ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

รบกวนถามพี่มาร์คครับ
  • คือหมาผมเป็นหมาขี้กลัวอะคับ
    ใส่สายจูงนี่ไม่เดินไปไหนมาไหนเลยครับ(แล้ววันหนึ่งผมเกิดโมโหตีไป1ป้าป)
    จนมันกลัวแบบมันกลัวมากอ่ะครับเรียกชื่อก็ไม่มีแถวจะจับวิ่งหนี้อีก
    ผมเคยอ่านเจอว่านิสัยบีเจเมื่อก่อนมันกลัวไม่ทราบว่ามีวิธีแก้ใขอย่างไรบ้างคับ
  • งานนี้แก้ยากแล้วละครับ

คุณต้องทำอย่างไรก็ได้ ให้มันยอมรับว่าคุณคือนายมัน
    ถ้าคุณได้ใจมัน และมันไว้ใจคุณเมื่อไร มันก็จะแก้ปัญหาได้
    แต่ถ้ามันยังกลัวคุณอยู่ คุณไม่มีทางแก้ปัญหาได้

หมาต้องได้ใจคุณ และคุณต้องได้ใจหมา พยายามหน่อยครับ
  • จากประสบการณ์ที่โดนมากับตัวครับ ตอนได้มามันก็1ปีกว่า กลัวทุกอย่างเสียงรถยังกลัว ไม่กล้าออกนอกบ้าน หมาเห่าก็วิ่งเข้าบ้าน ผมก็โมโหตีไปเหมือนกันครับ มันยิ่งกลัวไปใหญ่ กลัวผมด้วย ที่มันหายก็เพราะทำดีซื้อใจกันเลยประมาณนั้นรักมันมากๆ คอยปกป้องมันตอนมันยังช่วยตัวเองไม่ได้ (โดนหมาลุมกัด) จนมันรักผม ปัจจุบันมันเป็นหมาที่รักผมมาก เดินแบบไม่ต้องใส่สายจูงเดินตามติดเลยครับ (หมาต้องนิ่งพอนะครับ)แล้วมันก็ดูแลตัวเองได้ด้วยครับ ไม่มีหมาตัวไหนกล้ามายุ่งกับมันด้วย
    เจ้าShopper ครับ
    image
    ไฟล์แนบ
    184547.JPG 90K
  • อยากแนะนำให้ดูรายการ Dog Whisperer ของ Cesar Millan ช่อง True Explore 1 (D15)
    ผมว่าเปงรายการที่เกี่ยวกับสุนัขที่ดีมากๆคับ
  • ขอเล่าด้วยคน...
    ผมเคย มีลุกสุนัขแบบนั้ครั้งนึง มันกลัวไม่กล้าจะออกไปไหนเหมือนคุณนี้แหละ
    แต่ถ้าคุณทำให้มันรู้สึกปลอดภัยเมื่ออยุ่กับคุณ คุณจะได้สุนัขที่รักและเชื่อคุณเอามากเลยนะคับ
    ลองดูใจเย็นๆๆ ค่อยแสดงความรักออกไป

มือเป็นสิ่งสำคัญ
    มือไว้ให้อาหาร ไว้ชม แต่ไม่ควรมีไว้ตี นะคับ
  • หมาผม แต่ก่อนผมออกไปข้างนอกกลับมาเปิดประตูบ้านปั๊บจะรีบกระโดดใส่แสดงความดีใจอย่างที่สุดทุกครั้งไป มีอยู่ครั้งหนึ่ง มันกัดของคือแม๊กกาซีนธรรมดาๆเกลื่อนบ้านเลย เลยตีมัน ตั้งแต่วันนั้น พอออกไปไหนกลับมาถึงมันไม่ได้ทำความผิดมันก็กลัวจนหูลู่ไม่กล้ามองหน้าหมอบกลัว ต้องเรียกต้องปลอบใจ ทุกวันนี้เวลาเปิดประตูเข้ามา มันยังทำท่ากลัวๆอยากขอคำแนะนำเหมือนกัน
  • การทำโทษต้องทำโทษในขณะที่มันทำผิด แต่การที่เรากลับมาเห็นของเสียหายแล้วมีอารมณ์โมโหแล้วไปตีมัน หมามันก็จะขาดความมั่นใจ ไม่รู้ว่ามันโดนตีเรื่องอะไร เพราะตอนที่คุณกลับมา หมามันดีใจวิ่งไปหา แต่กลับโดนทำโษ มันจึงเข้าใจว่า ถ้ามันดีใจมันจะโดนทำโทษ

