ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ระวังให้ดีนะครับ
  • เนื่องจากหมาผมป่วยแบบไร้สาเหตุ ไม่ยอมกินอะไรเลยมาสี่ห้าวัน กินแล้วก็อวกออกมา
    พาไปหาหมอ หมอสงสัยว่าเป็นพยาธิในเม็ดเลือดเพราะเห็บค่อนห้างเยอะช่วงนี้หมาเป็นกันบ่อย
    ก็รักษาไปเพราะผลเลือดมีเชื้อ...รักษาไปสามสี่วันก็ไม่ยอมกิน จึงตรวจเลือดรอบที่2
    ผลที่ได้คือเลือดปรกติ หมอบอกว่าถ้าไม่กินต้องให้น้ำเกลือทุกวัน ผมจึงตัดสินใจโทรไปคุยว่าอยากเช็คทั้งหมด
    หมอจึงบอกว่าซาวทั้งตัวไหม ให้ไปที่ รพ.เกษตร แต่ต้องต่อคิว ผมจึงขอให้หมอทำใบส่งตัวไปรพ.เอกชนที่มีซาว เพราะเป็นห่วงไม่กินอะไรมาอาทิตย์กว่า หมอจึงติดต่อให้ พอไปตรวจหมอก็บอกไม่เหมือนหมาป่วยเลย แต่ก็ไหนๆก็ส่งตัวแล้ว ยังไงก็อยากให้ซาวทั้งตัวดู...
    ผลปรากฎว่า เจอลูกบอลในตัวหมาผมเเบบทั้งลูก ค้างที่ลำใส้ต้องผ่าตัดด่วนเพราะกลัวติดเชื้อ
    ผ่าเสร็จหมอบอกมีติดเชื้อนิดหน่อย เพราะน่าจะอักเสป ให้ดูอาการสัก7วัน ยังไงก็ระวังกันให้ดีนะครับ
    พิทบลูปากใหญ่ พวกหัวใหญ่ๆปากกว้างๆก็ระวังหน่อยนะครับ ลูกบอลที่ออกมาใหญ่กว่าลูกเทนนิสนะครับของผม [-O< imageimage
    ไฟล์แนบ
    vin.jpg 205K
    IMG_8185_.jpg 188K
  • อุทาหรณ์สอนใจที่ดีเลยครับ หลังเลิกเล่นควรเก็บให้มิดชิด ขอบคุณที่ออกมาเตือนครับผม ^^
  • สยองมาก ครับ :o007:
  • ขอบคุนครับสำหรับข้อมูล.ขอให้หมาหายไวๆนะครับ.
  • ขอบคุณข้อมูลและประสบการณ์ดีๆ ที่แชร์ให้เพื่อนได้รับรู้กัน
    ขอให้สุนัขคุณ kong26 หายไวๆนะครับ
  • มันอร่อยตรงไหนเนี่ย
  • ขอบคุณมากคับ กับความรุ้

ผมขอฝาก เรื่อง กระดูกหนังด้วยคับ เคยมีแบบลักษณะ นี้มาแร้วเหมือนกินเข้าไป ไปติดค้าง เหมือนกัน
  • :026:
    หายไวๆนะค๊ะ
  • ขอให้หายไวๆนะครับ
  • :026:

เราคงต้องหมั่นตรวจเชคของใกล้ตัวพิทบูลให้ดีว่าอยู่ครบรึเปล่า

แต่ที่แน่ๆ ผมไม่รู้ว่าตาปูอยู่ในท้องเจ้าฮิปโปบ้างป่าวเนี่ย สงสัยต้องไปซาวด์ดูแล้วกระมัง

