพิทบูล เชื่อไหมว่า ดูยังไม่ออกเลยว่าตัวไหนคือพิทบูลจริง ๆ
  • ตอนที่ผมทำให้มันคุ้นใน 3-4 วัน ผมจะอยู่กับมันตลอดอ่ะครับ และต้องไม่ให้ใครเข้ามารบกวนเลย
    ยิ่งเจ้าของเก่ายิ่งห้ามเลยครับ อยู่กับมัน 2-2 เวลาให้อาหาร(ไก่ย่าง) ผมก็เอามือป้อนโดยผ่านทางช่องของ
    ตาข่ายกรง(เพราะยังไม่ไว้ใจกลัวนิ้วจะขาด) ให้อาหารด้วยตัวเองตลอดอ่ะครับ แล้วก็นั่งบ่นคนเดียว(เหมือนคุยกะโบมันน่ะคับ) เรื่องโน่นนี่เรื่องงาน เรื่องกิน เรื่องเที่ยว บ่นไปเรื่อยอะครับ แรกๆมันก็ไม่สน วันที่ 2-3
    มันก็มานั่งข้างๆเหมือนกับมานั่งฟัง(แต่อยู่ในกรงอยู่นะครับ) แล้วผมก็เอามือเข้าไปแตะตัวมัน มันก็ไม่ว่าไร
    เหมือนมันจะชอบให้เกาหลัง เกาอกให้ด้วย แต่ต้องทำใจนิดนะครับ เพราะมันเหม็นมาก 5555+
    ไม่ได้อาบน้ำเลยตั้งหลายวัน จนกระทั่งวันที่ 5 ผมออกไปซื้อไก่มาให้มันตามปกติ แต่วันนี้ต่างจากทุกวัน
    คือมันเห็นผมแล้วทำท่าดีใจมากๆ โดดไปมาในกรง ผมคิดว่ามันอาจจะหิวมากหรือป่าว อาจจะดีใจที่จะได้กิน
    ไก่หรือป่าว แต่ป่าวเลยครับ ผมป้อนไก่ มันก็ไม่ได้สนเลยแม้แต่น้อย แต่อยากจะหยอก อยากจะเล่น
    อยากให้ผมเกาหลังให้ ผมก็เลยคิดว่า .... เอาวะ ตายเปงตาย ไม่เปิดวันนี้พรุ่งนี้ก็ต้องเปิด
    ก็เลยเปิดกรงมัน แล้วเอาสายจูง มาคล้องที่เสื้อกั๊ก มันก็ไม่ได้ขัดขืนอะไร พอออกจากกรงได้เท่านั้นหล่ะ
    โห่ะ แทบล้มเลยครับ มันกระชากแรงมากกก แล้วผมทำสายจูงหลุดมือ แต่มันหยุดครับ มันไม่วิ่งต่อ
    มันยืนรอให้ผมมาจับสายจูง มันถึงจะเริ่มวิ่งเล่น จากนั้น อีก 2-3 วันผมถึงลองอาบน้ำให้ ครั้งแรกที่อาบ
    มันทำเสียงครือๆๆ เหมือนจะขู่ผมด้วย แต่ผมไม่สน มันขู่ผมก็ถูตัว มันขูอีก ผมก็เลยใส่แชมพูหมา เกาหลังให้
    สุขขีเลยครับ มันทำหน้าเสียวด้วย ขาหลังก็ตีพื้นแป๊กๆๆๆ ฮามากครับ จากนั้นเวลาอาบน้ำ มันจะวิ่งเข้าไปรอ
    ในห้องน้ำเองเลยครับ ถ้าผมตามไปช้า มันก็วิ่งออกมางับขากางเกง เหมือนกับจะบอกว่า "มาเถอะเจ้านายย"
    ตอนนี้นอกจากผมแล้ว ก็มีแม่อีกคนที่อยู่กับมันได้ ตอนมันอยู่นอกกรง
    แต่แม่ผมใช้เวลานานมาก 3 เดือนน่ะครับ อาจเป็นเพราะผมอยู่ด้วย เลยทำให้เขาเข้ากันได้ช้า และต้องใช้เวลา