คนที่พยายามจูงหมาออกไปเดินเล่น แล้วหมาไม่เดิน แล้วคุณโมโหคุมอารมณ์ไม่ได้ไปตีมัน จึงไม่แปลกที่มันกลัวการออกไปเดินเล่น

ผมก็หวังว่าหลักจิตวิทยาง่ายๆ อันนี้ จะช่วยแก้ปัญหาให้หลายๆท่านได้
  • เสริมเรื่องใส่สายจูงอีกนิดครับ
    ส่วนใหญ่จะมีปฏิกิริยาต่อต้านตอนแรก ต้องให้หมาทำความคุ้นเคยกับสายจูงก่อน อยู่ดีๆใส่สายจูงแล้วจูงเดิน หมาไม่มีทางเดินแน่นอน ที่สำคัญเวลาใส่สายจูงอย่าตี คราวนี้มันจำ อีกหน่อยใส่สายจูงให้มัน อย่าหวังว่าจะจูงเลยครับมันจะดิ้นและต่อต้านมากขึ้น เราก็จะลำบากขึ้นด้วย ต้องใจเย็นๆ
  • ขอเล่าบ้างค่ะ ที่บ้านก็กลัวการขึ้นบันไดค่ะ ไม่รู้ว่าเจ้านายเก่าเค้าไม่ให้ขึ้นรึป่าว
    ก็เลยฝึกให้มันขึ้นโดยการที่เราขึ้นไปนั่งบนขั้นบันไดแล้วเอาขนมล่อ
    พอมันขึ้นมากินก็ชมมันค่ะ
    ค่อยๆเพิ่มจำนวนขั้นให้มันเดินขึ้นเรื่อยๆค่ะ เพิ่มวันละขั้นสองขั้น
    พอมันขึ้นไปถึงขั้นบนสุด มันเหมือนรู้ว่าไม่ได้น่ากลัวอย่างที่มันคิด
    ต่อไปก็ไม่ต้องใช้ขนมล่ออีกเลย เรียกปุ๊บขึ้นปั๊บเลย 555 (หมาโตนะค๊ะ)

ญ อาศัยหลักที่ว่าทำให้มันเคยชิน และก็ต้องใจเย็นๆค่ะ

image
    ไฟล์แนบ
    4.jpg 273K
  • ก่อนอื่นก็เล่นกับเค้าก่อนครับสักพัก แล้วค่อยใส่สายจูงให้เขาวิ่งเล่นเองอย่าเพิ่งไปจูง ปล่อยเขาวิ่งไปรอบๆให้เขาคุ้นก่อนคุณก็คอยนั่งสังเกตุดู (เค้าอาจจะกัดสายจูงคุณก็คอยห้ามเขา แต่อย่าไปตี) หากสังเกตุว่าเขาเริ่มจะคุ้นแล้วก็เล่นกับเค้าไปเลย แล้วก็เรียกเค้าให้เค้าวิ่งมาหา หรือให้เค้าวิ่งตามคุณครับ ลองดูแก้ไม่ยาก :)
    และสังเกตุดูหากเค้ายอมเดินตามคุณแล้วคุณก็เริ่มถือสายจูงได้ครับ อย่าใจร้อน (สมปราถนา จงมีแก่ท่าน)