ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

โหวตโนทำไม..ทำไมโหวตโน ?
  • :o009: :o009: :o009:
    แค่หาเสียงก็กัดกันแล้ว
    เดี๋ยวค่อยทายากันตอนได้ ส.ส.
  • ยังไม่ทันเลือกตั้ง
    ก็จัดตั้งรัฐบาลกันแล้ว .. :o065:
  • เอาเหอะ...
    วันนี้ออกไปส่งของเห็นป้าย หมา ป้ายลิง เกลื่อนถนน
    อนาถ ประเทศไทย ผมนึกว่า การเมือง บ้านเรา ให้สัตว์เป็นตัวแทนของประชาชนได้ด้วย
    ไม่มีหน่วยงานใหนออกมาแสดงความคิดเห็น
    โอ๊ย.............ประเทศไทย
    มีตัวทอง ลงสมัครด้วยรึป่าว เนี่ย
    ...
    เด่วนี้ คนไทย บางส่วน หันมาฝากความหวังไวักับ ... หมา ... แล้ว
    พรุ่งนี้ หวยออก หลายคนฝากอนาคตไว้กับ มัน
    ...
    ...
    ถ้าเลขที่ออก ตรงกับที่หมาใบ้ ให้ไว้ จะเกิดอะไรขึ้นกับ หมาตัวนั้น
    จะถึงกับ กราบไหว้มันเลยรึป่าว เนี่ย
    ( แต่ผมเชื่อ ว่าจะมีคน กราบไหว้มัน ... )
    ...
  • อย่างนี้หรือเปล่าเหล่าส.ส.ที่อยากได้

image
    ไฟล์แนบ
    Vote-No.jpg 125K
  • ทุกวันนี้เห็นเดิน-เข้าออกเป็นประจำนิ
  • ผมชอบโปสเตอร์อันนี้นะ คนตัดต่อทำเนียนดี แต่ลิงไม่ค่อยเนียนเท่าไหร่

ควาย หมา แล้วก็ตัว ตะกวดนี่อย่างเนียนเลยครับ อิๆๆ
  • ยังขาดปลาใหลอีกตัวครับ คุนอ้วน :o043:
  • ดีใจที่กระทู้นี้ยังไม่โดนลืม ฮ่าๆๆ
  • อะจึ๊ย...
    ถ้าพวกนี้เข้าไปในสภาโจ๊ก
    ตัวไหน จะอยู่ตำแหน่งอะไรคับเนี่ย
    คิดกันเล่น ๆ นะ
    ..
    ผมให้ บิ๊กบัฟ ... อยู่กระทรวงฉึกฉา ...
    เจ้าจ๋อ ... ผมจะให้เป็นหัวหน้า ... ดูจาก มือยื่นกล้วย หลอกล่อผู้อื่น (แต่อย่าหวังว่าจะได้จากมัน)...
  • มันมีจริง ดูๆimage
    ไฟล์แนบ
    0004529_full.jpg 29K
  • โอวแถวบ้านพันธมิตรเยอะมาก โนโหวตกันทั้งนั้น แล้วไฮ้รัฐบาลที่ได้เป็นมันจะทำหน้ากันยังงัยหว่า
  • ผมไม่ใช่พันธมิตรนะ :o010: แต่โหวตโนครับ :o009:
  • พัรธมิตรในที่นี้คือเพื่อนแถวบ้านที่มีอุดมการณ์เดียวกันค่ะ ไม่ใช่พรรคหรือสีใดๆทั้งสิ้น มีแต่สีธงชาติไทยค่ะ
  • วันนี้ดูข่าว ทหารคนนึงพูดว่า ถ้าพรรคพลังประชาชนชนะการเลือกตั้ง จะมีการต่อต้านและไม่ยอมให้เป็นนายก เฮ้อ แล้วจะให้ไปเลือกทำไม ในเมื่อหวยมันล็อคใว้แล้ว

• พวกที่อยากเสนอเข้าไปเป็นรัฐบาล ตกไป...........

