ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

พิทบุลเกิดมาเพื่อสิ่งใด
  • เจอคลิปเสียงนี้มา.....:001:
    พระท่านนี้ สงสัยชอบพิทบูล มาก เหมือนกัน คับ
    ท่านอธิบาย เห็นภาพเลย จริงอย่างที่พระท่านว่า
    พิทบูล ก้อ หนึ่งสุดยอดสุนัขอารักขา แต่แตกต่างในเนื้องานกัน กับการอารัก ของสุนัขที่นิยมนำมาใช้งานด้านอารักในปัจจุบัน
    http://77.nationchannel.com/playvideo.php?id=5764

• ด้วยประวัติทางสายพันธ์ทำให้ หลาย ๆ คนคิดว่า
    พิทบูลเกิดมาเพื่อการต่อสู้เท่านั้น มันไม่มีอะไรดี
    เลยนอกจากการต่อสู้กันในเกมส์ จริงหรือ!!!

ลองดูพิทบูลเหล่านี้ล่ะกัน พวกเ้ค้าคือคำตอบ

เริ่มกันที่
    สุนัขตำรวจกันเลย พิทบูลตัวนี้ถูกฝึกให้ทำหน้าที่
    ตรวจหายาเสพติดในรัฐวอชิงตัน

image
    ไฟล์แนบ
    brei300w[1].jpg 112K
  • พิทบูลอีกหลาย ๆ ตัวถูกนำมาฝึกเพื่อปฏิบัีติภาระกิจที่น่าสนใจ
    ไม่ว่าจะเป็นการฝึกเพื่อค้นหาและช่วยเหลือ คริส แคลฟอร์ด
    ตำรวจสาวในอาเมนด้า คันทรี เธอได้ฝึกสุนัขของเธอในการ
    ค้นหาและช่วยเหลือ เธอเชื่อว่า จากนิสัยของสายพันธ์ที่ดีของ
    พิทบูลไม่ว่าจะเป็นเรื่อง ความกล้าหาญ ความแข็งแรง ความ
    อดทน ความฉลาด และ ความคล่องแคล้วว่องไว เธอเชื่อว่า
    พิทบูลสามารถที่จะปฏิบัติภาระกิจนี้ได้ และมันก็ทำได้จริง ๆ
    มันไม่มีทางล้มเลิกภาระกิจที่มอบให้ มีอยู่เคสหนึ่งตอนที่เธอ
    และพิทบูลของเธอต้องออกปฏิบัติหน้าที่ค้นหาเด็กอายุ 5 ขวบ
    ที่หายไป ตลอดทั้งคืน มันไม่เคยหยุด มันหาไปทั่วจนเจอ
    นอกจากนี้ เธอและสุนัขของเธอ "ดาโกต้า" ยังได้ถูกเชิญ
    ไปปฏิบัติภาระกิจช่วยเหลือและค้นหาผู้บาดเจ็บจากยานอวกาศ
    ระเบิดที่โคลอมโบ ซึ่งภาระกิจนี้เองทำให้ แอนนิมอล แพลนเน็ท
    ได้ทำการถ่ายทำประวัติของเธอและพิทบูลของเธอ "ดาโกต้า"
    เพิ้อบันทึกไว้เป็นประวัติศาสตร์หน้าหนึ่งของอเมริกา

เธอให้สัมภาษณ์ว่า พวกมันจะทำตามที่คุณปรารถนาอย่างดีที่สุด
    มันเป็นสุนัขที่น่ารัก ฉันใช้วิธีการฝึกสอนที่เป็นการฝึกเชิงบวกใน
    การฝึกสุนัขของฉัน แม้ว่า สุนัขบางตัวที่มาเข้าฝึกในโครงการนี้จะ
    มีที่มาที่ไปที่แสนเศร้า ผ่านสังเวียนการต่อสู้ที่ดุร้ายและบ้าเถื่อน
    เธอกล่าว นอกจากนี้เธอยังใช้เวลาส่วนใหญ่อุทิศให้กับใครก็ตาม
    ที่รับสุนัขพิทบูลมาเลี้ยงจากศูนย์ช่วยเหลือเพื่อที่จะให้พิทบูล
    สามารถอยู่รวมกับคนและสัตว์เลี้ยงตัวอื่น ๆ ได้เป็นอย่างดี

imageimage
    ไฟล์แนบ
    helicopter[1].jpg 16K
    dakota_head1[1].jpg 35K
  • พิทบูลสามารถนำมาฝึกให้เป็นสุนัขช่วยเหลือผู้พิการได้ พวก
    มันมีความนิ่ง แข็งแรง และมีความปรารถนาที่จะทำงานในหน้า
    ที่ในฐานะสุนัขบริการ

