ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอความช่วยเหลือทีครับ
  • คือหมาของผมมีอาการดังนี้ครับ
    ตัวแรก อายุ 1 ปี
    มีตุ่มขึ้นบริเวณ หัว คอ และหน้าอก ลักษณะเป็นตุ่มเล็กๆ จนกระทั่งใหญ่ ถึงจะมีหนอง พอตุ่มแตกก็จะเป็นแผล ส่วนตัวหมากินได้ ร่าเริ่งปกติดี อีกอย่างพึ่งให้กินยารักษาพยาธิหัวใจ มันจะมีผลอะไรข้างเคียงไหมครับ บางคนบอกเป็นขี้เลื้อนแห้ง แต่พอเอาไปให้หมอดู หมอบอกไม่แน่ใจ หมาพันธุ์นี้มันมีโรคเกี่ยวกับผิวหนังเยอะ เลยให้ยารักษาพยาธิหัวใจมากินก่อน ถ้าอาการไม่ดีค่อยพาไปให้หมอดูอีกที
    ส่วนตัวที่สอง อายุ 10 เดือน
    มีอาการคันที่บริเวณขาหลังครับ จากนั้นก็ผิวแห้ง ตกสะเก็ดแล้วก็ขนบริเวณนั้นร่วงหมดเลยครับ แต่ตัวนี้ผมตั้งข้อสังเกตุว่าอาจจะผิวแพ้ง่าย เพราะสังเกตุหลายๆครั้งว่า ถ้าใช้น้ำยาอาบน้ำแก้เห็บ หมัด ก็จะมีอาการแบบนี้ทุกที

รบกวนผู้รู้ในนี้ ที่มีประสบการณ์ กรุณาชี้แนะด้วยครับ
    ขอบคุณครับ
  • ขอออกตัวก่อนนะครับว่าเป็นความคิดเห็นเฉพาะผมเองเท่านั้น น่าจะมีท่านอื่นช่วยเหลืออีกครับ

1. เลิกใช้ยาอาบน้ำแก้เห็บหมัดครับ ให้ใช้แชมพูสุนัขที่ไม่ค่อยแพ้เช่น ของ หมอจุฬาฯ (สีเขียว) หรือ แชมพูของ F1 ก็ใช้ได้ดีครับ สุนัขส่วนใหญ่ไม่ค่อยแพ้ครับ
    2. ลองดู link นี้ครับ เกี่ยวกับการกำจัดเห็บหมัด http://pitbullzone.com/community/discussion/22343/มากำจัดเห็บแบบสิ้นซากกันค่ะ-#Item_18
    3. หมอเขาบอกหรือครับว่ามันเป็นพยาธิหนอนหัวใจ ถึงต้องกินยารักษา ผมแนะนำให้ใช้ Ivermacin ฉีดเพื่อป้องกัน 2 เดือนต่อ 1 ครั้ง โดยใช้ตามปริมาณน้ำหนักสุนัขโดยประมาณ 15 กิโลกรัม ต่อ 1 cc หรืออ่านจากฉลากข้างขวดก่อนก็ได้ครับ ตัวยานั้นมีผลข้างเคียงเพื่อใช้รักษาโรคเรื้อนด้วยครับ ช่วยรักษาอาการขนร่วงที่มีในพิทบูล หรืออาการแพ้ ซึ่งเมื่อฉีดแล้วจะค่อนข้างเห็นผลได้ภายใน 1 วัน คือตุ่มเล็ก ๆ สีแดงจะยุบเห็นได้ชัดว่าดีขึ้นหรือไม่
    ....วิธีที่ 3 คือการใช้ยาฉีดนั้น ผมใช้กับสุนัขผมได้ผลดี แต่ของคุณ จขกท. คงต้องพิจารณาตัดสินใจและรอคนที่เชี่ยวชาญมาแนะนำอีกที ผมออกตัวก่อนว่าไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญนะ แต่ผมใช้กับสุนัขตัวเองได้ผล
  • ผมไม่ไช่ผู้รู้นะครับ แต่ขอแชร์ประสบการณ์แล้วกัน เผื่อจะช่วยได้ครับ
    อาการคล้ายๆ หมาผมหรือเปล่าครับ
    คือขนบริเวณนั้นจะแห้งๆ ด้านๆ ไม่เรียบ คัน เกา ขนร่วง เลือดออกง่าย ถ้าเป็นแถวๆ ผิวหนังที่ไม่มีขน แถวโคนขาหลัง จะเป็นตุ่มผื่นแดงๆแทน

