ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เหมือนหูจะเน่าอะคับ
  • ไปตัดมา5วันแล้อะคับอยู่ดีๆมันก็บวมๆเยิ้มทำยังไงดีอะคับ
  • ไปหาคุณหมอเป้นการด่วนคับ...
  • คลีนิคไหนก็ได้ใช่ไหมคับ
  • ล้างแผลให้เค้าบ้างไหมค่ะ ดูแลความสะอาดให้เค้ามากแค่ไหนทำตามที่คุณmarkmint2531ว่าแหล่ะ
  • ตัดหูมา 5 วันแล้ว ส่วนตัวผมคิดว่าสามารถตัดไหมได้แล้วครับ
    คือหลังจากที่ตัดหูมาแล้วนั้น หากล้างแผลไม่ค่อยดีหรือลูกสุนัขเกาแผล จะเกิดผลคือแผลอักเสบ แต่พอตัดไหมออกแล้วหูที่บวมหรือเป็นหนองนั้น จะค่อย ๆ ยุบ หรือรักษาหายง่ายกว่า เพราะหากยังมีไหมอยู่จะรักษายากไม่ค่อยหาย
    นำไปตัดไหมที่คลีนิคไหนก็ได้ หากตัดเองได้ก็ดีครับ แต่หากทิ้งไว้นาน ไหมจะจมลงไปในเนื้อหูที่บวม จะต้องใช้การดึงและให้หมอตัดจะสะดวกกว่า เพราะกรรไกรตัดไหมจะเกี่ยวปมไหมได้ดีกว่ากรรไกรธรรมดาครับ
    ..แนะนำคือ พาไปให้คลีนิคไหนก็ได้ตัดไหมออกครับ ก่อนที่จะบวมอักเสบมาก จะทำให้กระูดูกอ่อนบริเวณหูผิดรูปไปครับ...
  • แล้วไม่ต้องรอ7วันตามหมอสั่งเหรอคับ
  • ทำความสะอาดแผลครับ หาหมอจัดยาแก้อักเสบเลยครับเดวก้ยุบครับ ถามหมอตัดไหมได้ป่าวถ้าได้ตัดเลยครับ
  • คือที่หมอบอกน่ะเป็นระยะการตัดหูทั่ว ๆ ไปครับ ผมเองก็ตัดไหมประมาณวันที่ 4 หรือ 5 นี่หละจำไม่ได้เหมือนกัน แต่ไม่ถึง 7 วัน เพราะหมาเกามากจนเกิดอาการอักเสบครับ เลยไปตัดไหมครับ
    หรือถ้าไม่แน่ใจที่ผมบอกลองพาไปหาหมอและให้หมอดูแผลอีกทีนะครับ ว่าตัดได้หรือไม่
    แต่ผมเคยคุยกับหมอที่ตัดหู บอกว่า ถ้าแผลติดดี ซักสี่หรือห้าวันก็ตัดไหมได้ครับ
  • หลังตัดไหมแล้วแผลจะแห้งไวมากครับ

แผลเย็บถ้าอักเสบเป็นหนองแล้ว โอกาสแผลจะติดมันยาก
    กรณีเกิดการอักเสบ เยิ้มเป็นหนอง ส่วนมากหมอจะตัดไหมออกแล้วรักษาแบบแผลเปื่อยไม่ใช่แผลสดครับ
  • ตามที่ป๋าบอกเลยครับ ตัดไหมแล้วแผลหายเร็วขึ้นชัวส์ครับ

• เหมือนผมเลยไม่รู้เกี่ยวกับรักษาหลังตัดหู5วันหูบวมมีกลิ่นเหม็นไม่ดีเลย พาไปหาหมอแต่ไม่ใช้ร้านที่ไปตัดมานะไปนอนโรงพยาบาลมา7วันโดนไป4500บาทตอนนี้วิ่งกระจาย