ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เจน ขอรบกวนพี่ๆ ผู้รู้หน่อยน่ะค่ะ
  • ขอรบกวนหน่อยน่ะค่ะ พี่ดีเจ้า ตัวเล็กของเจน อายุได้ 1 เดือ่น แล้ว
    มีข้อข่องใจอยากจะถามค่ะว่า เวลาน้องเขาเล่นกับเรา แล้วเขาขุ่ แฮ่ๆ แต่ไม่ได้กัดนะ ขู่อย่างเดี่ยว
    หมายถึงเขาเล่นกับเราใช่ไหมค่ะ เวลาเขาขู่ เจนก็จะจับเขากดหัว นอนตะแครง แล้วก็เรียกชื่อ เขาอะค่ะ เจนทำถูกต้องแล้วใช่ไหมค่ะ พอทำเสร็จเขาก็กลับมาเล่นต่อ ไม่ขู่ แต่วันต่อๆๆมา ก็มีหลุดขู่มาบ่างอะค่ะ
    ช่วยตอบให้ เจนหายคล่องใจหน่อยน่ะค่ะ หรือมีขอแนะนำที่อยากจะแนะนำ ก็ได้นะค่ะ แล้วเจนจะนำมาปฏิบัติค่ะ
    ขอบคุณล่วงหน้าด้วยน่ะค่ะ
    ** ลืม** ส่วนเรื่องอาหาร F1 น้องสามารถกินได้เรยหรือป่าวค่ะ อายุ1 เดือนเนียค่ะ รบกวนด้วยน่ะค่ะ
  • ไม่มีใครมาตอบ ให้เรา เรย 55+
  • 555 คุณเจนครับ ก่อนหน้านี้ สมัยผมเลี้ยงแรกๆ ก็ถามแบบเดียวกันเลย อิอิ

เราจะเริ่มกังวลเล็กน้อยว่า หมาจะจี๊ดรึเปล่าหว่า? .... ใช่มั๊ยครับ ^ ^

แต่อย่าไปใส่ใจครับ อย่างที่พี่ๆเคยสอนผม เค้าเล่นตามประสาเด็กครับ

หมาพันธุอื่นๆก็เป็นเช่นนนี้เหมือนกันครับ สบายใจได้คุณเจน
  • คล่องใจ หรือ ข้องใจ ค๊าบ
  • มันน่าจะเล่นครับ ลูกหมามันคงไม่กล้าขู่ใครหรอกครับ 1 เดือนยังเด็กมาก

รออายุประมาณ 45-50 วันเอาเอฟวันแช่น้ำอุ่นๆหรือนมให้เละ วางให้กินครับ
  • อิๆๆๆน่ารักน่าย่างกินเลยอิๆๆพูดเล่นอ่ะครับแย้วเอานมอะไรให้กินนี่เดือนเดียวต้องกินนมนะครับนมแพะๆๆๆก็ได้ครับ
  • ถ้ามันขู่ ลองตะโกนคำว่า ไม่...ดังๆ ดูนะครับ ถ้ามันหยุดก็ชมมันว่าดี แล้วค่อยเล่นกับมันต่อ
    ลองดูนะครับ ส่วนเรื่องอาหารก็อย่างที่ป๋ามาร์คบอกครับ เพราะฟันเค้ายังไม่แข็งแรงพอ รอถึง3เดือน
    แล้วผสมเม็ดปกติอย่างละครึ่งก่อน นะครับ ถ้าเค้าหมั้นเขี้ยว ก็หากระดูกปลอมมาให้แทะ
    ขัดฟัน+บริหารกรามด้วยนะครับท่าน :m93:
  • มันขู่เพราะมันหนุกรึป่าวครับ
  • ขอบคุณ ทุกคำแนะนำจากพี่ๆๆ น่ะค่ะ รู้อย่างนี้แล้วค่อยโล่งใจ ขึ้นมาหน่อย อิอิ นึกว่าเอาตั้งแต่เด็กเรย 55+
    ขอบคุณพี่ joe_resort ที่ให้คำแนะนำ ที่อ่าแล้ว ชื่นใจ สุดๆ 55+
    ขอบคุณ พี่ GHOST คำว่า คล่อง * ข้อง * ของเจนหมายถึง อยากรู้ มันขุ่นๆ ขัดๆ ในใจยังงัยนี้แหละค่ะ
    ขอบคุณ พี่ Mafia ที่ให้คำแนะนำเกี่ยวกับอาหารด้วยน่ะค่ะ
    ขอบคุณพี่ GHOST hs5cpx นมที่เจนใช้ ตอนแรกใช้ เอสบิแลคนี้แหละค่ะ ทำไปทำมาไม่ค่อยกิน
    จึงเปลี่ยนมาเป็น แบร์ริ่ง กินเยอะเรย กินเก่งด้วยค่ะ
    ขอบคุณพี่ TO_BODYTOWN ที่ให้ คำแนะนำเกี่ยวกับ เทคนิคดีๆ น่ะค่ะ
    คิดไม่ผิดจิงๆ ค่ะ ที่รัก อเมริกันพิทบูล เพราะมี พี่ๆ ให้คำแนะนำอยู่ข้างๆ อย่างนี้รู้สึกสบายใจ
    อย่างมากค่ะ
  • เดือนเดียวเอง แม่มันไปไหนคับ ยังไม่อย่านมเลยนะ นะจะให้นมแม่ก่อนจะได้มีภูมิเยอะๆ โตมาจะได้ไม่เปนอะไร แล้วมันจะอยู่กับเราไปนานๆ
  • เออ เจนเอามาตั้งแต่ เด็กแล้วค่ะ แม่เขาตาย
    ลูกมาออกมาวันที่ 2-3 เดือน พฤษภาคม เจนไปเอามา วันที่ 10 พฤษภาคม
    เอามาตายังไม่ลืมเรย ตอน นี้ก็จะได้เดือนนึงแล้วค่ะ
    อดตะหลับ ขับตะนอน แต่ก็ทนค่ะ เพื่อลูกรัก ของแม่ 55+
  • เจนว่าเขาคงจะได้กิน น้ำนมเหลืองของแม่เขามาก่อนแล้วน่ะค่ะนมที่มีภูมิคุ้มกันโรค
    ก็ ตอนเอามา ก็ล่ำ น้ำหนัก ดีมากเรยค่ะ
    ** แต่ไม่เข้าใจว่า ทำไมช่วงนี้น้องแลดูกินน้อยๆจัง เจนก็เรยป้อนกล้วยน้ำหว้าให้กินก็กินน่ะค่ะ
    แล้วตามด้วยนมต่อ พอดีน้องไม่ค่อยสบายด้วย แต่ก็เริ่มหายแล้ว น่าจะเกี่ยวกันน่ะ
    น้องเขาเรยกินน้อย ขนาดเราไม่สบาย ปวด หัว ยังกินอะไรไม่ค่อยได้เรย
    เจนคิดอย่างนี้น่ะ
  • ถูกแล้วครับ จับมันนอนหงาย... แล้วรอให้เค้านิ่ง ถ้าไม่นิ่งก็ดุด้วยเสียง

ลูกชายผมวันก็มีเสียงแต่ก็ใช้วิธีนี้ทำ แบบไปเจอในเว็ปมาครับ

• ถ้าโตขึ้นแล้วยังเป็นอยู่ต้องเอาหนักๆให้จำคับ
  • มันก็แค่เล่นครับ และอย่าไปทำโทษมันนะครับให้มันสนุกๆไปก่อน และเรือ่งอาหารถ้ามันเคี้ยวไม่ได้ก็บดเอาก่อนเพราะฟันมันยังไม่แข็งแรง หากแช่ในนำ้หรือในนมต้องรอให้มันนิ่มก่อนและความหอมจะหายไป
  • อายุขนาดนี้ เริ่มใช้อาหารเม็ดแช่น้ำซุบ นม หรือน้ำเปล่า ให้ทานเป็นอาหารหลักได้แล้วคะ หรืออย่างช้าต้องเริ่มตั้งแต่อายุประมาณ 35 วัน ต้องให้อาหารหยาบแล้วคะ เพราะฟันขึ้นแล้ว ตาเริ่มมองเห็น และเป็นช่วงที่เขาโตเร็วมาก
    นมควรเสริมไปเรื่อยๆอย่างน้อยจนถึง 2 เดือน ใช้นมวัวเกรดธรรมดาก็พอ
    ลูกสุนัขช่วงวัยฟันน้ำนม ต้องการการขบกัดเพื่อการบริหารเหงือก ฟัน และขากรรไกร ชอบกัดสิ่งของที่นุ่มๆยืดหยุ่นๆอย่างมือเท้าคน หรือสุนัขด้วยกัน ส่วนอาการคำราม เป็นแค่ความมันเขี้ยว สนุกสนาน ที่พัฒนาไปตามวุฒิภาวะธรรมชาติของเขา
    การเลี้ยงด้วยวิธีข่ม ตี หรือแสดงความเป็นจ่าฝูง มักทำให้สุนัขเสียหมา และขาดความมั่นใจ
    เลี้ยงด้วยวิธีให้ความรัก ความอบอุ่น และให้กำลังใจเขาดีกว่านะคะ
  • ของผมก็เล่นแบบนี้ล่ะครับ หลังๆ เริ่มแรง รุมฟัดลูกชาย(4ขวบ)ยันล้ม แต่ก็แค่เลียหน้า
    อ้อ...ของผม 3 เดือน คิดว่าปกติครับ
  • เราว่าเค้าเล่นมากกว่านะคะ ของเราทั้งขู่ทั้งเห่ากระโดดดึ่ง ๆ น่ารักดี
    รำคาญมาก ๆ ก็กระทืบเท้าใส่พื้นซักที แล้วค่อยมาเล่นกันใหม่ อิอิ วัยนี้กะลังน่ารักค่ะ
    ค่อย ๆ หัดไปนะคะ