imageimage
    image

image
    ไฟล์แนบ
    hearingdog1[1].jpg 16K
    service234[1].jpg 75K
    11servicedog[1].jpg 16K
  • พิทบูลสามารถฝึกให้เป็นสุนัขอารักขาได้
    แม้ว่าจริง ๆ แล้วสายพันธ์นี้จะถูกพัฒนาขึ้นมาเพื่อ
    ให้เป็นมิตรกับผู้คนก็ตาม แต่พวกมันก็สามารถถูก
    ฝึกขึ้นมาเพื่อเป็นสุนัขอารักขาได้เช่นกัน ซึ่งส่วนใหญ่
    สุนัขที่ถูกนำมาฝึกจะเป็น เยอรมันเชพเพรอทหรือไม่
    ก็พวกมาลีนัวส์
    imageimageimageimage
    ไฟล์แนบ
    dirk09[1].jpg 79K
    dreadbite[1].jpg 19K
    gripbite2[1].jpg 15K
    gripbite2[1].jpg 15K
    dreadbite[1].jpg 19K
    dirk09[1].jpg 79K
    234bark[1].jpg 90K
  • ฝึกให้เล่นกีฬาลากน้ำหนัก
    และ
    กีฬาความคล่องแคล่ว

imageimage
    ไฟล์แนบ
    herbie234[1].jpg 88K
    pridepoles03[1].jpg 21K
  • ค้นหาและแกะรอย เกมส์นี้แตกต่างจากการค้นหาและช่วยเหลือ
    ในการค้นหาและช่วยเหลือสุนัขจะตามกลิ่นของคนที่ต้องการ
    ความช่วยเหลือ ส่วนใหญ่ใช้ในการกู้ภัย ส่วนการค้นหาและแกะ
    ลอยในที่นี้หมายถึงการค้นหารอยเท้าของคนและค้นหากลิ่นของ
    เจ้าของหรือวัตถุ อันนี้ใช้ในเกมส์กีฬา

คะแนนจะถูกให้ก็ต่อเมื่อความเร็วในการค้นหาและแกะรอย นอกจาก
    นี้คะแนนจะถูกตัดจากความผิดพลาดหรือออกจากเส้นทาง เส้นทาง
    อาจจะยากหรือง่ายขึ้นอยู่กับระดับชั้นในการแข่ง อาจจะเริ่มจากระยะ
    ทางสั้น ๆ สามารถจบลงได้ใน 30 นาที จนถึงระยะทางไกล ๆ ซึ่งจะ
    จบลงได้ต้องใช้เวลาอย่างน้อย 4 - 5 ชม. สุนัขต้องค้นหาและแกะ
    รอยได้อย่างถูกต้องและแม่นยำโดยใช้เวลาที่น้อยที่สุด
    image
    ไฟล์แนบ
    dreadtrack[1].jpg 12K
  • พิทบูลสามารถฝึกคำสั่งพื้นฐานได้ จริง ๆ แล้ว
    การจะนำสุนัขมาเล่นกีฬาได้นั้น สุนัขทุกตัวจะ
    ต้องผ่านการฝึกคำสั่งพื้นฐานมาแล้วทั้งนั้น

ในการแข่งขันทำตามคำสั่งพื้นฐาน สุนัขและเจ้่าของ
    ต้องทำงานเป็นทีมโดยแสดงให้เห็นถึงความสามารถ
    ของสุนัขในการฟังและปฏิบัติตามคำสั่งของเจ้าของ

image
    ไฟล์แนบ
    petey[1].jpg 12K
  • ขอบคุณเนื้อหา และที่มาจาก www.dogfunpark ด้วยคับ
  • >>> ขอบคุณคราบ ที่เอาเนื้อหาดีดีมาให้อ่าน..
  • จำได้สมัยเริ่มขียนบทความใหม่ๆ ผมจะลงท้ายปิดบทความเสมอว่า

โปรดอย่าลืม สุนัขที่คุณมีอยู่ มันคือสุดยอดสุนัข อเมริกัน พิตบูล เทอร์เรีย :-D
  • คนบางคนที่โทษแต่หมา แต่ไม่เคยถามตัวเองเลยว่า

เราควรค่าแก่การครอบครอง หมาพิตบูลจริงๆหรือไม่ หรือเป็นเพียงแค่คนเลี้ยงตามกระแสคนหนึ่งเท่านั้น เย้ๆๆๆ
  • บทความ และกระทู้ ของคุณ ตี้ แต่ละชุดที่จัดมา ผมชอบมาก ครับ
    และผมก็ติดตาม กระทู้ของคุณบ่อยๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ขอบคุณมากที่นำสาระดีๆ มาบอกต่อ ครับ
  • สวัสดียามเช้าคับทุกท่าน
    พี่มาร์ค คับ พี่ พอรุ้จักพระท่านนี้หรือป่าวในคลิปเสียงนั่น ล่ะ คับ
    ดูท่านจะชอบ และเข้าใน รายละเอียดมากเลย

ชอบตอนท่านกล่าวทิ้งท้าย
    "คนที่เลี้ยง am pit เป็นเพื่อน มักจะรัก am pit มากกว่าเพื่อนที่เป็นคน "

........................