ตอนนี้กำลังเฟ้นหา ฝ่ายค้านที่เข้มแข็ง 555

ปาหนัน

• ชูวิทย์สิครับเขาเสนอเป็นฝ่ายค้าน ผมชอบเขานะ แต่ว่าการเมืองมันจะเปลี่ยนคนรึป่าว
  • เอารายชื่อ สว. สรรหาที่ทรัพย์สินเพิ่มขึ้นมาฝากนะครับ คัดมาเฉพาะเจ๋งๆ
    เพิ่มขึ้น 39 ลดลง 26 ถ้านับเป็นเปอร์เซนต์นี่ รวยขึ้นมากกว่าครึ่งครับ

ปล. สว. ส่วนนี้เราไม่ได้เลือกครับ เขาเลือกมาให้เราครับ

ศูนย์ข้อมูล & ข่าวสืบสวนเพื่อสิทธิพลเมือง (TCIJ) ตรวจสอบบัญชีแสดงรายการทรัพย์สินและหนี้ของสมาชิกวุฒิสภาสรรหาที่ยื่นต่อคณะ กรรมการป้องกันและปราบปรามการทุจริตแห่งชาติ (ป.ป.ช.) ตอนพ้นตำแหน่งพบสมาชิกวุฒิสภาจำนวน 39 คน มีทรัพย์สินเพิ่มขึ้นจากตอนเข้ารับตำแหน่ง ขณะเดียวกันมีสมาชิกวุฒิสภาที่มีทรัพย์สินลดลงจากคราวรับตำแหน่ง จำนวน 26 คน

ทั้งนี้ บุคคลที่มีทรัพย์สินเพิ่มมากสุดคือ ม.ร.ว. ปรียนันทนา รังสิต (ภาควิชาชีพ) เพิ่มขึ้น 122,111,499 บาท ,นายบุญชัย โชควัฒนา เจ้าของกลุ่มสหพัฒน์ (สรรหาภาคเอกชน) เพิ่มขึ้น 60,141,599.65 บาท ,นายพินิจ กุลละวณิชย์(สรรหาภาควิชาการ) 37,004,744.78 บาท ,นายสมัคร เชาวภานันท์(สรรหาภาควิชาชีพ) 31,309,480.94 บาท

นายอนุศักดิ์ คงมาลัย (สรรหาภาคอื่น)26,361,119.00 บาท ,นายถาวร ลีนุตพงษ์(สรรหาภาคเอกชน) 24,282,757.41 บาท ,รศ.ดร.กอบกุล พันธ์เจริญวรกุล(สรรหาภาควิชาการ) 18,443,603.21 บาท ,นายพรชัย สุนทรพันธุ์(สรรหาภาควิชาการ) 17,967,294.97 บาท
  • :o009: เขารวยชั่งเขา :o010: เราจนชั่งเรา
  • ดูที่ผลงานและชีวิตความเป็นอยู่ของประชาชนเป็นหลัก :m84:
  • รัฐบาลบอกว่าช่วงนี้เป็นช่วงเศรษฐกิษขาขึ้น ผมเชื่อนะ ตอนนี้ขาผมขึ้นมาก่ายหน้าผากแล้ว หลายๆคนก็คงเป็นเหมือนกัน :o017:
  • ขาขึ้นเพราะเงินที่ได้จากการขายเสียงไปสู่กระเป๋าพี่น้องประชาชน
    ทำให้ประชาชนมีเงินใช้กันถ้วนหน้าหรือเปล่า?
    :o023:
  • คะแนนพรรค กาให้ชูวิทย์ เข้าไปเป็นฝ่ายค้านต่อต้านคอรัปชั่น
    คะแนนบุคคล กาโนโหวต เพื่อแสดงว่า อย่าอ้างประชาชนเพื่อทำชั่วอีก
  • โอว..........
    ไม่เข้าใจความคิดเค้ิาจริง
    อยาก เปลี่ยนแปลง
    แต่ไ่ม่ยอมที่จะเดินไปข้างหน้า
    ...
    ...
    ความคิด อยากจะได้ คนดี
    หูรับฟัง แต่ไม่เคยขบคิด
    สายตา จ้องจับผิด คู่แข่งขัน
    ปากพูดดีใส่ตัว โยนความชั่วให้คนอื่น
    มือยังกอบโกย ถือผลประโยชน์
    เ้ท้าลาน้ำเล่น แค่ความชอบ สนุกดี
    ...
    ...
  • เข้าใจครับ เปลี่ยนแปลง ให้ชีวิต "นักการเมือง" รวยขึ้น
    และเปลี่ยนแปลง ชีวิต "ประชาชน" รวยลง

