ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

มีข้อสงสัยพิทที่บ้านครับ
  • 1.พิทบลูจะออกลายโหดเมื่อายุประมานกี่เดือนครับ
    2.ผมเลี้ยงพิทบลูไว้กับพุตเดิ้ล3ตัว ตอนนี้พิทบลูอายุได้5เดือนแล้วครับ จะเป็นอะไรไหมครับ
    3.หมาไทยที่บ้านเลี้ยงไว้หน้าบ้านประมาน5ตัว เลี้ยงพิทไว้หลังบ้านกับพุตเดิ้ลพอนำพิทบลูไปหน้าบ้านก็โดนขู่โดนข่มตลอดเลย โตมาจะเป็นอะไรไหมครับ
    4.อยากให้พิทบลูหุ่นดีดีแบบของพี่ๆในเวปนี้บ้างครับต้องทำไงครับแนะนำผมด้วยครับ
    5.ทำยังไงพิทบลูที่บ้านผมถึงจะโหดๆบ้างครับ (ข้อนี้แค่อยากได้คำแนะนำครับ)
    ขอบคุณพี่ๆทุกๆท่านมากๆครับผม ........ by จันทบุรี
    ไฟล์แนบ
    IMG_2320.JPG 98K
    IMG_3875.JPG 92K
    ภาพถ่าย0085.jpg 52K
  • เตรียมเก็บศพหมาแต่ละตัวได้เลย เลี้ยงหมาเยอะขนาดนั้นแล้วเอาพิทบูลมาเลี้ยงทำไม มันเป็นภาระมากๆ อนาคตพิทบูลมันเอาคืนอยู่แล้ว เชื่อว่าพิทบูลตัวนี้ ไม่กรงก็ล่ามอย่างเดียว
  • 1.แล้วแต่หมาแต่ละตัวครับบางตัวก็เร็วบางตัวก็ช้าครับหรือถ้ามันโตเต็มที่มันจะแย่งชิงกันเป็นจ่าฝูงเมื่อนั้นแหละครับโหดแน่นอน
    2.อันนี้จากประสบการณ์นะครับผมก็เลี้ยงรวมกับมิเนเจอร์นะแต่เป็นคนละเพศกันนะครับก็อยู่กันได้แต่ก็มีบ้างที่เวลาพิทมันหงุดหงิดก็เอาเรื่องเหมือนกันแต่มิเนเจอร์มันจะยอมคือนอนหงายท้องเลยแล้วพิทจะหยุดครับแต่ถ้าไม่ยอมก็....................ประเด็นคือต้องยอมครับ
    3.อันนี้ผมว่ามันเอาคืนแน่นอนครับตามนิสัยของสายพันธุ์ครับ
    4.ออกกำลังกายที่มีแรงต้านทุกชนิดครับและอาจใช้ตัวช่วยพวกอาหารเสริมต่างๆครับลองหาดูตามกระทู้เก่าๆในนี้ได้เลยครับ
    5.แนะนำนะครับทำให้มันโหดอะไม่ยากหรอกครับเพราะมันอยู่ในสายเลือดเมื่อถึงเวลาคุณจะรู้เอง...ผมว่ามันไม่โหดนะดีแล้วครับไม่งั้นคนที่จะเดือดร้อนก็คือคุณนะครับแล้วหมาที่อยู่รวมกับมันคงไม่เหลือครับ
  • ของผม3เดือน เห็นหมาแมวด้วยกัน ไม่ได้แล้วครับ บางตัว2-3ปีถึงจะสตาร์ท ของแบบนี้มันแล้วแต่หมาแต่ละตัว+สายเลือด ครับ
  • จะเอาโหดไปทำไมครับ ชอบหรือครับที่เห็นมันกัดหมากัดแมวตายต่อหน้าต่อตาคุณน่ะ ยังไงๆมันกัดแน่ๆล่ะครับ ถึงเวลานั้นคุณต้องรับปัญหานี้ให้ไหวนะครับ ไม่ใช่ถึงเวลานั้นเอามันมาโพสขายหรือให้คนอื่นนะครับ
  • ของผมพิท2ผู้+เมียและปั๊กผู้1ชิสุห์ผู้1เลี้ยงรวมกันก็ใม่มีอะใรแต่พอพิทตัวเมียเป็นฮีทตัวผู้มันหวงเพราะปั๊กมันไปกระเด้าตัวเมียมันกัดปั๊กสลบคาปากเลยถ้าห้ามไม่ทันก็คงตาย(ปล.ผมก็อยู่จันทบุรี ศิริการ)มีเพื่อนที่เลี้ยงพิทอยู่4-5คนตอนนี้กำลังจะทำเสื้อพิทบูลจันทบุรีคลับถ้าสนใจก็โทรมาคุยใด้นะครับ087-2077997 moteครับ
  • ขอถามต่อเลยครับ ผมเห็นหลายที่ในคลิปวีดีโอบ้าง ในรูปที่สมชิคโพสบ้างเห็นเลี้ยงรวมกันหลาย ๆ ตัว มันมีการจัดการหรือฝึกยังไงครับถึงอยู่กันได้เยอะแยะมากมาย
  • ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นนะครับ

