ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

มือใหม่ครับ
  • อยากจะทราบว่าควรเริ่มต้นอย่างไรดีครับ...........:001:
  • อ่านเยอะๆ ดูเยอะๆ เลือกเยอะๆ สอบถามเยอะๆ

แล้วค่อยตัดสินใจ ครับ
  • ใจเย็นๆครับ สะสมข้อมูลกับรูปไว้เยอะๆครับ เลือกสไตล์ที่คิดว่าใช่ และเหมาะสำหรับคุณ(สถานที่ เวลา ครอบครัว สิ่งแวดล้อม รวมทั้งฐานะทางการเงินด้วย)
    ท่องไว้ด้วยว่า มันจะอยู่กับคุณอีกหลายปีครับ พิทบูลไม่ใช่สิ่งของที่ซื้อมาแล้วไม่ชอบ แล้วคุณจะทิ้งขว้างไปหาตัวใหม่ครับ
    ขอให้โชคดีครับ
  • ถามใจเราก่อนครับว่าพร้อมที่จะรับผิดชอบชีวิตอีกชีวิตได้หรือยัง?
  • :005:อย่างแรกที่ต้องคิดคือ ควบคุมความ อยากให้มากๆครับแล้วค่อยๆเป็นค่อยๆไป แล้วจะได้สิ่งที่ดีและถูกใจที่สุดครับ อันนี้จากที่เคยประสบมาครับผม เว็บไซด์นี้พร้อมให้คำตอบทุกอย่างครับเพราะที่นี่คือโลกของเราชาวพิทบูลครับ:005:
  • นี้แหละครับความมีน้ำใจของชาวพิทบูลโชนที่จะมีให้กันตลอดไป:006:
    :063::063::063:
  • เอาตั้งแต่เริ่มต้นเลยเหรอครับ
    1.เข้าเวปอ่านบ่อยๆ ซักเดือน ไม่จำเป็นต้องเวปนี้ก็ได้ เวปเกี่ยวกับพิทบูลมีเยอะดูในกูเกิ้ลก็ได้
    2.ศึกษาสายพันธุ์ (หน้าเวปมี) วิธีการเลี้ยงดู ความต้องการในการเลี้ยง (ตัวเดียว/เลี้ยงไปผสม)
    และค่าใช้จ่ายที่เรารับไหวรายเดือนจากความต้องการข้างต้น
    3.ลองเลือกลูกหมาที่มีการโพสขายในเวป ลองจิ้มเลือกดู แต่ยังไม่ต้องซื้อดูไปเรื่อยๆ
    ซักเดือนจะรู้ว่าหมาแบบไหน ราคาเท่าไหร่ที่เราชอบและรับได้ (ไม่เบื่อง่ายๆ)
    4.รอ รอ รอ และ อร หมาแบบที่เราชอบที่เข้ามาขาย แล้วเตรียมสถานที่ ต่อรองราคาในราคาที่เราต้องการ
    เตรียมพร้อมกับการเลี้ยง
    5.รับหมามาเลี้ยงอย่างรับผิดชอบ และเลี้ยงดูตลอดไปจนกว่าจะตายไปข้าง (เป็นสิบปีถ้าเลี้ยงดีๆ)
    6.เพียงเท่านี้คุณจะเป็นคนเลี้ยงหมาที่มีคุณภาพเป็นที่ยอมรับในการเลี้ยงพิทบูล แค่นี้ก่อนถ้าทำได้นะ
    นพ
    ป.ล. ว่างๆ ลองพาตัวที่เลี้ยงไปงานมีทติ้งบ้าง มีบ่อย จะได้รู้จักคนที่ชอบในสิ่งเดียวกัน
  • ขอขอบคุณมากๆจากใจจริงครับสำหรับคำแนะนำของพีน้องชาวพิทบูลโซนทุกๆท่านครับ

ป.ล.ขอขอบพระคุณมากอีกทีครับ