รวยกันถ้วนหน้า.... - -" :o009:
  • ส่วนผมมาทำงานอยู่ไกลบ้าน
    พูดอย่างเต็มปากครับ
    ไม่ไปใช้สิทธิ
  • สมัยเรียนประถม ผมเป็นส่วนหนึ่งของกิจกรรม"ร่วมไปใช้สิทธิ์เลือกตั้ง"
    ตอนนั้นผมก็งงๆ "เลือกตั้งคืออะไร"

มาถึงตอนนี้ รู้แล้วว่า"บ้านเมืองเป็นแบบนี้ เพราะคนที่ประชาชนเลือกเข้าไปในสภา"
    ฉะนั้น อย่าบ่นว่าจน อย่าบ่นว่าไม่ยุติธรรม อย่าบ่นว่าเศรษฐกิจไม่ดี อย่าบ่นว่าไม่มีที่ทำกิน อย่าบ่นว่าเงินเดือนน้อย สิ่งที่ไม่ดีทั้งหลาย อย่า... เบลอ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ
    ถ้ายังซื้อสิทธิ์ขายเสียง... :o062:
  • :o010: แถว ๆ บ้านมีข่าวกรองมาว่า มีเงินจะพรรคหนึ่ง เข้ามา 15 ล้าน อีกพรรคหนึ่งจัดเลี้ยงฝ่ายปกครอง พาเที่ยวมีเงินเข้ามา 100 ล้าน ห่างชั้นกันเหลือเกิน
    :o010: เขาให้เงินก็รับ เขาพาเที่ยวก็กิน ดีนะครับ มีคนให้เงินมีคนเลี้ยงข้าว แต่ถ้าเขาได้เป็นผู้แทนเรา ๆ ท่าน ๆ คงได้สบายอะครับ :o028:
  • อย่าไปเลือกดีที่สุด
  • ไม่เข้าใจ ความจริงสิทธิโหวตโน มันก็ทำได้ แต่ไม่ใช่เรื่องที่จะมารณรงค์หรือสร้างกระแส ขึ้นป้าย เพราะขึ้นชื่อว่า การสร้างกระแสมันต้องมีจุดประสงค์
    ความจริงถ้าต้องการคนดีคนซื่อสัตย์ และไม่แบ่งข้างก็พอจะมี อย่าง ดร.ปุระชัย ก็ถือว่าเป็นคนนึง แล้วก็ผู้สมัครอื่นๆอีก
    ที่ไอ้พวกพันธมิตรมันเรียกร้องให้โหวตโน ก็เพราะเดี๋ยวมันก็จะอ้างคะแนนเสียงโหวตโนเนี่ยแหละว่าเห็นด้วยกับมัน ออกมาเคลื่อนไหวบ้าง เรียกร้องผลประโยชน์ของพวกมันบ้าง มันลงทุนป้ายหาเสียงไปตั้งเยอะ คิดว่ามันเอาเงินมาจากไหน คิดว่ามันทำฟรีๆเหรอ ป้ายพวกมันมากกว่าป้ายหาเสียงของพรรคอื่นรวมกันอีก ไหนจะคัตเอาท์ขนาดใหญ่เท่าตึก