ตอนแรกผมนึกว่าจะเป็นขี้เรื้อน หรือแพ้แชมพู แต่หลังจากพาไปหาหมอ คุณหมอพิทบูลของเรานี่เอง
    ท่านบอกว่าเกิดจากความร้อนครับ คืออากาศร้อน พอร้อนแล้วรูขุมขนเปิด แต่เปิดแล้วหมาไม่มีต่อมเหงื่อ พวก ฝุ่นละออง ดิน มันเลยเข้าไปอุดตัน หมักหมม ทำไห้ติดเชื้อ
    แต่รักษาไม่ยาก ฉีดยา 1เข็ม กินยา10วัน แชมพู1ขวดผสมน้ำอาบน้ำ3วัน/ครั้ง ผิวจะเรียบ และขนจะขึ้นเหมือนเดิม
    ตอนนี้ก็ผ่านมา 5วัน ดีขึ้นมากแล้วครับ ไม่เกา ไม่มีตุ่ม ผิวเรียบเหมือนเดิม
    แต่คุณหมอท่านก็บอกว่า โรคนี้เป็นได้ตลอดเวลาถ้าร้อน แล้วตัวสกปรกครับ ต้องดูแลความสะอาดกันดีหน่อย

image
    ไฟล์แนบ
    sDSCF3504.jpg 257K
  • ของผม ก็เป็น คือผิวแพ้ง่าย และ อีกอย่าง แพ้อาหารที่มีโปรตีนสูง เวลาอาบน้ำก็ต้องใช้สำหรับหมาผิวแพ้ง่าย
    ใช้น้ำยาแรงๆไม่ได้ แล้วก็ ระวัง อย่า ให้ ยุงกัด เห็บกัด ต้อง กิน ยาลด คัน กับ ยา ปฏิชีวะนะ
    ของผมเป็นยังไม่หายเลย ไปมา2-3ที่แล้ว ไม่หายก็เปลี่ยนอีกก็เลยมาที่ โรงพยาบาล ม.ก หัวหิน
    ตอนนี้ก็รักษาอยู่ ก็ดีขึ้น ของผมที่เป็นอยู่ หมอ ห้ามทุกอย่างนอกจาก อาหรากับน้ำ เท่านั้นที่กินได้ แล้วก็ไปดูอาการทุกๆวันเสาร์ ผมว่าคุณลองเปลี่ยนหมอดู ผมว่าไม่ใช่ พยาธิหัวใจ แน่นอน ต้องเกี่ยวกับผมหนัง imageimage
    ไฟล์แนบ
    04042011(003).jpg 245K
    04042011(007).jpg 213K
  • นี่รูปเพ่งถ่าย image
    ไฟล์แนบ
    06062011.jpg 264K
  • คือ มันยังไม่ได้เป็นโรคพยาธิหัวใจครับ แต่หมาของผมยังไม่เคยให้กิน หมอเลยให้ยาตัวนี้มากิน และรอดูอาการก่อน ซึ่งหมอก็บอกด้วยว่ามันมีผลรักษาโรคเลื้อนด้วยเพราะมันจะไปช่วยกำจัดไรซึ่งเป็นสาเหตุของโรคเลื้อนครับ
    แต่ไม่รู้ว่าตัวยาเดียวกันกับคุณ weaponseaboy รึป่าว
    ส่วนคุณ omereturn ผมจะลองนำข้อมูลไปวินิจฉัยดูครับ
    และส่วนคุณ pong Tst พาไปหาหมอมาหลายที่แล้วครับ แต่ที่ที่หาอยู่ตอนนี้น่าจะดีที่สุดในอ.บ้านผมแล้วครับ T.T
    ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ จะพยายามศึกษาและดูแลน้องหมาต่อไปครับ
  • รักษาโรคพวกนี้ต้องอดทนครับ รองลงรูปให้ดูมั้งสิครับ