ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ปรึกษาการรับมือขั้นต้นค่ะ
  • อยู่ที่อุบลฯค่ะ
    กำลังจะไปรับเจ้าตัวเล็กมาเลี้ยงค่ะ ตั้งใจจะเลี้ยงตัวเดียว
    อายุสามเดือนตอนนี้ ยังไม่ได้ฉีดวัคซีน ควรรีบไปรับแล้วพามาฉีดดีไม๊คะ ??
    เปนวัคซีนแบบไหนคะ ราคาเท่าไหร่ ควรเอาเค้าไปทำอะไรอีกมั่ง
    แล้วจะอาบน้ำได้ช่วงไหน
    เจ้าของคนเก่าเค้ายังไม่ได้ทำอะไรมันเลยเพราะลูกมันเยอะน่ะค่ะ เค้ากำลังหาเจ้าของให้เจ้าตัวเล็กทั้งหลายอยู่

ส่วนตัวชอบพิทบูลมาก น่ารัก แต่ก็ยังกลัวๆ ว่าจะเลี้ยงเค้าได้ไม่ดี เพราะการที่เราจะเลี้ยงเค้าเราต้องดูแลเค้าไปตลอด ไม่ใช่ปล่อยปละละเลย

แฟนรับปากจะไปรับเค้ามาเลี้ยงแล้ว แต่ตอนนี้รออีกสองอาทิตย์ถึงจะไปรับเค้าได้น่ะค่ะ
    ส่วนเรื่องประวัติืเค้าก็ทราบมานิดหน่อยว่า
    พ่อเค้าชื่อทาโร่ เจ้าของเลี้ยงเค้าให้เค้าลากยางรถด้วย
    ไม่ทราบนิสัยและลักษณะมากมาย ส่วนแม่เค้าซันเดย์เหมือนจะเป็นเรดโนสเลยนะคะ คือสีแดง จมูกนี่ไม่แน่ใจจำไม่ได้ หุ่นเพรียว แต่ไม่ดุเลยค่ะ เจอกันครั้งแรกก็เดินมาดมๆ ไม่เห่า ลูบหัวได้
    เล่นกับลูกๆ ปรกติ และไม่ใช่สายเลือดเดียวกันมาผสมกัน พอจะทราบมาเท่านี้
    เดี๋ยวจะถ่ายรูปมาให้ดูอีกที ทั้งแม่เค้าซันเดย์ และตัวเค้า แต่พ่อเค้าทาโร่นี่ไม่ได้เจอตัวค่ะ

และอยากทราบนิสัยใจคอของพิทบูลในแต่ละช่วงอายุ เกี่ยวกับอารมณ์มันน่ะค่ะ เพราะสถานที่เลี้ยง
    ก็อาจเปลี่ยนซะด้วย ถ้าเค้าเปลี่ยนตามช่วงอายุ จะได้ดีที่สุดสำหรับเค้า

*****จริงใช่ไม๊คะ ?? ที่ว่านิสัยเค้าจะขึ้นอยู่ที่การเลี้ยงดูของเรา*****

รบกวนตอบเป็นวิทยาทานด้วยนะคะ มือใหม่ค่ะ แต่ก็ศึกษาในเว็บนี้เยอะอยู่เหมือนกันก่อนจะตัดสินใจ
    ถ้าถามอะไรไม่ถูกต้องยังไงก็ขออภัยด้วย เดี๋ยวจะไปเช็คเรื่องพ่อกับแม่เค้าให้ดีกว่านี้อีกและจะมาเล่าให้ฟังนะคะ มีเวลาจะรีบถ่ายรูปแม่เค้าและเค้ามาให้ดูนะคะ
    และถ้าเจอพ่อเค้าจะถ่ายมาด้วย ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
    ขออภัยเรื่องรูปที่ยังไม่พร้อมค่ะ T/\T
  • อ๋อออ แล้วควรจะซื้ออุปกรณ์อะไรให้เค้ามั่งดีคะ ???
    สำคัญอีกเรื่อง...
  • ลืมล๊อกอิน แป่ววว T^T อุปกรณ์ด้วยนะคะ ที่ควรซื้อไว้ให้เค้าน่ะค่ะ
    ขอบคุณค่ะ
  • โอ้วยาว 555+ รอคนต่อไปดีกว่าครับ