พนันเอาเงินหมื่นนึงกับขี้หมากองได้เลย สมมติถ้า เพื่อไทยชนะ มันออกมาทันที โดยอ้างเสียงคะแนนโนโหวต
    แต่ถ้า ปชป.ชนะ มันออกมาเรียกร้องนั่นนู่นนี่ ถ้าไม่ได้ มันออกมาอีก
  • ประชาธิปไตย สิทธิตามความคิดเห็น :o062:
  • ทักษินคือนายกที่ดีที่สุดที่ประเทศไทยเคยมีมา
    คำพูดจาก สนธิ ลิ้มทองกุล
  • ต่างคนต่างความคิด
    อย่า เลือก เพราะกระแส
    อย่า ทำ เพื่อความสะใจ
    ขอเพียงมั่นใจ ... ( ใช้ถุงยางอนามัยทุกครั้ง ถ้ายังไม่พร้อม )
    กาเบอร์ ที่คิดว่า ( มันน่ะแหละ ) ... ใช่ ... ที่อยากได้
    ...
    ( ชูวิทย์ ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ )
  • ชูวิทย์ เท่านั้น
  • เอาแรงๆเลยเหรอป๋า 555แรงส์อ่ะ
  • ปาร์ตี้ลิส เลือกชูวิทย์แน่นอน ส่วน สส เขตขอกาโนโหวตหรือไม่ก็พรรคของท่านปุระชัย
  • การเมืองต้องล้างใหม่เน่าเหลือเกินแถวบ้านไม่มีตัวเลือกต้องโนโหวตจะเลือกก็แปลกๆๆแดงก็แรงกลัวเหลือเกินกลัวบ้านของเราไหม้อีก""อีกฝ่ายก็กลัวไม่ทำอะไรสักทีผมกลัวเสียดินแดนกลัวไม่มีประเทศไทยกราบเท้าในหลวงสงสารท่านครับพวกเราเคยได้ยินคำนี้มั้ยใต้ฝ่าละออทุรีพระบาทอยากให้คนไทยคิดแค่นี้ทำเพื่อท่านทำเพื่อชาติบ้านเมืองและประชาชนต้องล้างบางนักการเมืองชั่วต้องโนโหวตๆๆอาจใช้คำไม่เหมาะสมแต่มาจากใจ(พิทบูลพระสมุทร)""พี่มาร์คหน้าเหมือนนายกเลยผมว่านะ""
  • เห็นจะมีการให้ศาลรัฐธรรมนูญตีความในกรณีที่
    "โหวตโน" มีคะแนนเหนือผู้สมัคร ส.ส.ในพื้นที่นั้นๆ
    เพราะ ประชาชนส่วนใหญ่ปฏิเสธนักการเมืองที่ลงสมัครในพื้นที่นั้น
    จะต้องมีการเปลี่ยนผู้สมัครใหม่ และยกเว้นผู้ที่ลงสมัครแต่ประชาชนไม่เลือกเข้าสภา
    แต่ถ้าในระบบปาร์ตี้ลิส ถ้าคะแนนโหวตโน มีจำนวนมากกว่าคะแนนปาร์ตี้ลิสในบางพรรค
    จะให้มีการทบทวนการให้คะแนนโหวตโนมาเปรียบเทียบคะแนนปาร์ตี้ลิส
    ให้มากขึ้น อาจเป็น4-5แสนคะแนนต่อการคัดเลือกส.ส.ระบบปาร์ตี้ลิส1คน
    จากเดิมประมาณ3แสนคะแนนต่อปาร์ตี้ลิส1คน มาเป็นส.ส.ได้

