ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

โรคพยาธิในเลือด
  • มีใครรู้เรื่องนีบ้างคาบ พอดีพาหมาไปเจาะเลือดมาผลออกมาหมอหมอบอกว่ามีพยาธิในเลือด ไม่ใช่โรคพยาธิหนอนหัวใจนะคาบ
  • เคยใด้ยินมานะคับ เข้าบอกกันว่าเป็นเพราะน้องหมาของเรามันโดนยุงกัดคับ
    แต่ก็ไม่รู้ว่าจิงหร์อป่าวคับ
  • หมาผมอยู่ลพบุรีเพิ่งเป็นครับ ได้สองอาทิตย์ครับ ไม่ยอมกินข้าว พร้อมมีไข้ครับ พาไปหาหมอตอนแลกก็ฉีดยาแก้ไข้อย่างเดียว
    แต่พอสังเกตดูมันจะซีด จ่อยลง ลิ้น หนังตา เหงือกจะซีดลง หางจะตก หมอเลยบอกว่าสงสัยจะเป็น ก็ฉีดยาแก้โรคพยาธิในเม็ดเลือดให้ครับให้ครับ พร้อมทั้งให้ยาเม็ดกับยาบำรุงเลือดมากินด้วยครับ และบอกว่าอีกสองอาทิตย์ต้องมาฉีดยาแก้พยาธิในเม็ดเลือดซ้ฎครับ ตอนนี้หายแล้วครับแต่ยังต้องกินยาเม็ดกับยาบำรุงให้หมด
    หมอบอกอีกว่าอีกสามเดือนให้มาฉีดอีกเพื่อตัดวงจรพยาธิครับ ไม่ต้องกลัวครับถ้ารู้ว่าเป็นแน่ๆ มันรักษาได้ครับ
  • ถามหมอ บอกว่าเกิดจากเห็บครับ มันมีพยาธิอยู่ในเห็บด้วยครับ
  • เจ้าตัวเนี้ยครับ รูปถ่ายตอนพึ่งหายครับ
    ไฟล์แนบ
    DSC03958-1.jpg 111K
    P1190747-1.jpg 50K
    P1190865-1.jpg 42K
  • ตัวนี้...ถ้าเป็นอะไรไปเสียดายแย่เลยนะครับ
  • โรคพยาธิเม็ดเลือด มีพาหะมาจากเห็บครับ
    อาการที่เห็นชัดๆก็จะ เหงือกซีดขาว ท้องแดงเป็นจ้ำๆ ขอบตาซีด พูดง่ายๆดูแล้วรู้ว่าเลือดจาง และในสุนัขที่เป็นสัด หรือฮีท
    จะมีเลือดออกมามากผิดปกติ คือเยอะจนน่าตกใจครับ

วิธีป้องกันก็คือ ดูแลสุนัขอย่าให้มีเห็บครับ เพราะเห็บเพียงตัวเดียวที่มีพยาธิเม็ดเลือดสามารถนำมาติดสุนัขได้ทั้งบ้าน หรือฉีดยาป้องกันพยาธิเม็ดเลือดที่คลีนิคสัตวแพทย์ หรือหากต้องการมาฉีดเองที่บ้าน ผมแนะนำ ยาฉีด BERINIL ครับ ราคาจะถูก โดยฉีดที่น้ำหนัก 20 KG/ยา 1cc. กำชับว่าดูอัตราส่วนของยากับน้ำหนักตัวให้ดีๆนะครับ เพราะเป็นยาที่ค่อนข้างอันตราย และถ้าที่บ้านมีสุนัขหลายๆตัว ควรฉีดยกบ้านเลยนะครับ

