ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

• พี่ครับขอสอบถามนิดหน่อย ลูกเรดโนส อายุ 3เดือน
    ตอนนี้เค้าเล่นกับเด็กได้ เข้ากับ ผู้คนได้ ร่าเริง
    เจ้าของเริ่มฝึกนั่งแล้ว

อยากทราบว่าผมควรจะรับมาเลี้ยงได้ไหมครับ

ผมนั่งคิดอยู่สักพักแล้ว ก่อนที่คิดกจะสมัครสมาชิกเว็ปนี้
    ผมอ่านจนเริ่มเข้าใจ ผมเริ่มที่จะรักสายพันธุ์นี้จริงๆแล้ว

โดยส่วนตัวอยากได้สุนัขที่เป็นมากกว่าเพื่อนเล่น
    อยากพาสุนัขไปทำกิจกรรมต่างๆ

จนพบกับพิทบลู ศึกษาได้ เดือนกว่าแล้ว
    ผมว่าผมถอนตัวไม่ขึ้นจากพิทบลูและบอร์ดแห่งนี้แล้วครับ
    บอร์ดนี้สมบรูณ์ มีทั้งคนดีๆ ความรู้ อีกทั้งกิจกรรมต่าง
    ผมไม่รู้ตัวว่าหลงรักสุนัขพันธุ์นี้ไปตอนไหน
    แต่บอกได้ว่ามันเป็นสุดยอดสุนัขพันธุ์หนึ่งที่เคยพบมา

บอร์ดนี้สุดยอดๆ ขอบคุนมากครับ ขอบคุณทุกคอมเม้น
  • ชอบแนวไหนละครับ บูลลี่ หรือว่าสายโชว์
  • ผมชอบ ไม่สูงมาก หุ่นล่ำ น่าจะเป็นสายโชว์นะครับ

ยังไงขอรูปพ่อ กับแม่มัน กับ ราคา

เบอร์ผม 0840805223 อั้ม ครับ
  • โทษนะคับ ...

ที่jj ไม่ต้อง ไปดู เลยคับ

หาในนี้แหละ แต่พี่ ว่าน้อง ต้องศึกษา ให้มากว่านี้ หน่อย
    แร้วไม่ต้องไป หรูอะไรมากมาย คับ ห้ามตามใจด้วยนะคับ
    เลี้ยงแบบพวก หมาปอม ชิวาวา ไม่ได้นะคับหมาพวกนี้
    มันมีความโหด อยุ่ในตัวของมัน น้องต้องควบคุมมันอยุ่ .... พี่เป็นห่วงคับ
    แต่ถ้ามั่นใจ ก้อจัดเลย เอาที่ชอบ อย่าตามกระแส พอเบื่อเดี๋ยวจะไม่รักมัน

ตัวอย่างการควบคุมไม่ได้ มันไม่ได้ น่ารักมากอย่างที่ทุกคนคิดนะคับ

หมาก้อคือหมาอยุ่วันยังค่ำการรักษาอาณาเขตมันมีกันทุกตัวคับคาดเดาไม่ได้
  • อีกอย่างก่อนซื้อ ถามเขาด้วยหรือ สืบหาว่า สุนัข คอกนี้ พ่อแม่ หมาตอบสนองกับคนแปลกหน้ายังไง
    ต้องระวัง ด้วยนะคับ
  • อย่าได้ซื้อจากจตุจักรนะครับ หาในเวปนี้แหละ

ชอบพอ่แม่ตัวไหน คาดการณ์ดูลูกเอา ถูกใจราคาและปิ๊งลูกหมา (ถ้าไปดูตัวเป็นๆได้ก็ควรอย่างยิ่ง) แล้วก็ซื้อครับ

แต่การซื้อมันง่ายนิดเดียวครับ จ่ายตังรับหมาก็จบ

แต่เลี้ยงหมามันยากกว่าเยอะครับ

คุณยังไม่ทราบเลยอะว่า สัตว์ที่จะเอามาเลี้ยงควรให้กินอะไร งบประมาณราคาเท่าไหร่?

อาหารลูกสุนัขก็เอฟวันครับ หรือของอาร์สาม ใช้ดีและไม่แพง

ทีละอย่างก่อนดีมั๊ย จะหม จะเครื่องวิ่ง จะทำกรงเอง?

ยอมรับในความพยายามครับทำกรงเอง แต่เอาหมาและขนาดมาเลี้ยงก่อนดีมั๊ยครับว่าสไตน์ไหน

จะซื้อเครื่องวิ่ง..... ซื้อกรงมุ้งลวดให้เค้าหัดอยู่กันยุงกัดนอนตอนเด็กๆดีกว่าครับ

แล้วฝึกและเรียนรู้นิสัยพิทบูล คุณจะได้พาเค้าออกนอกบ้านง่ายๆ

จากนั้นไม่มีเวลาอีกหลายเดือนผ่านมาค่อยดุเครื่องวิ่งครับ ถ้าคุณไม่เบื่อหมาซะก่อนนะ

