ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ถามผู้รู้หน่อยครับ
  • กินของสด กับ อาหารเม็ดสำเร็จรูป อันไหนดีกว่ากันครับ
    เเล้วข้อดีข้อเสียมีอะไรบ้างครับ
  • ผมว่าอาหารเม็ดครับ ( อันนี้แล้วแต่การเลี้ยงของแต่ละบุคคลครับ )
  • อาหารเม็ดสำเร็จรูป ออกแบบมาให้กินเพียวๆอยู่แล้วครับ
    กินอาหารเม็ด เพียวๆ คุณค่าทางอาหารก็ครบถ้วนพอเพียงโดยไม่ต้องผสมหรือเสริมอะไรลงไปอีก

แต่ ปัญหาที่เจอคือ อาหารเม็ดความน่ากินมันสู้อาหารปรุงเสร็จใหม่ๆไม่ได้
    อาหาร เม็ดจะมีข้อจำกัดตรงความแข็งไม่นุ่มลิ้น หมาจึงไม่ค่อยชอบ
    ยกเว้นหมาที่ โดนฝึกให้กินอาหารเม็ดมาจนชินแล้ว ก็สามารถกินได้ไม่มีปัญหา

สาเหตุ ที่คนนิยมเอาอาหารเม็ดไปผสมกับสิ่งอื่นๆก็เพื่อเพิ่มความน่ากินครับ
    หาก หมาไม่กินจริงๆ เลี่ยงไม่ได้ก็คงต้องผสม แต่ถ้ามันกินเพียวๆได้ ก็ไม่ต้องผสมครับ
  • อธิบายได้เยี่ยมเลยครับ
  • ตอนนี้หมาผม1เดือน+6วันผมให้F1ผสมกับนมแช่ให้กิน1.ง่ายสะดวก2.สารอาหารครบ3.น้องหมาค่อนข้างสมส่วนไม่อ้วนมาก(ขอย้ำอาหารต้องมีคุณภาพ)เราต้องฝึกมันให้กินแต่เล็กถ้าฝึกตอนโตต้องหักดิบผมลองมาแล้วไม่กินก็ต้องกินแรกต้องค่อยๆๆผสมไปเรื่อยๆจนเพิ่มอาหารสำเร็จรูปต้องเด็ดขาดหน่อยฮะเพื่อตัวคุณและน้องหมาไม่ได้โฆษณาอาหารให้F1แต่ดีจริง(พิทบูลพระสมุทร)แก๊งผมกินกันหมด"""เจ้าของไม่ได้กินนะฮะ""""ขำๆๆๆ
  • ขอบตุนทุกคนมากครับที่เเนะนำ
  • ผมว่าอาหารสดดีกว่าครับเพราะคุณค่าทางอาหารต่าง ๆ ยังไม่ถูกทำลายไประหว่างกระบวนการแปลรูปและมีกลิ่นและรสชาติที่น่ากินกว่า ติดก็ตรงที่ว่ามันยุ่งยากในการปรุงและค่าใช้จ่ายที่สูงต่อมื้อ อาหารเม็ดจึงเป็นทางออกที่ดีกว่าครับ
  • ผมก็เลี้ยงแบบ Barf อยู่ครับ ยุ่งยากจริงๆ

แต่เห็นผลเร็วครับ

มื้อเช้ากับเที่ยง ให้โครงไก่

มื้อเย็นให้ฟักทองนึ่ง กล้วยน้ำว้า และผักบุ้ง ผสมเศษเนื้อหมูและเนื้อวัวบด ผสม น้ำมันดอกทานตะวัน

กินกระจายครับ ค่าใช้จ่ายประหยัดกว่า แต่ลำบากมากกกก
  • ^
    ^
    ประหยัด ยังไง
  • สะดวกก็อาหารเม็ด แต่ส่วนตัวผมว่าอาหารสดได้ประโยชน์มากกว่า
  • BARF ก็ดี อาหารเม็ด ก็ดี สะดวกอย่างไหนก็เอาอย่างงั้นแหละครับ คอนเฟิร์ม :m46:
  • พี่ผีถามว่าประหยัดยังไง ???

