ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ความเหี้ยของสันดานคน
  • พอดีได้รับพิทบูลมาตัวนึงครับ มีคนมาบอกแม่ผมว่าเจ้าของมันทิ้งมันเอาไว้ คือ พิทบูลตัวเนี้ยอายุเขาก้ 5 ปีแล้วครับ ออกลูกมา 3 คอกแล้ว แล้วคอกที่ 3 เนี่ย พอไอสันดานมันขายลูกเอาเงินเสร็จแล้ว แม่งย้ายบ้านแล้วไม่เอาแม่หมาไปด้วย ไม่รู้จะใช้คำว่าอะไรให้เหมาะสมกับความเหี้ยของมันดี ตอนที่ผมรับมันมาเมื่อคืนผมก้ยังไม่เห็นอะไรมากเพราะมันมืด แต่พอผมเอาเข้าบ้านผมเห็นอะไรดำๆเต็มตัว ทีแรกผมนึกว่าเป็นเพราะมันแก่แล้วผิวหนังมันเลยเป็นอย่างนั้น แต่ที่ไหนได้พอผมไปดูใกล้ๆ อื้อหือ.... เห็บทั้งนั้นเลยครับ ผมขอบอกว่า 100 ตัวเอาไม่อยู่ ผมก้เอาสเปรย์ไล่เห็บหมัดมาฉีดให้มัน พอตอนเช้าผมไปดูมันก้ดีขึ้น แต่พอช่วงสายๆผมไปดูมันอีกที ก้เห็นว่าใต้ท้องนี่อะไรดำๆเต็มไปหมดอีกละ พอดูใกล้ๆก้มาสเต็บเดิมเลยครับ เห็บนี่เป็นกองพันเลยครับ เสียดายผมไม่ได้ถ่ายรูปไว้ให้พวกท่านได้เห็น แล้วในหูนี่ก้แทบจะเน่าอยู่แล้วครับขี้หูเปียกๆเป็นเมือกๆทีแรกผมนึกว่าหนองแต่ลองเช็ดดูมันเป็นแค่ขี้หูที่เปียกๆแต่ว่ามันมีเยอะมากแบบอัดๆกันอยู่ในหูอะครับ เหมือนกับว่าเจ้าของเก่าเลี้ยงมันแบบไม่สนใจตั้งแต่ที่ยังไม่ทิ้งมันแล้ว ผมกับแม่บ้านช่วยกันอาบน้ำให้มัน 2 รอบ เสร็จแล้วเอาแหนบมาดึงเห็บออกให้หมดแล้วลงน้ำยาฆ่าเห็บหมัดอีกรอบนึง เสร็จแล้วทายาที่แผลตามตัวให้มันอีก ตอนนี้มันก้ดีขึ้นมากแล้วครับ รออีก 2-3 วันจะมีคนมารับมันไปเลี้ยงต่อ เพราะที่บ้านผมไม่ไหวแล้วเหมือนกัน หมาเยอะมากแล้วครับ ตอนนี้ทำอะไรให้มันได้ก้ทำให้มันให้ดีที่สุดอะครับ ถ้าผมไม่รับมันมาเนี่ยทางเขตมันจะมาจับมันไป เพราะคนที่มาบอกแม่ผมเขาบอกว่ามันส่งเสียงรบกวนชาวบ้านมาเป็นเวลาเดือนกว่าแล้ว แล้วทางเขตมันคงไม่เอาไปเลี้ยงหรอกครับ มันคงวางยาฆ่าหมาตัวนี้อยู่แล้ว สงสารมันอะครับมันก้ชีวิตนึงเหมือนกัน

imageimage

ภาพนี้ที่เห็นเป็นจุดๆที่พื้นนี่คือเห็บทั้งนั้นนะครับ แต่ว่าเป็นเซ็ทที่ 2 แล้ว เซ็ทแรกลืมถ่ายไว้ฉีดน้ำไล่ลงท่อไปหมดละ เซ็ทแรกนี่ลึ่มเลยครับ เยอะมากๆ แต่ผมว่าอย่าใช้คำว่าเยอะเลย มันเกินคำว่าเยอะแล้ว