ลองเรียงลำดับความสำคัญซักหน่อยก่อนนะครับ อะไรควรทราบ ก่อน หลัง การนำสมาชิกเข้ามาใหม่ซักตัว

ตอนนี้คุณอั้มทราบรึยังครับว่า เมื่อรับหมามาใหม่แล้ว ต้องปรับสภาพเค้าแบบไหน และพาไปฉีดวัคซีนเมื่อไหร่บ้าง ที่สำคัญ เสียเวลาซักนิดและไปชมกระทู้พี่มาร์คที่กำลังเลี้ยงหมาตัวสีขาวหนะครับ ท่านจะเข้าใจหมาได้ง่ายขึ้น ผม "ขี้เกียจ" ลากลิ้งมาครับ ขอโทษด้วยนะ

ขอทุกสิ่งในโลกให้ถูกใจท่านต้องหาเองครับ ไม่ว่าหมาหรืออะไรก็แล้วแต่

ส่วนทิศทางพิทบูล อยู่ในมือท่านกำหนดนะครับ จะออกนอกบ้านให้คนรักหรือคนเกลียด อยู่ที่มือท่านเองครับ

• ขอบคุนครับๆ แต่หาลิ้งที่ว่าไม่เจอครับ
  • :025: .....

ชื่อกระทู้ว่า ปิดเทอมหรรษา ครับพ่อคุณอั้ม...
  • พี่ผมหาซื้อ f1 ได้ที่ไหนอ่ะครับ

ไม่เคยเจอ
  • หันไปดูทางซ้ายของหน้าจอครับ บรรทัดที่เขียนว่า ตัวแทนเอฟวัน...

แล้วก็แวะอ่านบทความทางซ้ายมือหลายๆอันเลยครับ
  • ขอบคุนครับ ผมดูคลิปข้างบนแล้ว ลังเลเลยอ่ะครับ

กลัวไปกัดคนอื่นๆ ผมคิดภาพตอนหมาที่ผมรักกัดคนรักของผมละรับไม่ได้ครับ

ขอบคุนคำแนะนำดีๆครับ แต่ดูๆแล้วๆกลัวเป็นอย่างที่คิด
  • น้องครับ ด้วยความเคารพนะครับ พี่ว่าน้องไม่เหมาะกับพันธุ์นี้
    ควรศึกษาให้มากว่านี้ ย้ำมากกว่านี้ ที่กลัวคือเอามาเลี้ยงแล้ว
    เดี๋ยวก็เอามันไปทิ้งครับ

• คลิปนั่น เป็นส่วนหนี่งคับ อย่าตกใจมาก

ถ้าสนใจอยากได้ ไปสอบถามขอมูลจากเจ้าของอย่างชัดเจน
    ไม่ว่าจะเป็นด้านนิสัย ใจคอ ของพ่อแม่สุนัขชุดนั่นๆๆ

.................
  • ผมมีความรับผิดชอบพอครับ ไม่ทิ้งๆขวางๆแน่นอน
    แม้มันจะเป็นยังไงก็ตาม ใจจิงอยากเลี้ยงสุนัขพิการด้วยซ้ำ
    แต่กลััวเอามาแล้วมันลำบาก

ผมว่าผมไม่เหมาะกับพันธุ์นี้มันจิงๆอ่ะครับ
    ผมกลัวมันกัดคนที่ผมรัก T T

เหตุผลที่ผมอยากเลี้ยงำ !!~
    มีคำแนะนำดี บอร์ดดีๆ คนดี แบบนี้อยู่
    พิทบลูเป็นหมาที่ซื่อสัตและหุ่นเท่มากๆ
    มีอะไรให้พิทบลูทำ้เยอะแยะ(ของเล่น)

แต่ผมว่าต้องยอมรับ ใจผมมันไม่ได้ กลัวคนรักบาดเจ็บ

วันไหนผมพร้อม ผมจะกลับมาพร้อมพิทบลูที่ดีครับ
  • ก็ดีน่ะรู้ใจตัวเองตั้งแต่ตอนยังไม่เลี้ยง ถ้ารู้ตอนนที่เลี้ยงเนี๊ยะไม่อยากคิดสงสารหมา ดีแล้วค่ะเมื่อไหร่ที่มีใจเด็ดเดี่ยวแวะมาน่ะชอบคนที่ยอมรับความจิง :063:
  • แค่จะอาบน้ำยังทำเองไม่ได้ นั่นคือกิจกรรมร่วมกัน มึงไม่เหมาะกะพิท
  • เรื่องหมาจตุจักร หยุดเลย แหล่งเพาะเชื้อ
  • อาบน้ำพิทบูลเป็นอะไรที่ง่ายที่สุดในโลกแล้วครับ
  • การรับ-ซื้อลูกสุนัขมาเลี้ยง
    ถ้าคุณรู้จักเจ้าของหมา เห็นพ่อ-แม่หมา
    คุณสามารถรู้ได้ว่า ลูกหมาที่คุณจะซื้อมีคุณภาพหรือไม่?
    ซึ่งดูได้จากสถานที่ การเลี้ยงดู และสภาพแวดล้อมโดยทั่วไป