พี่dekpe ผมเมมเบอแล้วครับไว้จะไปชมพิทบลูที่บ้านนะครับ ^^
  • ต้องถามก่อนว่า เลี้ยงพิทบูลเพื่อ อะไร ถ้าอยากเอาโหด อยากได้หมาสวย พันธุ์อื่นเหมาะกว่าครับ

และพิทบูล เมื่อพูดถึงแล้ว พันธุ์นี้เลี้ยงร่วมกับพันธุ์อื่นแทบไม่ได้ ถ้ามันกัดแล้ว ต่อไปมันจะกัดตลอด ต้องถามตัวเราว่าเอามันอยู่มั้ย มันจะมีความทุกข์มากกว่าสุขนะผมว่า

ปล่อยออกจากกรงมา ซัดกันทุกที อารมณ์ดี ๆ มาทั้งวัน ต้องมาแยกหมาแบบนี้จะมีความสุขยังไง

ถ้าไม่มีการบริหารจัดการที่ดี ไม่มีลักษณะการเป็นจ่าฝูงที่ดี ไม่ได้บอกว่าคุณทำไม่ได้นะ แต่คุณสามารถทำได้ตลอดทั้งชีวิตมันหรือเปล่า

พิทบูลเป็นสุนัขพันธุ์พิเศษ ที่เมื่อถึงวัยเต็มที่แล้วมันใส่หมด เพราะฉะนั้น ควรเลี้ยงครอบครัวละ 1 ตัว ถ้าไม่ได้คิดผสมก็ควรทำหมันซะ เพราะหากมันไปผสมกับพันธุ์อื่นแล้ว ลูกที่ได้มันจะมีข้อเสียมากกว่าข้อดี

พิทบูลเหมาะที่จะเลี้ยงเป็นสุนัขประจำบ้าน เล่นกิจกรรม อะไรที่ต้องใช้แรง มันชอบ เป็นความบันเทิงอย่างนึงที่มันสามารถทำให้เจ้าของได้ มันเป็นหมารักเจ้าของ หมาตัวอื่นอาจวิ่งหนีเวลาเจ้าของถูกทำร้าย แต่พิทบูลมันจะสู้ตาย ไม่รู้จักเจ็บ ยิ่งเจ็บยิ่งกัด

ขอฝากไว้ให้ไตร่ตรองดู การเลี้ยงพิทบูล รวมกับสายพันธุ์อื่น ไม่ใช่เรื่องง่าย

จากใจ คนจันทบุรีเหมือนกัน
  • พี่catpit อยู่จันเหมือนกันเหรอครับ
  • ครับ ผมอยู่จันทบุรี