ส่วนหากว่าสุนัขของเราได้เป็นพยาธิเม็ดเลือดแล้ว ก็มีวิธีรักษาอยู่ 2วิธีครับ วิธีแรกใช้ยาฉีด เหมือนวิธีป้องกัน แต่จะต้องฉีดซ้ำอีกครั้งหลังจากยาเข็มแรก 1อาทิตย์ หรือจะใช้วิธีใช้ยากินก็ได้ โดยใช้ยา DOXY (ไม่ใช้ในสุนัข อายุน้อยๆ)ให้กินติดต่อกัน วันละ สองครั้งเช้าเย็น เป็นเวลา หนึ่งเดือนครับ
    หลังจากที่ทำตามวิธีใด วิธีหนึ่งแล้ว ควรพาสุนัขไปเจาะเลือดตรวจซ้ำอีกครั้งหนึ่ง
    ไฟล์แนบ
    Copy of ChonburiCC[1][1].jpg 85K
  • เกิดจากเห็บกัดครับกระผม บางทีเราป้องกันแล้วก็สามารถเป็นได้เช่นกันเชื้ในบ้านเราหมอบอกรักษาหายได้ครับ อย่างเช่นลูกชายผมนี่แหละ อาการที่พบเห็นซึมครับ เริ่มเบื่ออาหาร(อันนี้ต้องสังเกตุดีๆนะครับอย่าคิดว่ามันเลือกกินเชียวประเภทไม่กินเก็บน่ะต้องสังเกตุมันด้วยนาเดี๋ยวแย่) เริ่มเป็นไข้ตัวร้อน ขาหลังเดินเหมือนไม่ปกติ สุดท้ายไม่ค่อยอยากเดิน อาการหนักมากๆก็เลือดออกตามผิวหนัง แก้วตามีเลือดซึม บางตัวอาจเลือดกำเดาไหล อืมแล้วก็ไปสวรรค์ครับทิ้งไว้นานเกินเห็นว่ากันอย่างนั้น ของลูกผมเห็นผิดปกติไปหาหมอที่แรกแหมปรอทเสียบตูดบอกไม่มีไข้ให้ยามากินไม่ดีขึ้นเลยดีเอะใจไปหาหมออีกที่นึงไวหน่อยให้เค้าเจาะเลือดดูเลย เกร็ดเลือดเหลือสองหมื่น ปกติหมอว่าจะต้องแสนกว่าครับ ฉีดยาเข็มนึง กินยาฆ่าพยาธิในเลือดและยาบำรุง1อาทิตย์เจาะเลือด เกร็ดเลือดกลับมา2แสนสบายไปแต่ต้องกินยาฆ่าและบำรุงเลือดอีก2อาทิตย์ วันนี้เองหมอนัดเจาะเลือดสบายตัวแล้วจ้า กลับมาล่าหนูได้แล้ว ช่วงรักษานะพยายามหาทางให้มันกินเยอะๆจะหายไวนะ ขอให้น้องหมาหายไวๆ
    ไฟล์แนบ
    07012009243_resize_resize2.jpg 78K
  • ยาฉีด BERINIL หาซื้อได้ที่ใหนครับ ช่วยด้วยครับ
  • ควรดูดีๆนะครับ เพราะหมอหลายท่านไม่ค่อยเก่งเรื่องพยาธิ์ในเม็ดเลือด
    เจอมาเองกับตัว ต้องเลือกหมอหน่อยครับ
    แบบที่ผมเจอมาจ่ายยาให้กินทีเป็นเดือนใครจะไปป้อนไหว
    แถมป้อนจบเดือนแล้วยังไม่หายอีก ต้องย้ายหมอ แต่ก็สายไปเสียแล้ว

ใครมีหมอที่เก่งโรคนี้ช่วยแนะนำเอาไว้ในบอร์ดหน่อยครับ เพราะเป็นแล้วอันตรายมาก
    ยิ่งพิทบูล เวลาแสดงอาการส่วนมากจะเป็นหนักแล้ว หากหมอไม่เก่งรักษาจะไม่หาย มีสิทธิเดี้ยงยาวววครับ
  • Berenil หาซื้อได้ตามร้านขายยาสัตว์ค่ะ มี 2 ขนาด 20 ml., 90 ml. มีทั้งชนิด น้ำและผง แต่ชนิดน้ำจะใช้สะดวกกว่าค่ะ ขนาดของการใช้จะมีบอกที่ฉลากยานะคะ อ้อ!แล้วก็อย่าลืมฉีดคู่กับวิตามินบี 12 นะคะ เพราะจะช่วยในการสร้างเม็ดเลือดได้เร็วขึ้นค่ะ
    ขอเสริมอีกนิดนะคะ โรคพยาธิในเลือดนอกจากเห็บ หมัดที่เป็นพาหะแล้ว ยังมีแมลงปากกัดอีก ไม่ว่าจะเป็นเหลือบหรือยุง พวกนี้เป็นพาหะทั้งนั้นค่ะ