เสียงของประชาชน มีค่า
    โหวตโน มีความหมาย ถ้าทำได้ตามนี้..
    โหวตโน ไม่ใช่การละทิ้งสิทธิ์ของประชาชนอีกต่อไป :o045:
  • ที่ไม่เลือกไม่ได้หมายความว่าเราล่ะทิ้งสิทธิฺ์ ละทิ้งคือการไม่ไปเลือกตั้งต่างหาก แต่เราไปเลือกเลือกที่จะไม่เอาคนที่กินบ้านเมือง บ้านเมืองเสียหายบอบช้ำมามากมายเหลือเกินทุกๆอย่างพอเกิดเรื่องแล้ว ความเสียหายมาตกอยู่ที่ประชาชนตาดำๆอย่างเราๆนี่แหล่ะ ฉะนั้นคนที่ทำลายบ้านเมืองเราไม่ควรที่จะเอามาเข้าสภาไม่มีก็อย่าเอามาดีกว่ารกสภาปล่าวๆ
  • :o010: ผมว่ามีหลายท่านเริ่มเข้าใจ การกาช่องไม่ประสงค์จะลงคะแนนกันบ้างแล้ว การโหวตโน ไม่ใช่เอามัน แต่... เป็นการแสดงให้เห็นเราไม่ชอบนโยบายพรรค หรือบุคคลที่ลงสมัคร การโหวตโนเป็นการแสดงพลัง สิทธิ หน้าที่ ของประชาชนอย่างถูกต้อง ถ้าโหวตโนมาก ๆ ผู้ได้รับการเลือกตั้งจะได้รู้ว่ามีบางส่วนที่เขาไม่ได้ชอบหรือรับนโยบายของคุณ เขาจะได้เกรง ๆ บ้างว่ามีพวกไม่เอาเขาอยู่
  • เออ เก่งนะ ขยันหาข้อมูล ความรู้มีแค่เนี้ยยย ทำเป็นอวดอ้าง พวกสร้างภาพ หลอกลวงชาวบ้าน หากินด้วยการสร้างภาพ น่าสมเพส เออ จงงมงาย กันต่อไปเดี๋ยวสักวัน ก้อคงไปถืงบางอ้อ ถืงยังงัยไอ้สารเลวนั้นไอ้ตัวแสบ ไอ้นรกส่งมาเกิด ไอ้เดรฉาน ไอ้จอมบงการ ไอ้บ้าอำนาจ ปากอย่าง ใจอย่าง สร้างแต่ภาพ หลอกลวงไปวันๆ ใครจะรักใคร ใครจะชอบใคร ทุกคนมีสิทธ์จะชอบ แต่ก่อน กูโครตรักแม่งเลย นืกว่าเป็นคนดี ที่ไหนได้นรกส่งมาเกิดชัดๆ เลว แอบเลว หลอกลวง สุดท้าย เพื่อตัวและครอบครัวมันเท่านั้น
  • มีเรื่องแบบนี้เกิดขึ้น ในระหว่างการเลือกตั้ง
    รู้หรือยังว่า การเลือกตั้งทุกวันนี้ มันไม่ได้ช่วยให้บ้านเมืองเจริญขึ้นได้

• ใครทำอะไรช่วยอธิบายที ไม่เห็นเค้าทำอะไรเลย
  • กาบัตรเลือกตั้ง นอกคูหา ก็ผิดกฎหมายแล้ว
    นี่กาบัตรเลือกตั้งบนโต๊ะของกรรมการผู้ดูแลการเลือกตั้ง.. ประเทศไทย ทำไปได้
  • อ้อ เข้าใจและ ขอบคุณมั๊กๆ
  • เมื่อไหร่ไอ้พวกเหี้ยโกงเมืองจะตายไปจากประเทศซ่ะที แล้วยังมีการรวมกลุ่มกันเอาบัตรออกมากากันเป็นกลุ่งอีกด้วยน่ะ มันรู้กันบ้างไหมตอนนี้เขมรจะยึดปราสาทอยู่แล้ว มัวแต่หน้ามืดตามัวหาผลประโยชน์ส่วนตนอยู่ได้ เวรกรรมนรกต้องกินกบาลมันสักวัน แช่งๆๆๆๆๆๆๆๆ
  • เขมรยึดปราสาท(โดยสมบูรณ์)ไม่ได้ครับ เพราะไทยลาออกจากยูเนสโก้แล้ว มติยกเขาพระวิหารเป็นมรดกโลก เป็นอันตกไปโดยอัตโนมัติ เนื่องจากประเทศที่มีส่วนเกียวข้องไม่อยู่ในภาคี เรื่องที่กัมพูชาเดินแผนมาทั้งหมดเป็นโมฆะ ที่เหลือเป็นเรื่องของทหารที่จะขับไล่ทหารของกัมพูชาออกนอกพื้นที่ เพราะว่าแนวทางเจรจาใช้ไม่ได้ผลหลังจากทำมาแล้วหลายปี