ขอให้น้องหมาหายป่วยไวๆนะครับ
  • ขอบคุณครับ จะได้ระวังเพิ่มขึ้นครับ
  • ปู่โจหานกในท้องฮิปโปด้วยนะ ปู่ 55+
    เรื่องร้านถ้าอ้นผ่านจะรีบไปดูให้ทันทีเลยครับ
  • โอ้มายก๊อดดดด T_T
  • ขออนุญาติแชร์ต่อ นะครับ
    เห็นแล้วเสียวสันหลัง ไอ้ตัวที่บ้านก็ชอบเคี้ยว ชอบกินอะไรไปทั่ว
    มีครั้งนึงเห็นซองเปล่าขนมปักกิ่งติดขี้ออกมาครับ หลังจากนั้นเลยต้องดูแลไกล้ชิดกว่าเดิม
  • หวา...กินเข้าไปได้...
    สงสัยว่าลูกตัวแสบของเราคงมีพลาสติกเต็มท้องเหมือนกันนะเนี่ย
    น่าคิด.... เปลือกลูกอมเยอะสุด แหง๋มๆ
  • โอ๊ยๆมันกินได้ไงเนี่ย
  • หายไวไวนะครับ..ต้องระวัง
  • อืมมันเข้าไปได้ยังงัยเนี่ย ขอให้หายไวๆครับ
  • ของผมเจอก้อนหินขี้ออกมาเท่านิ้งโป้ง
  • สยองครับ
  • เป็นอุทาหรณ์ได้อย่างดีเลยครับ
  • AonPathumThani 9:24AM Permalink
    ปู่โจหานกในท้องฮิปโปด้วยนะ ปู่ 55+

อะโด่ หัดมาดี เอานกไปป้อนยังไม่กินเลย คิคิ กลัวโปรตีนนนสูงเกินไป 555

เรื่องร้านถ้าอ้นผ่านจะรีบไปดูให้ทันทีเลยครับ

ไม่ต้องรีบครับ เพราะร้านผมยังไม่เสร็จ เอาไว้มีโอกาส ^ ^ ตอนนี้กำลังทำร้านไอติมหลอกเด็กอยู่ค๊าบบบ 555