• ของผมก็เพิ่งจะเปน

ผมพาไปหาหมอที่โรงพยาบาล จุฬา ครับ

หมอเค้าเก่งจริง
  • โรคนี้มีโอกาสหายและกลับมาเหมือนเดิมหรือป่าวค่ะ แต่สุนัขที่บ้านกินได้ แต่ยังนอนให้น้ำเกลิออยู่
  • ถ้าเขาไม่กินข้าวจะทำยังไงดีค่ะ
  • การที่สุนัขไม่กินข้าวมีหลายสาเหตุ
    ถ้าสุนัขป่วย พาไปหาหมอดีที่สุดครับ
  • ไปมาแล้วค่ะ
  • หมอบอกสาเหตุไหมครับ?
  • สุนัขถ้าอยู่ระยะพักฟื้น อาจมีอาการทานได้น้อยหรือไม่ทานอาหาร
    เพราะร่างกายต้องการปรับตัว
    เดี๋ยวอาการป่วยหาย ก็ทานเองครับ
  • ทางเเก้ผมไม่ทราบเหมือนกันเเต่ถ้าทางกันผมมีเเน่ครับ... บ้านผมอยู่ในป่าเรื่องยุงไม่ต้องพูดถึงหลังบ้านเป็นหนองน้ำด้วย ยุงเพียบ ผมเลี้ยงหมาตั้งเเต่หมา 3 เดือน จนตอนนี้ 1 ปี 5 เดือน เชื่อใหมครับ.หมาผมไม่เคยไม่สบาย หรือเป็นโรค..อะไรเลย ทั้งๆที่ยุงเพียบ โดนยุงกัดเเน่นอน

V-MAX P6,000 สรรพคุณก็ ป้องกันโรคพยาธิหนอนหัวใจ เเละกำจัดไข่หรือลูกอ่อนของพยาธิหนอนหัวใจ พยาธิตัวกลม พยาธิปากขอ พยาธิเเซ่ม้า พยาธิเยื่อบุลำใส้ พยาธิตัวตืด เเละพยาธิใบไม้ในปอด
    สรรพคุณ ในการทำลายตัวอ่อนของพยาธิหัวใจเนื้อเยื่อเเละ ในกระเเสเลือดของสุนัข รักษาไรขี้เรื้อนไรในหู พยาธิในลำใส้เเละกำจัดเห็บหมัด ตัวยาสำคัญสามารถดูดซึมได้ดีในระบบทางเดินอาหารเเละ ตัวยาคงอยู่ได้นานหลังจากการดูดซึมเเล้วจึงเป็นยาสำหรับสุนัข กินเดือนละครั้งเพื่อป้องกันโรคข้างต้น นอกจากนี้ยังให้ผลข้างเคียงกับสุนัขน้อยมาก

ผมจะให้ยานี้โดยการป้อนโดยตรงครับ..หมากินง่ายครับ เพราะมันมีกลิ่นเหม็นตุๆนิดๆ
    ป้องกันโรคกินเดือนละครั้ง คลอบคลุมพยาธิหัวใจ ไรขี้เรื้อนเห็บถ่ายพยาธิภายในเเละภายนอก
    น้ำหนักตัวสุนัข 5-15 กิโล 1/2 เม็ด
    15-25 กิโล 1 เม็ด
    25-35 กิโล 2 เม็ด
    รักษาโรคผิวหนังที่มีสาเหตุมาจากไรขี้เรื้อน ให้สุนัขกินยา สัปดาห์ละครั้ง นานติดต่อกัน 4-6 สัปดาห์ ใช้ยา V-MAX P6,000 2เม็ดต่อน้ำหนักตัวสุนัขทุก 25-35 กิโลกรัม
    ผมใช้ยาตัวนี้เเหละครับ...ราคาก็ร้อยกว่าบาท
    ส่วนการรักษาไม่ทราบจริงๆครับ เเต่การป้องกันคือ กินอาหารเกรดพรีเมี่ยม เสริมด้วยวิตามินรวม น้ำมันตับปลา เเละที่สำคัญใช้ยาตัวนี้ทุกๆเดือน เเล้วก็อย่าลืมออกกำลังกายหมาด้วยนะครับ ที่บอกมานี้คือสิ่งที่ผมทำกับหมาเป็นประจำ ทุกวันนี้ยังไม่เป็นโรคอะไรเลยซักโรคครับ.... กันไว้ดีกว่าเเก้ครับ....

ขอให้น้องหมาหายไวๆนะครับ..เเละขอให้เจอหมอที่เชี่ยวชาญในเรื่องนี้นะครับ
    เอาใจช่วยนะครับ...
  • ขอโทษนะค่ะพี่ ไม่ทราบว่า อยากตัวนี้ ใช้กับหมา พันธุ์ ไซบีเรีย ได้มัยค่ะ แล้วจะซื้อได้ที่ไหน เพราะแถวบ้านหนู กันดาลมากๆๆ ค่ะหาซื้ออะไรก็อยาก
  • วันนี้พาสุนัขไปหาหมอ เค้าบอกว่ามันเป็นพยาธิที่มาจาก วัว ควาย และมันไม่สามารถรักษาหายได้ มันจะอยู่ได่แค่เดือนเดียว เจาะเลือดเจอพยาธิตัวนี้ที่ดิดมาจากตัวไรที่อยู่ตามตัววัว ควาย วันนี้ร้องไห้ทั้งวันเพราะไม่อยากให้มันตาย ไม่ทราบว่ามีใไครเคิยเจอแบบนี้บ้าง แล้วมันรักษาไม่ได้จริงหรอ