ยังไงก็รักมันให้มากๆนะครับ
  • เหมือนจะไม่รู้อะไรเลยหรือเปล่าครับ

http://pitbullzone.com/community/discussion/21614
    ลองอ่านดูนะจ๊ะ
  • หวัดดีครับ วันเสาร์ที่จะถึงนี้ ที่อำนาจมีงาน Meeting ครับ ลองมาศึกษาที่งานนี้ก่อนก็ได้ครับผมว่าได้ความรู้ไม่มากก็น้อยครับ และได้ดูหมาสวยๆด้วยครับ ถ้าสนใจยังไงเชิญที่ กระทู้ อำนาจ ไม่ ก็ อุบล ก็ได้ครับ
    แต๊กอุบลครับ
  • จะรักมันให้มากๆ ค่ะ ^^

ตอบคุณ omereturn ก็ศึกษาดูในเว็บนี้เยอะอยู่ค่ะิ่
    แต่ที่สับสนก็มีเท่าที่ถามน่ะค่ะ คือเริมต้นเท่านั้น
    กับยังไม่แน่จัยอุปนิสัยของเจ้าพิทบูลเท่าไหร่ แหะๆ

ส่วนคุณแต๊กอุบล ขอบคุณมากค่ะ อำนาจฯ ตรงส่วนไหนคะ ??
    มีโอกาสคงได้ไป ขอบคุณมากค่ะที่แนะนำ ^^
  • ได้อ่านกระทู้เตือนมือใหม่แล้วก็เข้าใจค่ะ กลัวเหมือนกัน
    แต่ก็เชื่อมั่นว่าเลี้ยงมันได้
    ความจริงแล้ว แฟนอยากเลี้ยงมันมาก
    ก็เถียงเค้าแล้ว บอกเหตุผลแล้ว เค้าเองก็ศึกษา แล้วก็คลุกคลีกับพิทบูลอยู่บ้าง
    เค้าก็ยังยืนยันจะเลี้ยง ตัวเราเองก็ยังไม่เต็มร้อยเท่าไหร่
    ไม่รู้จะบอกเหตุผลเค้ายังไงดี..
    กลัวมากตรงที่กลัวเลี้ยงดีแค่ไหน เผื่อวันนึงเกินควบคุมนี่แหละค่ะ
    กลัวตรงนั้นแหละ ถึงได้มาถามย้ำว่า
    จริงหรือเปล่า ?? ที่ว่านิสัยมันขึ้นกับการเลี้ยงดู ???
    ^^
  • การเลี้ยงดูก็มีส่วนมาก แต่เมื่อไหร่สตาร์ทก็น่ากลัวครับ คุณเลี้ยงสายอะไรล่ะครับ ถ้าเรดโน๊ส ก็เตรียมตัวเลย
  • ศึกษาก่อนแล้วค่อยตัดสินใจเลี้ยงไม่ดีเหรอ เจอหมาจิตประสาทไปล่ะแย่เลย
  • เหมือนคุณจะไม่เคยเลี้ยงหมาพันธ์อื่นด้วย การรับมาเลี้ยงดูแลระยะเล็กๆก็เหมือนลูกสุนัขทั่วๆไป ทำวัคซีนให้ครบ อุ้มไปคลีนิค รอนัดครั้งต่อไปก็จบ ไม่เลอะเทะก็ไม่ต้องอาบ ใช้ผ้าขนหนูชุบน้ำเช็ดตัว ฝึกให้อึฉี่ เป็นที่เป็นทาง เป็นเวลา พาเดินเล่น พาออกกำลังกาย ดูแลเป็นพิเศษเรื่องผิวหนัง เห็บหมัด วัคซีนก็ควรฉีด หนอนหัวใจ และกันบ้า ปรึกษาคุณหมอได้เลย เน้นและย้ำ หมาพันธ์นี้คุณต้องมีเวลาดูแลมากๆเพราะเค้าต้องการออกกำลัง ไม่งั้นเค้าจะหงุดหงิดน้าาาาาาา
  • ด้วยความเคารพครับนี้คือพิทบูลน่ะครับ ตอนนี้คุณจะไปเอาระเบิดมาไว้ที่บ้าน คุณต้องเข้าใจสิ่งที่คุณมีด้วย ไม่งั้นมันจะเป็นปัญหาได้น่ะครับ ผมว่าควรศึกษาเรื่องของนิสัย อารมของมันด้วย คาวมเป็นผู้นำของคนที่จะเลี้ยงด้วยน่ะครับ ด้วยความหวังดีครับ
  • ผมมือใหม่เหมือนกันนะครับ แต่เห็นคนตั้งใจศึกษาและกำลังจะเลี้ยงแล้ว เลยขอออกความเห็นบ้างดีกว่า ^ ^