    แต่เหมือนจะมีกฏอยู่ว่า แม่ห้ามแตะตัวผมตอนมันอยู่นอกกรงเด็ดขาด เพราะเคยลองในกรง แล้วมันกระโจนใส่
    ตอนนี้ผมเหมือนมีลูกชายสี่ขาในบ้าน เพราะผมเรียกแทนตัวว่า ป๊า ประมาณว่า "โบๆ มาหาป๊า มา" มันก็วิ่งมาอยู๋ข้างๆ ^^ น่ารักใช่ไหมล่ะครับ ลูกชายผม ตอนนี้เหลือแค่เรื่อง อึ กะ ฉี่ ที่ผมยังแก้ไม่หาย T^T
    ส่วนเรื่องกัดคน อันนี้ต้องยอมมันครับ เพราะมันหวงเรา
    ไฟล์แนบ
    Image0495.jpg 132K
    Image0496.jpg 116K
    Image0497.jpg 103K
    Image0498.jpg 284K
  • image
    image
    image
    image
    ไฟล์แนบ
    Image0495[1].jpg 199K
    Image0496[1].jpg 169K
    Image0497[1].jpg 152K
    Image0498[1].jpg 194K
  • เทสอัพรูปเพิ่ม...
    image
    อ่อ มี Link
    ไฟล์แนบ
    Image0494.jpg 146K
  • ขอบคุณ คุณ Auun มากๆครับ อัพแบบโชว์ ได้แระ
  • สายกัดหรือป่าววครับ
  • image
    ไฟล์แนบ
    200166.jpg 146K
  • พิตบูลแท้แน่นอนครับ โครงสร้างหน้าตาไปทางสายกัด คุณเก่งมากที่เอาชนะใจมันได้
    พิตบูลหากมันยอมรับคุณเป็นนายเมื่อไร คุณจะควบคุมมันได้เมื่อนั้นครับ
  • นั่นล่ะครับ ที่ผมไม่รู้ แต่เท่าที่ศึกษามาทั้งคืน ผมว่า
    มันเป็น เหมือนจะเป็น American Pitbull นะครับ
    เพราะที่ดูมา สายกัดมันจะผอมเพรียวคอยาว
    Bully มันจะขาสั้น หัวโตๆ หน้าตลกๆ
    แต่ตัวนี้ไม่ผอม หุ่นตันๆ ตัวสูงๆ อ่ะครับ
  • ขอบคุณ คุณ Mafia มากครับ ดีใจที่มันพันธุ์แท้ แต่ถึงไม่แท้ ผมก็รักมันเหมือนเดิม ^^
  • หน้าตาหล่อเลยที่เดียวนะครับ อกล่ำสวยดีครับ
  • เพิ่มรูปครับ แฉพฤติกรรม ชอบเกาของเจ้าเทอร์โบ 5555+ (ในรูป คุณแม่ผมเอง ^^)
    image
    image
    เวลาที่อยู่นอกกรง มันก็จะมาอยู่ข้างๆแบบนี้ ไม่ไปไหนครับ
    image
    image
    ไฟล์แนบ
    Image0499.jpg 120K
    Image0501.jpg 112K
    Image0503.jpg 99K
    Image0504.jpg 103K
  • ขอแนะนำนิด เราต้องพยายามทำให้มันยอมรับว่าเราคือนาย บางเรื่องอย่าไปตามใจมัน
    อย่าพยายามเดินไปหามัน เราต้องเรียกให้มันมาหา การจะให้มันกินอะไร เราต้องสั่งก่อน
    มันกินก่อนที่เราสั่งเราต้องดุ มันคือการวางอำนาจเหนือ มันจะได้เกรงเรา ไม่ขู่เราอีก

ที่สำคัญอย่าแสดงอาการให้มันเหนว่าเรากลัว หากมันขู่ เราต้องทำเป็นไม่สนใจ