ขอบคุณคับ bombe
    จริงเช้าวันนี้ ผม พาหมาฝึกลากมา ที่สนาม แต่ดันลืม เมม ในกล้อง เลยอดเอาภาพมาให้ชมกันคับ
    วันนี้อากาศร้อนมาก แดดยามเช้าแรงมาก เลยต้องกลับค่อยต่อช่วงเย็น
    พออากาศร้อน หมามันหอบ สมาธิ ไม่ค่อยดี ยิ่งลูกสุนัข ไม่ผ่าน บทแห่งความเหนื่อยมาก่อน
    อาจจะเสีย ได้ถ้ายังฟื้น ฝึกต่อ..... :013:

ฝึกคอยบนรถบรรทุกแถวสนามบอล
    image

image
    ไฟล์แนบ
    100_1518.JPG 55K
    100_1522.JPG 50K

• Two teenage boys living on the desperate streets of the 1980's South Bronx steal a pit bull puppy from Paco the Psycho. They plan to train the dog to one day fight for money. As time passes, a loving friendship with the dog develops, creating a conflict between the boys. Meanwhile, Paco the Psycho has picked up their scent. Newly created from long-lost footage shot in the 1980's, this film provides a rare window into a vanished New York world. Directed by Michael Holman.
  • ขอบคุรมากคับ คุณกร พิทเวลา เห่า มันมีเอกลักษณ์ ของมันจริงๆๆ
  • ผมเคยตั้งคำถามกับตัวเองว่า จะเปรียบพิทบูลกับอะไรดี มันแปลกมากนะ ตั้งแต่เลี้ยง ชอบจัดเลยคับ

ผมเปรียบพิทบูลกับแฟร้งเก้นสไตน์ครับ

ใครเห็นก็กลัว แต่หารู้ไม่ว่าภายในของเค้ามีความอ่อนโยน มีความจริงใจซ่อนอยู่ภายใต้ภาพลักษณ์ที่น่ากลัว

แฟร้งเก้นสไตน์มีพละกำลังมากมายเช่นเดียวกับหมาพิทบูล แต่มันจะใช้ในทางที่มันต้องการใช้จริงๆ

แฟร้งเก้นสไตน์มีรักที่จริงใจเช่นเดียวกับพิทบูล ที่ยอมตายเพื่อความรักและศรัทธาในความรัก

ฉะนั้นคุณมีแฟร้งเก้นสไตนือยู่ในมือ เค้าหัวอ่อนและเคารบคุณมากๆ ทิศทางของมันคุณแหละเป็นคนกำหนด

อิอิอิ คิดขำๆเล่นๆนะครับ
  • จจ๊าก .... พี่ โจ ดีคับ

พี่เปรียบ ได้ตรงเลยอ่ะ นึกไม่ถึง เหมือนกัน

แต่จริง ๆๆ แฟร้ง เป็นแบบที่พี่ว่า เลย เหมาะมากกับการเอามาเปรียบ พิท

เขามีรักที่จริงใจ จริงๆๆๆๆ :015:

หมาชื่อ แฟร้งเก้น เท่ไม่น้อยๆๆๆ
  • ขอบคุณคับคุณกร
  • ยอดหมา..จะคู่ควรกับผู้ที่มีความรับผิดชอบเท่านั้น
  • มีหลวงพี่ท่านหนึ่ง เป็นแฟนประจำเว็บเรานะครับ มีเว็บบล๊อกเกี่ยวกับพิตบูลด้วย
  • หลวงพี่ท่านนี้ ใช่หรือไม่ครับ?

http://www.oknation.net/blog/19/2007/12/05/entry-1
  • แม่นอีหลี ฮ่าๆๆ
  • ตราบใดที่แฟนผมยังบอกว่า"พิทบูลน่ากลัว"
    ผมคงมีความสุขกับการเล่นเว็ป pitbullzone ของพี่มาร์คไปเรื่อยๆครับ..
  • อ้าว แปลว่าอะไร
  • ตอนนี้ผมไม่ได้เลี้ยง"พิทบูล" เพราะแฟนกลัว..
    เฮ้อ..เลยต้องทำใจไปก่อนครับ

