ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เจ้า Vodka ไม่ยอมกินอาหาร
  • เจ้า Vodka มันไม่ยอมกินอาหารเลย ตั้งแต่เล็กๆ กินก้อกินน้อยมาก แค่เลียทีเดียวแล้วก้อไป จนผอมนิดเดียว ตอนนี้อายุ 1 ปี เลยตัดสินใจต้องป้อนยัดเข้าไปในปาก จนอ้วนผลีสวยมาก หัวโต แต่เราไม่อยากป้อนไปตลอด ลองให้แล้วยก 3 วันแล้ว ไม่แตะอาหารเลยเริ่มผอมลง ใครมียาดี วิธีดีๆ แนะนำด่วน
  • ตอนนี้ยัดอาหารอัดเข้าไปจนอ้วน แต่อด 3 วันผอมแล้วอะ
    ไฟล์แนบ
    IMGA0469.JPG 126K
  • อาหารเสริม bs ของ พี่ มาร์ค ดิครับ
  • ถ้ายก 3 วันเเล้วไม่กิน ก็ยกต่อๆไปครับ เป็น 5 วัน หรือ 7 วัน.... ต่อไปหิวจัดๆก็กินกระจายครับ..ตามใจมากเดี๋ยวหาเคยตัวครับ อย่าใจอ่อนก่อนหมานะครับ... คำถามสั้นๆ เเต่ถ้าจะตอบจริงๆมันยาวมากครับ มันมีหลายปัจจัย บางทีอาจเกี่ยวกับอาหาร ต้องเปลี่ยนใหม่
    บางทีอาจเกี่ยวกับตัวหมา คือมันกินน้อยเองกระเพาะมันอาจจะน้อย
    บางทีอาจเกี่ยวกับคนเลี้ยง เลี้ยงไม่ถูกวิธี
    ต่างๆ นาๆ มากมายครับ... ลองๆหาวิธีดูครับ...
  • ค่อยๆเป็น ค่อยๆไป :015:
  • ลองเปลี่ยนอาหารดูหรือยังครับ ลองให้ EXTREME BULLY ของผมก็เคยเป็นครับ ถึงหมาจะกินได้น้อยแต่อาหาร
    extreme มันมีโปรตีน 45% ไขมัน 22% และทำจากเนื้อแกะด้วยกลิ่นมันจะทำให้หมาชอบครับ ลองให้มันกินสัก70%ของที่คุณเคยให้แล้วก็ค่อยๆเพิ่มขึ้น ผมก็ได้พี่ มาร์คแนะนำมาอีกทีครับ ตอนนี้ของผมก็กินกระจายเลยครับ ราคาอาจจะแรงหน่อยแต่ของเค้าคุณภาพจริงๆ (*) (*) (*) (*) (*) (*)
  • ใช้อาหารอะไรเลี้ยงหมาครับ เม็ด ปรุงสุข เหรอ BARF (อาหารสด)
  • ครับลองเอาเอกซ์ตรีมไปใช้ครับ ให้กินตามที่คุณ Tritron แนะนำเลยครับ ผมมั่นใจว่าแก้ได้ครับ
    มีไซบีเรียนอยู่ตัวกินยากโคตร ตอนนี้ก็กินกระจายครับ และที่สำคัญคุณต้องใจแข็งเลิกป้อนมันโดยเด็ดขาด

ต้องยอมให้มันผอมสักอาทิตย์ แต่เมื่อแก้นิสัยมันได้คุณจะสบายไปตลอด เลือกเอาเองนะครับ
  • นังไดน่าหมาผมก็กินยากมาก
    ต้องผสมเนื้อบดให้กินถึงจะยอมกิน
    หลังๆเจอลูกขี้เกียจเข้าไปหน่อย
    ตักอาหารเสร็จตั้งในกรงไม่กินก็เรื่องมึง
    ทำแบบนี้ทุกวัน
    จนตอนนี้เม็ดเดียวก็ไม่เหลือแล้วครับเหมือนมันรู้ว่า
    ถ้าไม่กินตรงนี้ก็อดแล้วครับ
  • ผมเองก็ว่าจะซื้อมาใช้อยู่เหมือนกันครับสำหรับ Extream bully แต่อาหารที่บ้านยังไม่หมด 555
    แต่หมาผมมันกินกระจายอยู่แล้ว ซื้อมาลองกลัวมันกินเยอะกว่าเดิมจนเลี้ยงไม่ไหวอ่ะิครับ
    มีพี่บางคนที่ทำลูกสุนัขขายเอาไปใช้ เห็นว่าลูกหมาสวยดีมาก ๆ เลย
  • ไม่ต้องทนรอจนหมดก็ได้ครับ เอาเอกซ์ตรีมไปฝึกมัน แล้วตอนหลังพอมันหายเสียนิสัย ก็เอาผสมกันให้กินก็ได้ครับ
  • หมาผมกินกันตายทำไงดี ผม เอามันวิ่งออกกำลังจัดๆ มันก็ยังกินกันตาย ผสมไก่บดต้มก็กินกันตายอีก ผสมไข่ ผสมนม ผสมนั่นนี่ ก็ยังกินกันตาย ยกก้อแล้วเป็นเกือบๆเดือนละประมาณ20วันละมันก็ยังเป็นครับ ผมป้อนใส่ปากมัละเพราะผอมแห้งไปหมดหัวเล็กตัวแคระ ตอนนี้ 4เดือนครึ่ง 10โลเอง หมาเป็นบูลลี่สายเลเซอเอจดูแห้งกว่าสายกัดอีก ไม่เหนว่าวิธีจะได้ผลอะไรเลย - -* ผมว่าต้องมียาอะไรสักอย่างเนี่ยช่วยให้กินกระจายได้พอจะรุ้ไหมว่ายาอะไรน่ะ
  • ของผมให้กิน F1 ภายใน 10 นาที ถ้ามันไม่กินอดครับ
  • 10 นาทีถ้ามันยังไม่กินคุณปล่อยให้มันอดเลยครับแล้วคุณค่อยมาให้ในมื้อต่อไป ถ้ายังไม่กินใน 10 นาทีอีกก็ปล่อยให้มันอดอีกครับหมามันหิวเดี๋ยวมันก็กินเองครับ ถ้าคุณไปตามใจมันโตไปอีกหน่อยหมาคุณจะเสียนิสัยครับ
  • ก็แบบนี้แหละ10นาทียก เปลี่ยนอาหารที่ผสมก็แล้วก็ไม่กิน- -*
  • ไม่มีหมาตัวไหนยอมอดจนตายหรอกครับ(ถ้าหมาไม่ป่วย)เจ้าของต้องใจแข็งหน่อยครับ ที่สำคัญน้ำอย่าให้ขาดนะครับ สู้สู้
  • อันนี้แล้วแต่วิธีเลี้ยงของใครนะครับ