imageimageimageimage
    ไฟล์แนบ
    DSC_0098.JPG 221K
    DSC_0099.JPG 211K
    DSC_0100.JPG 189K
    DSC_0101.JPG 175K
    DSC_0102.JPG 202K
    DSC_0103.JPG 145K
  • สังเกตครับที่เป็นจุดๆๆทีพื้นเนี่ยไม่ใช่รอยแตกของกระเบื้องนะครับ มันคือเห็บ - - แต่อันนี้ยังน้อยครับ ต้องอันแรกที่ผมไม่ได้ถ่ายไว้ ไม่รู้จะใช้คำว่าอะไรดีให้มันเข้าใจถึงภาพคำว่าเยอะมากๆๆๆๆ ตามซอกนิ้วนี่ซอกละ 4-5 ตัว ขนาดที่รูขี้มันยังมันมี 5-6 ตัวอยู่ด้วยกัน
  • น่าสงสารหมา.. เจ้าของเก่าก็ทำได้ลงคอ..
  • แต่ผมยังไม่รู้แน่ชัดนะครับว่าคนที่พ่อผมติดต่อไว้เขาจะเอามันไปจริงหรือป่าว เพราะเขายังไม่เห็นหมา แต่ถ้ายังไงผมจะมาโพสบอกอีกทีครับ
  • ตอนนี้มันไม่ยอมกินข้าวกินน้ำเลยครับ ใครพอมีวิธีช่วยบอกผมหน่อยนะครับ มันได้แต่เห่าทั้งวันเวลามันไม่เห็นหน้าคน
  • สุดยอดครับคุณ chalamp นับถือ :006:
  • ขอบคุณครับคุณ Kriangsak มันก้ชีวิตนึงเหมือนกันครับ มันกำลังจะโดนฆ่าผมช่วยได้ผมก้ช่วยให้เต็มที่ครับ ที่เอามาโพสเนี่ยไมได้อยากให้ใครมองผมว่าเป็นคนดีหรอกครับ แค่อยากเตือนใจหลายๆคนที่อยากจะเลี้ยงหมาเพียงเพื่อจะขายลูกมัน แล้วพอมันเริ่มแก่ตัวก้ทิ้งมัน สงสารมันเถอะครับอย่าทำแบบนี้เลย ถ้าจะไม่เอามันแล้วไม่รักมันแล้วก้ไปบอกใครก้ได้หาใครก้ได้ที่จะรับเลี้ยงมันต่อไป อย่าทิ้งมันไว้รอให้มันตายเองเลยครับ
  • สุดยอดครับ นับถือ ๆ ๆ ๆ ๆ น้ำใจคุณจริง ๆ
  • กด Like ให้ 100 ครั้งเลยเอา ชอบจริงๆคนแบบนี้ เยี่ยม :063:
  • ขอบคุณมากครับ คราวหน้าคราวหลังถ้ามีเหตุการณ์แบบนี้อีกก้ช่วยกันแชร์ให้คนอื่นได้รู้กันครับ เผื่อภาพเล็กๆพวกนี้จะไปสะกิดจิตใต้สำนึกของคนที่กำลังจะทิ้งหมาของเขา ผมเห็นละอดไมได้จริงๆที่จะช่วยมัน มาคืนแรกนี่กลิ่นตัวมาเลยครับ ตอนเช้ามาผมเป็นหวัดไมได้กลิ่นอะไรทั้งนั้น - - แต่แม่บ้านบอกว่าเหม็นกลิ่นเน่า :012:
  • ตอนนี้มันร้องอย่างเดียวครับ น้ำก้ไม่กินข้าวก้ไม่กิน ทำยังไงดีครับใครมีวิธีช่วยแนะนำทีครับ
  • ประมาณว่าเหงา ลองประเภทไข่ต้มดูครับ เคยช่วยร็อตไวเรอร์โดนฟันมาเหมือนกัน รอดครับ 3 มื้อเลยนะครับ จากนั้นค่อยเปลี่ยนเป็นอาหารครับ
  • เป็นหมาที่สวยตัวนึงเลยนะครับ ผมว่า
  • ใช่ครับมันคงเหงาเพราะถ้าผมขึ้นไปเนี่ยดูเหมือนว่ามันจะดีใจมากเลยนะครับ แต่ถ้าผมเดินไปพ้นระยะสายตามันเมื่อไหร่ มันโวยวายทันทีครับ แล้วโวยวายทีเป็นชั่วโมงครับ :o008: ได้ยินมันร้องแล้วเหนื่อยแทน แต่โชคดีที่บ้านของผมไม่ได้ติดกับบ้านของใคร ห่างกับบ้านอื่นพอสมควร เสียงมันคงไม่รบกวนคนแถวนี้มากนักหรอกครับ
  • ใจบุญสุด ๆ ครับ บอกได้ไหมว่าอยู่ จ.ไหน จะได้ตามตัวคนเหี้ย ๆ ได้ง่าย ๆ ขึ้นครับ
  • ผมอยู่สมุทรปราการ พระประแดงครับ
  • ของคุณสำหรับคำแนะนำของคุณ prapas มากนะครับ ผมจะลองนำไปใช้ดู
  • :063: :063: ^:)^ สิ่งแรกที่รู้ คือ ความเห็นแก่ตัวของคน
    สิ่งที่ 2 ที่รู้ คือ คุณเป็นคนที่เยี่ยมมาก ครับ =D> ^:)^ :)
  • หมาฟรีแบบนี้ มีคนใจดีเอามั้ย
  • มีแล้วครับแต่ยังไม่รู้ว่าเขาจะเอามันหรือป่าว เขาต้องมาดูหมาก่อน
  • ขอให้ถูกหวย 40 ล้านนะจ๊ะที่รัก
    :o030: :o030: :o030:
  • ผมขอยกย่อง ในความดีของคุณครับ
    คุณมีน้ำใจที่ดีจริงๆครับ คนที่เลี้ยงหมา
    และทำการค้าที่มีหมาเกี่ยวข้อง
    ก็น่าจะดูแลให้ดีนะครับ ไม่ว่าจะเป็นหมาตัวเอง
    หรือหมาคนอื่น มันมีชีวิต มีค่า ถ้ามันเลือกเกิดได้
    เลือกเจ้าของได้ มันคงไม่เลือก
    เจ้าของเลวๆ แบบนั้นแน่ครับ
    ถ้าไม่คิดจะเลี้ยงเขาก็น่าจะหาเจ้าของที่ดูแลเขาได้มันน่า
    จะมี ค่าให้ชื่นชมบ้าง ไม่ไช่ถีบหัวส่งยามที่ไร้ประโยชน์
    สักวันคุณต้องเจอวันว่า หมายังเมิน
  • วู้วว.... สาธุๆคร้าบ อิอิ :o037:
  • คุณคือสุดยอดคนจริงๆครับ ความดีที่คุณได้กระทำไว้ สักวันนึงผมหวังว่าคุณต้องได้รับผลความดีที่คุณได้ทำไว้แน่ๆครับ ไม่ช้าก็เร็ว คุณสุดยอดมากครับ
    ส่วนไอ้คนที่มันทำกับหมามันแบบนั้นสักวันนึงผมก็หวังให้มันกลับกัน กับ คุณนะครับ =D> =D> =D>
  • คนที่พ่อผมจะให้นี่เขาเลี้ยงพิทบูลอยู่แล้วครับ เขาน่าจะเลี้ยงดีเลี้ยงเป็นเหมือนกัน อันนี้ยังไงๆคงต้องตามเช็คอะครับว่าหมาเป็นยังไงบ้างเวลาที่มันไปอยู่กับเขาแล้ว
  • ใครว่าทำดีไม่ได้ดี คุณคือคนดีที่น่ายกย่องครับ :063:
  • ผีสงสารมันจังเลย
  • สุดยอดเรยค่ะ chalamp
  • :063: :063: :063: :063: :063:
  • โหหมาให้ลูกขายได้ได้ตังจากหมาแล้วไม่ตอบแทนบุญคุณมันบ้านเลย
    คนเราทำไมมันเป็นเช่นนี้