อย่างที่คุณพิมพ์แหละครับ มันจะเป็นอย่างไรอยู่ที่การเลี้ยงดู

จะว่าน่ารัก ก้เหมือนกับหลายๆครอบครัวนำภาพมาลงให้เราชม

จะว่าน่ากลัว ก็อยู่ในเบื้องหลังที่ไม่มีใครเล่าสู่กันฟังเพราะกลัวบอร์ดจะด่า ฮ่า ฮ่า

คำว่า "ผู้นำ" เมื่อก่อนผมก็ไม่ชินครับ ดูเหมือนอวดตัวยังไงไม่รู้ ผมละเลี้ยงสัตว์มาเยอะหลากหลายชนิดในชีวิตที่ผ่านมา ไม่เคยเลยจะใช้คำว่า "ผู้นำ" กับสัตว์ที่เป็นเพื่อนของเรา

ด้วยความสัตย์จริงครับ เลี้ยงพิทบูล คุณต้องใส่คำว่าผู้นำไปจริงๆ คุณต้องปรามเค้าให้อยู่ในทุกๆเรื่องที่กำลังเกิดและเหมือนจะเป็นการสุ่มเสี่ยงกับอันตรายในวันข้างหน้า เช่น ไปไล่กัดแมว แสดงความก้าวร้าว ขู่เจ้าของเวลกินอาหาร กระโดดสองขาใส่คนอื่น หรือเล่นกับเด็กรุนแรง ..... เหตุการณ์เหล่านี้แหละครับ คุณต้อง "STOP" เค้าทันที และสอนให้เค้ารู้ว่า "ไม่" ....

แต่เวลาต่อมาคุณก็จะเจอการลองดีจากเค้า อยู่ตลอดเวลา จนกว่าเค้าจะเคารพความเป็นจ่าฝูงของคุณ

การ "STOP" นั้นสุดแล้วแต่วิธีครับ ผมตีและตบ อย่าง "หนัก" ในเรื่องที่เกินทนจริงๆ ... และหมาจะจำครับ คราวต่อไปคุรแค่เตือนโดยไม่ต้องตบ เค้าก็จะเข้าใจแล้ว ลองไปชั่งน้ำหนักการใช้กำลังดู ... แต่หากคุณว่าการใช้กำลังเป็นการป่าเถื่อน อันนี้ก็สุดแต่วิธีของแต่ละคน "หนังสือพิมพ์ม้วนก้ได้ผล" แต่ในความเป็นจริง ในเวลาเกิดเหตุหนังสือพิมพืไม่ได้เหน็บตูดอยู่ครับ 555

เรื่องการยุยงส่งเสริมหมาเราใช้กำลังกับสัตว์ชนิดอื่นนั้น "ไม่สมควรอย่างยิ่ง" ครับ

หรือ ท่านไล่หมา หรือไล่แมวให้เค้าเห็นก้แทบจะไม่ได้เลยทีเดียว เพราะเค้าจะจดจำว่า "จ่าฝูง" ต้องการแบบนั้น และเมื่อไหร่เจอหมาเจอแมว เค้าจะขับไล่แทนคุณ และมันจะมาซึ่งคำว่า "สตาร์ท" เร็วกว่าที่ควรจะเป้น

