ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอคำแนะนำครับผม
  • หมาจะให้มันเริ่มหัดวิ่งตั้งแต่อายุเท่าไหร่ดีครับ
    แล้วควรเริ่มฝึกอย่างไรดีครับ??

ขอคำแนะนำหน่อยครับพี่ๆ.....ขอบคุณมากครับ:m102:
  • พึ่งเลี้ยง เหรอครับ
  • หมาจะเริ่มหัดวิ่งได้ หลังจากหัดเดินแล้วครับ
  • การหัดวิ่งต้องรอให้เดินคล่องก่อนครับ
  • ครับพึ่งหัดเลี้ยง
    หมาผมอายุแค่สองเดือนเอง
    และก็ซนมากๆด้วย
    เป็นหมาที่ชอบกิจกรรม....ฮาๆๆ
  • เลี้ยงไปเรื่อยๆ เราจะเห็นพัฒนาการของมันเองอ่ะครับ ผมเองก็พึ่งหัดเลี้ยงใหม่เหมือนกัน หมาผมเเค่ 4 เดือนกว่าๆเองครับ แต่ผมเลียงมาลายสายพันธุ์แล้วอ่ะครับ

บางแก้ว เฟร้นบูลด็อก โกเด้น แล้วก็มา พิตบูล คงจบที่ พิตบูลเนี้ยล่ะครับ

หมาอึดทึกแข็งแรง โหด
  • ช่วงนี้ให้มันเล่นกิน นอน ก่อน อย่าใจร้อน เดียวจะเสียหมาเหมือนหมาผมออกกำลังกายตั้งแต่2-3เดือนตอนนี้จะ1ปี แกนเลยมันหนักไม่ถึง30โลพ่อมันเป็นโอเว่อไซ้น่าจะเริ่มฝึกซัก7เดือน
  • ปล่อยให้วิ่งเล่นอิสระตามธรรมชาติ ยังไม่ต้องไปบังคับใดๆ ทั้งนั้น อาจจะเล่นด้วยก็ได้โดยการกระตุ้นให้มันอยากเล่น

ถ้าจะให้มันวิ่งก็ปล่อยให้มันอยู่ที่ลานโล่งๆ แล้วเรียกให้มันมาหา วิ่งเล่นกับมันแบบนี้ได้เพราะถ้ามันไม่ไหวมันจะหยุดเอง แต่ห้ามจูงวิ่ง บังคับวิ่ง ขึ้นเครื่องวิ่ง แบบนี้ไม่ได้เด็ดขาด

ถ้าจะฝึกใส่สายจูงก็สามารถฝึกได้ตั้งแต่ยังเล็ก(2เดือนขึ้นไป) แต่ควรเป็นการจูงเดินเล่น ห้ามลากมันให้วิ่งเด็ดขาด ถ้ามีเครื่องวิ่งให้มันขึ้นไปยืน ไปเดินบ้างเดี๋ยวเดียวเพื่อฝึกความคุ้นเคยบ้างก็ได้

เมื่อมันอายุได้ประมาณ 5-6 เดือน ก็จูงวิ่งเหยาะๆ เล็กน้อยได้แต่ไม่ต้องหักโหม ถ้าหมาที่ได้วิ่งเล่นอิสระอย่างเต็มที่ตั้งแต่เล็ก(2เดือนขึ้นไป)มันจะแข็งแรงกว่าหมาที่อยู่แต่กับบ้านไม่ได้วิ่งเล่นทั้งวัน แต่ก็ไม่ควรจูงวิ่งแบบหักโหม

เมื่ออายุได้ 1 ปี ขึ้นไปก็เริ่มให้วิ่งได้มากขึ้น แล้วก็เพิ่มระยะทาง/เวลา ขึ้นไปตามความเหมาะสม จำเอาไว้อย่างนึงว่า "อะไรก็ตามที่มาก/น้อยเกินไป...ไม่ดี" ส่วนแค่ไหนถึงจะพอดีนั้น ถ้าคุณเป็นคนเลี้ยงดูมันเอง ให้อาหารมันด้วยตัวคุณเอง อาบน้ำมันด้วยตัวเอง เล่นกับมันทุกวัน และสังเกตุความเปลี่ยนแปลงต่างๆในตัวมันด้วยตัวคุณเอง คุณก็จะเป็นคนที่ตอบใจตัวเองได้ดีที่สุดว่าแค่ไหนที่จะบอกได้ว่ากำลังพอดี

หมาแต่ละตัวมันจะไม่เหมือนกันทั้งหมด คำแนะนำของแต่ละคนเป็นเพียงแนวทางครับ คุณต้องนำไปลองใช้ดู แล้วก็ปรับให้เข้ากับตัวคุณ และ หมาของคุณเองครับ

ขอให้โชคดี และ มีความสุขกับการเลี้ยงหมาแบบไม่เป็นภาระแก่ผู้อื่นครับ
  • ท่าน Miracle ตอบได้เยี่ยมครับ
    เห็นด้วยทุกประการ ตามนั้นเลยครับ
  • เป็นคำตอบทีดีมากเลยครับคุณMiracleมาเก็บข้อมูลเหมือนกัน:m001:
  • ขอบคุณครับท่าน Mafia