image
    ไฟล์แนบ
    DSC_0142-1.jpg 113K
  • ขอบคุณท่านปอ สำหรับการช่วยแบ่งปันความรู้
    นึกว่ารวยแล้วจะไม่มาช่วยตอบกระทู้เสียแล้ว ฮ่าๆๆ
  • ช่วงนี้วุ่น ๆ กับการย้ายบ้าน (อีกแล้ว) ครับพี่ เมื่อปีที่แล้ว ไม่มีฤกษ์ที่จะสร้างได้ เลยจำเป็นต้อง มาสร้างเอาปีนี้ วุ่นวายมากมายครับช่วงนี้ ตอนนี้ก็ได้เข้ามาอยู่แล้ว ก็ไม่วุ่นเหมือนเมื่อก่อนละครับพี่
  • เห็นน้องประสบความสำเร็จ ร่ำรวยขึ้นก็ดีใจครับ ว่างๆผ่านไปจันจะแวะไปให้เลี้ยงข้าวครับทั่น ฮ่าๆๆ
  • ยินดีครับพี่
  • พี่อยู่แถวไหนเหรอครับ
  • ขอตอบบ้างครับ...
    1พิตบูลจะออกลายโหดกี่ปี
    ตอบ อยู่ที่การเลี้ยงดูการเอาใจใส่ อยู่ที่สายเลือด สภาพเเวดล้อม เเต่โดยเฉลี่ยจากการที่ผมวิเคราะห์ก็ประมาณ1-2 ปี เเต่ไม่เกิน 3 ปี ส่วนตัวที่สตาร์ต ก่อนก็มีครับ. อาจเป็น 3-4 เดือน เเต่ก็ยังไม่น่ากลัว เท่าหมาช่วงระหว่าง 1-2 ปี เพราะอายุประมาณนี้มันกำลังห้าว...

2 เลี้ยงพิตบูลไว้กับพุดเดิ้ล 3 ตัว ตอนนี้พิตบูลอายุได้ 5 เดือน จะเป็นไรไหมครับ
    ตอบ ตอนนี้ยังครับ....เเต่วันข้างหน้าไม่เเน่ เรื่องของอารมณ์ บางทีมันมีขึ้นลงกันได้ ไม่ว่าจะเป็นคนหรือหมา

3 หมาไทยที่บ้านเลี้ยงไว้หน้าบ้าน 5 ตัว เลี้ยงพิตไว้หลังบ้านกับพุดเดิ้ลพอนำพิตบูลไปหน้าบ้านก็จะโดนขู่ตลอดโตมาจะเป็นไรไหมครับ
    ตอบ หมาไทย 5 ตัว พุดเดิ้ล 3 ตัว พิตบูล 1 ตัว บ้านคุณน่ะเลี้ยงหมาไม่น้อยเลยนะครับ... เเถมยังเเยกเลี้ยงหมาไทยไว้หน้าบ้าน เเล้วพิตบูลกับพุดเดิ้ลอยู่หลังบ้าน สิ่งเเรกที่คุณต้องห่วงคือหมาไทยครับ ไม่ใช่พุดเดิ้ล เพราะถ้าอยู่กับพุดเดิ้ล มันก็ยังรู้จักกันเห็นกัน อยู่ในเขตเดียวกัน(หลังบ้าน) เเต่หมาไทยสิครับอยู่หน้าบ้าน นานวันเข้ามันจะยิ่งไม่คุ้นเคย พอพิตบูลมันโตขึ้นมันคงไม่ยอม ตอนนี้มันยังเด็กครับคงไม่เท่าไร พออายุมันได้ ผมว่ามีสนุก มันของคู่กับหมาไทยเลยล่ะครับจะบอกให้ หมาไทยมันชอบเห่า ชอบขู่ นั่นเเหละมันคือสิ่งที่พิตบูลเกลียด

คนในบ้านคุณมีกี่คนครับ... ถ้า 1-2 คน ผมว่าไม่ไหวเเน่ หมา 9 ตัว ลองกัดกันนี่ ปวดกบาลเเน่

4 อยากให้พิตบูลหุ่นดีๆเเบบพี่ๆบ้าง
    ตอบ ก็ต้องให้อาหารดีๆ ออกกำลังกายบ่อยๆ มีเวลาให้หมาพักผ่อน ให้อาหารเสริม พวกวิตามินเเละเเคลเซี่ยมด้วย เเค่นี้ก็น่าจะพอเเล้วครับ