"พิทบูล"เป็นหมาที่ผมชอบมานาน
    แต่ระหว่าง"ครอบครัว"และ"สุนัข"
    ผมต้องเลือก"ครอบครัว"ก่อน
    ถ้าคนในบ้านยังไม่เปิดใจยอมรับ"พิทบูล"ได้เต็ม100%
    ผมไม่อยากมีความสุขคนเดียว ด้วยการรับมันเป็นส่ิวนหนึ่งของชีวิต
    แต่ต้องทำให้เกิดปัญหากับคนในครอบครัว เพราะ"พิทบูล"
  • ดีมากครับ ศึกษาให้เข้าใจ หากเราควบคุมเขาได้ ฝึกฝนเขาได้ และแฟนเป็นคนรักสุนัข
    พิตบูลมันชนะใจแฟนคุณได้แน่ๆ ไม่เชื่อถามเจ้ดูได้ ฮ่าๆๆ

เจ้ไม่ชอบหมาอีกต่างหาก
  • Auun แต่ พี่ แม้นยังกะ คนเลี้ยง เลยนะคับ

• อืมพระองค์เดียวกันคับ กับคลิปเสียงนั่น ท่านคงชอบเอามาก

• ชอบ คำนี้ของพระท่าน จังคับ พี่ๆๆ

ปืนสามารถปกป้องคุณจากคนร้ายได้ ปืนกระบอกเดียวกันทำให้คุณกลายเป็นคนร้ายได้ การมีปืนกับพิทบูลต่างกันไม่มาก คิดให้ดี ศึกษาให้เข้าใจก่อนตัดสินใจมี อเมริกัน พิทบูล เทอเรีย ไว้ในครอบครอง

• ผมเคยเลี้ยงหมามาบ้าง แต่เป็นเยอรมันเชิพเพิร์ด เพราะพ่อชอบ แต่ผมอยากได้พิทบูล
    แต่ก็ประมาณ10ปีมาแล้ว แต่ตอนนี้ ผมอยู่บ้านกับแฟนเลยจะเอาพิทบูลมาเลี้ยง

พี่ชายเลี้ยงชเนาเซอร์ ปอม อยู่ตอนนี้
    ญาติก็เลี้ยง พูเดิ้ล ชิวาวา
    เวลาผมพูดว่า"จะเลี้ยงพิทบูลนะ" ใครๆก็เมิน..หาว่าเราจะเลี้ยง"สัตว์ประหลาด"
    แฟนผมก็เป็นไปกับเขาด้วย .. อุตส่าห์หาหนังสือ"คนเลี้ยงพิทบูลอยากบอก"มาให้อ่าน
    ก็เหมือนเดิม.. วัยสะรุ่น..เซ็งเลย :o045:
  • 555 เอาใจช่วยคับพี่ ให้ได้ไวๆๆนะคับ
  • มารับน้ำมนต์จากพี่มาร์คไปอาบแล้วพาแฟนมาให้พี่มาร์คเป่ากระหม่อมรับรองผ่าน ขอค่าครูเบียร์ลังเดียว ฮ่าๆๆๆ
  • 5555 ได้เลี้ยงแน่ๆ พี่ Auun ตามที่พี่มาร์คว่า เอิ๊ก.... :013:
  • พี่Auunคับ อีกหน่อยถ้าพี่ได้เลี้ยงจิงๆ รับรองได้เลยว่า แฟนพี่จะเป็นคนรักมันสุดซึ้งเลย อิอิ

บ้านผมรักเจ้าฮิปโปกันทั้งนั้นแม้กระทั่งหลานๆสี่คน มันซื้อใจคนทั้งบ้านได้เลยคับ

อิอิ เอาใจช่วยค๊าบพี่
  • พิทบูลคือความรักเเละความทรงจำของผมครับ

หลังจาก โดนวางยาเเละก็ตายผ่านมา1ปีพอดีเเล้วครับ คิดถึงมากมาย
  • ขอบคุณทุกท่านที่ให้กำลังใจครับ
    ผมโชคดีจริงๆ ที่ได้เจอเพื่อนดีๆในเว็ปนี้
  • ของเรากลับกัน ตอนแรกแฟนเรากลัวพิทบูลค่ะ
    แต่บังเอิญพี่ชายเลี้ยงไว้ตัวนึง พาเค้าไปดู บอกว่าเนี่ยหมาที่เราอยากเลี้ยง
    เค้าก็บอกน่ากลัวเนอะ แต่พอเอาเข้าจริงไปรู้จักนิสัยมัน 555
    หลงเลยค่ะ อยากได้มาเลี้ยงมากๆ อิอิ
  • หลงไม่ทันตั้งตัวเลยใช่มั๊ยคับ 555