การเลือกอาหารที่เหมาะสม อาหารหมาทั่วไปสามารถเลือกใช้ได้
    หาสูตรที่เหมาะสมกับลูกสุนัข
    แต่ที่สำคัญ คุณต้องดูพฤติกรรมของลูกสุนัขที่คุณรับมาเลี้ยงด้วยว่า
    ก่อนที่จะมาอยู่กับคุณ เขาใช้ชีวิตและกินอาหารอย่างไร?
    อย่าเปลี่ยนอาหารจากเดิมโดยกะทันหัน
    การนำเขามาเลี้ยงโดยที่ไม่รู้จักพฤติกรรมมาก่อน
    มีอัตราเสี่ยงที่จะทำให้ลูกสุนัขไม่ทานอาหารในระยะแรก
    เพราะความเครียดที่ต้องปรับสภาพและเปลี่ยนที่อยู่-เจ้าของใหม่

ร้านที่อาบน้ำที่พิทบูล ต้องคิดว่า คุณเลือกร้านได้?
    ร้านก็มีสิทธิ์ที่จะเลือกลูกค้าได้? ถ้าเขาคิดว่าอัตราเสี่ยงต่อความไม่ปลอดภัยของเขา
    อย่าลืมว่า "พิทบูล" ในสายตาคนทั่วไป ยังมองใน"แง่ลบ"อยู่
    จึงเป็นเรื่องปกติที่จะเจอร้านอาบน้ำหมา ปฏิเสธการบริการอาบน้ำให้"พิทบูล"

กรงสุนัข..ไปเลือกซื้อตามร้านขายอุปกรณ์-อาหารเกี่ยวกับสุนัขได้เลย
    หรือไปให้ร้านเหล็กที่รับต่อกรง หาแบบที่ชอบแล้วให้ทางร้านต่อกรงให้ได้
    อยากได้แบบไหน ลองหาตามร้านหรือดูในอินเตอร์เนตได้ครับ
    แล้วบอกร้านที่รับทำได้เลย ในเว็ปนี้ก็พอมีอยู่บ้าง

• :o010: ถ้ารักในพิทบลูจริง ต้องศึกษาหาความรู้ก่อนนะครับ ไปดูคนที่เขาเลี้ยงก่อนว่าเขาเลี้ยงกันอย่างไร ในบอร์ดนี้ก็ได้ ผมว่าท่านเหล่านี้ไม่หวงวิชาหรอก ไปดูของจริงเลย ถ้าอยากเลี้ยงสุนัข แล้วกลัวมัน กลัวปัญหา ไม่ต้องไปเลี้ยงครับ อยู่เฉย ๆ ดีกว่า

:o010: ไปให้เห็นตัวมัน ไปลูบ ไปจับ ไปจูง ดูสิว่ามันเหมาะกับคุณมั้ย และที่สำคัญจิตใจคุณพร้อมเมื่อไรค่อยตัดสินใจ เพราะมันจะอยู่กับคุณตลอด 15- 20 ปี :o009:
  • ดีใจที่คนในบอร์ดนี้ช่วยให้สติคนที่กำลังคิดจะเลี้ยงพิตบูลว่าเขา "พร้อม" หรือ "ไม่พร้อม" วันนี้พวกคุณได้ช่วยชีวิตหมาอย่างน้อยๆ 1 ตัว และคนที่อาจจะเกิดปัญหาอีกอย่างน้อยๆ 1 คน

ไม่ใช่คนที่เงินจะซื้อยังไม่มีแต่ดันไปยุยง ส่งเสริมให้เขาเลี้ยง ทั้งที่ค่าใช้จ่ายและปัญหามันเยอะแยะ นึกดูเวลาเจ็บป่วยมันใช้เงินแค่ไหน เฉพาะโรคผิวหนังอย่างเดียวถ้าเป็นก็รักษาแล้วรักษาอีก ถ้ากัดคนอื่นก็เสียค่ารักษาอีกไม่รู้เท่าไหร่ แถมยังมีคนใจดีจะยกหมาเทพๆ ให้ด้วย

กระทู้นั้นผมไม่ได้แสดงความคิดเห็นเลย ทั้งที่อยากจะด่าไอ้คนที่ช่วยๆ กันเชียร์ แต่เห็นว่าน้ำเชี่ยวเลยไม่อยากเอาเรือขวาง แต่กระทู้นี้เยี่ยมมากครับทั้งเจ้าของกระทู้ที่รู้ใจตัวเองก่อน และเพื่อนๆ ที่ช่วยกันแนะนำ ถึงจะมีบางคนใช้ประโยคแรงไปหน่อยก็ตาม
  • เว็บนี้เป็นเว็บเดียวในประเทศไทย ที่คุณจะได้คำตอบแบบตรงๆ ไม่อ้อมค้อม

ขอบคุณทุกความเห็นครับ :-D
  • น้องช่วยสะกดคำให้ถูกต้องจะดีมากๆครับ
  • ถ้าเมตตาหมาจริงๆ ฝากตัวนี้หน่อยได้ไหมครับ (รับรองสวย) http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J10566871/J10566871.html