ไหนๆก็เจ้าของมันไม่เอาแล้วถ้าเป็นไปได้คุณเลี้ยงเองไปเลยครับ
    หมาอายุขนาดนี้โดนเจ้าของทิ้งจิตใจมันคงแย่มากครับ
    อายุมากขนาดนี้แล้วถือซะว่าเลี้ยงเอาบุญเถอะครับอย่างน้อยผมว่ามันก็อาจจะช่วยเฝ้าบ้านได้ไม่มากก็น้อย
    คุณเป็นคนดีจริงๆคับแต่ไอเจ้าของหมาเดิมนี่สิไม่รู้ว่าจะใช้คำไหนกับมันดี
  • ดีแล้วครับถือว่าทำบุญ...
  • มันไม่กินข้าวกินเพราะพยาธิเม็ดเลือดเริ่มทำงานป่าว พอไปหาหมอด่วนคับผม
  • :006: =D> :033: :063:
  • เยี่ยมครับ น้ำใจคนไทยจริงๆimage
    ไฟล์แนบ
    nat12.jpg 197K
  • สุดยอดจริงๆครับนับถือความมีน้ำใจของคุณจริงๆ :063: =D>
  • หมามันคงหมดประโยชน์แล้ว มันเลยถูกคนเลวทิ้งปล่อยให้เป็นหมาจรจัด
  • สุดยอดครับ ขอยกนิ้วให้
  • คุณ vespapink ผมก้อยากเลี้ยงครับ แต่ไม่ไหวแล้วจริงๆ ที่บ้านหมาเยอะมากๆแล้ว ทั้งหมด 7 ตัว แล้วผมไม่รู้จะเลี้ยงมันยังไงมันเป็นพิทบูลที่โตแล้วมันเสี่ยงต่อการกัดกันเองมาก ผมก้ทำได้เพียงแค่รับไว้ชั่วคราวเท่านั้นแหละครับ ช่วงที่มันอยู่กับผมเนี่ยผมจะทำให้ดีที่สุดจนกว่าจะมีคนมารับมันต่อไป ตอนนี้อาการมันดีขึ้นแล้วครับแต่ยังไม่ยอมกินอะไร แต่มันนิสัยดีมากนะครับกับคนอะ แต่กับหมานี่ดึงเอาๆขนาดมันยังไม่ค่อยดีนะเนี่ย :017:
  • อาจจะเป็นพยาธิในเม็ดเลือดครับ ถ้าเจอเห็บตามง่ามนิ้ว รูตูด
    แต่นี่มันมีทั้งตัว มีโอกาสเป็นสูงมากๆครับ
    ซื้อฟร้อนท์ไลน์มาหยอดหลังคอดีกว่าครับ 200 บาทอยู่ได้เดือนนึง
    ยามันจะซึมเข้ากระแสเลือดพอเห็มมาดูมันก็จะตายไป หยอดปุ๊บ2-3วันเห็บตายยกโคตรเลยครับ
    เรื่องรักษาพยาธิในเม็ดเลือดปรึกษาหมอเลยครับ