ผมเองไม่มีความชำนาญ รู้สึกว่า หมาต้องสองปีขึ้นไปรึเป่าไม่แน่ใจจึงจะสตาร์ทอะคับ แต่ของผมเอง หกเดือนมันก็พล่านแล้วครับ กัดแมวตั้งแต่สี่เดือน จนตอนนี้ถ้าแมวหลุดเข้าบ้าน "บ้านพัง" ครับ

ที่สำคัญ ถ้าเป็นเป็นอย่างนั้นแล้ว "ไม่มีเหตุผลที่คุณจะไปตี" เพราะมันเป็นพฤติกรรมที่คุณส้รางให้เค้าเป็น ถึงตีให้ตาย ปล่อยแมวเป็นร้อยก็ตีหมาตายเปล่า ^^

ฉะนั้น หมาพิเศษ ต้องคู่กับคนพิเศษเช่นคุณครับ อิอิ เป็นกำลังใจให้นะ เขียนซะยาวไม่รุ้ไร้สาระไปป่าว อิอิ
  • ชอบมากเลยค่ะกระทู้แบบนี้ที่บ้านก็เลี้ยงเหมือนกันอายุ4เดือนครึ่งชอบเล่นแรงๆไม่รู้จะทำอย่างไงกับมันดี
  • มันน่ารักเหมือนหมาทั่วไป แต่แรงเยอะกว่าและฉลาดเจ้าเล่ห์กว่ามากครับ(อย่างน้อยก็หมาผม)
    เอาง่ายๆ ว่า จนกว่ามันจะ Start มันจะน่ารักตลอดเวลาครับ
    หลังจาก Start มันจะน่ารักจนกว่ามันอยากไปฟัดกับหมาตัวอื่นครับ
    :-D

• ส่วนดี ฉลาด ขี้อ้อน น่ารัก ประจบเก่ง เล่นไม่เลิกเพราะเอาใจเจ้านาย ส่วนเสียไม่อยากบอก กลัวต๊อแต๊
  • แนะนำให้หาอ่านกระทู้คุณมาร์ค มาเฟีย เพราะพี่เขากำลังเลี้ยงลูกหมาอยู่ หัดไปพร้อมๆกัน เรียนรู้ไปด้วยกันค่ะ
  • ส่วนเสียนี่อย่า said เลยครับ
  • ประโยคเด็ด----------เลี้ยงพิตบูล ไม่ใช่มีแค่เงินค่าอาหาร ยังต้องเตรียมเงินไว้ชดใช้ค่าเสียหายให้เขาด้วย
    ไม่ใช่ขู่ แต่เป็นการเตือน เล็กๆมันน่ารัก ถ้าถึงจุดสตาร์ทเมื่อไหร่ คุณต้องระวัง แล้วเมื่อไหร่สตาร์ท ไม่มีใครรู้
  • แปลกใจนะคะ สำหรับเจ้าของเวปไซท์ขายอาหารสุนัขสำหรับพิทบูล แต่ไม่เคยเห็นด้วยกับคนที่ไม่พร้อมเลี้ยง และไม่พร้อมรับผิดชอบ แทนที่จะยุให้เลี้ยงเพื่อตนเองจะได้ขายอาหารสุนัข f1 และผลิตภัณฑ์อื่นๆของตนเองได้มากๆ
  • ขอบคุณหลายๆท่านที่ช่วยกันตอบแทนผม วันนี้ดีใจที่เห็นคนเลี้ยงพิตประเภทคุณภาพมากขึ้น

