ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

หมาต้องผ่าตัดตา ขอคำปรึกษาครับ
  • หมาผมมีอาการขี้ตาเยอะมาก ตาแดงและแฉะ เหมือนน้ำตาไหลเป็นประจำ ผมพาไปหาหมอแล้วเค้าบอกว่าหนังตาล่างตกหรือไปทับอะไรซักอย่างต้องผ่าตัดโดยการกรีดขอบตาล่าง ใครเคยพาหมาไปรักษาอาการนี้ขอแชร์หน่อยนะครับ ผมยังไม่ได้ผ่ากำลังดูข้อมูลและตัดสินใจ
  • อืม หมาของผมก็เป็นนะครับ แต่ไม่มาก
    เห็นหมอบอกว่า หนังตามันม้วนทำให้ ขนที่ตาม้วนเข้าไปทิ่มตามัน
    ทำให้น้ำตาไหลตลอดเวลา หมอบอกว่าของผมเป็นไม่มาก แล้วแต่ว่า
    จะผ่าหรือไม่ ซึ่งของผมไม่ผ่าดีกว่า เพราะเคยมีหมาของผมเป็น cherry eyes แล้วเอา
    ไปผ่ามา มันดูน่ากลัวมาก ๆ สยองพอ ๆ กะตัดหูเลยทีเดียว

ปล ไม่รู้ว่ามันจะเป็นอาการเดียวกันรึเปล่านะครับ เผื่อจะเป็นประโยชน์แก่ท่านนะครับ

แต๊ก พิทบลูชลบุรี
  • ไปโรงพยาบาลสัตว์เล็กจุฬาครับโต หมอเก่ง ราคาถูก แค่ต้องไปรอคิวคั้งแต่เช้า(6-7โมง)
  • น้าผีใช่ครับๆ เค้าบอกตามันม้วนนี่แหละมันเลยต้องไปกรีด แต่ของผมเป็นเยอะมากเลยครับคงต้องทำ

ขอบคุณครับพี่ตุ้ยเดี๋ยวจะลองไปดู คงต้องกรีดแหละ
  • ต้องผ่าครับถ้าไม่อยากให้หมาเสียตา เพราะหมาจะระคายเคืองจากการถูกขนตาทิ่มอยู่ตลอดเวลา เน้นว่าตลอดเวลาซึ่งน่าสงสารมากขนาดเราเองเวลาอะไรเข้าตานิดเดียวยังเคืองแทบตาย 555+ เหตุผลที่ต้องผ่าจริงๆเกิดจากการเคืองแล้วเอาเท้าเขี่ยทำให้เล็บเข้าไปข่วนลูกตามีผลทำให้กระจกตาเป็นแผลถ้ายังปล่อยต่อไปเค้าก็จะเขี่ยไปเรื่อยๆครับ ถ้าเราเผลออาจตาบอดได้อย่างที่รู้ๆกันว่าพิตบูลเกาแรงมากๆช่วงที่ยังไม่ผ่าแนะนำให้ใส่คอลล่าไปก่อน ไม่ว่าจะเกาหรือไม่เกาก็ใส่ไว้กันเค้าเกาแล้วเกิดแผลที่กระจกตานะครับ ^^
  • ขอบคุณมากๆนะครับ ที่บ้านเป็น 2 ตัวเลย
  • ที่บ้านมีตัวหนึ่งครับขอบคุณครับ โรงบาลสัตย์เล็กจุฬานะครับ
  • หาหมอที่เป๊ะสุดๆนะคับ จะได้สบายใจ