แต่วิธีเลี้ยงของผม ถ้าไม่กินผมปล่อยอดเลยครับให้แต่น้ำ ทุกวันนี้กินทุกอย่างแม้กระทั่ง มะละกอ , ฟักทอง

นึ่ง , มะม่วงสุก กินพวกนี้แล้วหมาผมถ่ายดีครับ
  • @king ไม่มีอดจนตายแต่มันกินกันตายครับใจแข็งพอแล้ว20วันนี่แต่มันไม่กินตอนนี้ป้อนอาหารได้2-3วันละ

@kriangsak มันไม่อดสิครับมัน"กินกันตาย"
  • ของผมก็กินยากครับ อาหารสำเร็จรูปแทบจะไม่แตะเลย จะกินก็บางยี่ฮ้อ แต่กินแล้วซ้ำกัยซักอาทิตย์ก็ไม่ยอมกินต่อแล้วครับ แต่มันชอบไปกินอาหารยูคา กับรอยั้นคันนิน ที่ซื้อมาให้หมาเล็กครับ เอาไว้ต่ำไม่ได้เป็นเกลี้ยงถุงเลยครับ แต่อย่างว่าราคามันแพงซื้อมาให้หมาใหญ่มันก็ไม่คุ้มอีก ถุง70บาทตี๊ดเดียวพิทบูกินมื้อหนึ่งยังไม่พอเลย
  • ลอเปลี่ยนเป็นอาหารสดดูครับรายไหนรายนั้นกินแน่ ๆ
  • EXTREME BULLY ของผมก็ให้กินอยู่ แต่ ปริมาณการกิน ก็น้อยเหมือนเดิมครับ กินถูกกินแพง กินเท่าเดิมอ่ะพี
    ยูคา กับรอยั้นคันนิน ก็กิน แต่เหมือนเดิม ไม่ได้กินเพิ่มหรือเยอะขึ้น ตอนนี้ 1ปี แล้ว ข้าวกลางวันยิ่งไม่กินเลย เค้ากินมื้อเดียวตอน 2 ทุ่ม(วันละมื้อเลย) แต่ก็กินนิดเดียวทุกวัน น้ำหนัก 27 โล เอง T_T เคยใส่ เวทเกรน หรือ เกรวี่+น้ำมันปลา เค้าก็ไม่ด้จะกินเพิ่ม เลย เศร้า อยากให้ อ้วนๆๆซะหน่อย เอวเล็กมาก
    ไฟล์แนบ
    วันน้ำเขียว 15-4-54 (14 of 48).jpg 120K
  • แบบนี้ดีมั้ยครับ....ก่อนอื่นคุณต้องถามตัวคุณเองก่อนว่าวัตถุประสงค์ในการเลี้ยงเค้าเพื่ออะไร
    ...ถ้าเลี้ยงเป็นเพื่อนไม่มีวัตถุประสงค์ทางธุรกิจ..คุณก็เลี้ยงแบบที่พี่ๆทั่วไปแนะนำ
    ...แต่..ถ้าหากคุณจะเลี้ยงเพื่อหวังประโยชน์จากเค้า..คุณก็ต้องยอมเหนื่อยทำทุกวิถีทางเพื่อให้มันกินตามความต้องการของคุณ

ต้องเลือกเอาอ่ะครับผมว่า...
  • Extreme ออกแบบมาให้กินน้อยอยู่แล้วครับท่าน กินเยอะเปลืองด้วย

กินปริมาณน้อยแต่ได้คุณค่าเยอะ เพราะความเข้มข้นของสารอาหาร
    มันจะแก้ปัญหาหมากินยาก กินน้อย เลือกกินครับ

หากกินน้อยแต่การเจริญเติบโตดีก็น่าจะโอเคแล้วครับ
  • ไอ่เจ้าของกระทู้ถ้ามันยุ่งยากมากนักก็ไม่ต้องเลี้ยงเห็นมีปัญหาเหลือเกิน
  • ไม่ได้หวังไรจากเค้าเลย...แต่คนชอบทักหมาผอม....(ผอมไปนิด)ไรแบบเนี้ยอ่ะ แค่กังวล
  • อย่าไปยอมมันดิ
  • มันไม่เจ็บป่วยก็แปลว่ามันยังแข็งแรง มันแข็งแรงเราก็ปล่อยมันค่ะ เดื๋ยวหิวมันกินเอง ได้เวลาเด้๊ยวมันก็โตเองค่ะ เคยมีปัญหาแบบนี้แต่อย่าใส่ใจมาก เดี๋ยวมันเคยตัว