อ่านที่พวกคุณเขียน หลายความเห็นอ่านแล้วขนลุก หลายความเห็นแอบยิ้มคนเดียว

อยากบอกว่าขอบคุณทุกท่านที่เดินเคียงข้างครับ
  • บอร์ดนี้ก็เปรียบเสมือนบ้านของผมอีกหลังในโลกไซเบอร์ ผมใส่ชีวิต ใส่ความรู้สึกนึกคิดทั้งหมดลงไปในนี้
    บางคนอาจจะมองว่าผมเพ้อเจ้อ เพ้อฝัน แต่ผมก็อยากจะบอกว่ามันคือสิ่งที่มีค่ามากที่สุดในชีวิตผมอีกสิ่งหนึ่ง

เพื่อนในบอร์ดนี้หลายคนไม่เคยเจอตัวจริงกันแม้แต่ครั้งเดียว แต่เขาก็พยายามมาช่วยผมสร้างทำให้สังคมนี้น่าอยู่ขึ้น ผิดกับคนใกล้ตัวผมบางคน ที่วันนี้นอกไม่เคยช่วยสร้างแล้วยังสนุกสนานไปวันๆบนความเดือดร้อนของคนอื่น
    เขาคงลืมวันแรกๆวันที่เขาก้าวเข้ามา แล้วสังคมนี้ให้อะไรแก่เขาไปบ้าง เขาได้รับการยอมรับเพราะอะไร
    ก่อนรู้จักบอร์ดนี้กับหลังรู้จักบอร์ดนี้ ชีวิตเขาเปลี่ยนไปในทางดีขึ้น หรือเปลี่ยนไปในทางที่แย่ลง

ผมไม่ได้ต้องการให้มายืนเคียงข้างผมในทุกเรื่อง แต่ถ้าไม่ช่วยผมสร้าง ก็ได้โปรดอย่าทำลาย :002:
  • ขอบคุณคำตอบคุณ joe_resort มากๆ ค่ะ มีประโยชน์มาก ^^
    ตอนนี้เปลี่ยนความคิดแฟนในการรับตัวเล็กมาเลี้ยงไม่ได้แล้วล่ะค่ะ
    ที่ต้องทำต่อไปเหลือแค่การรับมือเท่านั้น T^T แต่ส่วนตัวก็ยังชอบพิทบูลมาก
    ดูมันน่าค้นหาเหลือเกิน กับหลายๆ อย่างที่ยังไม่แน่นอน
    และสิ่งที่หาคำตอบไม่ได้ถ้าไม่ได้เลี้ยงมัน
    หลายคนเตือนว่ามันคือระเบิด !! แต่เท่าที่อ่านและศึกษาเนี่ยคิดว่า
    มันเป็นระเบิดที่ถ้ามันมีผู้นำที่ดีแล้ว ผู้นำคนนั้นควบคุมระเบิดนั้นได้
    แต่ถ้ามีผู้นำที่ไม่เด็ดขาดแล้วล่ะก็....???

ขอบคุณคุณ KENG_CM
    สำหรับคำแนะนำมากค่ะ ^^Y

ขอบคุณคุณ omereturn ที่ยังเข้ามาตอบค่ะ ^_____^;
    งั้นสิ่งที่เราควรทำตั้งแต่ก่อนเค้าสตาร์ทก็คือ
    การเป็นผู้นำที่ดีต่อเค้า และดูแลเค้าอย่างดีที่สุดควบคู่ไปด้วยสินะคะ
    เราจึงจะเป็น "จ่าฝูง" ได้ อย่างที่บอกแหละค่ะ ตอนนี้ไม่เปลี่ยนใจแล้ว
    ต้องเลี้ยง และต้องเลี้ยงให้ดีที่สุด

คุณ nuttatida ขอบคุณที่ให้ความสนใจกระทู้ค่ะ
    ไม่นึกว่าจะมีคนมาตอบเยอะเหมือนกัน นึกว่าจะเงียบไปเลย 555
    ยังไงมีความรู้อะไรมาแลกเปลี่ยนกันนะคะ ^^+