ตอบคือ ปกติเลี้ยงหมา เฉลี่ย อาหาร 15 โล อยู่ได้เดือนนึง
    และหมากินได้น้อย เลยผสมโน่นนี่นั่น

หนึ่งอาทิตย์ผมซื้อโครงไก่ 2 กิโล 70 บ. เศษหมูเนื้อบด 50 บ.
    ฟักทอง 10 บ. ผักบุ้ง 5 บ. กล้วยหวีละ 10 บ. คนกินด้วย
    ตกอาทิตย์ละ ราวๆ 200 ( บวกลบอีกนิดหน่อย )

4 อาทิตย์ 1 เดือน รวมเป็นเงิน 800 - 830

ครับ เลยประหยัดกว่า และสารอาหารก็ได้รับเต็มที่
    หวังว่าจะตอบได้ถูกใจพี่ผีครับ และอีกอย่างหมากินได้เยอะ ผมมีความสุข

ด้วยความเคารพ
  • ของผม F1 + อกไก่ +ไข่ต้ม สามเมื้อ อันนี้เห็นผลจริงๆ หนา แน้น สมส่วน (ความเห็นส้วนตัวจะ)
  • ของผมซี่โครงไก่1.5กิโล+f1+ไข่ต้ม10ลูก(2ตัวนะครับ)มันก็กินหมด<ความเห็นส่วนตัวนะครับ>
  • -อาหารสดมีความหลากหลายคุณค่าทางอาหารค้อนข้าจะครบหมาชอบโตเร็วสุขภาพดี
    แต่ต้องเลือกที่เป็นประโยชน์ต่อสุนัขจะมีข้อเสียที่ความยุ่งยาก
    -อาหารเม็ดคุณค่าทางอาหารพอได้กินมากพอก็ทำให้หมาโตเร็วใกล้เคียงกับอาหารสดแต่หมาไม่ค่อยจะกิน กินก็กินน้อย แต่มีความสะดวกสูงไม่เรื่องมากเหลือก็เทกลับที่เดิมได้

โดยส่วนตัวแล้วชอบอาหารเม็ดไม่ยุ่งยากเวลาเราไม่อยู่บ้านคนอื่นสามารถดูแลแทนได้
    F1 เปล่าๆให้กินทุกวันก็เห็นมันโตเอาโตเอา
  • ถ้าถามว่า อันไหนดีกว่า...ตอบตรงๆนะครับ อาหารสดดีกว่า........... เเต่ไม่ได้หมายความว่าอาหารเม็ดไม่ดีนะครับ...ตัวผม ผมก็ใหอาหารเม็ดอยู่

ส่วนอาหารสดน่ะ มันยุ่งยากหน่อย ต้องมาผสมนู่นนี่ หรือต้องทำให้สุก หรือ อะไรก็เเล้วเเต่ เเต่ถ้าคุณมีเวลาก็โอเค เเต่ถ้าอาหารเม็ด คุณเเค่เทลงภาชนะ ก็เสร็จ....หมาสามารถที่จะกินได้เลย...คุณค่าของอารก็อยู่ที่เกรดของอาหารครับ... เกรดดี คุณค่าทางอาหารก็เยอะครับ.

ส่วนอาหารสดก็ น่ากินกว่าเพราะมันสด ได้กลิ่นเเท้ๆ เนื้อนุ่มๆ หมามันหอมมันชอบ เเต่ถ้าหมากินของสดอยู่ประจำๆเนี่ย เเล้ววันนึงคุณไม่ว่างขึ้นมา หรือนึกอยากจะเปลี่ยนเป็นอาหารเม็ด ก็ยากเเล้วล่ะครับ...เพราะมันเคยกินเเต่ของสด.....
    ทางที่ดี เอาตามความสะดวกดีกว่าครับ.. ไม่มีอันไหนเเพ้อันไหนหรอกครับ...ถ้าให้กินอาหารเม็ดก็เอาเกรดดีๆ คือ เกรดพรีเมี่ยมไปเลยครับ. เเล้วก็ให้วิตามมินเสริมเอาครับ มันก็ได้สารอาหารครบเหมือนกัน ถึงจะให้อาหารสด เราก็ต้องให้วิตามินเสริมด้วย....เพื่อสุภาพหมาของเราจะได้เเข็งเเรง ไม่ขาดสารอาหาร ที่สำคัญ พาหมาออกกำลังกายด้วยนะครับ..
    ปล.ด้วยความเคารพครับ..
  • ถูกต้องนะครับอาหารเม็ดสะดวกอาหารสดคุณค่าอาหารครบขึ้นอยู่ที่ตัวคุณเลือกดีกว่านะฮะตัวใหญ่ของผมให้มันทั้ง2อย่างเลย(พิทบูลพระสมุทร)ต้องออกวิ่งบ่อยๆๆนะฮะสร้างความแน่นให้มัน