ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

น้อง เจน (สาเหตุที่เอามาก่อน)
  • จร้า ที่ไปเอามาก่อน สาเหตุก็คือ พอดี หมาที่เจนไปเขาเป็นลูกหมาของหลวงพ่อ วัดบางภาษี ท่านเลี้ยง อเมริกันพิทบูลไว้ พอดี แม่เขาคลอดออกมา แล้ว แม่เขาเสียชีวิต (สาเหตุที่เสียน่าจะโดนงูกัดน่ะ ท่าจำไม่ผิด ) คลอดตั้ง 7 ตัว น่ะ เจนก็เรยขอมาอุปการะ เลี้ยงดู เป็นลูก สักตัวนึง
    จิงๆแล้วเจนเป็นคนรักสุนัขอยู่แล้วด้วย ข้อนข้างบ้า อิอิอิอิ ((แล้วเรื่องที่บอกว่าโตไปเขาจะเครียดนี้จริงหรอค่ะ))
    แต่เจนก็ไม่กลัวนะ เพราะเจนเตรียมรับมือไว้หมดแล้ว ศึกษาค้นคว้าข้อมูล วิธีการฝึกให้เขาอยู๋ในคำสั่ง
    ปริ้นไปนั้งอ่านทุกวัน ลูกหมาคลอดเมื่อวันที่ 3 พฤษภาคม ปีนี้ละค่ะ ตอนนี้ เจนป้อนนมได้ 15 วันล่ะ
    หลังจากวันที่ออก แต่โชว์ดีที่ลูกหมาเขายังได้ทาน นมน้ำเหลืองของแม่เขาที่มีภูมิคุ้มกันมาก่อนแล้ว
    ส่วนรูปเดี่ยวเอามาลง ให้ชมกันน่ะค่ะ
  • แน่ใจรึเปล่าครับว่าไม่ไช่ลูกผสม
  • ทำไมหรอค่ะ พี่มีลูกผสมหรอ ค่ะ
  • เปล่าครับ คือ ในวัดคงไม่ได้มีแต่พิทบูล ไช่ไหม
    แล้วก็ ไม่ควรเสี่ยงกับลูกผสมพิท กับหมาอื่นๆครับ
    ถึงอาจจะโชคดี ผสมมาแล้วจิตประสาทมั่นคง แต่ถ้าโชคร้าย กัดเจ้าของ ทีนี้ก็เหมาเอาหมดว่าพิทบูลเป็นหมากัดเจ้าของ ทั้งๆ ที่ผสมมา

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็เตือนกันเฉยๆ ครับ ยังไงเลี้ยงหมาพันธุ์นี้ก็ต้องระวังมากกว่าปรกติ :-D
  • เย็นใว้ครับ ของผมก็มีตัวนึงแม่เป็นไข้น้ำนม เลยเอามาตั้งแต่22วัน ป้อนนม+กล้วยตอนนี้ใด้3เดือนแล้วก็สบายดีimageimageimageimage
    ไฟล์แนบ
    IMG0100A.jpg 11K
    IMG0102A.jpg 7K
    IMG0105A.jpg 8K
    IMG0109A.jpg 17K
  • แน่ใจค่ะ เพราะเขาไม่ได้เลี้ยงปล่อย หลวงพ่อเลี้ยงไว้ใน กุฎิ อันกว้างขวางของตัวเอง
    เลี้ยงรวมไว้กับ โดเบอรแมน เพศ เมีย 1 ตัว
    (ตัวเมีย)สีนำตาล ปนขาว (ตัวผู้)สีขาวดำ
    (((ที่พี่ถามมา หรือว่าพี่ไปอุปการะมาเหมือนเจน เหมื่อนกัน แล้วไม่แน่ใจหรอค่ะ อิอิอิอิอิ)))
  • ขอถามหน่อย น่ะค่ะ ว่า พอดีเคยเห็นข่าว พิทบูล ผสม บางแก้ว
    ลูกออกมา นิสัยเป็นอย่างงัยหรอค่ะ ดุ คูน 2 หรือว่า จิตไม่ค่อยดี
    ถึงเป็นอันตรายห้ามผสม ข้ามพันธุ์
  • มีจิตอาสา และ เจนเป็นคนรักสุนัขอยู่แล้วด้วย ข้อนข้างบ้า อิอิอิอิ แค่นี้ก็เจ๋ง แล้วคัฟ เอาใจช่วย ขอให้เด็กโตมามีจิตใจดี เหมือน แม่มัน ห้าๆๆ
  • เจ้าของกะทู้ตอบกวนติงมาก
  • ครับ หมาผมก็บ้านๆ นี่แหละครับ คงสู้หมาสายเลือดหลวงพ่อไม่ได้ :-D

ขอให้มีความสุขกับชีวิตที่เลี้ยงพิทสมกับเป็นคนรักสุนัขครับ ผมจะคอยเป็นแฟนคลับอยู่เงียบๆ :065:
  • จากประสบการณ์เล็กๆ น้อยๆ ที่เคยผ่านจุดเริ่มต้นมา สดๆ ร้อนๆ

ใจเต็มร้อยเหมือนกันเลย คิดว่าเราเตรียมรับมืออย่างดี ไม่พลาดแน่ ^^
    ซื้อหนังสือฝึก หนังสือภาษาหมา.. เข้าออกเว็ปพิทอยู่พักใหญ่ จนได้มาหนึ่ง
    ได้มาก็ฝึกนู่นฝึกนี่ สอนอะไรรู้ทุกเรื่อง ทำได้ เก่งมาก เชื่อทุกคำ * เพราะมันยังเด็ก