และขอบคุณคุณผีสำหรับส่วนดีและส่วนเสียทั้งหลายค่ะ ^o^

ข้อมูลในเว็บพิทบูลโซนอ่านไปเรื่อยๆ เพลินดีค่ะ
    เวลาว่างต้องเข้าเว็บนี้ตลอด ข้อมูลดีๆ ของคนมีความรู้เรื่องพิทบูลที่นำมาแลกเปลี่ยน
    เยอะแยะและมีประโยชน์มากๆๆๆๆ
  • ขอบคุณคุณมาร์คสำหรับจุดยืนที่ติดตามดูแล้วมั่นใจว่าคุณมาร์คมีจุดยืนที่แข็งแกร่งที่สุด
    ในเรื่องของพิทบูล ที่หลายๆ คนให้การยอมรับแน่นอน

มีอะไรชี้แนะด้วยนะคะ !!
    ตักเตือนว่ากล่าวกันตามเหตุผลได้เลย
    ตอนนี้กำลังพยายามอย่างมากที่จะเช็คข้อมูลดูว่า
    ข้อมูลในสมองกับข้อมูลของหลายๆ คน ตรงกับที่คิดหรือไม่
    จึงมาตั้งถามกระทู้ดู ^^

ถึงจะยังไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญมากพอ แต่ถ้ามีการศึกษาที่เพียงพอต้องทำได้
    เค้าจะได้มี "จ่าฝูง" ที่ดี ไม่รู้หรอกว่าคนจะมองว่าผู้หญิง
    เลี้ยงพิทบูลได้เด็ดขาดหรือไม่ แต่ถ้าตั้งใจทำอะไร
    ต้องทำให้ได้ !!
    ชี้แนะด้วยนะคะ ^________^

อย่างน้อยๆ ตอนนี้รู้ซึ้งดีกับความต้องการของคนเลี้ยงพิทบูล
    ที่รวมตัวกันที่นี่ ว่าเค้าต้องการให้คนมองพิทบูลอย่างไร
    และได้สร้างความรู้สึกนั้นลงไปในสมองและจิตใจแล้ว
    เพื่อสังคมแห่งนี้จะได้แกร่งขึ้น :013:
  • เลี้ยงสุนัข ใส่ใจและคอยสังเกตพฤติกรรม
    ที่เหลือก็ไม่มีอะไรยากครับ .. เป็นกำลังใจให้ จะได้ดูหมาน่ารักๆอีก1ตัว :o016:
  • ยินดีต้อนรับสูสังคมคนเลี้ยงหมาประเภทคุณภาพครับ :-D
  • ขอบคุณม๊ากกก มากกก ค่ะ คุณ Auun

และขอบคุณการต้อนรับสมาชิคใหม่ที่อบอุ่นทั้งคุณมาร์คและทุกคนในเว็บนี้

รู้สึกดีที่ (กำลังจะ) เข้ามาเป็นส่วนหนึ่งค่ะ
    ^^
  • อาทิตย์หน้าไปรับเค้ามาแล้ว จะรีบพาไปให้วัคซีนก่อน
    เดี๋ยวจะไปถ่ายรูปพ่อกับแม่เค้ามาให้ดู
    นะคะทุกคน ^^
  • ปัญหาของผู้หญิงในการเลี้ยงพิทบูล อาจจะมีอย่างนึงคับ .... ตอนจูงเดิน ด้วยกำลังที่แข็งแกร่ง หากเค้าจี๊ดคุณจะดึงไม่ค่อยไหว แต่มีอุปกรณ์ช่วยผ่อนแรงคือ ตัวคอสปริง(ไม่แน่ใจเรียกถูกรึเปล่า) หาซื้อได้ที่ร้านคุณKIMจตุจักร จะช่วยลดแรงดึงของหมาได้ดีทีเดียว

แต่ให้ดีกว่านั้น คุณอาจจะเป็นผู้นำหญิงที่ไม่จำเป็นต้องใช้กำลังในการพาพิทบูลออกนอกบ้านเลยก็ได้ครับ รับรองผมและอีกหลายๆคนยังอายเลย อิอิอิ เหมือนที่พี่มาร์คบอกไว้ "คนจูงหมา ไม่ใช่หมาจูงคน"