ขอให้คุณเจอแต่สิ่งดีๆนะครับ โชคดีครับ
  • ครับผม พรุ่งนี้จะไปดูผลเลือดครับ เอาไปเจาะเลือดตรวจมาแล้ววันนี้
  • คืนนี้จะนอนหลับไหมท่าน :o018:
  • คนไทยไม่ไร้น้ำใจสุดยอดจริงๆๆครับ สุดยอดครับ
  • มันยอมกินอาหารแล้วหรือยังครับ ถ้ายังไม่กินลองเอานมให้มันกินก่อนเพื่อเป็นการลองท้องผมเคยนำหมาโตมาเลี้ยงแล้วมันไม่ยอมกินสงสัยแปลกที่ เลยให้นมมันกินมันกินอยู่ 2 มื้อหลังจากนั้นก็ยอมกินอาหาร ลองดูนะครับเอาใจช่วย คนดีๆอย่างนี้ขอให้เจริญๆครับ
  • สุๆๆๆๆๆๆๆๆ โค้ยยยยยยยยย พี่นี้สุดยอดเลยครับ
  • นับถือๆ
  • อืม เ่ท่าที่ดูเวลาร้องไม่มีคนอยุ่คงกลัวถูกทิ้งอีกอ่ะแหละค่ะ

ขนาดคนโดนแฟนทิ้งยังเจ็บแทบตาย แล้วนับประสาอะไรกับหมา

ถ้ายังไงก้ช่วยดูแลเขาให้มีสภาพจิตใจที่แข็งแรงกกว่านี้ก่อนนะคะ

เพราะตอนนี้เราว่าเจ้าตัวนี้คงมองคุณเป็นที่พึ่งที่สำคัญที่สุดของเขาแล้วล่ะค่ะ

**ถ้าไม่ติดว่ามีไอ้ตัวแสบที่บ้านนี่คงรับมาดูแลแล้วล่ะ เพราะเราอยุ่บ้านตลอด มีเวลาให้มันแน่ๆ

ยังไงก็สุ้ๆนะคะ
  • ต้องไปเช็คดูว่าเลือดติดเชื้อหรืออยู่ในภาวะขาดเลือดอย่างรุนแรงรึเปล่าเคยดูในสารคดีเมืองนอกเป็นแบบนี้เหมือนกันครับ
  • พาหาหมอเลยครับ...ฉีดยาเลย เเล้วถ้าว่างๆสักนิด พาเดินออกกำลังกาย โดนเเดดอ่อนๆ ยามเช้า หรือเย็นก็ได้ครับ.. อย่างน้อยมันจะได้มีชิตชีวาขึ้นมาบ้าง ให้มันลืมเจ้าของเก่ามันเลยครับ ถ้าได้ออกกำลังกาย สักวันละนิดจิตใจจะเบิกบาน กินข้าวได้ นอนตาหลับ ไม่กระสับกระส่าย......

ต้องขอชื่นชมจริงๆครับคุณ chalamp เเละก็ต้องขอด่าเจ้าของเก่ามันด้วยครับ...ว่าไอ้นรกส่งมาเกิด
    กอบโกยเเต่ผลประโยชน์ เงินก็ได้ เเต่ไม่รักษาหมา ไม่ดูเเลมันจนตาย....สักวันขอให้คนใกล้ตัวหรือพอมันเเก่ตัวให้ลูกมันทิ้งมันบ้างเถอะ....สาธุ
    เวรกรรมมีจริง...