เรื่องพิทบูลกินของ หากเลี้ยงแบบปล่อยก็ยากจะระวัง แต่หากเลี้ยงแบบล่ามก็เชคสิ่งรอบข้างให้ดีๆครับ ของผมเองไปลากแทนเครื่องมากัด ไปลากกล่องท่อPvcมาโซ้ย ไปเอากล่องตาปูมาเคี้ยว :028:
  • กินข้าวอยู่แล้วเปิดดู กระทู้ ฮ่าๆ -*- วางจานทันทีเลย ค๊าฟฟ ขอบคุณมากๆสำหรับการเตือน สิ่งใกล้ๆตัวมองข้าวไม่ได้ซะแว้ววววว
  • เหมือนกันเลยครับ เด็กๆที่บ้านก็เผลอไม่ได้ กินรองเท้าเข้าไปทั้งข้าง้ลย โชคดีที่ถ่ายออกมาได้ทั้งหมดไม่มีตกค้าง
  • -ผมเคยเจอสุนัขโดเบอร์แมนกินยางหุ้มท่อแอร์(ยางสีดำๆ) สุนัขกัดกินได้ไม่ยาก
    ค่อนข้างนุ่ม แต่เมื่อเจอกับน้ำย่อยในกระเพาะอาหาร ยางจะแข็งเป็นก้อน ขับถ่ายยาก
    หรือถ่ายไม่ได้เลย เกิดการเสียหายได้ ต้องระวังเหมือนกัน
    -ส่วนมากอาการที่แสดงให้เห็นคือ อาเจียน ไม่กินอาหาร ท้องแกร็งเหมือนปวด เดินตัวแข็ง
    หมอหนุ่ย
  • ขอบคุณมากครับ ขอให้น้องหมาหายไวไวนะครับ
  • คือมันงี้ครับ...แบบการคาดเดาเพราะนี่คือทั้งลูกอาจเกิดการพลาดเวลางับๆอยู่มันคงลื่นเข้าไปแบบในขณะกัด
    หมอบอกถ้าเป็นเศษคงขับถ่ายออกมาได้ อย่างไงก็ระวังกันหน่อยนะครับ
  • อย่างที่หมอหนุ่ยบอกครับ อาการไม่ได้มาจากโรคพิทบลูเป็นหมาที่อดทน หมอตรวจสองวันแรกทั้งจับทั้งกดก็ไม่เจ็บไม่ปวดพยายามจะเล่นตลอด หมาผมเล่นได้ แต่กินไม่ได้ กินไปออกหมดเลยกินยาไม่ได้ มีคนอยู่ใกล้ไม่ซึม อีกอย่างตั้งแต่เป็นหมาผมไม่เคยนอนเปลียนท่าเลย ตามธรรมชาติพิทนี่ชอบถ่างขานอนก็ไม่ทำมาเป็นอาทิตย์ อีกอย่างหมอตัดสินใจดีครับ ไม่หลับตาถามทาง ตรวจเลือดหลายรอบ พยายามหาวิธีต่างๆเพื่อหาสาเหตุ ไม่ดันทุรังรักษามั่ว ทำเรื่องหาที่ซาวให้ด้วย กับการแพทย์ที่ดีขึ้นครับ ตอนนี้ให้อยู่รพ.ไปสักอาทิตย์ก่อนเพราะต้องให้อาหารทางสายและอาหารเหลวตามลำดับ ดูระบบการย่อยว่าปรกติหรือเปล่า
    ผมก็เซ็ง หมาผมถ้ามันรู้คงขยาดบอลไปอีกนาน
  • น่ากลัวครับแบบนี้... :003:
  • หายใวๆนะครับเอาใจช่วย
  • อย่างนี้ต้องระวังแล้วคับ กลัวตัวที่บ้านจะกิน ขอให้หายไวๆนะคับ
  • :o010: กินเข้าไปได้ กรรม :056:
    ขอให้หายไว ๆ นะครับ
    โชคดีไปมีเจ้าของดี
    55+
  • ขอให้หายเร็วๆนะครับ
  • ระวังกันให้มากๆนะครับ ค่ารักษามาแล้ว ก็นะ.....ขอแค่หายก็พอ :-D
    วันนี้ที่บ้านไปเยื่ยมเริ่มเล่นได้ก็ค่อยสบายใจหน่อย
  • คุณ kong26 ครับ ค่ารักษาหมดไปประมาณเท่าไหร่ พอดีผมเห็นหมาที่วัดตัวหนึ่งมันอาการคล้ายๆ ที่ว่ามา (ซึม ไม่กิน พยายามขย้อนแต่ไม่มีอะไรออกมา) หากสุดท้ายเป็นอาการแบบนี้จริงๆ ผมจะได้เตรียมหาลู่ทาง เนื่องจากตัวนี้ผมสงสารมันกะว่าถ้าบ้านสร้างเสร็จจะรับไปอยู่ด้วย เลยไม่อยากให้มันด่วนไปสบายซะก่อน

ขอบคุณครับ
  • 20000กว่านิดๆตั้งแต่รพ.ยันที่สุดท้าย แพงตรงยาและอาหารทางสายกะน้ำเกลือหลังผ่าตัดอะครับ วันละ1000บาท ถ้าที่รพ.เกษตรน่าจะถูกกว่านี้ครับ แนะนำให้เข้าไปในบอล์ดพันธ์ทิพเลยครับ. มีโครงการและกองทุนช่วยเหลือสุนัขอยู่ครับ
    เมื่อเช้าผมฟังข่าวอยู่เลยครับ. ลองตรวจเลือดดูก่อนครับอาจเป็นอย่างอื่น ไม่น่าจะมีหมาเพี้ยนๆแบบหมาผมบ่อยนัก ที่กลืนไรใหญ่ๆเข้าไป ถ้าไม่มากหรือเป็นเศษร่างกายก็จะขับออกได้เองครับ
  • ขอบคุณครับ