หลายเดือนต่อมา มันโตขึ้น ความมั่นใจ แรงขับมันสูงขึ้น ตามวัย
    บวกกับที่ไปคอยโอ๋ มันกลายเป็นนักทำลายขั้นเทพ ฮึฮึ
    ใครถามโตมาเอามันไหวหรอๆ ไม่เคยแคร์ แค่หมา ยังไงก็ไหว ..สุดท้าย เผลอนิดเดียว มันลากแม่มันล้ม
    อ๊ายอายมากค่ะ ขอบอก

*อย่าเผลอถ้าเลี้ยงพิทบูล

แล้วถ้าสั่งหรือควบคุมมันกับน้ำเสียงธรรมดารึทำเป็นเข้ม ..เอาไม่อยู่ ไม่ฟัง
    ฟังก็ฟังแปปๆ แต่ถ้า เฮ้ย คำเดียวหรือมีอารมณ์ขึ้นมาแค่มองหน้า มันก็รู้ตัวทันทีค่ะ

ส่วนเรื่องกัดไม่ค่อยมีประสบการณ์ แต่ถ้ามันรำคาญหงุดหงิดเมื่อไหร่ แง่งใส่แน่นอน << ลูกพิทบูลแท้<br />แล้วถ้า เป็นพิทบูลผสมที่ประสาทไม่มั่นคงตามที่ P'omereturn ว่า
    อย่าว่าแต่แง่งเลย มันอมหัวเราเอาได้ง่ายๆ ค่ะ อ้าทีนี่ปากมันกว้างมากกก

สุดท้าย ขอให้น้องโตมาเป็นเด็กดี โชคดีมีชัยกับการเลี้ยงพิทบูลค่ะ
    อ่ออ ที่ว่าเตรียมรับมือไว้ อยากให้เพิ่มขึ้นอีกซัก 2 3 4 5 เท่าตัวเลยนะคะ จริงๆ นะโดนมาแล้ว 555+
    ที่ทุกบทความ ทุกคน รวมทั้งโพสนี้ ทั้งหมดพูดมา ไม่เว่อร์เลย มือใหม่มีพิทมีงานแน่นอน

• เม้นของผมทำให้คุณเก็บไปคิดมากรึเปล่าเนี่ย อิอิ

ต้องขออภัยครับ แค่เอาข้อสังเกตุมาเล่าให้ฟัง แต่ก็อย่างที่คุณสามว่าหนะครับ มนุษย์เก่งทุกเรื่องอยู่แล้ว ^ ^

แต่พิทฐุลก็เหมือนที่คุณ Eraseme ว่าจริงๆครับ เราคิดว่าพร้อม แต่ห้ามเผลอ อิอิ และควรมีคำประจำตัวไว้

ขอให้มีความสุขกับการเลี้ยงพิทบูลตัวโปรดครับ
  • "จิงๆแล้วเจนเป็นคนรักสุนัขอยู่แล้วด้วย ข้อนข้างบ้า อิอิอิอิ ((แล้วเรื่องที่บอกว่าโตไปเขาจะเครียดนี้จริงหรอค่ะ))"
    ใครบอกล่ะครับ ว่าโตมาหมาจะเครียด ...ตลกมาก ถ้าหมาจิตประสาทดี เลี้ยงดี เอาใจใส่ดี เรื่องเครียดคงไม่มั้งครับ อ่่อ ที่พี่บางท่านถามเรื่องว่าเป็นลูกผสมหรือไม่นั้น ก็เพราะว่า พ่อและแม่เป็นพิทบูลใ่ช่หรือไม่เท่านั้นเองครับ ก็เหมือนกันการเลือกซื้อสุนัขก็เหมือนกัน ดูจากประวัติพ่อแม่ ปู่ย่า ตายายเลยได้ยิ่งดี ว่ามีประวัติดุ กัดคนหรือเจ้าของหรือไม่เท่านั้นเองครับ ปกติพิทบูลนั้นจะเป็นหมาที่รักเจ้าของมาก พิทบูลต้องการผู้นำที่ดี เข้มแข็ง เพราะตัวพิทบูลเองก็เป็นหมาที่ต้องการเป็นผู้นำเช่นกัน หากเจ้าของไม่ได้ใจของหมาหรือไม่สามารถเป็นผู้นำที่ดี บางครั้งเขาจะวางตัวเป็นผู้นำแทนเจ้าของและอาจมีปัญหาภายหลัง ส่วนพิทบูลที่ดีไม่มีปัญหาเรื่องจิตประสาท จะทำให้เจ้าที่เลี้ยงไม่ต้องเสี่ยงอันตรายครับ
  • ข้อดีของการได้ลูกหมามาตั้งแต่เล็กๆก็คือ มันยังติดนิสัยแย่ๆที่คนไม่พึงประสงค์มาน้อยมาก เราสามารถฝึกให้เขาเป็นหมารักความสะอาดได้ง่าย แต่หมาที่เคยย่ำขี้ย่ำเยี่ยวแล้ว แก้ไขยากมากเลยครับ รู้ว่าขี้มันยังเดินย่ำ แก้ไม่หายด้วย