5 ทำยังไงพิตบูลที่บ้านผมถึงจะโหดๆบ้างครับ..
    ตอบ คำตอบนี้เป็นคำตอบที่ตอบยากที่สุด เพราะไม่อยากตอบ.... ผมว่าก่อนที่จะให้หมาโหดน่ะ คุณพิตร่างกายเเละจิตใจคุณก่อนครับ ว่าพร้อมที่จะรับศึกหนักได้ป่าว พิตบูลมันไม่ใช่หมาไทยนะครับ กัดเเล้วก็วิ่งหนี ไล่เเล้วก็วิ่งหนี ...มันต่างกันเยอะ...
    เเล้วก็ไปหาซื้ออุปกรณ์ให้พร้อมเลยครับถ้าอยากให้หมาโหด ไม้งัดปาก โซ่ สายจูง กรง ตะขอล๊อกต่างๆ ปลอกคอ
    ยารักษาบาดเเผล เตรียมไว้ให้พร้อมครับ คุณได้ใช้ของทุกอย่างเเน่ ไม่ช้าก็เร็ว....
  • บางทีอุปกรณ์พร้อม เเต่มีคนๆเดียว มันก็ยากมากๆ เพราะฉนั้น หาคนไว้คอยช่วยเเยกหมาด้วยครับ.
    อันนี้เเค่เตรียมความพร้อมนะ.... เเต่ผมสกิดใจนิดนึงเรื่องอยากให้หมาโหด.....ไม่ผมไม่ถามหรอก เพราะผมรู้ใจคุณดี....คุณไม่ใช่คนเเรก ที่ถามเเบบนี้ ส่วนมากคนที่ถามเเบบนี้ เป็นพวกร้อนวิชา....(ไม่ได้ว่านะ)
    ก็ต้องถามว่าจะให้โหดเเบบไหน เอาเเบบสุดๆ เลยไหมครับ.. ถ้าเอาเเบบสุดๆก็...
    1ไม่ต้องพาหมาไปที่ไหน ไม่ต้องจูงไปพบปะกับผู้คน(จูงอยู่เเต่ในเขตเเถวบ้านที่ไม่ค่อยมีคนพลุกพ่าน)
    2 พยายามกระตุ้นหมาบ่อยๆ ยุให้มันกัดอะไรที่ตัวเล็กๆก่อน เช่น จิ้งจก กิ้งก่า เเมว ไก่ นก หมา ตามลำดับ พอมันกัดได้หรือจับได้ก็ให้ชมมันว่าดี...ลูบหัวมัน
    3 เลี้ยงมันให้เครียดๆ คือ ให้อาหารบ้าง ไม่ให้บ้าง ขังมันบ้าง ตีมันบ้าง
    4 ฝึกให้มันกัดผ้าบ่อยๆ เเล้วเเย่งดึงกับมัน ให้มันรู้จักวิธีการใช้ปาก บ่อยๆ พอมีเหตุการอะไร มันก็จะได้ใช้ปากกัด
    เเค่นี้ก็น่าจะพอ......นะ
    เเต่ถามไป...ทำเเล้วได้อะไรขึ้นมาครับ....มีเเต่ผลเสีย โดยเฉพาะถ้าคุณไม่อยู่ เเล้วคุณกลับมา คุณอาจจะต้องร้องให้...เพราะพิตบูลมันอาจฆ่าสิ่งมีชีวิตที่คุณรัก เพราะสิ่งที่คุณรัก พิตบูลมันอาจไม่รักด้วย เพราะมันรักเเค่คุณ..
    อย่าไปทำให้มันดุเลยครับ...ความดุมันมีอยู่ในตัว ถึงเวลาพอโดนกระตุ้นมันก็มาเองเเหละครับ....
    คุณจะทำให้พิตบูลดุ ก็เหมือนคุณกำลังสอนจรเข้ว่ายน้ำล่ะครับ.... เวลาเท่านั้นครับ รอเเค่เวลา..
    ปล.ด้วยความเคารพครับ
  • คุณหิน ข้อมูลดีครับ ได้ความรู้สอนใจผู้เลี้ยงหลายคนเลย

อยากให้พิทบูลโหด พุดเดิ้ลที่บ้านล่อเป้าเลยครับ
    ถ้ามันแสดงอาการก้าวร้าว มันแฮ่ มันจะกัด ก็ลูบหัว ตีสีข้างเบาๆแล้วชมกันว่า ดีมาก
    ยิ่งปล่อยให้มันกัด แล้วคุณไปเชียร์มัน ดีมาก เอาเลย เอาเลย..
    ไม่นานครับ .. เวลาเจอหมาอื่น มันจะวิ่งเข้าใส่อัตโนมัติ เพื่อเอาใจคุณ.. คราวนี้ได้หมาโหดสมใจแน่..