ตั้งชื่อ ได้รับตัว แล้วนำมาโชว์เลยครับ อิอิอิ
  • ลูกของซันเดย์ที่ว่า ใช่บ้านแถวห้วยวังนองมั้ยครับ
    ซื้อมาตัวละเท่าไหร่เอ่ย
  • ขอบคุณอีกคำแนำนำที่มีประโยชน์สุดยอดจากคุณ joe_resort อีกแล้วค่ะ ^^+
    หวังว่าจะได้อย่างนั้นนะคะ อิอิ

และคุณผี โอ้ !!!
    รู้จัก หรือไปรับมาอีกคนคะ
    ขอไม่บอกดีกว่าว่าได้มาเท่าไหร่ ไม่รู้พี่เค้าให้เท่ากันไม๊น่ะค่ะ

แต่อีกเรื่องที่อยากจะบอกทุกท่านที่เข้ามาที่กระทู้นี้และให้ความสนใจ คือ
    เจ้าตัวที่จองไว้... มีอันเป็นไปซะก่อนแล้ว T^T เสียใจมากที่ยังไม่ได้ดูแลเค้าเลย
    พี่เจ้าของเค้าบอกว่ามันเป็นลำไส้น่ะค่ะ มีเจ้าตัวเล็กอีกตัวในคอก อาเจียนออกมา
    แล้วเจ้าตัวที่จองไว้เนี่ยดันไปกินซะงั้น (อันนี้ไม่รู้จริงเท็จเป็นไงนะคะ)
    แต่ไม่อยากไปรับตัวที่เหลือเลย
    ความประทับใจแรกพบมันไม่เหมือนกับตัวที่ดูไว้น่ะค่ะ

เลยคิดซะว่าเค้าไม่ได้เกิดมาอยู่ข้างๆ เรา
    แต่จะหาต่อไปค่ะ มีอีกคอกที่รู้จักกันยังไม่ได้ไปดู
    เป็นคอกของเจ้าของเจ้าทาโร่พ่อเจ้าตัวเล็กนี่ล่ะค่ะ
    ขอโทษชาวบอร์ดที่ไม่ได้นำรูปมาให้ดู
    เป็นเหตุการณ์ที่ไม่คาดคิดจริงๆ ค่ะ
    แต่จะให้เงียบหายไปจากบอร์ดก็คงไม่ถูกต้อง
    ขอเลือกที่จะบอกตรงๆ ดีกว่า ผิดที่ไปรับเค้ามาไม่ทันเอง ติดภารกิจนิดหน่อย

บอกตรงๆ ฉันเสียใจ T___________________________T
    :-(( :022: :m07: :m95:
  • ก่อนไปรับมากรุณานำไปเทสลำใส้ก่อนจ่ายตัง คอกเดียวกันมีสิทธิ์ติดต่อกันได้สูงมาก
  • อันที่จริงก่อนที่คุณจะรับเค้ามา คุณควรให้เค้ามีวัคซีนครบก่อน หลังจากนั้นก็เอาไปเทสที่คลีนิค แถวคอกที่ซื้อ ไปพร้อมคนขาย (พันกว่าบาทได้กี่โรคจำบ่ได้ ประเภทลำใส้ ไข้หัด อะไรทำนองนี้) ก่อนจ่ายตังจะดีที่สุด เลี้ยงแล้วตาย คนที่เสียใจก็คือคุณ
  • พี่ผีถามราคาเพราะว่าพี่ผีสนใจ ตกลงราคาเท่าไหร่ล่ะครับน้อง
  • คือยังไม่ได้รับมาไงคะ
    ตายก่อน เพราะเจ้าของเค้าก็มีหลายตัวเลยไม่ได้พาไปฉีดรอคนมารับ
    ไอ้เราดันติดธุระ รับไม่ทัน ไปซะแล้วววว T^T

ส่วนเรื่องราคา พี่เค้าให้ไม่เท่ากันอะค่ะ แล้วแต่คนและตัวด้วย
    แต่รู้สึกตอนนี้จะเหลือตัวเดียวเองนะคะ
    ลองไปถามที่บ้านพี่เค้าก็ได้ค่ะ ไม่แพงหรอก