    หากมันขู่แล้วเราแสดงอาการปอด มันจะได้ใจ และขู่เราตลอดครับ
  • สายกัดสวยด้วยคับ
  • ขอบคุณ คุณ Marfia ครับ หลังๆมันไม่กล้าขู่แร้ว ขู่ปั๊บโดนดุ ส่วนเรื่องการให้อาหาร
    ผมได้ลองอ่านกระทู้ดูแล้ว กำลังปฏิบัติอยู่ครับ ตอนนี้มันก็ทำตัวได้น่ารักมากๆ
    เวลามันเห่าคนที่เดินผ่านไปมา ผมเรียกชื่อมันดังๆมันก็หยุดเห่า แล้วหันมามองแล้วก็มองดูเฉยๆ
    ถ้าไม่มาด้อมๆมองๆ มันก็จะไม่เห่าต่อครับ แต่ถ้ามีอาการ มันก็จะเห่าไม่หยุด
    เจ้าตัวนี้มันจะเห่าเฉพาะตอนอยู่ในกรง แต่เวลาปล่อย ผมไม่เคยเห็นมันเห่าเลย
    มันจะวิ่งไปที่ประตู แล้วยืนดูเงียบๆ ถ้าเข้ามาใกล้มันจะกระโจนใส่เลย เสียวๆเหมือนกัน
    ว่าแต่คุณ Marfia มีวิธีแก้เรื่องที่มันปลดทุกข์หนัก-เบา ไม่เป็นที่ไหมครับ ผมควรทำไงดี
  • เทอร์โบสวยจัง
  • สวยมากครับ
  • ที่สำคัญกว่าคืออย่าให้มันเจอหมาอื่น เพราะมันจะกัดตายอีก
    มือใหม่แบบนี้ให้ตายก็แงะไม่ออก พึงจงระวัง ขอบคุณครับ
  • แล้วถ้ามัน กัด(ซึ่งอาจจะเป็นหมาด้วยกัน รวมไปถึงคนอื่น) มีวิธีแก้ไขยังไงอ่ะครับ
  • ขอบคุณสำหรับคำติชมด้วยนะครับ ^^
  • พิตบูลมันเกิดมาเพื่อเป็นนักฆ่า ธรรมชาติของมันจึงชอบการต่อสู้ ดังนั้นจงอย่าหวังว่ามันจะไม่กัด เพราะมันผิดธรรมชาติของมัน

ผมเห็นหลายคนมาลงโพ๊สถามว่าทำอย่างไรไม่ให้พิตบูลดุไม่กัดหมา ผมว่ามันตลกมาก ถ้าไม่ชอบนิสัยตามสายพันธ์ของมัน ก็เลี้ยงพันธ์อื่นง่ายกว่าครับ
  • จริงๆหมาของคุณ Perkiat ทรงนี้ ผมชอบนะ ดูแล้วมันเป็น "พิทบูล" ดี
    image
    ไฟล์แนบ
    Red-Nose-American-Pitbull-Terrier.jpg 26K
  • ป่าวคับคุณ marfia ผมหมายถึงวิธีการแก้ไขเฉพาะหน้าน่ะครับ
    ถ้าเจ้าเทอร์โบไปกัดเขา ผมจะมีวิธีแยกยังไงตะหากล่ะครับ
    เพราะผมเข้าใจดี ว่าสุนัขที่รักและหวงเจ้านายมากๆ % การกัดก็สูงตาม

อุ่ย คุณ Auun รูปนี้เหมือนโบมากเลยครับ o_O!!
  • ปลอกคอแบบโหดๆ หนังสายดำ มีหนามๆ เหมือนบูลด๊อก ใส่ แพงไหมครับ ผมหาซื้อไม่ค่อยได้เลย ใครพอจะรู้ที่ขายมั่งครับ
  • เพื่อนในเว็ปเราทำขายอยู่ ลองดูตามลิงค์นี้นะครับ
    http://pitbullzone.com/community/discussion/38/คิม-อุปกรณ์พิทบูล-ปลอกคอ-สายจูง-และอื่นๆ/p1