ถึงเวลานั้น คุณจะมานั่งวิตกกับพฤติกรรมแบบนี้.. ทางที่ดี รับผิดชอบและเลี้ยงให้ดีที่สุดก็พอครับ..
  • ขอบคุณมากครับพี่อ้วน...ผมก็ศึกษามาจากเวปบ้าง คนเลี้ยงบ้าง เเล้วก็เจอกับตัวเองบ้าง เเล้วผมก็จำไว้ครับ..
    อะไรดีก็บอกดี อะไรไม่ดีก็บอกไม่ดี ความรู้เเบ่งๆกันครับ....ผมไม่หวงหรอก อิอิ...
  • น้าอ้วนกับน้าหินครับ ถ้าทำแบบของท่าน ก็ต้องเตรียมเก็บศพพุดเดิ้ลที่ล่อเป้าและสัตว์เลี้ยงทั้งหลายในบ้าน และเตรียมตัวเสียเงินเสียทองกับสิ่งที่มันทำเพื่อเอาใจด้วยอ่ะเดะครับ 5555
  • ขอบคุนทุกๆความคิดเห็นครับ
  • น้องคะอย่าให้เขาดุเลยค่ะ เหตุผลก็ตามที่ท่านอื่นแจ้งให้ทราบนั่นแหละค่ะ และจากประสบการณ์โดยตรงของพี่ขนาดไม่ใช่พิตบูล แค่บางแก้วพี่ยังเครียด ถ้าเกิดมันไปกัดหมาตัวอื่นหรือคนอื่น ไม่ไหวที่จะต้องรับผิดชอบนะจ๊ะ
  • ในซอยบ้านผม ระยะทางในซอยประมาน 500m-700mได้ครับ

มีสุนัขทั้งสินประมาน 50ตัว++ หมาไทย บางแก้ว โกลเดน พุดเดิ้ล บลาๆๆ ขอบอกว่าอาจจะเยอะที่สุดในจันทบุรีเลยครับ วันๆไม่มีใครผ่านเข้ามาในซอยเลยครับ ^^"
  • คุณ น้อง waponseaboy ครับ... เรียกพี่ได้....ใหม.....เเล้วพี่จะให้...กินขนม...หมื่นห้า....ถ้าเรียก...น้า ลดมาห้าพัน....เรียกลุงเลิกกัน....555+
  • ตรงกันข้ามจริงๆๆๆ
    ผมกลับพยายามให้หมาผมผูกมิตรกับแมวและหมาจรจัดไม่มีอาการตื่นเต้น เมื่อ เจอหมาหรือแมว

ทางกลับกันยัง มีคนอีกมากที่ต้องการให้ดุให้มันฟัด จะทำไปเพื่ออะไร พอมันมีนิัยแบบนั่น
    แร้วคุณจะเหนื่อนะผมจะบอกให้

• ขอบคุณ คุณ weaponseaboy ที่ทำให้ผมรู้ตัวว่า "เราแก่แล้วหรือนี่!!!" 555 :o037:
  • น่าสนใจครับ
  • ตรงกันข้ามจริงๆๆๆ
    ผมกลับพยายามให้หมาผมผูกมิตรกับแมวและหมาจรจัดไม่มีอาการตื่นเต้น เมื่อ เจอหมาหรือแมว
    เหมือนพี่ตี้ครับ
    เวลาเจอ จะพยายามในนิ่งเร็วมากที่สุด ยกเว้นตอนทำกิจกรรม จะต้องยุให้ัมชมันทำมากที่สุดเช่นกันเรื่องแบบนี้ควรแยกแยะครับ เพราะมันไม่ใช่หมาธรรมดาทั้วไป เพราะมันคือ พิตบลู

image
    ไฟล์แนบ
    4.jpg 259K