ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ทำไมหมาทับแล้วไม่ติด
  • อยากทราบว่าทำไม๊ทำไม หมาทับแล้วไม่ติด เป็นเพราะสาเหตุอันใด คือหมาทับตั้งแต่ฮีทมาระหว่างวันที่ 9 และวันที่ 11 ทับไปสองครั้ง คือ วันที่ 27 และ 29 ธันวาคมที่ผ่านมา นี่ก้อเดือนกว่าและ แต่ก้อยังไม่เห็นมีวี่แววว่าจะท้องเลย ใครรู้สาเหตุ กรุณาให้คำปรึกษาด้วยน่ะค่ะ ขอบคุณค่ะ
  • ไม่มีใครช่วยตอบเลย ฮือๆๆๆๆๆ
    ไฟล์แนบ
    7YAoB0375273-02.jpg 9K
  • นับดีรึยังครับ
    มีคนบอกผมว่าวันที่10-15
    แล้วคุณทับไปกี่ครั้งละ
  • ทับไปสองครั้งค่ะ วันเว้นวันค่ะ
  • ลองทับวันที่ 10-15 ดูครับ
  • ช่วงระยะการป็นสัดของหมามีสามช่วงครับ
    ว่ากันง่ายๆละกัน ไม่อยากพิมพ์ยาว
    ในกรณีปกติ ช่วงแรกคือวันที่ 1-8 จากวันที่เห็นเลือดหยดครับ ถือเป็นช่วงแรกของวงจรการเป็นสัดครับ
    ช่วงที่สอง คือช่วงที่ไข่สุก คือ ตั้งแต่วันที่ 9-15 ของวันที่มีฮีทหยดครับ คือต้องผสมพันธุ์ช่วงเวลานี้ครับ ส่วนตัวผมใช้วันที่ 9และวันที่11ครับ แต่อย่าลืมว่า ในกรณีปกตินะครับ
    สุนัขบางตัววันไข่สุกอาจมาช้าหรือเร็วกว่าได้ ในกรณีนี้วิธีที่ช่วยได้คือการตรวจเลือดหาค่า โปรเจสเตอโลน ครับ
    และช่วงที่สาม หลังจากวันที่ 15 ไปคือ ช่วงฮีท หลังวันไข่สุก เพศเมียบางตัวอาจมีเลือดออกมาแบบกระปิดกระปรอยอยู่ สุนัขตัวผู้ยังติดตามเหมือนเดิม แต่ผสม ไม่ติดลูกครับ:063:

และที่ทับวันเว้นวันถูกแล้วครับ อสุจิของตัวผู้จะเข้าไปมีชีวิตอยู่ได้ 48ชม. ครับ :065:
  • สาเหตุที่ไม่ติดมีอยู่หลายปัจจัยครับ

1 มีสุนัขตัวหนึงตัวใดไม่สมบูรณ์
    2 เป็นหมัน
    3 ผสมเวลาที่ไม่เหมาะ(ให้หมอเช็คดูได้ว่าดวรจะเป็นวันไหน)
    4 แม่หมาเป็นโรคแท้ง (เป็นไม่มากนัก)
    5 หลังจากทับแล้ว วิ่ง,กระโดด,หรือออกกำลังมากเกินไป

และก็อาจจะมีสาเหตุอื่นๆอีก ใครพอจะรู้ก็ช้วยกันตอบหน่อยนะครับ
  • แต่ผมว่าถ้าให้ชัว ต้องเจาะเลือดเช็คโหโมน ในเลือดเลยครับชัวแน่ๆ แต่ถ้าไม่ติดอีกล่ะก็ ต้องดูที่ พ่อ แม่ พันแล้วล่ะครับ
  • ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบน่ะค่ะ
  • :o001: ตรวจฮอร์โมนชัวร์มั๊ย !!!!!!!!

ขอตอบว่าไม่เสมอไปครับ

ผมเลี้ยง Yorkshire Terrier เลี้ยงแบบใกล้ชิด ใช้วิธีนับวันและสังเกตุอาการตัวเมียเอาไม่เคยพลาด

เมื่อ 2 เดือนที่แล้วไม่มีเวลาคลุกคลีกับเค้า พอเปนฮีทเลยไม่ได้นับวันใช้วิธีตรวจฮอร์โมนเอา

ผลปรากฏว่าไม่ติด เสียทั้งค่าตรวจและค่าผสม เลยคิดว่าต่อไปใช้วิธีเดิมดีก่า ใส่ใจ ใกล้ชิด :o013: